[Funland] Hà Nội nhà sâu trong ngóc ngách có sướng.

motthoidongbim

Xe điện
Ở đâu thì qen đấy thôi. E ngõ ngách qá là cũng không thik đi và ko thik đến. Có nhà bà bác ở Minh Khai, ông anh ở Hàm Tử mà e qa có 1-2 lần. 2 xe máy tránh nhau khó, khúc cua nữa. Năm 2k e đi làm thêm khu Đội Cấn, ôg chú e dẫn vào, nó lòng vòng dã man. Nhưg lần 3 e phát hiện đi theo nắp cống. Vậy là đi ok

Thành Thị 1

Xe điện
Quanh khu Văn Chương,Ngõ Chợ,Quan thổ 1 nghách sâu nhà dưới 30m vẫn giá trên 100tr đấy cụ,nơi mà các cụ ở đây ỉ ôi nhiều nhất
thì họ chỉ bán cho người xung quanh đó thôi, nếu diện tích bé thì bán cho người bên cạnh để họ gom thành đất to. Chứ giá ấy là mảnh kha khá to cỡ phải 50m2 mới có giá đó.

Đùa cho vui mà cụ.
Hài hước là thời điểm nhà đất còn mua bán tính bằng vàng, em chưa từng thấy cái nhà tập thể nào bán đến 55 cây vàng. Cũng có thể em chưa được biết, nhưng nếu có ở thời điểm đấy chắc nó phải rất VIP.
Đấy là cụ chưa biết thôi, năm 2001, ông già em mua 1 cái nhà tập thể tầng 1 ở đê la thành, , e ko nhớ rõ lắm là 90 hay 100 m, giá 650 triệu vnd, quy ra vàng là bao nhiêu cây? :))

coquay

Xe container
Nên toàn các bác nơi khác về HN sống xong kêu HN là Thổ Đu mà :D
Có biết đâu, xe cộ tắc đường đầy đường đều là từ đâu mà ra, HN gốc ít lắm, giỏi lắm chiếm 1/3 số dân hiện có của HN. Rác thải, ô nhiễm, tệ nạn từ đâu mà ra, chẳng nhẽ toàn từ dân gốc HN mà ra :D
Khu e ở (e chuyển về ở được gần 30 năm, trước đây ở trong ngõ phố nhưng đông người nhà chật phải chuyển ra ngoài) mới đầu toàn dân HN phố được đền bù di dân về tái định cư, nên bảo nhau vệ sinh rác thải cống rãnh đường đi lối lại sạch sẽ. Độ 10 năm trở lại đây, nhiều nhà vì lý do kinh tế phải bán đi nơi khác, hoặc con cái đông đúc lại chuyển chỗ rộng hơn, thì có các bác ở tỉnh về mua nhà cho con ở ăn học, hoặc các bác chuyển từ tỉnh ra đây sinh sống và làm việc.
Mọi việc bắt đầu phát sinh từ đây :D, rác thải không ai bảo ai nữa cứ mạnh ai nấy vứt, cống thoát nước trước cửa mỗi nhà trước đây là để mưa to, hoặc nước sinh hoạt trong nhà chảy ra thì chảy xuống cống rãnh thoát ra cửa cống các nhà đầu hồi. Nhưng các bác mới về muốn sửa sang nhà cửa lại cho đẹp cho thoáng, mặt tiền phải thoáng đãng ko cống rãnh, thế là các bác làm vỉa hè nhà mình lấp bố cái rãnh cống thoát nước trước cửa, nhiều nhà thấy thế cũng bắt chước theo cũng lấp hết cống trước nhà mình. Thành ra giờ nhìn trước cửa rộng rãi sạch đẹp thật, phi 1 phát từ dươi đường lên nhà mình. Nhưng mỗi khi mưa to, hoặc nhà nào rửa xe trước cửa nhà là y như rằng chả có chỗ nào để thoát nước, vậy là nước cứ thành vũng trước cửa mỗi nhà, trời nắng to thì còn khô nhanh, trời bình thường thì như cái ao nhỏ trước cửa mỗi nhà. Mặc dù là đường to 2 tải tránh nhau được đấy :D
Rồi còn chuyện các bác ở ngoài HN về đây thuê nhà sinh sống, được cái có cái vườn hoa to nên các bác mở kinh doanh quán nước trà đá cờ tướng, thôi thì thượng vàng hạ cám đủ thể loại, chơi cờ tụ tập từ 6h30 sáng cho tới tận 9h tối có hôm say mê quá tới tận gần 11h đêm. Mà đã chơi thì xe cộ vào để hết vỉa hè, người đi bộ phải đi dưới lòng đường, chơi cờ thì biết rồi đấy, đánh cãi chửi nhau từ sáng đến tối. Được hôm trưa đang thiu thiu mãi mới ngủ được thì có bác chắc chiếu hết được đối thủ, bác ý chửi rồi hét rồi cười như được mùa, thế là cả khu lại hò reo :D Mà tập trung thì đông đủ luôn, bất kể nắng 40 độ, mưa rào ngập đường, vẫn ngồi, thường thì khoảng 4-5 chục bác với 10 bàn cờ, hôm nào cao điểm chắc phải đến hơn 100 bác, như đại hội thể thao môn cờ tướng vậy :D mà khổ tầm 6h tối làm gì có đèn đâu, lại vác điện thoại bật đèn pin soi cho nhau đánh quên ăn quên nghỉ, làm bác chủ quán kêu rã họng nghỉ quán nhưng chả bác nào đứng dậy cả. Có những lúc vỗ đùi đen đét, có lẽ nghĩ ra nước cờ hay, độc đáo, mà cũng có thể là đập muỗi nữa :D
Mà thôi nói gì thì nói, có các bác ở tỉnh về HN thì cũng làm GDP Hn tăng lên chứ HN gốc thì an phận bỏ mợ, lại lười có làm ăn gì đâu :D Nên các bác ở tỉnh có về HN làm thì cũng nên uống nước thì biết cái nơi cho mình nước mà uống, đừng theo kiểu vừa ăn vừa chửi, qua sông đấm B... vào sóng vậy :D
Có 1 điểm giống ngõ nhà e, trc đây cứ 18h là cả ngõ ra vứt rác nhưng từ khi có 2 hộ đến thuê nhà là đầu ngõ thi thoảng có vài túi rác ai đó mang ra để trc ở đấy
Chưa kể có 1 nhà họ xây lên 6 7 tầng làm căn hộ cho thuê ko biết làm xong 1 huyện người từ mọi nơi đến thuê ở ko biết con ngõ nhỏ còn đc sạch sẽ như bây h ko

Hitchhiker

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ngồi ớ đáy giếng mà cứ thích ngoi lên kêu ộp ộp: https://vietnamnet.vn/nhung-nha-dinh-chan-giua-duong-o-trung-quoc-589594.html
Mình không nhầm thì trong thớt Thái Lan mình có hỏi thì chính cụ tư véo bảo Hua Hin bên Thái hay lắm, làm phí mất 2 ngày của mình đợt vừa rồi. Lại còn bị người nhà chê trách nữa vì nó còn không bằng Cửa Lò luôn.
Có lẽ cụ ấy nói đúng, tầm 2001 em du lịch gần 2 tuần ở Vân Nam, khi đến Côn Minh thì guide người TQ kể rằng khu vực sầm uất, hiện đại tại trung tâm thành phố mà du khách đang đứng chụp ảnh tự sướng trước đó từng là khu dân cư xuống cấp sập xệ, sau đó TP Côn Minh đã dùng quyền lực của cơ quan chức năng để cưỡng chế giải tỏa mặt bằng, tuy guide không nói cụ thể là bạo lực mí lại chuyên chế đến đâu nhưng nói rõ là CQ không thỏa hiệp với các đòi hỏi, yêu sách mà dùng cảnh sát và xe ủi làm một quệt

Skoda_Favorit

Xe container
Tôi mua nhà đất năm 2014 hết 2,8 tỷ, giờ giá 6 tỷ. Đợt đấy định mua timecity nhưng lại thôi.
Trong 9 năm đó nhà Cụ sống ntn? Trẻ con lớn lên trong tgian này? E hiểu đó là chi phí cơ hội kg rõ đúng sai ntn?
Cách đây khoảng 20 năm nhà vk e trong ngõ đâm vào Làng Láng Hạ ngõ tầm 2-3m (tuỳ chỗ) an ninh kg tốt! E vk em đi về để cái túi trên ghế sâu trong phòng khách đi vào bếp thay quần áo thì trộm nó đi theo lấy mất tiêu! E cũng từng mất đèn pha xe 82-91 (mua lại đắt khủng 😭 ) hồi đến cưa chị nó 🤣 ! Sau con e sang chơi chỉ nhốt trong nhà vì ngõ chật kg an toàn! Cách đó tý thì là ổ bán mai thuý mà CA mãi mới tóm được! Cộng thêm nhiều yếu tố thì nhà e lại ngại sống trong ngõ! Nói chung tuỳ vị trí và tuỳ quan điểm và thói quen Cụ nhỉ?

Pumzen

Xe ba gác
Đấy là cụ chưa biết thôi, năm 2001, ông già em mua 1 cái nhà tập thể tầng 1 ở đê la thành, , e ko nhớ rõ lắm là 90 hay 100 m, giá 650 triệu vnd, quy ra vàng là bao nhiêu cây? :))
Nếu đầu năm 2001 thì tầm 120 cây, còn cuối năm thì chỉ tầm 100 cây hơn chút thôi. Năm 2004 nhà cháu mua căn cũng tầng 1 ở Quỳnh Mai (105 m 2 mặt tiền) 1,150 củ tỏi, tính ra vàng tầm 140 cây. Giờ căn này trị giá khoảng 7 tỏi nhưng tính ra vàng chỉ còn hơn 100 cây chút.

nowhereland

Xe điện
Có lẽ cụ ấy nói đúng, tầm 2001 em du lịch gần 2 tuần ở Vân Nam, khi đến Côn Minh thì guide người TQ kể rằng khu vực sầm uất, hiện đại tại trung tâm thành phố mà du khách đang đứng chụp ảnh tự sướng trước đó từng là khu dân cư xuống cấp sập xệ, sau đó TP Côn Minh đã dùng quyền lực của cơ quan chức năng để cưỡng chế giải tỏa mặt bằng, tuy guide không nói cụ thể là bạo lực mí lại chuyên chế đến đâu nhưng nói rõ là CQ không thỏa hiệp với các đòi hỏi, yêu sách mà dùng cảnh sát và xe ủi làm một quệt
Có link bên trên đấy, mời cụ xơi.
Cái ví dụ của cụ có thể là vùng đất lấn chiếm tự phát, xóm liều....giấy tờ không hợp pháp, đương nhiên chính quyền sẽ cưỡng chế thôi.

Nếu đầu năm 2001 thì tầm 120 cây, còn cuối năm thì chỉ tầm 100 cây hơn chút thôi. Năm 2004 nhà cháu mua căn cũng tầng 1 ở Quỳnh Mai (105 m 2 mặt tiền) 1,150 củ tỏi, tính ra vàng tầm 140 cây. Giờ căn này trị giá khoảng 7 tỏi nhưng tính ra vàng chỉ còn hơn 100 cây chút.
2001-2002 là sốt đất ở thủ đô cụ nhỉ, căn kia, sau cụ nhà em cũng bán đc 1,4 tỏi năm 2002. Căn hộ tập thể chỗ Nguyễn Chí Thanh còn đắt nữa, e nhớ vào nhà thằng bạn tầng 1, 70 m, giá 1,4 tỏi. Đất mấy phố Hàng mà tính ra vàng bây giờ, có khi lỗ nặng, tầm 99-02, toàn 30-50 cây/1m2

nowhereland

Xe điện
Thứ nhất cụ nên nhớ năm 97 suy thoái kinh tế toàn cầu, 98 VN chưa hòa nhập sâu nhưng cũng chững lại hết. Thứ 2 là ví dụ của cụ sau 3 năm, mà từ 2000 đổ ra thay đổi nhiều đấy, vàng cũng tăng giá hơn. Thứ 3 là căn tầng 1 kinh doanh được nó khác nhiều với các căn tầng trên đấy. Giá rổ em không nắm rõ vì không biết khu vực cụ ở là chỗ nào, nhưng tầm gàn 7tr/m2 là quá kinh đấy. Vì dịp đấy trong ngõ Trần Khát Chân mới mở đường cũng chỉ loanh quanh 2tr/m2 thôi.

Patriots

Xe lăn
Vãi , 2001 vàng dưới 5 triệu cụ ạ, ông cụ nhà cụ quá nhiều tiền, ngày đó tờ 50k là to nhất

Pumzen

Xe ba gác
2001-2002 là sốt đất ở thủ đô cụ nhỉ, căn kia, sau cụ nhà em cũng bán đc 1,4 tỏi năm 2002. Căn hộ tập thể chỗ Nguyễn Chí Thanh còn đắt nữa, e nhớ vào nhà thằng bạn tầng 1, 70 m, giá 1,4 tỏi. Đất mấy phố Hàng mà tính ra vàng bây giờ, có khi lỗ nặng, tầm 99-02, toàn 30-50 cây/1m2
Sốt đất phải giai đoạn 2011- 2012 cơ cụ ạ. Năm 2008 nhà cháu mua 1 căn trong ngõ 3m ở VT Sáu, cách mặt đường đúng 10 số nhà, 2,6 tỏi. Năm 2012 có nhà mua đối diện nhà cháu, diện tích bằng nhau, nhưng xây còn xấu hơn 7 tỏi. Căn nhà cháu bán đầu năm 2017 lúc đó bđs bắt đầu kém kém hơn trước, bán chỉ được 5,5 tỏi.

Vãi , 2001 vàng dưới 5 triệu cụ ạ, ông cụ nhà cụ quá nhiều tiền, ngày đó tờ 50k là to nhất
Hồi đấy đi buôn đất cụ ạ, mấy năm 01-02 thổ đu sốt đất ác lắm. Tầm đấy là cò con thôi, e nhớ seagame, đẻ ra tờ 100 k, do lạm phát, tiêu cho seagame nhiều quá.

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Lâu rồi em có xem 1 video 1 bạn shippe đi giao hàng trong 1 con hẻm siêu sâu trong nội thành Hà Nội, sâu đến dã man các cụ ạ hẻm thì nhỏ đến nỗi 2 xe máy có khi không tránh nhau được, góc cua ngoặt 90 độ, cách đường chính mấy trăm mét.

Quá kinh khủng, thôi thì từ xa xưa gốc ở đây thì phải ở chứ em nghĩ ông nào có tiền mà dám bỏ tiền vào đây mua nhà thì đến nể, trừ dân tỉnh lên hoặc người thu nhập nhấp.

Ôi chết thôi nhà trong hang cùng ngõ hẻm này lỡ nhà có người ốm người đau thì gọi cấp cứu kiểu gì, rồi có công có việc hiếu hỷ, nhất là xây nhà xây cửa thì vận chuyển nguyên vật liệu kiểu gì, xây xong cái nhà ngõ sâu này cũng nhân 3 so với nhà ngõ rộng.

Cụ nào từng sống nhà thâm sơn cùng cốc chốn kinh đô vào chia sẻ đi ạ.
Hình như Khâm Thiên

Sốt đất phải giai đoạn 2011- 2012 cơ cụ ạ. Năm 2008 nhà cháu mua 1 căn trong ngõ 3m ở VT Sáu, cách mặt đường đúng 10 số nhà, 2,6 tỏi. Năm 2012 có nhà mua đối diện nhà cháu, diện tích bằng nhau, nhưng xây còn xấu hơn 7 tỏi. Căn nhà cháu bán đầu năm 2017 lúc đó bđs bắt đầu kém kém hơn trước, bán chỉ được 5,5 tỏi.
Hehe, đấy là cụ ko biết thôi. Đợt đấy HN sốt cục bộ trong phố thôi, ông già em buôn chung với 1 ông, nên e mới biết, chứ e tuổi tôm thôi. 11-12 thì cũng giống giai đoạn 21-22, có khác là 21-22 quy mô sốt toàn quốc, từ làng đến phố, từ núi xuống biển. E nhớ đợt 11 cũng qua tháng 7 cô hồn là đóng băng, đến tận 14 mới nhúc nhắc lại được, 17-18 là hồi phục dần rồi cụ, 18 thì có quả sốt 3 đặc khu.

mocmit

Xe tải
Nó về nhà đất ở Hà Nội thì cá nhân em, một người sinh ra và lớn lên ở Hà Nội, sinh sống ở Hà Nội hơn 50 năm thì thấy có thể phân thành mấy loại:
- nhà phố: là các khu vực thuộc Quận Hoàn Kiếm, một phần Ba Đình, Hai Bà Trưng, Đống Đa cũ. Đây là khu phố cổ và các khu phố mới do Pháp xây như khu phía Nam Hồ Gươm (từ đường Tràng Tiền xuống đến Nguyễn Công Trứ), phía Tây (Quận Ba Đình từ Quận Hoàn Kiếm đi lên phía Lăng Bác), khu vực Cửa Nam đổ về Công viên Thống Nhất và các dãy phố chạy dài theo các đường hướng ra ngoại ô như Đội Cấn, Khâm Thiên, Hàng Bột, Kim Mã, Yên Phụ, Thuỵ Khê, Bạch Mai. Nhà ở các khu này về cơ bản là có đường phố được quy hoạch, các tiện nghi của đô thị đầy đủ.nhà thường là dạng nhà phố, nhà ống ở khu phố cổ hoặc biệt thự.Tuy nhiên, do lượng dân tăng nhanh nên kiến trúc cũ thường không còn, một số nhà thường do nhiều gia đình sử dụng chung.
- Làng trong phố: là các khu dân cư thuộc các làng ngoại thành Hà Nội thời xưa như Yên Phụ, Yên Thái, Bưởi, Ngọc Hà, Đại Yên, Cống Vị, Văn Chương, Giảng Võ, Ngọc Khánh, Nam Đồng, Bạch Mai, Hồng Mai…
Nhà ở các khu này nguyên là các nhà kiểu làng quê với vườn với hệ thống đường làng, ngõ xóm và không có quy hoạch và cũng không thể quy hoạch. Cũng do tăng dân số nên các nhà thường được chia nhỏ, rồi xây theo dạng tự phát, tuỳ theo kinh tế và ý thích của chủ nhà nên đường xá là kiểu ngõ, ngách ngoằn nghoèo. Nhà chị em ở Ngọc Hà và bạn em ở Văn Chương là kiểu này.
- Các khu tập thể: các khu tập thể cũ được xây giai đoạn những năm 60-80 như Nguyễn Công Trứ, Kim Liên, Trung Tự, Giảng Võ, Ngọc Khánh, Quỳnh Lôi, Thanh Nhàn,Tân Mai , Trương Định, Nam Đồng, Thành Công, Thanh Xuân…chủ yếu nằm trên đất của các làng nói trên.Khi dân cư lấp đầy các khu này thì tạo ra một quần thể dân cư xung quanh với các kiểu nhà ống nằm trên các đường, phố và ngõ, ngách xung quanh các khu này.
- Các khu đô thị mới: Được xây dựng từ những năm 90 đến nay, chủ yếu là nằm ở các quận mới của Hà Nội. Về cơ bản là các khu chung cư, nhà phố hay shophouse như cách gọi bây giờ, một số ít biệt thự và nhà ống phân lô hoặc làng lên phố. Nhà trong các khu đô thị do chủ đầu tư quy hoạch thi đường xá ổn, ngoài ra thì cũng lôm côm như làng trong phố.
Nói chung, nhà ở Hà Nội đa dạng, hình thành và phát triển, mở rộng từ nhiều nguồn gốc nên việc ở đâu là theo nhu cầu, điểu kiện kinh tế, thói quen của mỗi cá nhân thôi.