Thảo luận Hỗ trợ kỹ thuật online cho xe Hyundai (F2).

Trạng thái
Thớt đang đóng
Em mới vào OF, xin hỏi hai câu này khí không phải:
- bác HT ở gara 199MK phải không ợ? Em cũng định mang xe đi bảo dưỡng lần đầu (SF 2.0), nghe nói ở đó tốt, nhưng có cần hẹn trước lâu không?
- hôm vừa rồi mấy anh bạn đi các tỉnh về bảo có liên tục mấy em SF hỏng bơm cao áp (hay tăng áp gì đó). Đấy có phải lỗi hay gặp không hả các bác, và vì sao, ở đời xe nào?
Cám ơn bác nhều nhều
+ 199 MK là một gara làm khá tốt về các loại xe Hyundai, nhất là Santafe, em cũng có quan hệ với gara này.
+ Thông tin về việc hỏng bơm gỉ bơm gì đó thì nếu là bơm turbo và bơm cao áp thì số hỏng là rất ít, trong số hơn 10 nghìn xe đang hoạt động ở VN thì số hỏng hai loại bơm này kể cả chủ quan và khách quan đều là rất ít, theo số liệu của em thì đếm trên đầu ngón tay chưa hết đâu bác ạ, vì vậy bác hãy yên tâm.

HobbyDriver

Xe tăng
Cám ơn pác HT nhe. Em hỏi thế vì các bác hay bàn về 199MK mà em thì ở gần Phạm Văn Đồng, hôm nọ đi qua thấy chỗ đó cũng đông nhưng chật. mới đi 5.000 thì chỉ cần thay dầu thôi hả bác. Em nghe nói cần làm sạch cả lọc khí cho máy và lọc khí điều hòa, hôm nọ tự làm thấy cũng dễ nhưng trên OF không thấy các bác bàn gì cả. Lại phải cảm phiền hỏi bác :'(

ymc.Quang Ninh

Xe đạp
Vâng, E cảm ơn bác nhiều. Có nghĩa là xe mới thì 6000km mới phải thay dầu lần 1 ạ. E hỏi đi hỏi lại cho chắc vì cái vụ dầu gió này mà bị cạn thì E chết mất. E mong bác đừng giận, vì E có nghe người ta bảo là dầu mới của hãng có chức năng bảo vệ máy vì vậy không nên thay sớm quá (bao nhiêu thì E không rõ) mà không thay thì có người lại bảo là 1000km đầu là phải thay rồi. E rất mơ hồ vậy E kính mong bác chốt lại là theo kinh nghiệm của bác là 6000km mới phải thay đúng không ạ. E đọc hết các bài của bác và rất khâm phục bác, nay E có xe mới có cơ hội hỏi bác mong bác chốt lại cho E sớm nhé!(l)
Bác hiểu hơi nhầm đấy. Lần đầu tiên thay dầu vào khoảng 2-3.000 km (gọi là BD sau khi chạy rà trơn với xe mới). Sau đó, các lần tiếp theo cách nhau 5-6.000 km. Nếu bác để 6.000 km mới thay lần đầu thì hơi bị lâu đấy.

ymc.Quang Ninh

Xe đạp
Chào bác HT,
Em là lính mới, em nhờ bác tra giúp em cấu hình gốc của con SF SLX 2.0 2009 với.
VIN: KMHSJ81VP9U478456. Em biết bác bận, lúc nào rảnh, bác quan tâm giúp em chút nhé. Thanks bác nhiều.

langbatkyho

Xe tải
Xe ngày nay nói chung và xe Hyundai nói riêng không phân biệt lần đầu như xe XHCN ngày xưa, việc bảo dưỡng cũng cực kỳ đơn giản, xe bác không hề có vú mỡ, bi moay ơ, ắc quy....miễn bảo dưỡng.

E cảm ơn vì bác trả lời sớm, vậy là E yên tâm chạy đến 6000km mới phải thay dầu rồi. E cảm ơn bác nhiều. :6:

Chào bác HT,
Em là lính mới, em nhờ bác tra giúp em cấu hình gốc của con SF SLX 2.0 2009 với.
VIN: KMHSJ81VP9U478456. Em biết bác bận, lúc nào rảnh, bác quan tâm giúp em chút nhé. Thanks bác nhiều.
Bác lính mới mà đã xui dại người ta thay dầu ở 2~3000km, xe bác (SLX - gần như full option) xuất xưởng ngày 19 tháng 2 năm 2009 thì cấu hình chắc là nguyên bản chứ làm gì đã có ai thay đổi, nếu có thì chắc người đó chỉ là bác thôi.

đinh tặc

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.need.com.vn
+ Thông tin về việc hỏng bơm gỉ bơm gì đó thì nếu là bơm turbo và bơm cao áp thì số hỏng là rất ít, trong số hơn 10 nghìn xe đang hoạt động ở VN thì số hỏng hai loại bơm này kể cả chủ quan và khách quan đều là rất ít, theo số liệu của em thì đếm trên đầu ngón tay chưa hết đâu bác ạ, vì vậy bác hãy yên tâm.
hic, em biết 1 con SF bị hỏng bơm dầu ợ:'(:'(:)):))

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com
hic, em biết 1 con SF bị hỏng bơm dầu ợ:'(:'(:)):))
Thì i em có nói là tuyệt đối không có bao giờ ?????????? Cái bơm này của bọn Bosch ở tận bên Tây Đức nó làm chứ Hyundai thì còn khướt mới đánh đu được!

ymc.Quang Ninh

Xe đạp
Xin lỗi bác HT và bác langbatkyho.
Đúng là cái vụ thay dầu sau rà trơn, em nói theo cảm tính (qua k/n một số xe trước) chứ chưa đọc HDSD. Sau khi bác HT nhắc nhở, về đọc lại tài liệu SF, quả là không thấy phân biệt BD sau rà trơn. Với lại thằng sale cứ nhắc đi nhắc lại em phải thay dầu sớm nhé (2-3k km).
Về cấu hình xe em SF SLX 2.0 2009, em hỏi bác HT vì không tin lời sale lắm. Nó bảo là full option (mà mình có biết full option nó như thế nào đâu????). Em mua xe theo thực tế thôi. Thứ nhất, ESP không có. Thứ hai, về túi khí đếm được 10 dấu SRS, nó bảo là 10 túi. Nhưng em nghĩ không phải, có lẽ chỉ là 4 thôi (1 lái + 1 phụ + 2 rèm). Em nghĩ không phải full option. Nhưng đúng là chẳng lấy gì làm căn cứ cả.
Thanks bác HT đã trả lời.

Kinh cụ Hardtop cho em hỏi 1 chút: xe em là I30 nhưng hiện nay có hiện tượng có hơi nước trong đèn pha (hơi bị nhiều), em đã qua gara để sửa, thợ đã tháo ra và dán lại viền nhưng không hết vẫn như cũ, với kinh nghiêmk của cụ thì như thế là nó bị làm sao và em mang xe ra đâu thì sẽ xử lý được bệnh đó. Cám ơn cụ nhiều, chúc cụ khoẻ để anh em còn được nhờ vả cụ

congacha

Xe điện
bên trong rồi lại bên ngoài... thò thụt đến khổ
Website
www.facebook.com
Kinh cụ Hardtop cho em hỏi 1 chút: xe em là I30 nhưng hiện nay có hiện tượng có hơi nước trong đèn pha (hơi bị nhiều), em đã qua gara để sửa, thợ đã tháo ra và dán lại viền nhưng không hết vẫn như cũ, với kinh nghiêmk của cụ thì như thế là nó bị làm sao và em mang xe ra đâu thì sẽ xử lý được bệnh đó. Cám ơn cụ nhiều, chúc cụ khoẻ để anh em còn được nhờ vả cụ
Đổ thêm nước và thả đôi cá vàng cho tung tăng... cực kỳ fun:))

stevendph

Xe đạp
Xin lỗi bác HT và bác langbatkyho.
Đúng là cái vụ thay dầu sau rà trơn, em nói theo cảm tính (qua k/n một số xe trước) chứ chưa đọc HDSD. Sau khi bác HT nhắc nhở, về đọc lại tài liệu SF, quả là không thấy phân biệt BD sau rà trơn. Với lại thằng sale cứ nhắc đi nhắc lại em phải thay dầu sớm nhé (2-3k km).
Về cấu hình xe em SF SLX 2.0 2009, em hỏi bác HT vì không tin lời sale lắm. Nó bảo là full option (mà mình có biết full option nó như thế nào đâu????). Em mua xe theo thực tế thôi. Thứ nhất, ESP không có. Thứ hai, về túi khí đếm được 10 dấu SRS, nó bảo là 10 túi. Nhưng em nghĩ không phải, có lẽ chỉ là 4 thôi (1 lái + 1 phụ + 2 rèm). Em nghĩ không phải full option. Nhưng đúng là chẳng lấy gì làm căn cứ cả.
Thanks bác HT đã trả lời.
Đúng là xe bác không có ESP bác ợ, trên SLX nó gọi là VDC (cũng là cân bằng điện tử). Bác xem ngay cai hàng nút chỗ nâng hạ chân ga, có cái nút VDC ko bác.
Còn túi khí thì em không biết gọi là mấy túi, có người gọi là 1 lái, 1 phụ và 2 rèm, có người gọi là 10 túi nhưng nói chung số lượng bác đếm dấu SRS vậy là full đấy bác ợ.

ymc.Quang Ninh

Xe đạp
Đúng là xe bác không có ESP bác ợ, trên SLX nó gọi là VDC (cũng là cân bằng điện tử). Bác xem ngay cai hàng nút chỗ nâng hạ chân ga, có cái nút VDC ko bác.
Còn túi khí thì em không biết gọi là mấy túi, có người gọi là 1 lái, 1 phụ và 2 rèm, có người gọi là 10 túi nhưng nói chung số lượng bác đếm dấu SRS vậy là full đấy bác ợ.
Cảm ơn bác.
VDC thì có bác ạ. Thực ra em cũng bằng lòng với xe mình đã mua. Nhưng đọc trên mạng, nhiều cụ cứ quảng cáo SF 2.0 2009 SLX full option có đủ ESP, 12 túi khí nên em không biết tin ai. Chẳng lẽ không đọc nữa.

Cảm ơn bác.
VDC thì có bác ạ. Thực ra em cũng bằng lòng với xe mình đã mua. Nhưng đọc trên mạng, nhiều cụ cứ quảng cáo SF 2.0 2009 SLX full option có đủ ESP, 12 túi khí nên em không biết tin ai. Chẳng lẽ không đọc nữa.
Xe bác có ESP, nội địa nó gọi là VDC nên cụ không biết là phải, túi khí thì có 6 cái, 2 trước, 2 cạnh nghế trước và hai cái rèm.
Xe cụ chỉ thiếu mấy cái lặt vặt là full, 10 loa, DVD, Giảm sóc tự nâng gầm....... ở VN như thế gọi là full được rồi.

stevendph

Xe đạp
ah bác hardtop ơi, cho em hỏi 1 câu ngu tí ợ. Xe SF, máy xăng, tiêu chuẩn cao nhất của HMV thì cái đèn cos/pha của nó là đèn HID hay là Halogen thường thế bác. Xenon thì chắc chắn không phải rùi. Em không bít nó đèn loại gì, đuôi H mấy luôn. Đọc trong cái cuốn manual theo xe không có thấy nói đến bác ợ hix

ah bác hardtop ơi, cho em hỏi 1 câu ngu tí ợ. Xe SF, máy xăng, tiêu chuẩn cao nhất của HMV thì cái đèn cos/pha của nó là đèn HID hay là Halogen thường thế bác. Xenon thì chắc chắn không phải rùi. Em không bít nó đèn loại gì, đuôi H mấy luôn. Đọc trong cái cuốn manual theo xe không có thấy nói đến bác ợ hix
SF cao nhất của HMV cũng chỉ xài Halogen thôi, bóng H7, đèn HID và Xe-non thực ra chỉ là một, có khác là khác cách gọi thôi bác ạ. Sách hướng dẫn không nói tới loại bóng là đúng vì việc đó là của kỹ thuật viên service.

Cuabien

Xe điện
Cụ hardtop cho em ké tí ! Máy Forte em thay loại dầu máy 5W40 của Mobil, thấy ghi trên đó là dùng cho BMW và Mec thì có được không hay cứ thay 15W40 như hôm cụ nói ? :^)

Trạng thái
Thớt đang đóng