[HĐCĐ] Hỏi các cụ tư vấn lịch trình ăn, chơi, ngủ, nghỉ Hà Nội- Hà Giang dịp 30/4/2024

Civic 29Z-7083

Xe hơi
3 ngày với xe của cụ là hơi mệt đấy. Mất ngày đi ngày về rồi. Nếu biết kết hợp ăn nghỉ thì cũng ok. Chúc gđ cụ có kỳ nghỉ vui vẻ

Mít - Mật

Xe tăng
Các cụ lưu ý đi vào dịp Tết âm lịch, rất ít hàng quán mở dọc đường nhé

MrFank

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
cụ khuyên thì phải khuyên cho chuẩn, xe nhỏ, 4 ng mà đi HN - HG mà cụ nói 2 ngày là vừa thì đây sẽ là kỉ niệm không bao giờ quên nhưng ở khía cạnh không vui lắm; ai yếu 1 chút là ngang với hành xác
Nhà cháu quen đi HG vào 2 ngày cuối tuần rồi, mấy lần đều đi từ chiều tối hôm trc, đi đêm và chiều ngày thứ 2 về quen rồi ạ, đi check in thì chỉ 2 ngày là thoải mái, buổi tối vẫn lang thang ở chợ Phố Cổ Đông Văn, sáng cafe, ăn uống la cà :))

caisua

Xe lăn
cụ khuyên thì phải khuyên cho chuẩn, xe nhỏ, 4 ng mà đi HN - HG mà cụ nói 2 ngày là vừa thì đây sẽ là kỉ niệm không bao giờ quên nhưng ở khía cạnh không vui lắm; ai yếu 1 chút là ngang với hành xác
Em đọc mà rùng mình, em chạy everest từ 5h sáng ngày 1, đi căng luôn mà 23h ngày 3 mới về tới nhà, đằng này cụ ấy chạy morning :(

Seu2579

Xe hơi
Cụ tham khảo chuyến đi của Chã cũng dịp Tết. HG giờ Tết cũng đông khách du lịch mà hàng quán ít hơn ngày thường. Em nhớ có năm đi tour HG đúng dịp Tết, bên nhà tour đặt ăn trc vào có bàn luôn chứ mấy nhóm khách lẻ phải đợi dài. Quyết rồi cứ đi nhưng biết để mình có sự chuẩn bị kĩ hơn cụ ạ

nobita_ibn

Xe buýt
Lich trình năm ngoái (dương lịch 3 ngày 2 đêm của nhà em )
. Chiều hôm trước sau giờ làm ( tuy nhiên Cụ đi âm lịch) lên Tuyên quang Ngủ.
Ngày 1. Tuyên quang thằng lô lô chải (cột cờ lũng cú) . Thăm thú lô lô chải và cột cờ.
Trên đường đi thăm nhà của Pao
Ngày 2 . Thăm dinh họ vương về đồng văn ăn trưa ,caphe . chiều đi mã phì lèng xuống sông nho quế . Ở Mèo vạc
Ngày 3 . Đi chợ phiên mèo vạc (buổi sáng , mua rau củ quả) về đường Cao bằng -bắc kan - Cầu giấy.(tầm 19h30 có mặt ở nhà, ăn trưa ở Bảo lâm bảo lạc Cao bằng)

Đi 1 vòng thế này sẽ cảm nhận được 1 bên toàn đá một bên toàn mầu xanh.
Xem lịch trình của cụ hay quá, trước em nhớ có 1 bài viết về các chuyến đi trong đó có sử dụng goole map để đặt các điểm đến trên google map trên đó đo được khoảng cách thời gian giữa xác điểm nhưng em quên mất giờ không nhớ làm thế nào, các cụ có ai biết không giới thiệu lại cho em với, vd với lịch trình của cụ đây em sẽ thêm vào trên google map tất cả các điểm đến trên theo thứ tự để làm lộ trình đường đi nhưng nó đang hiển thị tổng quãng đường và tổng thời gian đi chứ không có riêng cho từng chặng.

bigman95

Xe điện
Ăn uống ngày tết :
1. Thùng giữ nhiệt : các loại thức ăn kể cả đồ nước. Đồ nước các Cụ cho vào đóng đá (hộp) biến nó thành đá bảo quản.
2. Bếp cồn và nồi . Để đun nóng đồ mang theo
3. Bát đũa giấy
4 . Mỳ hộp nếu thích
5 . Bình đun nước 12v.
6. Tấm trải xốp ( cách nhiệt êm mông)
. Mang bánh trưng, gà luộc ,măng miến , giò chả v.v

Còn đến homestay rồi thì không lo nữa.

Đủ trên xe rồi thì đi thoải mái không lo gì cả

Quan trọng là được đi với gia đình và độ máu thôi. Còn xe gì đi nữa đi được hết. Xe bé thì đi chậm xe tốt thì đi nhanh thôi. Thời gian cũng không vênh nhau mấy đâu. ( xe nhỏ không nên cố chạy nhanh rất mệt)

Chỉnh sửa cuối:

bigman95

Xe điện
Xem lịch trình của cụ hay quá, trước em nhớ có 1 bài viết về các chuyến đi trong đó có sử dụng goole map để đặt các điểm đến trên google map trên đó đo được khoảng cách thời gian giữa xác điểm nhưng em quên mất giờ không nhớ làm thế nào, các cụ có ai biết không giới thiệu lại cho em với, vd với lịch trình của cụ đây em sẽ thêm vào trên google map tất cả các điểm đến trên theo thứ tự để làm lộ trình đường đi nhưng nó đang hiển thị tổng quãng đường và tổng thời gian đi chứ không có riêng cho từng chặng.

Em đi 2 điểm cuối tuần này đây. Có thông tin thời gian cho từng điểm mà Cụ

soc bo

Xe buýt
cứ đi 4- 5 hôm cho thoải mái.

duythaimh

Xe tải
Em đọc mà rùng mình, em chạy everest từ 5h sáng ngày 1, đi căng luôn mà 23h ngày 3 mới về tới nhà, đằng này cụ ấy chạy morning :(
Chuẩn luôn cụ, chạy 2 ngày HN - HG mà bảo thăm quan check in đc thoải mái thì chắc phải có skill "di hình hoán vị" chứ e là e ko có nổi; còn riêng cụ chủ thớt lần đầu đi + xe nhỏ + 4 ng full xe thì cứ phải tối thiểu 4n3d hoặc dư dả time hơn thì 5n4d; nhà cụ nào mà chuyên chạy chơi nhiều r thì chắc sẽ có kinh nghiệm về hoạch định điểm đến thời gian ăn ngủ nghỉ hơn thì 3n2d :)).
Chung quy lại phải khẳng định là muốn chơi + thăm quan HG cùng gia đình ( bất cứ diểm check in nổi tiếng hay vô bản...) tối thiểu phải 3n2d để tránh sự tiếc nuối ^^

caisua

Xe lăn
Mà tầm Tết em sợ vẫn nhiều sương mù, ko có đèn vàng phá sương thì rất nguy hiểm vì đường ngoằn ngèo lại chả nhìn thấy gì mấy, cụ nên có chuẩn bị kỹ
Ngày 1 xuất phát 5h, tắm khoáng rồi đi ăn trưa ở TP Hà Giang, 2h chiều đến H'mong village ở Quản Bạ
Ngày 2 thăm các điểm trên đường đi Đồng Văn: bản Lao Xa, dinh Vua Mèo, nhà của Pao, cột cờ Lũng Cú, ... về ngủ Alladin
Ngày 3: 8h xuất phát đi Hẻm Tu Sản, 11h phi về Bắc Cạn ăn tối, 8h chạy về HN

Chỉnh sửa cuối:

bigman95

Xe điện
Để an toàn giao thông vui trên toàn chuyến đi .
Chú ý:
1. Tuyệt đối không đi núi khi quá sớm hoặc sau 6 giờ . (mùa đông)
2. Tuyệt đối không lấn làn , vượt ẩu . ( xe trước cho vượt mới vượt)
3. Nếu đi bị dính sương mù , bám phản quang giữa đường để chạy
4. Đèn gầm không thay đèn LED 5000k-6000k dùng xenon 4300k hoặc halogen. (nếu đã là led thì các Cụ dán chút film vàng )
5. Tuyệt đối không dừng xe trên đường khi trời sương, tìm chỗ nào để dừng khi toàn bộ thân xe nằm trong vành đai an toàn. Nếu không đi được.

Xe em: thêm cặp trợ sáng vàng led chiếu góc cách đầu xe tầm 4-5 m . luồng ánh sáng chỉ trong phạm vi bề rộng xe + 50 cm.

caisua

Xe lăn
Để an toàn giao thông vui trên toàn chuyến đi .
Chú ý:
1. Tuyệt đối không đi núi khi quá sớm hoặc sau 6 giờ . (mùa đông)
2. Tuyệt đối không lấn làn , vượt ẩu . ( xe trước cho vượt mới vượt)
3. Nếu đi bị dính sương mù , bám phản quang giữa đường để chạy
4. Đèn gầm không thay đèn LED 5000k-6000k dùng xenon 4300k hoặc halogen. (nếu đã là led thì các Cụ dán chút film vàng )
5. Tuyệt đối không dừng xe trên đường khi trời sương, tìm chỗ nào để dừng khi toàn bộ thân xe nằm trong vành đai an toàn. Nếu không đi được.

Xe em: thêm cặp trợ sáng vàng led chiếu góc cách đầu xe tầm 4-5 m . luồng ánh sáng chỉ trong phạm vi bề rộng xe + 50 cm.
Cho em xin tư vấn về đèn cụ ơi. Em định lắp bi led gầm Xlight F10 hoặc Kenzo F35 nhiệt màu 3000 để đi sương mù dày có ổn ko ạ? Mấy tuần trước em đi HG mà cứ phải cố bám đuôi xe trước chứ ko tự đi nổi, mệt quá

bigman95

Xe điện
Cho em xin tư vấn về đèn cụ ơi. Em định lắp bi led gầm Xlight F10 hoặc Kenzo F35 nhiệt màu 3000 để đi sương mù dày có ổn ko ạ? Mấy tuần trước em đi HG mà cứ phải cố bám đuôi xe trước chứ ko tự đi nổi, mệt quá
Nếu thay Bi em khuyên cụ dùng xenon bóng 4300k . Nhiệt mầu 3000k của led vẫn không bằng được . 3000k nó vàng quá . Theo kiến thức về ánh sáng em có thì mắt người phù hợp nhất 4000k +- 500k. Led nó là bước sóng nên nếu led bước song dưới 10Hz mắt người vẫn khó quan sát, được cái rẻ và cường độ sáng mạnh , nhìn rất đẹp nhưng không hiệu quả bằng xenon.(em cũng tốn rất nhiều tiền để kiểm chứng vụ này )
(xe em led 100% lại không độ được xenon vì cắt nhiều quá)

Còn Cụ chỉ có giải pháp LED thì chọn 4300k em thấy phù hợp hơn. Hoặc dùng trợ sáng như của em cũng được. nhỏ gọn giá lại rẻ. Vàng trắng trộn nhau ra mầu 4300k nhìn sương tạm ổn.

MinhAnh23

Đi bộ
Cụ nào có lịch trình chi tiết pos lên cho em tham khảo với ạ

caisua

Xe lăn
Nếu thay Bi em khuyên cụ dùng xenon bóng 4300k . Nhiệt mầu 3000k của led vẫn không bằng được . 3000k nó vàng quá . Theo kiến thức về ánh sáng em có thì mắt người phù hợp nhất 4000k +- 500k. Led nó là bước sóng nên nếu led bước song dưới 10Hz mắt người vẫn khó quan sát, được cái rẻ và cường độ sáng mạnh , nhìn rất đẹp nhưng không hiệu quả bằng xenon.(em cũng tốn rất nhiều tiền để kiểm chứng vụ này )
(xe em led 100% lại không độ được xenon vì cắt nhiều quá)

Còn Cụ chỉ có giải pháp LED thì chọn 4300k em thấy phù hợp hơn. Hoặc dùng trợ sáng như của em cũng được. nhỏ gọn giá lại rẻ. Vàng trắng trộn nhau ra mầu 4300k nhìn sương tạm ổn.
Everest 2023 cũng LED 100%, em ko dám lắp thêm đèn ngoài vì ngại bị tóm rách việc. Như này thì đành chịu vậy

lamdh_08

Xe tải
Điều kiện để đi chơi HG trong 3 ngày.
Ngày 1 nhà bạn đi sớm tầm 5-6h sáng xuất phát , ăn trưa ở tp HG sau đó chạy 1 lèo lên Đồng Văn ( hoàn toàn khả thi trước mình đã từng chạy từ HN lúc 6h đến Đồng Văn lúc 17h )
Ngày 2 đi đèo MPL , sông nho quế .... ăn trưa ở Đồng Văn xong trên đường về thì ghé thăm các điểm du lịch tối ngủ ở tp HG hoặc Quản Bạ
Ngày 3 từ HG ( Quản Bạ ) - HN
Đường thì cứ cao tốc HN-LC đến IC9 thì ra chạy tiếp cao tốc lên đến TQ....

bigman95

Xe điện
Everest 2023 cũng LED 100%, em ko dám lắp thêm đèn ngoài vì ngại bị tóm rách việc. Như này thì đành chịu vậy
Cái này Cụ lắp như em thì đăng kiểm cũng không ảnh hưởng gì.

. 2 đèn trợ sáng nằm bên trong của lấy gió vào két .
. Điều khiển tắt mở ở công tắc lỗ chờ trong xe. Nguồn từ acc điều khiển qua relay.

(Cụ gần Vũ phạm hàm thì qua tham khảo xe em)

Bố Be

Xe tải
Đi Hà Giang và Đồng Vă Mèo Vạc thì cứ xác định 4 ngày 3 đêm . Mà tết trên đó cũng rất đông , không đặt trước chỗ ăn ở là lêu phêu ngoài đường . Năm ngoái ở Đồng Văn lạnh 6 độ mà phải dùng sưởi , người lớn còn buốt chứ không nói trẻ con .

BINH MINH 07

Xe điện
Đi Hà Giang vào tết thì nhớ đặt ăn uống trước không là không có đồ ăn đâu nhé, đặc biệt tết âm lịch đông nên dịch vụ thiếu lắm, đầu năm mà an uống ko có phải đợi chờ thì mất vui.
Còn đi lại thì cũng bình thường, chẳng cần phải cầu kỳ lắm trừ khi phải lái xuống hẻm Tu Sản do đường xấu.