[HĐCĐ] Hỏi các cụ tư vấn lịch trình ăn, chơi, ngủ, nghỉ Hà Nội- Hà Giang dịp 30/4/2024

Mercedes-mylove

Xe hơi
Kính gửi cụ mợ

EM có kế hoạch tự lái ( xe morning) đưa vợ cả + 2 F1 ( 11t và 8t) đi du lịch Hà Giang từ ngày 27/4 đến 1/5 chơi các điểm ở Hà Giang. Em tìm hiểu thì thấy Hà Giang có rất nhiều điểm nổi tiếng. Các cụ trên này review cũng khá nhiều.

Nhưng do hành trình này khá xa và đi lại sẽ mệt, nên em muốn tập trung đi thăm quan những điểm nổi tiếng mà em thấy thích nhất. Em định đi những điểm như thế này:
  • 1. Cột mốc số 0 Hà Giang
  • 2. Đèo Mã Pí Lèng - Địa điểm du lịch không thể bỏ qua ở Hà Giang
  • 3. Cao nguyên đá Đồng Văn
  • 4. Nhà của Pao - Địa điểm du lịch Hà Giang cực HOT
  • 5. Sông Nho Quế - Tuyệt tác du lịch Hà Giang
  • 6. Dinh Thự Họ Vương
Nhờ các cụ mợ tư vấn giúp em lịch trình hợp lý nhất để em có thể đi những điểm trên ạ. Và có điểm nào mà nên đi nữa ở Hà Giang mà em ko nêu ở trên ko ạ?

Tiêu chí của gia đình em là: đi chơi thong thả, ngắm cảnh vật thiên nhiên con người Hà Giang; checkin những điểm nổi tiếng. Xe thì em chỉ dám lái ban ngày vì em ko dám đi đường đèo ban đêm. Tối thì em muốn ngủ nghỉ ở khách sạn hoặc resort nào tốt nhất có thể để gia đình có thể tận hưởng chuyến đi tốt nhất.

Mong các cụ mợ tư vấn ạ. Em cám ơn

Mercedes-mylove

Xe hơi
3 ngày là thoải mái rồi cụ nhé, chỉ thăm quan những địa điểm chính thì đi 2 ngày là vừa, cụ nên tham khảo lộ trình để đi thành 1 đường cho tiện, nếu thích vào bản chơi thì ngày thứ 3 đi rồi về
e sợ hai ngày đi cũng hơi mệt ạ. có trẻ nhỏ nên e đi kiểu thong thả đầu năm thôi. Cụ cho em xin 1 ít recomment về đi, ăn, ở những điểm nào cho hợp lý ạ.

3 ngày vẫn khá là vội cụ ah, đi theo kiểu checkin thì có thể nhưng thong thả tận hưởng sự hùng vĩ của Hà Giang nhất là vào dịp tết thì 3 ngày là hơi ít

Mercedes-mylove

Xe hơi
3 ngày vẫn khá là vội cụ ah, đi theo kiểu checkin thì có thể nhưng thong thả tận hưởng sự hùng vĩ của Hà Giang nhất là vào dịp tết thì 3 ngày là hơi ít
Vâng, cám ơn cụ. Đi lên mạn đó mà vội vàng thì đúng là phí thật sự.

MrMoney

Xe đạp
Nhà mình cũng 2 vk ck 1 bé 7 tuổi dự kiến đi từ đầu h chiều mùng 2 đến mùng 5 có mặt ở Hà Nội. Cơ bản là đi 3 ngày cũng đủ bác ạ. Nhưng sẽ hơi gấp, không thong dong đc lắm đâu, Tết vùng cao thì cứ bình tĩnh mà du ngoạn thôi

bigman95

Xe điện
Lich trình năm ngoái (dương lịch 3 ngày 2 đêm của nhà em )
. Chiều hôm trước sau giờ làm ( tuy nhiên Cụ đi âm lịch) lên Tuyên quang Ngủ.
Ngày 1. Tuyên quang thằng lô lô chải (cột cờ lũng cú) . Thăm thú lô lô chải và cột cờ.
Trên đường đi thăm nhà của Pao
Ngày 2 . Thăm dinh họ vương về đồng văn ăn trưa ,caphe . chiều đi mã phì lèng xuống sông nho quế . Ở Mèo vạc
Ngày 3 . Đi chợ phiên mèo vạc (buổi sáng , mua rau củ quả) về đường Cao bằng -bắc kan - Cầu giấy.(tầm 19h30 có mặt ở nhà, ăn trưa ở Bảo lâm bảo lạc Cao bằng)

Đi 1 vòng thế này sẽ cảm nhận được 1 bên toàn đá một bên toàn mầu xanh.

TÔM

Xe buýt
Đi 3 ngày như vậy thì cụ ăn nghỉ trên xe luôn chứ thuê khách sạn phí lắm ạ, cả đi và về như vậy cũng tầm 1000 km đấy
:)

Mercedes-mylove

Xe hơi
Ngày 1. Tuyên quang thằng lô lô chải (cột cờ lũng cú) . Thăm thú lô lô chải và cột cờ.
Ngày 2 . Thăm dinh họ vương về đồng văn ăn trưa ,caphe . chiều đi mã phì lèng xuống sông nho quế . Ở Mèo vạc
Ngày 3 . Đi chợ phiên mèo vạc (buổi sáng , mua rau củ quả) về đường Cao bằng -bắc kan - Cầu giấy.(tầm 19h30 có mặt ở nhà, ăn trưa ở Bảo lâm bảo lạc Cao bằng)

cám ơn cụ

Mercedes-mylove

Xe hơi
Đi 3 ngày như vậy thì cụ ăn nghỉ trên xe luôn chứ thuê khách sạn phí lắm ạ, cả đi và về như vậy cũng tầm 1000 km đấy
:)
vâng, lên mạn đó cứ đi hét quả núi này là quả núi khác, lúc ngoái lại nhìn phát khiếp ạ

linh1999

Xe hơi
Em vừa search HN - MPL 405 km, nếu đi chắc phải 1 ngày nghỉ ở đâu đó rồi hôm sau mới đến đc. Em cũng đang định đi hóng các cụ có kinh nghiệm đã đi.

duythaimh

Xe tải
3 ngày là thoải mái rồi cụ nhé, chỉ thăm quan những địa điểm chính thì đi 2 ngày là vừa, cụ nên tham khảo lộ trình để đi thành 1 đường cho tiện, nếu thích vào bản chơi thì ngày thứ 3 đi rồi về
cụ khuyên thì phải khuyên cho chuẩn, xe nhỏ, 4 ng mà đi HN - HG mà cụ nói 2 ngày là vừa thì đây sẽ là kỉ niệm không bao giờ quên nhưng ở khía cạnh không vui lắm; ai yếu 1 chút là ngang với hành xác

Chỉnh sửa cuối:

Mercedes-mylove

Xe hơi
cụ khuyên thì phải khuyên cho chuẩn, xe nhỏ, 4 ng mà đi HN - HG mà cụ nói 2 ngày là vừa thì đây sẽ là kỉ niệm không bao giờ quên nhưng ở khía cạnh buồn; ai yếu 1 chút là ngang với hành xác
chắc cụ ấy đi nhiều đi quen thấy bình thường chứ đi gia đình thì đúng là ko nên ạ

linh1999

Xe hơi

Cảm ơn cụ nhé. Lịch trình này tuyệt quá.

bigman95

Xe điện
Cảm ơn cụ nhé. Lịch trình này tuyệt quá.
Ở Lô lô chải giá chung 300k /người bao ăn ngủ . Mèo vạc thì ở chỗ làng H'mông ăn ngủ nghỉ trong đấy cũng ổn. Còn ngủ tuyên quang Cụ cứ kiếm homestay gần đường là được. Lên muộn thì nhờ họ làm cho nồi cháo gà . Cơ bản là làm ít xôi cùng thịt gà gỡ vừa đi vừa ăn ! Gia đình quây quần , vui lắm.
Trên đấy đêm rất lạnh nên cần mang đồ ấm theo .
Tối đốt lửa nứng gà khoai sắn ngô , tuyệt vời ( cái này ở lô lô chải) thêm cút rượu nữa thì còn gì bằng

KENO

Xe buýt

Chuẩn luôn cho kế hoạch 3 ngày.
E không biết năm nay oto chạy được xuống sông Nho quế chưa, nếu chưa mà thuê xe ôm thì E khuyến cáo CỤ thì không nên đi nhé, nhất là nhà có trẻ nhỏ.

bigman95

Xe điện
Chú ý nhà có cháu nhỏ nên mặc ấm và mang chăn giữ nhiệt theo . Mũ mão chùm tai cẩn thận .
Trên đấy lạnh hơn dưới HN rất nhiều .
Tối ngủ là các loại chăn đều cần đến. ( nhà em trên xe luôn có chăn gối cho bọn trẻ nó ngủ trên đường đi cũng như ngủ homestay nếu cần, có tui ngủ thì mang theo)

bigman95

Xe điện
Chuẩn luôn cho kế hoạch 3 ngày.
E không biết năm nay oto chạy được xuống sông Nho quế chưa, nếu chưa mà thuê xe ôm thì E khuyến cáo CỤ thì không nên đi nhé, nhất là nhà có trẻ nhỏ.
Xuống sông nho quế : đi xe đến chỗ gửi xe và quốc bộ 800 m là an toàn nhất . tuy nhiên cần sức khỏe tốt.
. Phía Mã phi lèng thì đi xe máy ( không khuyến cáo vì như du lịch mạo hiểm)
. Phía mèo vạc thì sức khỏe cần tốt

meinLiebling

Xe hơi
Xuống sông nho quế : đi xe đến chỗ gửi xe và quốc bộ 800 m là an toàn nhất . tuy nhiên cần sức khỏe tốt.
. Phía Mã phi lèng thì đi xe máy ( không khuyến cáo vì như du lịch mạo hiểm)
. Phía mèo vạc thì sức khỏe cần tốt
Thăm sông Nho Quế có mỗi điểm bán vé và gửi xe tập trung thôi mà cụ. Bến tự phát ngày xưa cấm rồi. Đến nơi gửi xe và mua vé thăm quan. Sau đó lên xe trung chuyển từ bãi xe ra bến thuyền, khoảng 1km. Tiền vé thăm quan (120k/ người) đã bao gồm tiền xe trung chuyển. Họ ko bán lẻ vé thăm quan riêng, vé xe trung chuyển riêng.

bigman95

Xe điện
Thăm sông Nho Quế có mỗi điểm bán vé và gửi xe tập trung thôi mà cụ. Bến tự phát ngày xưa cấm rồi. Đến nơi gửi xe và mua vé thăm quan. Sau đó lên xe trung chuyển từ bãi xe ra bến thuyền, khoảng 1km. Tiền vé thăm quan (120k/ người) đã bao gồm tiền xe trung chuyển. Họ ko bán lẻ vé thăm quan riêng, vé xe trung chuyển riêng.
Cỏn 1 điểm xuống nữa Cụ. Đi xe máy xuống.

Thường đường này chỉ dân lang thang nhiều mới biết. Còn là đường xuống bản nên không thể chặn được.

Chỉnh sửa cuối: