Hỏi ngu các cụ đừng cười :D

nhimkute

Xe buýt
Khi bấm vào MODE ACC: bấm vào đó sẽ thay đổi các kiểu thổi gió. Bấm vào thấy 1 mũi tên phía trên và một mũi tên phía dưới thì đó là gió Acc thổi ra cả trên taplo và cả dưới chân, ấn tiếp ra 1 mũi tên phía dưới thì gió Acc chỉ thổi ở dưới, ấn tiếp ra 1 mũi tên phíac trên thì gió chỉ ra trên taplo.
Nếu ấn tiếp mà ra hình chiếc quạt giấy và một mũi tên phía dưới là dùng chế độ sưởi lấy hơi nóng từ két nước, cái này dùng cho mua đông.
Cụ ơi cụ có nhầm sang cái nút số 6 hình dưới ko đấy? Em đang hỏi cái nấc ACC ở ổ cắm chìa khóa cơ mà (LOCK --> ACC --> ON --> START ý)

anhtho

Xe ngựa
Cái mode ACC ở ổ cắm chìa khóa dùng để làm gì đấy hả các cụ ?
Nấc ACC là viết tắt của Accessories, có nghĩa là cụ bật lên thì các món tiêu thụ điện trong xe có thể hoạt động: CD, DVD, ổ lighter, đèn trần.. nhưng xe không nổ máy.

anchibui

Xe điện
Nấc ACC là viết tắt của Accessories, có nghĩa là cụ bật lên thì các món tiêu thụ điện trong xe có thể hoạt động: CD, DVD, ổ lighter, đèn trần.. nhưng xe không nổ máy.
Chuẩn.
Nhung dùng lâu mà kô nổ máy sạc ắc quy thì đẩy xe đấy.

nhimkute

Xe buýt
Thế nó khác gì ON ạ ? Nếu bật lên đến ON mà ko sang START để khởi động thì xe nó cũng đâu có nổ máy ?

anhtho

Xe ngựa
Thế nó khác gì ON ạ ? Nếu bật lên đến ON mà ko sang START để khởi động thì xe nó cũng đâu có nổ máy ?
Khác ở chỗ, cụ nổ máy rồi, chìa lại về vị trí ON. Nếu cụ vặn về ACC thì máy nó thôi ko nổ nữa.

nhimkute

Xe buýt
Khác ở chỗ, cụ nổ máy rồi, chìa lại về vị trí ON. Nếu cụ vặn về ACC thì máy nó thôi ko nổ nữa.
À, tức là đã khởi động, nổ máy xong xuôi rồi. Còn nếu lúc vừa mới leo lên xe thôi thì chắc là ko khác gì nhỉ ? Thanks cụ

hakkinen

Xe tải
Thế thì đèn sương mù lắp sai đấy, đèn sương mù theo nguyên tắc là thấp sát mặt đường, tránh chiếu lên cao vì chiếu lên cao, sương phản xạ lái xe cũng bị lóa.
Em cũng k biết nhưng ở chỗ em quy định rõ về việc bật đèn sương mù, mà đặc biệt là đèn sau vì rất dễ gây chói mắt người đi sau. Còn chuyện nó chếch lên có thể em nhầm do đi sương mù nhìn cảm giác thế, có lẽ do ánh sáng phản xạ/khúc xạ thế nào đó.

anhtho

Xe ngựa
Em cũng k biết nhưng ở chỗ em quy định rõ về việc bật đèn sương mù, mà đặc biệt là đèn sau vì rất dễ gây chói mắt người đi sau. Còn chuyện nó chếch lên có thể em nhầm do đi sương mù nhìn cảm giác thế, có lẽ do ánh sáng phản xạ/khúc xạ thế nào đó.
Cụ nhìn ban ngày người khác bật đèn cos cũng ko bị chói chứ đừng nói đèn sương mù. Nhiều xe máy họ sản xuất ko có công tắc đèn vì lý do này - cần phải cho mọi người chú ý tới mình để tăng độ an toàn. Chỉ có điều đừng bao giờ bật pha khi có xe đối diện.
Còn nguyên tắc đèn sương mù thì đương nhiên nó phải sát đất, nếu các tay độ xe lắp chếch nên thì đó là sai nguyên tắc, đi mà gặp sương mù là ko nhìn thấy gì đâu.
Với em, mỗi khi cảm giác đường hơi tối (sương mù, mưa , trời sầm sầm.. ) là em bật đèn gầm. Xe máy cũng vậy.

nhimkute

Xe buýt
Lái ngon rồi thì côn chỉ dùng lúc khởi động và sang số thôi các cụ nhỉ ? Em mới đi cứ bị thói quen rà côn, kể cả phanh nhẹ là cũng quen chân đè côn xuống --> ko tốt đúng ko ạ ?

Em hỏi thêm 2 tình huống thế này:
- Đang đi đến chỗ rẽ --> phanh nhẹ để giảm tốc, về số, sau đó có cần đỡ côn ko hay chỉ cần rà phanh thôi ?
- Gặp đèn đỏ đằng trước chuẩn bị dừng lại thì chỉ cần phanh thôi hay có cần đệm côn vào ko ? Trong lúc đứng chờ đèn xanh thì nên giữ cả côn/phanh hay là ra số rồi thả chân ra cho thoải mái ?

Chốt lại thì bản chất của côn là dùng để làm gì ? Hiểu được bản chất thì sẽ biết làm thế nào cho đúng, hiện giờ em chỉ nhận thức được là nó dùng để chuyển số với cả để phanh (y như cái phanh luôn :D)

huchi

Xe hơi
Lái ngon rồi thì côn chỉ dùng lúc khởi động và sang số thôi các cụ nhỉ ? Em mới đi cứ bị thói quen rà côn, kể cả phanh nhẹ là cũng quen chân đè côn xuống --> ko tốt đúng ko ạ ?

Em hỏi thêm 2 tình huống thế này:
- Đang đi đến chỗ rẽ --> phanh nhẹ để giảm tốc, về số, sau đó có cần đỡ côn ko hay chỉ cần rà phanh thôi ?
- Gặp đèn đỏ đằng trước chuẩn bị dừng lại thì chỉ cần phanh thôi hay có cần đệm côn vào ko ? Trong lúc đứng chờ đèn xanh thì nên giữ cả côn/phanh hay là ra số rồi thả chân ra cho thoải mái ?

Chốt lại thì bản chất của côn là dùng để làm gì ? Hiểu được bản chất thì sẽ biết làm thế nào cho đúng, hiện giờ em chỉ nhận thức được là nó dùng để chuyển số với cả để phanh (y như cái phanh luôn :D)
Côn không dùng để phanh cụ ah :D

Trường hợp đi đến khúc cua thì cụ chỉ cần rà phanh, chuyển số thì mới phải cắt côn, chuyển số xong thì bỏ cái chân côn ra nhé :D

Gặp đèn đỏ, cụ phanh đến khi xe gần dừng lại rồi thì đạp hết côn cho nó không bị chết máy.

Đèn đỏ nhanh thì cụ cứ đạp côn, để số 1 cũng đc, lâu thì về mo nhả hết 3 chân ra cho nó thoải mái, nếu đường dốc thì lại nhớ đạp phanh chân hoặc kéo phanh tay vào nhé :D

nhimkute

Xe buýt
Đèn đỏ nhanh thì cụ cứ đạp côn, để số 1 cũng đc, lâu thì về mo nhả hết 3 chân ra cho nó thoải mái, nếu đường dốc thì lại nhớ đạp phanh chân hoặc kéo phanh tay vào nhé :D
Theo lý thuyết thì về mo, kéo phanh tay rồi bỏ hết chân ra là yên tâm nó ko nhúc nhích nữa nhỉ? (trừ phi dốc quá thì chả tính). Em đứng đợi đèn đỏ mà xe máy xung quanh nó cứ nhao lên lách bên nọ lách bên kia bịt kín trước mặt ghê rợn vãi, lúc nào cũng phải dí chặt chân phanh cho yên tâm, chả may nó phi lên một phát là tối về lên báo ngay mất :D

nhimkute

Xe buýt
Những lúc phải giảm tốc độ về gần 0 (đợi đèn, phía trước đông người, xe trước mặt đi chậm...) là phải đạp côn vào mới không chết máy đúng không ạ ? Em đi vài hôm nay mấy lần bị chết máy khi tốc độ thấp chắc là do không đỡ côn hợp lý nhỉ ?
Cái lúc đấy thấy tiếng máy cứ tạch tạch rồi lịm dần mà bó tay không làm gì được cả :-s ko biết nên đạp hết côn hay là tăng ga lên một tí hả các cụ ?

anhtho

Xe ngựa
Những lúc phải giảm tốc độ về gần 0 (đợi đèn, phía trước đông người, xe trước mặt đi chậm...) là phải đạp côn vào mới không chết máy đúng không ạ ? Em đi vài hôm nay mấy lần bị chết máy khi tốc độ thấp chắc là do không đỡ côn hợp lý nhỉ ?
Cái lúc đấy thấy tiếng máy cứ tạch tạch rồi lịm dần mà bó tay không làm gì được cả :-s ko biết nên đạp hết côn hay là tăng ga lên một tí hả các cụ ?
Phải phối hợp côn/ga/số thì xe mới ko cạch cạch và bị chết máy. Ví dụ đi chậm, bác về số 1 thì có bỏ hẳn côn ra nó vẫn ko chết máy, nhưng đang ở số 3 thì đương nhiên là phải nhồi côn thật lực (đừng tăng ga), rồi sau đó về số.

thinhkieuphong

Xe điện
cụ cho em hỏi em ko cắm chìa sao vẫn bật đài với bân đèn trần được nhỉ (Fiesta Hatchback)
có cụ nào biết tắt cái gạt mưa sau chỉ em luôn, chả hiểu em bấm nhầm chỗ nào cứ 1 tí nó lại gạt 1 phát (gạt mưa trước thì ko gạt nhé), khó chịu quá

anhtho

Xe ngựa
cụ cho em hỏi em ko cắm chìa sao vẫn bật đài với bân đèn trần được nhỉ (Fiesta Hatchback)
có cụ nào biết tắt cái gạt mưa sau chỉ em luôn, chả hiểu em bấm nhầm chỗ nào cứ 1 tí nó lại gạt 1 phát (gạt mưa trước thì ko gạt nhé), khó chịu quá
Xe cụ thì em ko rõ, nhưng xe em mà rút chìa thì ko bật được đài, (hình như đèn trần vẫn lên khi mở cửa).
Còn cái gạt mưa sau là cụ xoáy cái núm ở trên cần gạt. Gạt mưa trước là gạt luôn cái cần, còn gạt mưa sau là xoay núm. Xoay thêm 1 nấc nữa thì nó còn chẩy nước cơ. Hy vọng xe cụ giống xe em.

minhmo

Xe cút kít
Em thấy sách dạy và khuyến cáo: Trước khi bay đơn nên bay kèm khoảng độ 50 giờ là an toàn nhất.
Cụ chủ chịu khó mời người kèm, vừa nhanh lên trình, vừa an toàn.

nhimkute

Xe buýt
Em thấy sách dạy và khuyến cáo: Trước khi bay đơn nên bay kèm khoảng độ 50 giờ là an toàn nhất.
Cụ chủ chịu khó mời người kèm, vừa nhanh lên trình, vừa an toàn.
Thank cụ, em bay đơn khoảng 20 giờ / 300km rồi cụ ạ, may quá chưa đâm đụng phải ai. Xe mua về thế nào giờ vẫn nguyên trạng như thế :D Giờ ra đường tự tin phết, mỗi tội nếu gặp dốc cao đường tắc, phải đi chậm (kiểu như lên cái cầu vượt lúc đông người ý) thì chắc vẫn chịu chết, chưa tư duy được phải đi thế nào (chả nhẽ phanh tay đề pa liên tục như thi sa hình :D). Giờ bảo em lúc tan tầm đi từ Nguyễn Khánh Toàn leo dốc Đào Tấn rồi vòng xuống Liễu Giai thì em bó tay luôn :D
Lúc nào phải đợi tối muộn vắng người ra luyện tập tự tưởng tượng tình huống vậy