Hòa Bình, những điểm đến...

feroza_hb

Xe tăng
trước khi tiếp tục, với phương châm không thể bỏ qua là: có thực mới vực được chuyến đi..fe quảng cáo món ốc suối của các Cụ cổ xưa ở Hoà Bình mà đến nay Hậu duệ vẫn duy trì, gìn giữ.

vì món này mà..lại thành tham đĩa ốc, bỏ đĩa Gà (bị ế ẩm).

anhgia

Xe buýt
Cụ dào trước đón sau cẩn thận quá. Bẩm Cụ rõ là vợ 2 của em có cùng màu áo và hình như cùng đời với xe Bưu điện HB nên Cụ cử tưởng thôi, còn vợ fe già nhà em nguồn gốc là của Công an Hòa Bình bán thanh lý cho Cty Hùng Cường và em lấy em nó từ Cty này đấy ạ. Cảm ơn Cụ đã vót. Vậy Cụ hiện tại hay ngày xưa cũng làm ở Hòa Bình ạ.
Chả giấu gì cụ, xưa em làm trên trạm 500KV hồi anh Thành (múp) là trạm trưởng, em đi xe Cub 81 lên dốc cầu phao phía bên Tân Thịnh, xe cài số 1 mà thằng bạn vẫn phải chạy đằng sau ủn mới lên được... Từ ngày anh Thành làm Giám đốc nhà máy Thủy điện em chưa ghé qua được, nhớ ngày xưa ấy... thế mà đã 18 năm rồi.

httran

Xe hơi
hì. Thung Nai mùa này nhìn vẫn đẹp nhỉ, phong cảnh hữu tình, cảm ơn cụ đã vót

feroza_hb

Xe tăng
Cảm ơn các Cụ đã quan tâm, động viên. fe nhà em dạo này trái nắng, giở chứng hay nóng nảy, nóng đến lỳ máy chưa thể vọt theo ý tưởng của em được, E đã đoán và thử điều trị bằng một số cách đơn giản như: có thể tại dầu thì đã thay dầu, thay lọc dầu, lọc xăng, hay là do hơi tuy nhiên để điều trị phần hơi thì...thử một số phần khác xem khả quan không đã, như lắp quạt gió két nước... lại phải nhờ Bác Gara điều trị. Hẹn xong lại cùng fe tiếp tục trải nghiệm.
@ anhgia: Mời Cụ khi nào có điều kiện về Hòa Bình thăm lại chốn xưa, HB bây giờ cũng ít nhiều có sự đổi thay, cầu phao nay đã xưa rồi còn đâu. câu hát anh bắc cầu phao qua khúc sông sâu...giờ chỉ là câu hát. Bác Thành hình như nghỉ hưu rồi Cụ ạ, nếu không nhầm.
@httran: Thung Nai dưới những góc nhìn vẫn đẹp như xưa Cụ ạ. E & Fe vẫn chưa trải nghiệm hết cung đường, với lại do cảm nhận góc độ chụp có hạn và máy chup chỉ là chụp lấy cảnh nên chưa đạt được sự chân thực đúng với vẻ đẹp của nó. Sau này E sẽ chú ý hoàn thiện hơn. Với mong muốn giới thiệu để các Cụ , Mự sau này có ý định trải nghiệm HB theo địa điểm này sẽ thuận lợi hơn, có ý nghĩa hơn. Vẫn mong được sự ủng hộ của các Cụ, Mợ.

feroza_hb

Xe tăng
@*BonBon* Tức cảnh sinh tình ấy mà Cụ. Cụ & E cùng là xe hơi mà. Vót lại Cụ chén. Cụ cứ về Hòa Bình mà xem, không say không vui.

feroza_hb

Xe tăng
tiếp tục..
Thời tiết Hòa Bình hôm nay sáng đến trưa được cái là mát mẻ, chiều thì thôi rồi, ngồi trên xe thằng em nó bật không khí mát tê hết người, lúc mở cửa xuống thì như chui vào chảo lửa. Trời đã nóng, thế mà dự định tiếp tục chuyến đi vẫn nóng hơn,thồi sang gara xem thế náo. Alo Bác thợ máy gọi taxi sang xem, kiểm tra tình trạng máy móc ra sao?
Em nó đây rồi.

Cánh đồng lúa chín trĩu bông hôm nào, mà nay bà con đang thu hoạch rôi

Không có rơm làm sao có lửa có khói

Chẳng mấy chốc đã đến đỉnh cao hôm trước

Đúng là fe ro già khó tính chưa gì đã nóng đến thế này rồi sao?

Sắp đến lối rẽ trái là Bản Mu, phải về trung tâm xãThung Nai

Đây fe em chọn bên phải thôi

feroza_hb

Xe tăng
Lối về xã Thung Nai uốn lượn

Lại dừng chân cho fe giảm sức nóng, gặp 2 bánh được đậy bằng là chuối

À hóa ra chủ xe đang ngồi câu cá ở tít dưới kía

zoom này

oầy, sung rừng này,

hoa rừng này

feroza_hb

Xe tăng
không gian ở đây thật yên lặng, nghe được hơi thở của chính mình. Nếu ở ngoài phố kia âm thanh cuộc sống nhiều lúc ù cả tai, nhưng ở đây đối nghich lại là im lặng cũng đến ù hai tai, đến tê người.

Nhìn sang bên kia là Cảng Bình Thanh

Những ngôi nhà sàn

gương mặt nước tĩnh lặng bị xé bởi con thuyền kia

Những ốc đảo xanh nhỏ, tự nhiên chợt nghĩ co một ngôi nhà ở trên đó thì tuyệt

Lên xe, theo chỉ dẫn cột mốc đã sắp đến Thung Nai rồi

Chỉnh sửa cuối:

windys

Xe tăng
Tiếp đi cụ, Hòa Bình, cửa ngõ Tây Bắc, ngày xưa e cũng mòn xe ở đây, giờ xem ảnh cụ, xao xuyến phết.
Đất Hòa Bình sông núi có cả, sản vật nhiều, hê hê, đi đến đâu là chén đến đấy, cái gì cũng ngon.

Hôm nào rảnh e xin ké cụ tí ảnh.

feroza_hb

Xe tăng
@windys: TK Cụ, ở thế ra ngày xưa Cụ cũng đã một thời gian mòn xe ở HB ạ?? Em là người HB nhưng vì công việc nên mãi sau mới về HB làm việc. Lạ nước, lạ cái lắm Cụ ạ. Có gì Cụ quan tâm chỉ giúp những gì mà Cụ thấy hay...Tặng Cụ một chùm Phi Điệp HB.

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
nhấn ga tiếp tục để mai còn Off họ nhà fe...nào
fe đã chạm Thung Nai, Thung Nai? cái tên dường như đã rất quen với những phượt tử, những khách hành hương về đền Thác Bờ...
Thung Nai làm ta liên tưởng đến một thung lũng nhiều thú rừng là Nai? là xã thuộc 1 trong 13 xã của huyện Cao Phong, Hòa BÌnh, các xã có tên riêng đặc trưng như Thung Nai, Bình Thanh, Yên Thượng, Yên Lập còn lại tên Thị trấn Cao Phong và các xã đều gắn liền chữ Gió (Phong) Đông, Tây, Nam, Bắc, Xuân, Đông, Tân, Tây, Dũng...

Với Thung Nai cách đây lâu lâu, khi đó vì công việc feroza_hb thời 2 bánh có đến Thung Nai, thật phấn khởi về sự khởi sắc của Thung Nai, là có 1 dự án khả thi (Đảo Ngọc) sau đó vì lý do nào đó...lý do chắc chắn có thể là mực nước lòng hồ lên xuống không theo quy luật mà theo sự điều tiết về kỹ thuật...do vậy thôi ngừng hoạt động cho đến nay...có thể đây là hình ngôi nhà có biểu hiện thi gan cùng tuế nguyệt là minh chứng cho dự án đây chăng hay là mình chỉ là võ đoán.

Cụ nào có chiều cao hơn 4,5m thì nhớ cúi đầu, kẻo mà trong chớp mắt là Anh hóa thành tro em biết không.

feroza_hb

Xe tăng
Đi theo người dẫn đường, mặc dù đường đã biết như bao lần

Sắp tới bến

CẢNG DU LỊCH THUNG NAI- xin kính chào quý khách

feroza_hb

Xe tăng
kia rồi lòng Hồ sông Đà mênh mông, hút mắt. Dưới đáy kia là Thác Bờ ngủ yên dưới đáy hồ.

Đi xuống bến thuyền

phía nên phải

Nhìn lên phía trên

Cá khô lòng hồ

Măng tươi đây, các Chú mua đi.

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
Thử sức fe tí, cứ xuống bến xem thế nào, cần thiết thì ta lùi lên vậy.

Ghi nhận là fe xoay xở cũng được, hếch mũi, chèn bánh cho chắc

Nhìn toàn cảnh nơi fe đỗ

feroza_hb

Xe tăng
Đi xem các Chú nhà Thung Nai đi câu cá Chạch trấu

Chỉnh sửa cuối:

feroza_hb

Xe tăng
Vẫn còn lại âm hưởng VOC2012, thớt trôi theo dòng thời gian nhanh quá, lấy mấy con cá nhỏ đưa lên thớt kéo về hiện thực

Vì thời gian cũng đã muộn nên đành để lại lời hẹn tìm hiểu về con đường thủy xưa nay là lòng hồ mên mông, con thuyền lại rẽ hoàng hôn trở về nơi bình minh.

Thung Nai vẫn còn lời hẹn...

Hailstorm0704

Đi bộ
Mai châu mùa em thơm nếp xôi! :x

Heosua_HN

Xe điện
Vẫn còn lại âm hưởng VOC2012, thớt trôi theo dòng thời gian nhanh quá, lấy mấy con cá nhỏ đưa lên thớt kéo về hiện thực
Vì thời gian cũng đã muộn nên đành để lại lời hẹn tìm hiểu về con đường thủy xưa nay là lòng hồ mên mông, con thuyền lại rẽ hoàng hôn trở về nơi bình minh.

Thung Nai vẫn còn lời hẹn...
Em kết cái tấm này quá cơ bác ạ... độc hành ca trong hoàng hôn sóng vỗ... :x

inochi

Xe điện
Biết rằng HB có đặc sản rượu cần, nhưng em mời bác li rượi gạo nút lá chuối quê em.
Xem thớt của bác thấy mọi thứ trôi chậm chứ không như cuộc sống ở HN lúc này
Cảm ơn bác đã cho cảm nhận thêm những thú vị ở HB
Bác cho em hỏi cái, em nhớ là đi Thác Bờ thì đi từ cảng sau nhà máy thủy điện Hòa Bình chứ nhi, đi từ đây cũng được ạ ?