[CCCĐ] Hành trình vòng quanh thế giới - những thiên đường biển đảo vùng Caribe

hieutcnd

Xe điện

hieutcnd

Xe điện

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

hieutcnd

Xe điện
Em dạo này bận quá. Phần vì bận phải soạn bài vở và chấm điểm, nhưng phần nhiều vì bận phải .... lên lịch để đi chơi mùa hè này :P . Vì chưa là công dân Mẽo nên đa phần đi đâu cũng phải xin visa. Vừa rồi cả nhà phải lái xe lên Chicago để nộp đơn xin visa để đi Châu Âu mùa hè này (thực ra chỉ là bố mẹ và anh, chứ đứa em nó sinh ra ở đây nên ko phải xin visa). Hix, lệ phí chỉ có 80 USD/người nhưng rồi đủ thứ phí thêm thắt như in ấn, gửi thư bảm đảm ... mà lên đến 180 USD/ người. Cũng may mà họ approve chỉ sau khoảng 5 ngày. Chứ nếu ko thì đến nhọ do đã đặt vé máy bay 2 chiều bay về Đức, rồi từ Đức lại về Việt Nam, rồi lại còn 1 số khách sạn do ham giá rẻ đã dặt loại ko hoàn tiền :)

Lịch trình khá chi tiết đến lúc này của nhà em. Chơi ở Châu Âu 30 ngày, rồi bay về VN, sau đó lại bay lại Châu Âu chơi thêm 7 ngày nữa rồi quay về Mỹ. Cũng do săn giá vé rẻ lên lịch trình nó phải ngắt ra làm 2 các cụ à :)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Em dạo này bận quá. Phần vì bận phải soạn bài vở và chấm điểm, nhưng phần nhiều vì bận phải .... lên lịch để đi chơi mùa hè này :P . Vì chưa là công dân Mẽo nên đa phần đi đâu cũng phải xin visa. Vừa rồi cả nhà phải lái xe lên Chicago để nộp đơn xin visa để đi Châu Âu mùa hè này (thực ra chỉ là bố mẹ và anh, chứ đứa em nó sinh ra ở đây nên ko phải xin visa). Hix, lệ phí chỉ có 80 USD/người nhưng rồi đủ thứ phí thêm thắt như in ấn, gửi thư bảm đảm ... mà lên đến 180 USD/ người. Cũng may mà họ approve chỉ sau khoảng 5 ngày. Chứ nếu ko thì đến nhọ do đã đặt vé máy bay 2 chiều bay về Đức, rồi từ Đức lại về Việt Nam, rồi lại còn 1 số khách sạn do ham giá rẻ đã dặt loại ko hoàn tiền :)

Lịch trình khá chi tiết đến lúc này của nhà em. Chơi ở Châu Âu 30 ngày, rồi bay về VN, sau đó lại bay lại Châu Âu chơi thêm 7 ngày nữa rồi quay về Mỹ. Cũng do săn giá vé rẻ lên lịch trình nó phải ngắt ra làm 2 các cụ à :)

View attachment 8435092
Nghỉ hè của cụ dài thế, phê quá :D

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

View attachment 8435092
Nhìn lịch du hí nhà cụ mà e thèm quá, 2 vc cụ tài giỏi hơn người nên xứng đáng được hưởng những thứ này, e lại lót dép hóng chuyến Châu Âu nhà cụ ;))

revolutions

Xe buýt
Em có 1 thắc mắc:
Em nhớ là gia đình cụ mới xin định cư ở Mỹ gần đây, lúc đến đi xin các đồ hỗ trợ kiểu khó khắn lắm. Nhưng không biết tại sao bây giờ nhà cụ giàu thế, giàu cả thời gian lẫn tiền bạc. Thấy Nhà cụ đi du lịch quanh năm, Âu, Á, Mỹ đầy đủ mà toàn đi dài ngày.

Nói thật, cụ là ước mơ của em, đưa cả gia đình lớn bé đi khám phá khắp nơi trên thế giới. Tuyệt vời !

hieutcnd

Xe điện
Em có 1 thắc mắc:
Em nhớ là gia đình cụ mới xin định cư ở Mỹ gần đây, lúc đến đi xin các đồ hỗ trợ kiểu khó khắn lắm. Nhưng không biết tại sao bây giờ nhà cụ giàu thế, giàu cả thời gian lẫn tiền bạc. Thấy Nhà cụ đi du lịch quanh năm, Âu, Á, Mỹ đầy đủ mà toàn đi dài ngày.

Nói thật, cụ là ước mơ của em, đưa cả gia đình lớn bé đi khám phá khắp nơi trên thế giới. Tuyệt vời !
He he, em đoán là cụ/mợ có theo dõi hành trình của nhà em lúc mới đầu đặt chân lên nước Mỹ nhưng chắc là ko liên tục. Thôi thì hôm nay rảnh rỗi em cũng mở lòng trả lời cụ/mợ :)

Nhà em sang Mỹ từ 2016 (vợ sang trc 1 năm) đến nay đã gần 8 năm rồi ạ, chứ ko phải là mới. Lúc mới sang, vợ em tự xin được học bổng của trường, nhưng do chỉ là giảng viên ở Việt Nam nên profile ko bì được các bạn khác (có bạn làm ở World Bank, có bạn làm ở tập đoàn tài chính quốc tế lớn). Cũng vì lẽ đó vợ em chỉ là suất được xét tuyển vớt. Vì là vớt nên ko nhận dc học bổng toàn phần (các bạn khác dc 24K/năm còn vợ em 2 năm đầu chỉ dc 7K/năm).

Ba bốn con em sang sau đó 1 năm, năm 2016, lúc đó tương lai bất định, cả nhà chỉ có đúng nguồn thu nhập của vợ là 7K/năm. Lúc đó đương nhiên là hộ rất nghèo, và theo chính sách bên này nếu gia đình có 4 thành viên mà thu nhập dưới 2K600/tháng thì là gia đình nghèo và được hưởng ưu đãi về việc miễn phí ăn trưa và đồ dùng dụng cụ học tập. Lúc đó nhà em thực sự khó khăn chứ ko phải kiểu khó khăn đâu ạ.

Cũng còn may là bán dc nhà ở VN, mang sang đây mua nhà nên ko phải mất tiền thuê nhà (sau 5 năm bán dc gần gấp đôi :) ), chứ nếu phải gánh tiền thuê nhà nữa thì đúng là chắc ko trụ dc. Cả nhà lúc đó vốn liếng cầm theo là 25K từ tiền bán ô tô và tiền nhà thừa ra. Cũng may mà mọi chuyện lúc đó suôn sẻ, chứ nói gở mà bệnh tật với chi phí y tế đắt đỏ bên này thì 25K ko đủ cho nằm viện 1 tuần. Thêm nữa do ko là công dân Mỹ nên chẳng nhận dc ưu đãi gì nhiều

Nói để cụ/mợ cảm thông với gia cảnh gia đình em lúc đó. Em mới sang, mất 4 tháng mới xin dc giấy phép lao động. Có giấy phép là xác định luôn, việc gì cũng làm miễn là hợp pháp và có tiền. Rồi em lái xe đi đưa thức ăn, mỗi giờ dc 10 đồng, ngày làm 3 tiếng, em ko dám lái đêm do mắt kém. Sau rồi đưa báo, sáng dậy lúc 4h45 có những hôm trời tuyết trằng trời, ngồi xe đi đưa báo khoảng 3 tiếng buối sáng, mỗi sáng dc 40 đồng. Vợ em thì ngoài chuyện học cũng làm gia sư toán để kiếm thêm.

Sau rồi cũng nhờ may mắn và duyên, lúc đi học thêm tiếng Anh biết có chỗ của chính phủ hỗ trợ tìm việc, đánh liều đến nhờ giúp. Họ kiếm cho việc internship của phòng IT của phòng giáo dục của hạt. Làm mỗi ngày 8 tiếng, mỗi tiềng dc 10 đồng. Làm ở đây 2 tháng thì quyen dc 1 đứa, lúc hỏi chuyện nó biết bằng cấp và chuyên ngành của em nó giới thiệu cho ông trưởng khoa của trường cao đẳng cộng động. Thế là từ năm thứ 2, làm giáo viên hợp động, cộng với làm gia sư toán ở trung tâm của trường. Mỗi tháng kiếm dc 1200USD.

Lúc này vợ em học hết năm 2, nhưng do học xuất sắc vượt hơn tất cả các bạn khác nên dc cấp học bổng toàn phần, mỗi năm dc 24K. Lúc đó gia đình mới đỡ khó khăn phần nào.

Rồi hết năm thứ 2, em dc tuyển làm giáo viên chính thức, lúc đó gia đình mới có chút dư giả và mới bắt đầu lại đam mê du lịch của mình.

Đến 2020, vợ em tốt nghiệp. Nói đến vợ thì em tự hào lắm :). Nể vợ giỏi 1 phần, nhưng nể vì sự kiên trì, nỗ lực của vợ phải là 10 phần. Vợ đi xin việc, có đến 20 trường gọi mời phỏng vấn (có cả Havard đấy ạ). Suốt 1 tháng vợ bay đi bay lại, lái xe như con thoi để phỏng vấn. Cuối cũng cũng dc đền đáp bằng việc nhận dc 5 hay 6 offers từ các trường. Nhưng vợ em chọn trường bây giờ (mặc dù rank ko phải là cao nhất) do gần nhà, và lý do quan trọng nữa là để tạo điều kiện cho em tiếp tục dc đi dậy, chứ nếu ở nơi mới em lại phải bắt đầu từ đầu thì rất mệt.

Vợ em do học hành bài bản, nên lương của cô ấy gấp rất nhiều lần lương của em. Vì thế mà gia đình em ko dám nhận là giàu nhưng có thể tự hào rằng mình đủ điều kiện để thỏa mãn ước mơ được đi vòng quanh thế giới của mình.

Cộng thêm nữa, ngoài việc giảng dậy và nghiên cứu, nhà em còn có thêm thu nhập bằng việc cho thuê nhà. Do có công việc ổn định, điểm tín dụng cao nên vay mua nhà khá dễ dàng. Chỉ phải trả down payment khoảng 20% giá trị căn nhà, rồi cứ lấy tiền cho thuê đập vào tiền trả lãi và gốc hàng tháng, cứ thế khoảng 10-15 năm là dc căn nhà. Lúc đầu lãi suất thấp, nhà em cũng may cũng mua dc cơ số nhà để cho thuê :)

Để tối ưu hóa lợi nhuận thì em phải đảm nhận hết các việc sửa chữa thông thường. Gì chứ mấy việc lắp sàn nhà, đóng hàng rào, sửa đồ lặt vặt em có đủ dụng cụ và tay nghề để làm hết :).

Và cũng xin nói thêm rằng một trong những lý do mà vợ chồng em quyết ra đi là có đủ tiền và thời gian để hiện thực hóa ước mơ đi vòng quanh thế giới của mình đấy ạ :). Do cả 2 vc làm giáo viên, nên mỗi năm sẽ có 2,5 tháng hè và 1 tháng nghỉ tết. Vì vậy mà mới có điều kiện để đi du lịch đấy à.

Cụ/mợ có thời gian thì theo dõi thêm hành trình ở Mỹ của nhà em tại đây

Chỉnh sửa cuối: