[Funland] @@@ Héc to mét, Đề ca mét, Héc to gam, Đề ca gam. E choáng@@@

dungcarnival

Xe tăng
Tối hôm qua, ku con nhà e học lớp 3, về bảo : Bố ơi, dạy con cách đổi mấy đơn vị này : Héc to mét, Đề ca mét, Héc to gam, Đề ca gam. E ớ người ra, lại còn mắng F1 nhà e vớ vẩn, làm đếch gì có cái đơn vị đo đấy.

F1 nhà e mang sách giáo khoa toán ra, e đọc xong tý ngất, vì quả thật đến giờ e ko nhớ mình đã được học, hay đã quên mất đơn vị đo độ dài và khối lượng này, vì đã bao giờ dùng và áp dụng trong cuộc sống đâu. Công nhận e thấy mấy bố soạn sách giáo khoa ở Việt Nam đầu óc siêu việt thật, nhồi nhét kiến thức cho trẻ con kiểu này thì đúng là Vãi @-)

TL_Vietnam

Xe lăn
f1 nhà cháu hôm trước mang bài ra hỏi mấy cái giống kụ nói nhà cháu cứ nghĩ lỗi đánh máy - khỉ thật :(

The Killer

Xe điện
Trời, em cũng chẳng nhớ nổi mấy đơn vị này nữa :))

Nhạc

Xe container
Cụ bảo F1 mai lên lớp đến tiết toán cô vào thì hỏi ngay xem cô cao bi nhiêu hét tô mét với nặng bao nhiêu hét tô gam.
Cô ko giả nhời được thì bảo cô cho em nghỉ, vì đằng nào có học cũng như cô giáo.

HI_CLASS

Xe điện
Ui, tưởng gì, tại các bác k nhớ nên các bác đổ lỗi cho ng biên soạn, Trên thế giới ng ta vẫn dùng ( tuy hơi ít). Nó là thuật ngữ toán học, dùng nhiều hay k nhưng học toán thì ng ta vẫn phải đưa vào. K đưa vào thì ngộ nhỡ có bài tập nào liên quan tới thuật nhữ đó thì F1 nhà các bác chịu ah

inochi

Xe điện
Cụ này cũng giống em, quen đơn vị km và m, thằng con nó hỏi hector với detor mà ngâm tí mới ra, sợ thật
Cụ trách oan F1 rồi nhé, khoanh tay xin lỗi nhé

Tối hôm qua, ku con nhà e học lớp 3, về bảo : Bố ơi, dạy con cách đổi mấy đơn vị này : Héc to mét, Đề ca mét, Héc to gam, Đề ca gam. E ớ người ra, lại còn mắng F1 nhà e vớ vẩn, làm đếch gì có cái đơn vị đo đấy.

F1 nhà e mang sách giáo khoa toán ra, e đọc xong tý ngất, vì quả thật đến giờ e ko nhớ mình đã được học, hay đã quên mất đơn vị đo độ dài và khối lượng này, vì đã bao giờ dùng và áp dụng trong cuộc sống đâu. Công nhận e thấy mấy bố soạn sách giáo khoa ở Việt Nam đầu óc siêu việt thật, nhồi nhét kiến thức cho trẻ con kiểu này thì đúng là Vãi @-)

M3E92

Xe điện
héc tô thì còn dùng đc, đề ca chắc mang tính hình thức :))

dungcarnival

Xe tăng
Cụ này cũng giống em, quen đơn vị km và m, thằng con nó hỏi hector với detor mà ngâm tí mới ra, sợ thật
Cụ trách oan F1 rồi nhé, khoanh tay xin lỗi nhé
Ui, tưởng gì, tại các bác k nhớ nên các bác đổ lỗi cho ng biên soạn, Trên thế giới ng ta vẫn dùng ( tuy hơi ít). Nó là thuật ngữ toán học, dùng nhiều hay k nhưng học toán thì ng ta vẫn phải đưa vào. K đưa vào thì ngộ nhỡ có bài tập nào liên quan tới thuật nhữ đó thì F1 nhà các bác chịu ah
héc tô thì còn dùng đc, đề ca chắc mang tính hình thức :))
Vâng, các kụ xem, e và các cụ đi học nhiều, đi làm cũng lâu rồi, giao dịch công việc có bao giờ dùng đơn vị đo này đâu. tống mấy cái này vào đầu chả có ý nghĩa gì, nên bỏ đi thì hơn, chỉ dạy trẻ con và áp dụng cái đang thông dụng thôi nhỉ

M3E92

Xe điện
Vâng, các kụ xem, e và các cụ đi học nhiều, đi làm cũng lâu rồi, giao dịch công việc có bao giờ dùng đơn vị đo này đâu. tống mấy cái này vào đầu chả có ý nghĩa gì, nên bỏ đi thì hơn, chỉ dạy trẻ con và áp dụng cái đang thông dụng thôi nhỉ
em nghĩ dạy thêm cái "inch" còn thiết thực hơn, màn hình, TV, điện thoại, máy tính bảng đều dùng inch :D

avico

Xe điện
Website
www.avico.com.vn
1 decimet = 1 phân = 10 mili mét
1 hectormet = 1 tấc = 10 decimet = 100 milimet
...........

XPQ

Xe lăn
Nhưng mờ nó là kiến thức cơ bản cụ ơi,dùng hàng ngay hay không là chuyện khác nhưng cứ nội cái hếc to méc mới lỵ đè co méc đọc lên cũng cho trẻ con thấy nguồn gốc của những đơn vị ấy từ xứ nào,từ bao giờ,rồi thì là thì mùi nữa,gặp ông thầy nào chém zó tốt thì trẻ con nó có hứng thú học nữa chứ.

tui102

Xe tăng

không phải cụ ạ, theo em nghĩ cái gì cũng có lý của nó, giống như khựa nó toàn dùng từ vạn tệ, nhưng mình thì không dùng từ vạn đồng...
Mấy cái đơn vị ấy Việt không dùng nhưng nhỡ Tây nó dùng thì sao, sau này con trai cụ mà đi Mỹ du học chẳng nhẽ quay về việt nam học lại kiến thức cấp 1 ợ.
Em có ngu kiến, cụ thẩy đúng phỏng ạ..

Sướng

Xe tăng
1 decimet = 1 phân = 10 mili mét
1 hectormet = 1 tấc = 10 decimet = 100 milimet
...........
Em nghĩ bác nhầm chút, ngày xưa em được học thì nó như thế này: ( km - hm - dm - m - dcm - cm - mm ) tức là 1 km = 10 hectomet; 1 hectomet = 10 decamet; 1 decamet = 10 m; 1 m = 10 decimet; 1 decimet = 10 centimet; 1 centimet = 10 milimet.

theo Tàu thì 1 phân = 1 cm <> 10 mm
1 tấc = 10 phân = 10 cm

lằng nhằng quá nhở.

Chỉnh sửa cuối:

k66473

Xe tăng
1 hec ta bằng 1 héc tô mét vuông bằng 10.000 mét vuông.

Ruộng người ta hay dùng đơn vị hec ta, trắc địa cũng hay dùng.

Powermax

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Cụ bảo F1 mai lên lớp đến tiết toán cô vào thì hỏi ngay xem cô cao bi nhiêu hét tô mét với nặng bao nhiêu hét tô gam.
Cô ko giả nhời được thì bảo cô cho em nghỉ, vì đằng nào có học cũng như cô giáo.
Chuẩn quá :D

trunglk13

Xe đạp
Vãi gì thế cụ chủ :)
Em nghĩ nước mình thường dùng met để đo độ dài thì dạy mấy đơn vị kia cũng đúng thôi