[Funland] Hỏi về khoa CNTT ĐH Công Nghệ HN (USTH)

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Vì em cũng có đọc qua CMC, thậm chí thấy nó đạt cả tiêu chí học bổng 100% của ĐH này là Iets trên 7.5 và điểm môn tổ hợp xét tuyển đều trên 8.0
Nếu đủ tiêu chuẩn có học bổng 100% và không quan tâm nhiều đến tên tuổi của trường thì học CMC cũng tốt. CNTT thì chỉ cần thầy tốt với cái máy tính là đủ.

nowhereland

Xe điện
Nếu đủ tiêu chuẩn có học bổng 100% và không quan tâm nhiều đến tên tuổi của trường thì học CMC cũng tốt. CNTT thì chỉ cần thầy tốt với cái máy tính là đủ.
Em nghĩ học bổng sẽ có điều kiện, kiểu cam kết ra trường phải làm cho tập đoàn x năm gì đấy. Tên tuổi thì cũng 1 phần thôi, nhưng cơ hội học lên ths và học bổng du học.......em thấy bên USTH nhiều cơ hội hơn.
Chỉ chưa rõ cái hệ song bằng 1 năm cuối học bên Pháp thì chi phí thế nào để cân đối tài chính.

newmanhn

Xe điện
Website
www.lakeside-homestay.com
Em nghĩ học bổng sẽ có điều kiện, kiểu cam kết ra trường phải làm cho tập đoàn x năm gì đấy. Tên tuổi thì cũng 1 phần thôi, nhưng cơ hội học lên ths và học bổng du học.......em thấy bên USTH nhiều cơ hội hơn.
Chỉ chưa rõ cái hệ song bằng 1 năm cuối học bên Pháp thì chi phí thế nào để cân đối tài chính.
Đi học tiếp sau Đại học thì USTH có lợi thế hơn thật. Nhưng dân IT thường đi làm ngay sau khi tốt nghiệp đại học, IT thì học cả đời nên master hay doctor cũng không nhiều ý nghĩ thực tế nếu làm ở doanh nghiệp.

nowhereland

Xe điện
Đi học tiếp sau Đại học thì USTH có lợi thế hơn thật. Nhưng dân IT thường đi làm ngay sau khi tốt nghiệp đại học, IT thì học cả đời nên master hay doctor cũng không nhiều ý nghĩ thực tế nếu làm ở doanh nghiệp.
IT thực chiến thì đúng như cụ nói, nhưng ở tầm quản lý cao hơn thì các bạn vẫn phải học lên mới có cơ hội. Mà nói chung nắm trong tay cái bằng cấp hay chứng chỉ level cao hơn đương nhiên cơ hội sẽ lớn hơn.

Joker Tiger

Xe tăng
Do tiêu chí tuyển sinh chứ cũng không chắc đầu vào BK tốt hơn cụ ạ. Ví dụ bọn giỏi ngoại ngữ đa số chỉ khá/giỏi các môn tự nhiên chứ không được xuất sắc. Ngược lại bọn xuất sắc các môn tự nhiên phần lớn lại lơ mơ về ngoại ngữ. Ví dụ em có thằng cháu đang học chuyên Toán KHTN, riêng Toán thì khỏi nói nhưng nhà tốn bao tiền học ngoại ngữ mà nó học ngang đánh vật, mãi chưa đâu vào đâu cả.
Về CNTT mà nói, các cháu giỏi ngoại ngữ và khá các môn tự nhiên đa số sẽ nhiều cơ hội hơn các cháu xuất sắc tự nhiên nhưng kém ngoại ngữ.
Bọn giỏi toán thì đa phần cũng giỏi các môn khác, kể cả ngoại ngữ. Con em cũng học chuyên KHTN và lớp nó đi du học ngay sau khi tốt nghiệp THPT là 14/42 cháu đấy.

cobra77

Xe buýt
Nhà em có đứa cháu bên vợ học phí thấy nói hơn 50tr/năm, còn thấp hơn bên ĐH Y HN cháu ruột em.

Trường này đào tạo ổn đấy bác.
Học phí thì cũng không rẻ, đắt gấp 2, 3 trường công. Nhưng lại học có 3 năm thôi, đào tạo bằng tiếng Anh nên cần nền tảng TA vững, có tiếng Pháp còn lợi thế hơn nữa ví dụ như học ngành Hàng không. Học ở Hoàng quốc Việt, ngoài học phí thì không có khoản thu nào lớn đáng kể. Vẫn đi huấn luyện quân sự 1 tháng trên Sơn Tây hoặc đâu đó.

nowhereland

Xe điện
Nhà em có đứa cháu bên vợ học phí thấy nói hơn 50tr/năm, còn thấp hơn bên ĐH Y HN cháu ruột em.
Đúng rồi đấy cụ, học phí năm 2024-2025 là 53tr/năm học cho chương trình 1 bằng, 75tr cho chương trình song bằng. Riêng ngành hàng không vũ trụ thì hình như 100tr/năm.

NHA-MINH

Xe tăng
Đúng rồi đấy cụ, học phí năm 2024-2025 là 53tr/năm học cho chương trình 1 bằng, 75tr cho chương trình song bằng. Riêng ngành hàng không vũ trụ thì hình như 100tr/năm.
Kỹ thuật hàng không là gần 100 củ,

nowhereland

Xe điện
Kỹ thuật hàng không là gần 100 củ,
Em nhớ mang máng thôi vì không quan tâm ngành này.
Vừa đt đến trường nhờ tư vấn, nói chung hệ song bằng các cháu phải rất giỏi KHTN và đấu cũng kinh đấy. Cu nhà em được mỗi Toán nên khả năng hướng cháu đến phương án hệ 1 bằng thôi cho an toàn. Sau này phấn đấu học tốt thì vẫn có cơ hội.
Các cô ở phòng tuyển sinh rất vui vẻ và nhiệt tình tư vấn, đây là điểm cộng.

NHA-MINH

Xe tăng
Em nhớ mang máng thôi vì không quan tâm ngành này.
Vừa đt đến trường nhờ tư vấn, nói chung hệ song bằng các cháu phải rất giỏi KHTN và đấu cũng kinh đấy. Cu nhà em được mỗi Toán nên khả năng hướng cháu đến phương án hệ 1 bằng thôi cho an toàn. Sau này phấn đấu học tốt thì vẫn có cơ hội.
Các cô ở phòng tuyển sinh rất vui vẻ và nhiệt tình tư vấn, đây là điểm cộng.
Con e học năm 2 khoa này, năm đầu 93, năm nay tăng, năm sau tăng nữa

haivina

Xe điện
Ngành Y hơi đặc thù, đắt nhất trong các trường công, hình như cả bên Tây cũng thế. Như BK thì đang tầm 16tr/1 kỳ. Còn hệ Chất lượng cao các trường khác thì tuỳ, 25tr, 40tr.

huusang

Xe buýt
Cu con nhà em cũng học năm 2 trường này, học phí có 46 tr/ năm, ngoài ra hầu như ko phải đóng gì cả, do tiếng anh kém nên học năm đầu tiên là học tiếng anh B0 hay B1 gì đó, học tập trung ở Chùa Láng. Học ở đây rất sợ nghỉ học, có lúc nó nằm viện mà cũng phải ngóp đến trường ( mặc dù thằng cu này lười học ). Con của cụ chủ học giỏi tiếng anh nên học ở đây rất phù hợp với hệ song bằng do chính phủ Pháp cấp. Khoa CNTT thì hót nhất trường này và số lượng học sinh là nhiều nhất. Em thì nhận thấy nó phù hợp với cụ con nhà em.

latdat

Xe buýt
Hồi tháng 2 e đưa F1 đi phỏng vấn vào trường này (vì điểm 5 môn Toán, Lý, Hóa, Sinh, Tin của cháu >8,8 nên không phải làm bài kiểm tra). Cháu đã đỗ ngành CNTT và giờ chỉ chờ kết quả thi THPT. Em cũng tham gia buổi gặp mặt trao đổi của các phụ huynh với trường. Qua tìm hiểu, em thấy có một số vấn đề cần chú ý thế này (đối chiếu với F1 nhà e):
- Chương trình học nặng hơn các trường khác theo hình thức đào tạo tương đương (3 năm): 180 tín chỉ so với ~ 150 tín chỉ, vì vậy học khá căng vì chỉ dồn vào 3 năm.
- Các môn đại cương nhiều (toàn bộ năm 1): Vẫn phải học các môn tự nhiên như Lý, Hóa, Sinh. F1 nhà e chỉ được môn Toán, còn các môn này ko tốt nên hơi băn khoăn.
- Thời gian thực tập doanh nghiệp ngắn (02 tháng) so với 04 tháng của FPT, trong khi mảng CNTT cần thực chiến nhiều.
- Chưa có đánh giá, thống kê từ nhiều nguồn về tỷ lệ việc làm cũng như chất lượng của sinh viên sau khi ra trường.
F1 nhà e thích CNTT nhưng ko đủ trình để vào BK, CN nên e cũng quan tâm đến các trường vừa sức của con với mục đích là học để ra trường đc. Nhưng em cũng thấy bạn bè em nhiều ng nói tỷ lệ ra trường đúng hạn (sau 3 năm) của trường này cũng ko cao (tất nhiên là ko xét đến yếu tố lười ko chịu học)

NHA-MINH

Xe tăng
Chỉ có ngành con e là được bớt một số môn, còn học đủ, bạn con e học cntt đầu tiên tưởng cũng phải bỏ vì nặng, sau cố lại học được.

nowhereland

Xe điện
Hồi tháng 2 e đưa F1 đi phỏng vấn vào trường này (vì điểm 5 môn Toán, Lý, Hóa, Sinh, Tin của cháu >8,8 nên không phải làm bài kiểm tra). Cháu đã đỗ ngành CNTT và giờ chỉ chờ kết quả thi THPT. Em cũng tham gia buổi gặp mặt trao đổi của các phụ huynh với trường. Qua tìm hiểu, em thấy có một số vấn đề cần chú ý thế này (đối chiếu với F1 nhà e):
- Chương trình học nặng hơn các trường khác theo hình thức đào tạo tương đương (3 năm): 180 tín chỉ so với ~ 150 tín chỉ, vì vậy học khá căng vì chỉ dồn vào 3 năm.
- Các môn đại cương nhiều (toàn bộ năm 1): Vẫn phải học các môn tự nhiên như Lý, Hóa, Sinh. F1 nhà e chỉ được môn Toán, còn các môn này ko tốt nên hơi băn khoăn.
- Thời gian thực tập doanh nghiệp ngắn (02 tháng) so với 04 tháng của FPT, trong khi mảng CNTT cần thực chiến nhiều.
- Chưa có đánh giá, thống kê từ nhiều nguồn về tỷ lệ việc làm cũng như chất lượng của sinh viên sau khi ra trường.
F1 nhà e thích CNTT nhưng ko đủ trình để vào BK, CN nên e cũng quan tâm đến các trường vừa sức của con với mục đích là học để ra trường đc. Nhưng em cũng thấy bạn bè em nhiều ng nói tỷ lệ ra trường đúng hạn (sau 3 năm) của trường này cũng ko cao (tất nhiên là ko xét đến yếu tố lười ko chịu học)
CNTT ở trường này có 3 ngành:
1. CNTT và truyền thông
2. Khoa học dữ liệu
3. An toàn thông tin
Các cô tư vấn tuyển sinh ở trường thì cứ khuyên nếu thích CNTT thì nên chọn ngành 2, 3 chứ ngành 1 code kiếc nặng lắm. Em cũng chưa hiểu vấn đề về lời khuyên này lắm.

nowhereland

Xe điện
Chỉ có ngành con e là được bớt một số môn, còn học đủ, bạn con e học cntt đầu tiên tưởng cũng phải bỏ vì nặng, sau cố lại học được.
Học CNTT ở đây mà nặng thì bên ĐH Công Nghệ hay BKHN nó còn nặng cỡ nào. Vậy các cháu theo CNTT phải xác định trước và lượng sức mình, chứ không lại hỏng.

NHA-MINH

Xe tăng
Học CNTT ở đây mà nặng thì bên ĐH Công Nghệ hay BKHN nó còn nặng cỡ nào. Vậy các cháu theo CNTT phải xác định trước và lượng sức mình, chứ không lại hỏng.
Bên kia nó 4 năm mà cụ, ko nặng hơn bên này, bên này nặng là vì học bằng tiếng anh, ko tốt tiếng anh thì học toán lý hóa sinh căng. Nặng ở đó cụ, khó là khó ở hoch toàn bằng tiếng anh

dalink

Xe điện
Quan điểm của lão chồng thủ cựu của em sau khi đọc xong thớt này ấy à, Bách Khoa là nhất, còn trường kia là trường hạng hai, không đáng để so sánh.

Ngắn gọn vậy thôi. Các cụ muốn bàn luận thế nào thì tùy.
Đúng là BKHN vẫn top đầu nhưng cũng k hơn gì với ĐHCN ĐHQG đâu, nếu k muốn nói có những điểm còn k bằng.

nowhereland

Xe điện
Bên kia nó 4 năm mà cụ, ko nặng hơn bên này, bên này nặng là vì học bằng tiếng anh, ko tốt tiếng anh thì học toán lý hóa sinh căng. Nặng ở đó cụ, khó là khó ở hoch toàn bằng tiếng anh
Nếu ý cụ trên là nặng tiếng Anh thì nhóc nhà em không ngại. Còn chương trình học đủ 180 tín chỉ dồn vào 3 năm (so với 4 năm của các trường khác) thì cũng hơi ngại. Nhưng em thiên về giả thiết theo ý kiến của cụ là nặng do học bằng tiếng Anh, chứ chương trình đào tạo có yếu tố nước ngoài chắc cũng phải nghiên cứu cho phù hợp với năng lực học sinh. Chắc phải khác so với chương trình nhồi nhét nặng kiểu truyền thống.