Chi hội Hội KIA SPECTRA - Trao đổi chia sẽ kinh nghiệm - Tầng 2

Vanbienpc

Xe hơi
cụ cưới em nó hết bao nhiêu vậy?, nhìn ngoài còn đẹp chán

spark0378

Xe đạp
Hic, xe em màu bạc đó vanvuong, em thay 4 bugi và dây cao áp là vì khi tháo nắp dàn cò ra làm lại ron nó đứt mất dây cao áp luôn, bugi thì mòn quá. Em rước em nó 180 củ đó bác Vanbienpc. Cảm ơn bác vanvuong đã hướng dẫn, lúc trước có đọc qua rồi nhưng chắc không để ý, nãy giờ đọc mãi mà mới có tới trang 27;;)

tamdnh

Xe tải
Hic, xe em màu bạc đó vanvuong, em thay 4 bugi và dây cao áp là vì khi tháo nắp dàn cò ra làm lại ron nó đứt mất dây cao áp luôn, bugi thì mòn quá. Em rước em nó 180 củ đó bác Vanbienpc. Cảm ơn bác vanvuong đã hướng dẫn, lúc trước có đọc qua rồi nhưng chắc không để ý, nãy giờ đọc mãi mà mới có tới trang 27;;)
Xe Cụ nhìn long lanh nhỉ, nhưng mua xe củ máy móc long lanh quá chưa chắc là tốt nhé cụ, xe em đời 2005 mua hết 210tr nằm rồi, mua về em thay liền dây curo cam, 4 buri, nhớt máy, hợp số, nhớt thắng, lọc máy, lọc xăng, lọt nhớt, lọc máy lạnh và đổ xăng chạy thôi.

Chỉnh sửa cuối:

spark0378

Xe đạp
Hà hà, giờ em mới hiểu bác Vanvuong bảo em cái cần thay thì không, cái không cần thì thay^:)^.
Dạ em đã thay nhớt máy, lọc nhớt, lọc xăng, nhớt hộp số chỉ còn dây curoa cam với cao su chân máy phải đặt hàng mới có thôi ợ!

spark0378

Xe đạp
Xe Cụ nhìn long lanh nhỉ, nhưng mua xe củ máy móc long lanh quá chưa chắc là tốt nhé cụ, xe em đời 2005 mua hết 210tr nằm rồi, mua về em thay liền dây curo cam, 4 buri, nhớt máy, hợp số, nhớt thắng, lọc máy, lọc xăng, lọt nhớt, lọc máy lạnh và đổ xăng chạy thôi.
Dạ xe em máy nhớt chảy ngay ron dàn cò đó cụ, cái hình người ta chụp lên để bán nên lau ở ngoài thôi, mua về em phải làm ron lại, rửa máy nữa hết 500k, còn sơn thì bị xước rất nhiều chổ vì chủ trước làm nghề chụp hình, chạy đám cưới nên dán hoa đầy lên xe;;);;);;)

Vanbienpc

Xe hơi
buri xe mình nên thay loại nào cho tốt các bác tư vấn em cái, cả giá nữa thì càng tốt với ahj

tamdnh

Xe tải
buri xe mình nên thay loại nào cho tốt các bác tư vấn em cái, cả giá nữa thì càng tốt với ahj
Mình thay buri Denso platium mua ở Phong Nguyen trên otosaigon, giá 90k 1 buri, ship về tận nhà, thay xong cảm thấy máy bốc và ít ăn xăng hơn hẳn.

tamdnh

Xe tải
À, bộ đèn spectra mình có hàng kg các Bác, ở đâu bán và giá nhiu? Định thay vì đèn mình củ quá kg sáng.

khanhduong345

Xe hơi
Mình thay buri Denso platium mua ở Phong Nguyen trên otosaigon, giá 90k 1 buri, ship về tận nhà, thay xong cảm thấy máy bốc và ít ăn xăng hơn hẳn.
Pak có vệ sinh súc béc xăng không? và có dùng dung dịch tự vệ sinh béc xăng ? Thấy bên Phong Nguyen có tư vấn dụ này nhung mà có nên làm không có pak nào cso kinh nghiệm chỉ dẫn giúp.

À mình mới thay bộ côn, sau khi thay thì chân côn đạp nhẹ hẳn, và cần số thì không bị hành trình dài nữa và rất là khít (không bị rung lắc kêu lạch cạch) nữa. Sau khi thay bộ côn thì cảm giác vào số và chân côn rất ngọt. À bộ côn thay ra thấy còn rất ngon, mà vào hãng thì chỉ thay mới thoi không có sữa chữa.
Tình trạng xe trước khi thay thì chân côn cũng không có vấn đề, chỉ hơi nặng khi đạp xíu thôi, và cần số thì có hành trình rất xa, vào số 5 cà vào đùi của người ngồi ghế phụ, tuy nhiên thấy thay mới đi cho ngon mình thay luôn (Thay hết khảong 3củ).

Hiện trạng hiẹn tại thì bộ lap+rotuyn của dà gầm hơi kêu, nếu thay bộ này nữa thì êm, tuy nhiên bộ này chưa cần thay nên mình chua thay.
Nếu thay bộ lap+rotuyn thì hết tầm nhiêu $ các pak nhĩ

Chỉnh sửa cuối:

khanhduong345

Xe hơi
Hiện tại nội thất xe khi mở máy điều hòa lên có mùi khó chịu, cách vệ sinh để hết mùi như thế nào, có pak nào có kinh nghiệm hướng dãn giúp với.

Mình dùng quả thơm bỏ vào trong xe để khử mùi, nhung mà cũng không hiệu quả, không biết ga máy lạnh lâu quá không thay có ảnh hưởng đến vấn đề mùi không?hay là do bên tròn dàn làm lạnh (nội thất) cần phải mở ra vệ sinh thì mới có hiệu quả......

spark0378

Xe đạp
Hiện tại nội thất xe khi mở máy điều hòa lên có mùi khó chịu, cách vệ sinh để hết mùi như thế nào, có pak nào có kinh nghiệm hướng dãn giúp với.

Mình dùng quả thơm bỏ vào trong xe để khử mùi, nhung mà cũng không hiệu quả, không biết ga máy lạnh lâu quá không thay có ảnh hưởng đến vấn đề mùi không?hay là do bên tròn dàn làm lạnh (nội thất) cần phải mở ra vệ sinh thì mới có hiệu quả......
Theo em biết thì hệ thống ga trong máy lạnh là hệ kín, chỉ là tác nhân làm lạnh để trao đổi nhiệt thôi nên vấn đề mùi thì chắc hoàn toàn không phải do ga (ngoại trừ đường ống ở dàn lạnh bị rò, nhưng nếu rò thì sẽ không còn lạnh nữa). Em chưa mở dàn lạnh ôtô nhưng theo nguyên lý máy lạnh ở nhà chắc bị bẩn ở quạt , các tấm nhôm tản nhiệt ở dàn lạnh, nước ngưng lại gây ẩm mốc gây mùi:)

vanvuong

Xe điện
Xe hôi có rất nhiều nguyên nhân.
Nguyên nhân chính và tác nhân gây mùi mạnh là do bẩn.
Bẩn thì do nhiều chỗ.
Nội thất, sàn, ghế, dàn lạnh, quạt lạnh.
Vậy xử như sau :
Trước hết đem xe đi vệ sinh nội thất, làm các việc giaựt ghế, lột sàn lên vệ sinh, giặt sàn, làm sạnh khoang máy (thợ chuyên nghiệp) .
Vệ sinh cốp, lọc giàn lạnh.
Nếu vẫn còn mùi mới tiếp tục vệ sinh giàn lạnh, quạt (lưu ý việc này rất mất thời gian, thợ làm lạnh ô tô mới làm dc) .
Đảm bảo thơm phức (khi này mới cho các chất thơm nha) . Chứ xe hôi cho chất thơm lên thì càng tởm .

khanhduong345

Xe hơi
Xe hôi có rất nhiều nguyên nhân.
Nguyên nhân chính và tác nhân gây mùi mạnh là do bẩn.
Bẩn thì do nhiều chỗ.
Nội thất, sàn, ghế, dàn lạnh, quạt lạnh.
Vậy xử như sau :
Trước hết đem xe đi vệ sinh nội thất, làm các việc giaựt ghế, lột sàn lên vệ sinh, giặt sàn, làm sạnh khoang máy (thợ chuyên nghiệp) .
Vệ sinh cốp, lọc giàn lạnh.
Nếu vẫn còn mùi mới tiếp tục vệ sinh giàn lạnh, quạt (lưu ý việc này rất mất thời gian, thợ làm lạnh ô tô mới làm dc) .
Đảm bảo thơm phức (khi này mới cho các chất thơm nha) . Chứ xe hôi cho chất thơm lên thì càng tởm .
Thank pak vancuong & các pak nhieu nhé!

@pac vanvuong, he thống lap+rotuyn thay tầm bi nhiêu $ bác nhĩ, có lần thấy pak post dzuj nay nhung gio không biet nằm ở đâu đề tìm :)

spark0378

Xe đạp
Nhờ các bác giúp em với, vợ 2 Spectra mới cưới của em hổm rày nó hành em liên tục, hiện tượng là mất máy, em đã thay 4 buri và dây cao áp, đã kiểm tra khi nổ máy buri có đánh lửa đều, gara phán là nghẹt bec phun xăng, đợi mua dung dịch xúc bec về nên chưa vệ sinh được, mà xúc bec bằng điện tử, không mở kim phun ra. Em mới mua xe nên chưa hiểu nhiều lắm về vấn đề này, các bác nào đã bị như thế này chưa tư vấn giúp em với, có khi nào xe em bị tèo 1 béc phun rồi không ạ?

vanvuong

Xe điện
Nhờ các bác giúp em với, vợ 2 Spectra mới cưới của em hổm rày nó hành em liên tục, hiện tượng là mất máy, em đã thay 4 buri và dây cao áp, đã kiểm tra khi nổ máy buri có đánh lửa đều, gara phán là nghẹt bec phun xăng, đợi mua dung dịch xúc bec về nên chưa vệ sinh được, mà xúc bec bằng điện tử, không mở kim phun ra. Em mới mua xe nên chưa hiểu nhiều lắm về vấn đề này, các bác nào đã bị như thế này chưa tư vấn giúp em với, có khi nào xe em bị tèo 1 béc phun rồi không ạ?
Bác có mang dép không đấy.
Nếu có bác rút ra vụt vào mồm nó giúp em mấy cái.

TSB cái thằng gara làm biếng, cái dung dịch rửa không cần tháo ấy chỉ lừa tình bà con là chính.
Bác qua gara khác giúp em, nếu nó ngẹt thật thì bác đề nghị kiểm tra áp lực bơm xăng, vì xăng này bơm bét nên áp suất phải đạt khoảng 2 bar (đo bằng máy, không chơi sờ bằng tay).
Nếu bơm tốt, thì kiểm tra tiếp lọc xăng,rồi mới đến bét phun.
Tháo hết 4 bét phun ra, vệ sinh cẩn thận (cụ search trên mạng cũng có quy trình rửa bét phun này mà).
Xong xuôi toàn bộ rồi thử lại, nếu vẫn còn bệnh thì kiểm tra tiếp thứ khác.

Nhưng xe bác em nhớ không nhầm là nó mới sinh bệnh từ khi bác nghịch ngợm bộ điện thôi, đúng không ?
Nói bác đọc lại cái thớt này mà bác không chịu, trc em cũng ngứa tay nghịch ngợm mà cuối cùng phải thay bộ dây cao áp.
Vì dây cao áp này là dạng dây carbon, nó đứt mình chẳng biết (đứt ngậm thì càng thua), hôm của em cũng vậy, lôi ra thử thì ngon (do mình lôi ra nó ngậm vào tiếp điện là tốt), khi ghim lại nó cong ngay chỗ ngậm, đứng tại chỗ thử cũng ngon (vì lúc ấy tua máy chậm, nó đánh hơi chậm so với tua máy nhưng vẫn kịp), khi chạy tua máy từ 1200-1500 là nó bỏ búa lua xua, chạy tức hộc máu. Nhưng đạp tua lên 1800-2000 lại ngon, cáu không thể tả :)) .

P/S: Từ bé đến giờ mới nghe cái ga ra nhà cụ đợi dung dịch rửa bét để không phải mở lần đầu đấy ạ.
Xe giời cũng phải mở bét ra mà vệ sinh.

Chỉnh sửa cuối:

spark0378

Xe đạp
Em cảm ơn bác vanvuong rất nhiều nhiều ạ, xe em toàn đem đến cái gara đó thay chứ em nào giám nghịch đâu bác, hôm mới lấy xe về chảy nhớt ron máy, mở nắp dàn cò ra làm đứt mấy dây cao áp nên em thay luôn bộ dây cao áp, buri mới ở đó luôn, ( dây cao áp 560k, buri 480k chưa tính tiền công). Chạy được mấy chục cây số thì bị hiện tượng bỏ máy đến giờ. Vì dây cao áp mới thay nên em không nghĩ là nó lại đứt như bác nói, mà xe em bây giờ mà chạy lên 1800 - 2000 vòng lại êm. Đợi chủ nhật nghỉ làm em đem xe qua gara khác cho chắc ăn
Sẵn tiện bác cho em hỏi dây curoa cam hiệu Gates sử dụng có ổn không ạ, hôm em ra tiệm phụ tùng báo giá 550k, ổ bi tăng, bi tì 800k nữa, em định thay luôn

Chỉnh sửa cuối:

tamdnh

Xe tải
Em cảm ơn bác vanvuong rất nhiều nhiều ạ, xe em toàn đem đến cái gara đó thay chứ em nào giám nghịch đâu bác, hôm mới lấy xe về chảy nhớt ron máy, mở nắp dàn cò ra làm đứt mấy dây cao áp nên em thay luôn bộ dây cao áp, buri mới ở đó luôn, ( dây cao áp 560k, buri 480k (cái buri này em bị nó lấy gấp 2 lần:-s) chưa tính tiền công). Chạy được mấy chục cây số thì bị hiện tượng bỏ máy đến giờ. Vì dây cao áp mới thay nên em không nghĩ là nó lại đứt như bác nói, mà xe em bây giờ mà chạy lên 1800 - 2000 vòng lại êm. Đợi chủ nhật nghỉ làm em đem xe qua gara khác cho chắc ăn
Sẵn tiện bác cho em hỏi dây curoa cam hiệu Gates sử dụng có ổn không ạ, hôm em ra tiệm phụ tùng báo giá 550k, ổ bi tăng, bi tì 800k nữa, em định thay luôn
Curoa cam 400k, biti, bitang 300k tổng hết 700k em mua ở Bác Phong bên ôosaigon.sd ngon tới giờ.

spark0378

Xe đạp
Curoa cam 400k, biti, bitang 300k tổng hết 700k em mua ở Bác Phong bên ôosaigon.sd ngon tới giờ.
Dạ chắc tại em ở miền trung nên giá cả nó có khác hay là có nhiều loại vậy bác, chắc em phải "cắn răn cắn cỏ" thay đi nó mới yên tâm bác Tamdnh ạ:)

vanvuong

Xe điện
Dạ chắc tại em ở miền trung nên giá cả nó có khác hay là có nhiều loại vậy bác, chắc em phải "cắn răn cắn cỏ" thay đi nó mới yên tâm bác Tamdnh ạ:)
Bác muốn cắn cái gì thì cắn.
Trc em mua xe cũng thế, mở ra xem thì thấy dây còn tốt (tốt lắm cơ ), gọi điện cho chủ cũ hỏi Anh thay chưa, nói thật để tôi liệu đường mà tính.
Thề bồi ầm ỹ là chưa thay, em thay luôn dây 550k, bi tăng+ tỳ 800k (nói thật, cái dây em thay vào trông lởm khởm hơn dây cũ nhiều). Bi tăng tỳ còn cứng ngắc (cũng thay luôn).
Vì cái dây này nhà sx khuyến cáo là dùng không quá 5 năm (còn mới cũng vứt), đi không quá 70 nghìn cây (chưa đến 5 năm cũng vứt).
Dây này mà đứt 1 phát là nằm đường và tốn khoảng 30 củ để làm lại máy (mà xe làm lại máy rồi thì chán bỏ xừ luôn) . :)

kugod

Xe tải
Các bác ơi, ắc quy cho em Spectra nhà mình thì nên thay loại nào ngon bổ rẻ ạ :D