Bald Club Hội Hói - Lịch Sử Hình Thành Và Phát Triển - Từ Ngày Còn Tóc Đến Khi Hói Đầu

Me3G

Xe container
Lịch sử Hội Hói - không thể quên chuyến đi Nậm Ban - 21/9/2012

Đúng như tiêu đề thớt, chuyến đi Từ Thiện cùng diễn đàn OF lần này là chuyến đi đầu tiên và cũng là chuyến đi ghi dấu ấn lịch sử trong cuộc đời của cá nhân em - me3G, có thể cũng sẽ là thế với em Én....

Chuyến đi này thành công tốt đẹp để lại những kỉ niệm vô cùng đẹp, chị em em không thể không gửi lời cảm ơn chân thành tới Trưởng ban offline - luclo233 - có cụ, cung đường Tây Bắc đối với chúng em giờ không còn là thử thách không vượt qua được nữa rồi, có cụ - chinh phục đỉnh Pha Đin đối với chúng em giờ là "muỗi" ;)), có cụ - một ngày chúng em có thể leo tới 15 cái đỉnh :P, có cụ - giờ mọi cung đường chúng em đều có thể muốn chinh phục........Thật tuyệt vời và tự hào, chẳng thể cám ơn bằng lời được :x

Và để diễn tả chuyến đi được liền mạch, em xin phép khóa lại sau mỗi bài, chờ cho đủ hành trình mọi người hãy vào spam nhé, cám ơn cả nhà :)

Ngày 1: Hà Nội - Nghĩa Lộ - Lai Châu:

Tập trung lúc 6h sáng tại địa điểm xuất phát:

Công tác thu tiền em vẫn đang phải làm nốt:

Và kiểu ảnh lưu niệm cả đoàn trước khi xuất phát:

YBV

Xe tải
Vì lý do uống Bò húc mà không có gì để húc dẫn đến khó ngủ :P, em up ảnh phục vụ nhà mình nhé! Em chụp bằng điện thoại thôi, cả nhà đợi ảnh 6 chụp bằng máy xịn thưởng lãm sau nhé!

Phong cảnh Tây Bắc nè.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Me3G

Xe container
Đường đi thật là đẹp:

Những địa danh đã đi qua:

Me3G

Xe container
Tới đây thì đoàn dừng chân nghỉ ăn bữa cơm trưa:

Bữa cơm đây:

Tiếp đến là:

Chỉnh sửa cuối:

Me3G

Xe container
Ngày 2: Xã Nậm Ban - huyện Sìn Hồ - tỉnh Lai Châu

Bắt đầu một ngày làm việc vất vả - công việc chính của cả chuyến đi, bắt đầu xuất phát từ 7h AM, những con đường quả thực là vô cùng khó khăn để di chuyển do sạt lở, đất đá:

Có những lúc mưa rừng ào xuống thế này:

Chỉnh sửa cuối:

Me3G

Xe container
Khiến cho những con đường càng trở nên lầy lội và vô cùng khó đi:

Do không theo kịp những xe đi trước, có 1 số xe đã kẹt lại vì chờ nổ mìn làm đường, nên các xe đã phải dừng lại chờ nhau:

Me3G

Xe container
Tranh thủ lúc đợi chờ, 6 đã chợt nhìn thấy những kỉ niệm: những lán trại của công nhân làm đường khiến anh nhớ về những ngày trên TB của mình, không thể nào không ghi lại vài kiểu ảnh:

Rồi cả đoàn lại tiếp tục lên đường:

Đường vẫn khó đi:

Nhưng phong cảnh thì vẫn không thể chê vào đâu được :)

Me3G

Xe container
Dẫn chúng em đến với những trái tim vùng cao vẫn là những con đường đầy khó khăn:

Có nhìn thực tế nhưng con đường ấy, chúng em mới thấy thật hãnh diện vì nhà mình được dẫn đường bởi một anh Hơ mông thực thụ :P cả OF ngưỡng mộ anh 6 đấy, không xe nào theo nổi xe mình bởi đến cả những khúc cua anh đều thuộc chúng như lòng bàn tay :)

Và đây rồi, điểm tập kết đã hiện ra, cả đoàn sẽ nghỉ ăn trưa tại đây, chính là nhà của Chủ tịch xã, anh Nhè:

Hậu cần chuẩn bị đồ ăb cho cả đoàn:

Me3G

Xe container
Đây là lúc cả đoàn tập kết tại nhà bác Chủ tịch xã Lý A Nhè. Chuyến đi đến với các bạn nhỏ nên em được gặp cả trăm em. Các em trông giống nhau lắm, không dễ để nhớ măt các em nhưng có một vài bạn nhỏ thực sự rất đặc biệt với riêng em. :x

Xã Nậm Ban có nhiều nhất là người Mông, rồi đến người Hà Nhì và thứ 3 là dân tộc Mảng.

Đây là Sinh, người Mảng, năm nay em 4 tuổi. Em hiểu mọi điều nhưng em không nói. Em có một má lúm đồng tiền tròn xoe rất đẹp nằm trên một khoảng chàm chạy khắp má xuống tận ngực. Em không nhút nhát nhưng em cũng nhất định không đến gần ai, trừ chị em. Các cô chú cho em kẹo, em đến lấy và chạy đi ngay. Các anh chị bên NTCM muốn gọi Sinh đến gần cho ăn mỳ tôm cũng phải nhờ chị em gọi và em chỉ chịu chị em xúc cho.

Nhưng với chị em, em cũng chỉ cười thôi, không nói.

Chị em đây ạ, giống nhau thế cơ. :P

Các anh chị khác cũng rất bẽn lẽn.

Đây là 3 cô bé người Mông, lần lượt là Lù - Phúa - Dính.

Giàng Thị Lù, ngoài cùng bên trái, có một sức hút rất đặc biệt. Nhà em có 6 anh em, 3 trai, 3 gái, em là thứ 4. Em nói không nhiều, không quá tươi theo kiểu hay cười nhưng ở em có sự điềm đạm rất người lớn. Em đi đâu là cả nhóm bạn đi theo. Em là một trong số những cô bạn nhỏ Nậm Ban mà chắc chắn em sẽ nhớ mãi. Em đã hứa sẽ học thật giỏi để về Hà Nội học Đại Học để "chúng mình còn được gặp lại nhau".

Đây là Tâm - cô gái nhỏ rất xinh xắn đã dẫn em vượt đường tắt một cách ngoạn mục mà không hề bị "phanh bằng mông" như Chè. :P

Đây là Lý Mỳ Ba, người dân tộc Hà Nhì. Em có nụ cười tươi lắm, khoé miệng cười rất duyên. Gia đình em rất đặc biệt. Em có 1 anh trai, 1 chị gái và 1 em trai nhưng tất cả đều đã chết. Vì nhà không có con trai nên Bố em đã xin một con nuôi. Anh nuôi em tên là Lý A Hương và khi về với gia đình em được đổi thành Lý Thành Đạt với tất cả sự gửi gắm của gia đình. 3 tuần em lại về Pa Pảng nhà em một lần. Hỏi em đi xe đạp hay xe máy, em nói xe đạp không đi được còn cái đường về nhà em đi xe máy còn chậm hơn đi bộ. Em đi bộ nhanh lắm, chỉ 2, 3 tiếng là về đến nhà thôi. :s

Em mặc áo truyền thống dân tộc mình giới thiệu cho các bạn miền xuôi. Nụ cười em tươi thế đấy, cứ cần dùng đến miệng là nó đã nhoẻn ra rồi, dễ thương lắm!

Còn nhiều lắm những Tựu, những Tuyết Tuyên Duyên Đên Hương Lượng Hiến... với những hoàn cảnh khác nhau và đều rất đặc biệt mà em không thể kể hết. Biết là khó có lần nữa có thể quay lại nơi ấy lắm nên nhớ các em rất nhiều...
Copy bài Én sang đây cho đông vui (f)

Me3G

Xe container
Rời nhà Chủ tịch Nhè, cả đoàn chia nhau đi các điểm phân công nhận nhiệm vụ nghiệm thu các công trình đã làm, trong đó Minh Chè nhà mình nhận 1 điểm khá là gian khổ:

Trước khi anh nhận nhiệm vụ lên đường:

Trước khi đi còn ngon lành thế này cơ mà =))

Lên xe thôi, tạm biệt nhé:

Giờ thì ngồi oto 1 lúc thôi, lát nữa gian nan mới thực sự bắt đầu, và đây là sản phẩm của lội bùn :))

Chỉnh sửa cuối:

Me3G

Xe container
Và vẫn tại nhà bác Nhè, ăn uống vẫn được diễn ra :P

Còn đây là đang chờ được phân công công việc:

Đây là các cụ đang nghiên cứu bản đồ đường đi tới các điểm lẻ:

Chả hiểu tại sao mình ko ăn trưa nhỉ :))

Mặt buồn thế :P

Én ơi, mỳ tôm ngon không em :P

Câu trả lời chắc là đây, cười tươi thế này cơ mà =))

Me3G

Xe container
Rời nhà bác Nhè, nhóm nhà ta nhận nhiệm vụ tại Trung tâm xã Nậm Ban, tới nơi rồi, tranh thủ show hàng chút nào:

Và tìm đến các em bé:

Én thì quấn quýt không rời các bạn nhỏ này:

Nhà cô cách nhà các em không bao xa đâu, bên kia kìa :P

Thế giờ chúng mình học múa nhé ;))

Khả năng đây sẽ là Next Top Model tương lai :))

Chỉnh sửa cuối:

Me3G

Xe container
Oto sẽ phải nằm lại trên đó, còn tất cả, muốn xuống được nơi trung tâm văn hóa xã - nơi sẽ tổ chức các hoạt động giao lưu chính của buổi tối ngày 22/9, sẽ phải đi bộ xuống dốc với quãng đường là 1,5km, thực sự là cả 1 quãng đường vô cùng gian nan, vì chả có cách nào khác cả, đi xe máy thì sợ vì nó sẽ như này:

Đành đi bộ thôi :P

Và Én thì chọn cách này cùng với sự trợ giúp của 1 em bé dân tộc:

Em đi bộ bên dưới, dù cho dòng suối này có đẹp nên thơ:

Me3G

Xe container
Thêm bài của Én nữa này:

Xã Nậm Ban và đêm Trung Thu.

5h đồng hồ trên con đường thế này để vào đến xã

nhưng trung tâm xã lại ở sâu mãi dưới kia cơ, chỗ xa xa đi tới từ phía điểm cắt bên trái của dòng suối trong ảnh ấy.

Con đường quen thuộc của các em và là nỗi kinh hoàng của các Cô chú.

Nói là kinh hoàng bởi con đường đất đỏ trơn trượt dưới thời tiết chốc nắng chốc mưa ấy kéo dài gần 2km mà xác định bước hụt chân là lăn không biết bao giờ mới đến điểm dừng. Lúc xuống thì thôi không kể bởi chẳng bõ gì so với lúc 22h khuya leo lên chỉ có ánh trăng và đèn pin... điện thoại dẫn đường trong khi ta luy dương thì thay đổi theo mỗi đoạn. :'(

Ấy vậy mà các em đi siêu lắm! Chỉ phi và đẩy thôi mà siêu xe của các em vẫn leo - lao ngon lành. :D

Chánh nhà mình đã trở nên "tí hon như kiến" trong tấm hình em chụp từ trên giữa đoạn dốc đầu tiên xuống.

Và em đã quyết định liều mình như chẳng có, cắt ngang đoạn cua bằng con đường này. Vén mà đi. :D

Trên đường xuống xã.

Đến nơi rồi. Xem ai này. :)

Bắt cóc luôn. :P

Bé giỏi chưa? :x

Công tác chuẩn bị đón khách dưới xuôi của trường.

Và ngày khách đến, cả bản tấp nập như mở hội nhưng các em cũng chỉ có đồ diện như thế này thôi.

Me3G

Xe container
Chỗ ở của các bạn nam người Mông.

"Ký túc xá" của các bạn nữ thì gọn gàng, ngăn nắp lắm! Hè thì rất mát...

nhưng Đông chắc "mát" vô cùng. :(

Bếp các bạn phân công phục vụ nhau này. 2 chậu gạo to như thế này cho mỗi bữa.

Tranh thủ tắm gội chuẩn bị đón Trung Thu.

Xong nhớ nút nước vào nhé!

Khoảng 4h chiều, mây hay sương cứ là là bay quanh.

Nữa nào, lúc này mình mải gọt hoa quả chả chụp choạch rì :P

Me3G

Xe container
Tới giờ tổ chức Trung thu cho các bạn nhỏ rồi, công tác chuẩn bị đã xong xuôi:

Thử xem nào, ông địa này liệu vào vai có đạt không :))

Làm thử vài kiểu ảnh nào:

Vô tình tìm thấy thằng con zai, bế nuôn =))

Me3G

Xe container
Tranh thủ với mấy bạn này trước khi chương trình bắt đầu:

Me3G

Xe container
Màn múa lân mở màn vui không thể tả =))

[video=youtube;QD9Co3YqdP4]http://www.youtube.com/watch?v=QD9Co3YqdP4[/video]

Me3G

Xe container
bài "Chiếc đèn ông sao":

Chị Hằng Nga có xinh ko các cụ ơi :))

Dìm hàng XO =))