[CCCĐ] Hà Nội - Viêng Chăn - Udon Thani - Viêng Chăn - Hà Nội (Chuẩn bị, cảm nhận và ảnh)!!!

Takeshigoda

[Tịch thu bằng lái]
Bác xài Chevrolet Vivant à?

smallboy

Xe tăng
bác chủ thớt hoặc bác nào đã đi cho e hỏi .
e định sang Lào từ Vinh thì tiện hơn ko ?
vì e nghĩ mình ko đủ trình lái 1 phát gần 900 km
bác nào đã đi duong này cho e xin ít Knghiem
gôgle map bảo e đi dưong này :( ưu nhược ntn :)

Nganha75

Xe buýt
Em tưởng là cứ phải Vinh->Cầu Treo(Hà Tĩnh) mà cụ Tuc.

khoavq

Xe điện
Em sang đó đợt khảo sát bảo tàng khay son, bảo tàng đó đẹp phết Cụ nên đến đó xem ạ.
Nhà em dự định đi có That Luong và Buddha Park thôi. Sang đó gặp cụ Dân Nghệ, cũng có bảo em rằng Bảo tàng này đang xây dựng nên em không đi. Chắc để lần sau.

Bác xài Chevrolet Vivant à?
Vâng, chính xác tuyệt đối ạ.

Hơ, em đang thi công ở Bảo tàng đây bác:)
Lần sau dẫn em đi tham quan bảo tàng này nhé bác. :D

bác chủ thớt hoặc bác nào đã đi cho e hỏi .
e định sang Lào từ Vinh thì tiện hơn ko ?
vì e nghĩ mình ko đủ trình lái 1 phát gần 900 km
bác nào đã đi duong này cho e xin ít Knghiem
gôgle map bảo e đi dưong này :( ưu nhược ntn :)
Có tận 5 cửa khẩu sang Lào từ Việt Nam, gồm các tỉnh Điện Biên Phủ, Vinh, Hà Tĩnh, Quảng Trị cụ ạ. Nhưng em chọn Hà Tĩnh vì dễ đi nhất. Chọn Lao Bảo (Quảng Trị) cũng dễ đi, nhưng xa hơn nhiều. Cụ đừng ngại lái xe đường dài, cứ chạy từ tốn, mệt thì nghỉ cụ ạ. Làm thêm 1 bịch Red Bull hoặc Number 1 cho nó thêm tự tin và sức mạnh cụ nhé. :D Em tin là cụ sẽ lái được tốt.

Dân Nghệ

Xe tăng
Bác Khoa có chuyến đi cũng tuyệt đấy chứ, nhưng còn thiếu một cái để thêm tý hoành....... đó là chưa uống mấy két bia Lào với em:))

Sirius xanh

Xe tải
Buổi tối hôm trước bọn em cũng hỏi Lễ tân vừ được chỉ đến quán Moon the night nằm ngay bên sông mêkong, chuyên phục vụ dân lào và thái lan là chính. Món ăn ngon, phong phú và quan trọng là phong cảnh và không khi ăn nhậu rất vui....Buổi sáng đoàn cụ ở lại viên chăn còn bọn em lên đường đi Luông và cánh đồng chum, mãi đến 12/4 mới mò về đến HN... (Chiếc ford everets biển 31 đỗ cạnh xe cụ ấy)

khoavq

Xe điện
Buổi tối hôm trước bọn em cũng hỏi Lễ tân vừ được chỉ đến quán Moon the night nằm ngay bên sông mêkong, chuyên phục vụ dân lào và thái lan là chính. Món ăn ngon, phong phú và quan trọng là phong cảnh và không khi ăn nhậu rất vui....Buổi sáng đoàn cụ ở lại viên chăn còn bọn em lên đường đi Luông và cánh đồng chum, mãi đến 12/4 mới mò về đến HN... (Chiếc ford everets biển 31 đỗ cạnh xe cụ ấy)
Trời ơi, thế mà em không biết, tiếc quá nhỉ. Giá mà biết thì làm vài két bia Lào với nhau cụ nhỉ... tiếc quá.

khoavq

Xe điện
Bác Khoa có chuyến đi cũng tuyệt đấy chứ, nhưng còn thiếu một cái để thêm tý hoành....... đó là chưa uống mấy két bia Lào với em:))
Lần sau vậy cụ nhé. Lần này cụ cũng busy nên em cũng không có cơ hội làm vài két với cụ, tiếc :'( khi nào lên HN nhớ a nhô cho em nhé.

thanhrme

Xe tải
Chuyến đi hoành quá, nhưng mà đáng đi lắm cụ Khoa nhể :D
Nhà cháu không thu xếp đi với cụ đợt này được, tiếc thật là tiếc. Không biết vụ xiên Vịt dư lào, nếu có thể chắc chỉ tới Đè Nẽng thoai...

khoavq

Xe điện
Tối qua và đêm qua OF bị hỏng nên em chẳng phọt được gì cả, bây giờ lại ngồi phọt tiếp...

Cái quán ăn "Đồng Xanh" nơi nhà em đến là 1 khu tương đối rộng. Có cả phòng cho dân chơi bi-a này...

Có cả quán Cafe Sai Gon nay... đông phết.

Chủ quán (Chi Kim Thanh) là người Sài Gòn, ra tiếp đón nhà em rất nhiệt tình gòi dẫn vào 1 căn phòng dư lày, có 2 em chân ngắn đứng phục vụ trong toàn bộ bữa ăn trưa :77:

Hỏi chuyện 2 cô bé phục vụ mới biết nhà ở Quảng Bình, mới sang đây, chưa biết gì hết. Khổ thân chúng nó, mình ăn mà chúng nó phải đứng. Cũng là con người mà sao mình được đi chơi, nó phải làm việc vất vả vậy. Nhà em bảo nó ngồi, hỏi nó có ăn gì không thì nó bảo nó ăn gòi. Ai mà ăn xong thì nó lại lon ton chạy vào xới cơm, Gấu nhà em mới bảo là để chị xơi cho, em ngồi đi nhưng nó vẫn không ngồi, không hiểu tại sao...

Bia Lào mà các cụ nhắc đến là đây. Bia chai, to vật, uống ngon ra phết...

Bữa cơm trưa được gọi gồm các món sau: 1 con gà chặt, 1 đĩa bò tái chanh, 1 nồi cá kho, 1 đĩa rau muống xào, một đĩa nộm hoa chuối, 1 bát canh cá chua và 2 chai bia Lào. Các cụ đừng bao giờ ăn gà bên Lào nhé, vì 1 con gà nó chiếm tới gần 1 nửa giá tiền mà nhà cháu phải trả gòi, thịt gà thì bở như gà công nghiệp, chặt thì chặt vụn ra, dập hết cả xương, ăn thì 2 gắp là chỉ còn toàn cổ cánh. Sao mà dân Lào có loại gà/luộc gà/chặt gà kém ngon đến thế. Ngoài ra, cháu cũng recommend các cụ không nên vào nhà hàng Đồng Xanh này - nấu ăn không ngon lắm. Tổng chi phí cho bữa ăn này là gần 400.000 kíp Lào. Ăn không ngon lắm và không no lắm.

Ăn xong, cả nhà về khách sạn khò khò, tính chiều đi That Luong (chùa vàng), công viên Phật (Buddha Park) và Phủ Chủ tịch. Thế nào ngủ quên béng, 4h mới đi nên chỉ đi 2 nơi đầu thôi, không đi Phủ Chủ Tịch nữa.

khoavq

Xe điện
4h kém cả nhà dậy đi That Luong. Vì có bản đồ nên em chỉ cần nhìn đường trên bản đồ là đến được That Luong. (Ở Viêng Chăn, hệ thống biển báo quá kém). Từ khách sạn Mina, lái xe chưa đến 5' là đã nhìn thấy That Luong gòi. Vào trong khuôn viên, cả 1 khu vực rộng như quảng trường Ba Đình của mình :77:. Em cho xe đi từ từ, chẳng thấy ai hỏi han gửi xe nên tiến chầm chậm vào đến gần cửa That Luong luôn :77:, công nhận bên Lào thích thật, chẳng phải gửi xe đi bộ, cứ đến gần đến nơi là đỗ xe không mất xiền, một phát vào đến cửa luôn.

Các cụ nhìn thấy mông vợ 2 em không, hehe :D.

Đây là phía trước That Luông. Có phải cái tượng là chú bộ đội đang ngồi không nhể.

That Luong nhin toàn cảnh. Đây là bức ảnh về That Luong mà em thích nhất. Không biết có phải là vàng khối không các cụ nhể? :D

Gấu nhà em mặc váy trên đầu gối, vào That Luong bị quấn 1 phát quả khăn này vào chân... :D

Thế là các bà 70 tuổi, dù mặc quần cũng nhất định xắn lên trên đầu gối để được người ta quấn cho cái khăn đấy cho nó đồng bộ. :))

Không vào được bên trong Thap Luong, chi lên khấn ở chỗ này thôi.

Bên trái chỗ khấn vái (bên phải cũng y chang như vậy).

Chụp từ bãi cỏ của bức ảnh trên. Em vẫn băn khoăn không biết có phải là 1 khối vàng không nhỉ. :P

Bên ngoài khuôn viên này có 1 tòa kiến trúc, cũng chẳng biết là gì, em cứ chụp đại.

Ở Thap Luong chi có bấy nhiêu thôi, nhà em lên xe, lên đường đi Công Viên Phật. Từ Tháp Luông đi Công Viên Phật mất khoảng 27 km :77:. Nhưng được cái là 25 km đầu thì đường nó đẹp, đi trong thành phố mà tốc độ cứ khoảng 60 - 70 km/h. 2 km cuối gần Công Viên Phật đang làm đường - xấu vãi linh hồn :'(. Đường đi Công Viên Phật là phải đi qua Cầu Hữu Nghị Lào Thái các cụ ạ (20 km) rồi đi thêm 7km nữa là đến Buddha Park.

Mất khoảng 45' mới đến nơi được, lý do là 2km đường xấu vãi linh hồn kia ngốn của em béng 15'. Gửi xe ở chỗ này lại mất xiền (3000 kip), chẳng hiểu vì sao? Vé vào cửa: 5000 kip/người. Nếu cụ/mợ nào mang máy ảnh là mất 3000 kip cho một camera... :77:

Công Viên Phật (Xiengkuane Buddha Park) tương đối rộng, nhưng hoang sơ, tiêu điều. Cỏ vàng úa hết cả, rất nhiều rác (không được vệ sinh thường xuyên). Có vô cùng nhiều pho tượng phật khác nhau trong công viên này...

Rất nhiều các pho tượng Phật khác nhau ở đây...

Lại tượng nữa...

Đây là bức tượng Phật nằm lớn vô cùng. Các cụ/mợ nhìn so sánh với mấy người đang đứng xem... Em chẳng tìm được góc nào để chụp được toàn cảnh Phật nằm, nên đành chụp tạm dư lày.

Tóm lại là ở Công Viên Phật không nhiều thời gian, cả nhà lại về khách sạn. Lúc này là gần 6h tối, đi qua cầu Hữu Nghị Lào Thái, nhà em chụp 1 bức - các cụ/mợ cố gắng căng mắt nhìn - bên trái là sông Mekong, xa xa là cầu Hữu Nghị đới :D, qua cầu này, ở bên trái sông Mekong là đất Thái.

Về đến Viêng Chăn, đưa các bà về khách sạn, 2 vợ chồng em đi tắm cho vợ 2. Rửa xe là điều em hài lòng vô cùng bên đất Lào... Chuyện này chút nữa em kể nhé.

khoavq

Xe điện
Rửa xe là 1 trong nhũng điều em hài lòng nhất tại Viêng Chăn. Đội ngũ rửa xe gồm 2 đồng chí phun nước, bắn bọt và 4 đồng chí lau chùi trong ngoài xe. Dùng cả hóa chất để lau nội thất, và lau kỹ càng từng chi tiết trong xe - từ taplo đến ghế ngồi, cả lưng ghế, cửa xe và bậc lên xuống. Hút bụi thì sạch ghê gớm. Tổng thời gian em rửa xe phải mất gần 45 phút, bằng 2,5 lần thời gian rửa xe bên Việt mình. Rửa xe bên Việt thì rõ bẩn, lau bên ngoài còn không khô hết nước. Nhưng giá rửa xe bên Lào thì đắt hơn. 25.000 kíp = khoảng 74.000 VND.

Đây là chỗ em rửa xe, ghi cả tiếng Việt là "Rửa xe, ThăyDầu Máy :))

Nhạc bật ập ình phục vụ bà con, xe xếp hàng chờ đến lượt rửa trật tự.

Gặp cả mấy con bọ từ thời ơ kìa rửa ở đây. Lúc nó nổ máy, ga thốc lên rồi thấy xe từ từ trôi đi rất chậm rãi, chắc là côn mòn - đek bám. :D Mỗi xe dư lày, đội lau chùi mất cả 15' :77:.

Trong lúc em rửa xe, Gấu sang bên kia đường - có 1 hàng bán các loại hoa quả dư lày. Văn minh lịch sự phết.

Chụp lại phát nữa...

Giá cả niêm yết công khai, không mặc cả. Rất phải chăng. 1kg xoài Thái giá 12.000 kíp (35.000 VND). 1kg quýt (cực ngọt) giá 10.000 kíp (27.000 VND)

Người bán hàng chỉ giúp chọn, đóng gói đồ. Rất nhiệt tình. Không thu thêm phụ phí... (không nói được tiếng Anh).

Quầy thu tiền ở Trung tâm, có 1 mợ ngồi chỉ nhằm mục đích thu tiền và trả lại tiền thừa.

Cân điện tử - chắc là cân đúng, ứ phải cân điêu giống VN mình. Có tận 3 cái đặt ở trên quầy thu tiền. :77: Hiện giá tiền lên luôn. Nhà em mua xoài, quýt, lê và xoài ngọt được 2 túi to mà mất có 43.000 kíp.

Tóm lại là em rất hài lòng với dịch vụ rửa xe bên Lào. Mua hoa quả xong, em ra lấy xe và thật dễ chịu. Tuy rằng các chú thợ cũng đánh xe lên/xuống cầu rửa xe nhưng em vẫn tự lái và khuyên các cụ/mợ tự lái xe lên/xuống cầu rửa, dù ở Việt hay Lào hay đâu cũng vậy.

Nhà em về khách sạn tắm rửa (7h30). Gọi điện thoại cho cụ Dân Nghệ thì đang tiếp khách cách Viêng Chăn 20km, nên không join được. Em xem bản đồ rồi quyết định: cả nhà ra bờ sông Mekong ăn thử đô nướng của Lào cho biết...

cuongdt86

Xe tăng
Yêu cầu bác chủ học lại bên trái với bên phải :P

cuongdt86

Xe tăng
Có tận 5 cửa khẩu sang Lào từ Việt Nam, gồm các tỉnh Điện Biên Phủ, Vinh, Hà Tĩnh, Quảng Trị cụ ạ. Nhưng em chọn Hà Tĩnh vì dễ đi nhất. Chọn Lao Bảo (Quảng Trị) cũng dễ đi, nhưng xa hơn nhiều. Cụ đừng ngại lái xe đường dài, cứ chạy từ tốn, mệt thì nghỉ cụ ạ. Làm thêm 1 bịch Red Bull hoặc Number 1 cho nó thêm tự tin và sức mạnh cụ nhé. :D Em tin là cụ sẽ lái được tốt.[/QUOTE]

Bác chủ kêu là 5 cửa khẩu mà ứ chịu kể hết. bác thiếu Bờ Y của Kon Tum rồi bác ơi, keke :))

khoavq

Xe điện
Đi hết phố Lan Xăng, gặp phủ Chủ Tịch là đến 1 ngã 3. Con đường đó là đường 1 chiều, buộc phải rẽ trái theo đường 1 chiều này- rồi rẽ phải ở ngã tư kế tiếp sẽ gặp một ngã 3 có đường cắt ngang chính là đường dọc bờ sông Mekong. Nhà em rẽ phải vào đường sống Mekong rồi đi chậm rãi trên con đường này ngắm nghía hàng quán. Có tương đối nhiều quán, nhưng ứ chọn được quán nào nên nhà em cứ đi, đi và đi mãi tới gần cụt đường thì gặp 1 ngã 3 - bèn dừng lại và xuống tham quan chút xíu.

Nhà hàng sông Mekong...

Các món đồ nướng ở đây quá ít... Vì vậy, mặc dù nhà em gặp 1 đoàn người Việt đi du lịch Lào cũng tới đây ăn uống, nhưng chỉ chụp 2 cái ảnh các món đồ nướng ít ỏi của quán này rồi nhà em ngược ra quán khác.

Chọn 1 quán ven đường, nằm ngay bên tấm biển quảng cáo Hoàng Anh Gia Lai, nhà em tụ tập ăn uống ở đây...

... bởi vì có vẻ có nhiều đồ ăn (mãi về sau mới biết là nhầm, vì đồ ăn "có vẻ" nhiều, song thực tế ít lắm...)

Đúng là có vẻ nhiều thật, nhưng nhà cháu có 5 người, lỡ cỡ, muốn ăn nhiều món nên ứ ăn hết được con cá to vật ở sông Mekong này. Bà chủ quán cực kỳ nhiệt tình, nói được 2 câu tiếng Anh là "Ngon ngon, nhiều nhiều" và rất hay "OK OK OK OK OK...".

Nhà em chọn chỗ ngồi ở đây - nhìn về phía trước bên trái là sông Mekong, gió mát hiu hiu, thích cực. Cảm giác cuộc đời vô cùng tươi đẹp... Tương đối đông khách vào ăn, chủ yếu là các đôi thanh niên nam nữ của Lào. Cũng có 1 vài nhóm người Việt, hoặc đi du lịch, hoặc làm việc bên Lào tới đây ăn.

Lại bia Lào nào - fresh, ngon ngon ngon nhiều nhiều nhiều OK OK OK (giọng của bà chủ quán)!

Cả nhà gọi 2 cái xúc xích nướng, 5 quả trứng vịt lộn nướng, 5 quả trứng vịt bình thường nướng, 1 đĩa nộm, 1 đĩa rau thập cẩm, 1 đĩa gà nướng và 1 nồi lẩu. Của đáng tội, nộm cay kinh khủng khiếp cuộc đời, rau thập cẩm mặn kinh khủng khiếp nửa đời, gà nướng bở và ít khủng khiếp nửa đời, lẩu quá ít, chỉ dành cho nửa người ăn thì tốt :77:, xúc xích thì chua như sữa chua còn trứng vịt lộn thì đã lộn quái đâu... Ăn bữa này vừa đói, vừa không ngon - chắc uống bia và nhậu thì OK còn với người già và phụ nữ thì chắc là không ai thích rồi. Tổng thiệt hại: (rẻ bất ngờ) 125.000 kíp (bà chủ quán còn tính sai, tính thành 155 ngàn kíp :D).

Ăn xong là 9h30, em chở các cụ về khách sạn nghỉ ngơi, còn 2 vợ chồng đi lang thang, tính ăn chè bên Lào. Ra quán hôm qua, đỗ xe gọn bên đường, 2 vợ chồng vào quán, Gấu gọi 1 cốc thạch găng, còn em gọi 2 cốc nước dừa. Em không ăn thử thạch găng nhưng nước dừa uống ngon tuyệt - và đó là lý do em gọi 2 cốc :D. Lúc ngồi ăn, em gặp 1 đoàn người Việt đi bộ, ngồi nói chuyện vui vãi. 10 rưỡi, 2 vợ chồng về khách sạn, vì bên Lào tầm đó vắng lắm, chán vãi. Về khách sạn, 2 vợ chồng sang phòng 3 bà gọt xoài và lê ăn - rõ ngon, bù cái bụng rỗng đi ăn bên bờ sông Mekong bị đói :P, rồi... ale... đi ngủ để chuẩn bị mai xuất cảnh sang Thái đi Udon Thani.

sakuda

Xe điện
Sặc, cái vụ ăn đồ nướng bờ sông mekong là em ngán nhất đới, bửn, chạ ngon!

Có cái bả gì gì - quên mất tên oài - cuối hay đầu đường dọc bờ sông - ngồi đó u bia Lao, ngắm ái, à ngắm sông và cảnh hay hơn!

Cụ có thấy ái nó lói tiếng vịt không? gặp miềng nó xổ một tràng tiếng ssdafsjdnd,dfnkdf....