[Funland] Hỏi về khoa CNTT ĐH Công Nghệ HN (USTH)

Bố Be

Xe tải
Nghe các cụ thảo luận mà ham quá, F1 nhà em SN 2007, đang lớp 11, mà lại chọn ban D từ lớp 10 nên không rõ có ứng tuyển được ngành nào ở trường này không ạ, cháu nó không học Lý, Sinh trên lớp, chỉ học Toán, Anh, Hóa, Công Nghệ và các môn Văn, Sử, Địa.
Học được , năm đầu trường bắt học lại toàn bộ mấy môn tự nhiên .

latdat

Xe buýt
Em dân trong ngành phần mềm, 1 năm phỏng vấn kha khá sv các trường có tiếng ở HN thì e cũng đánh giá cao sv trường này.
Cụ thấy sinh viên của FPT thế nào ah? E đang cân nhắc giữa FPT và USTH cho F1.

nowhereland

Xe điện
Bê bài bên voz về cho các cụ tham khảo, một cựu CNTT của USTH. Vì em định cho con vào đây nên đang tìm hiểu kỹ, nói chung ngành CNTT là học nặng và độ thanh lọc cao đấy:

Mình là cựu sinh viên USTH đây. Trường được cái nhiều cơ hội đi Pháp, mà kể cả không có cơ hội trường cho thì trường cũng mở cho mình cái ý tưởng đi Pháp được. Có 1 vấn đề là học rất nặng, độ thanh lọc cao, định hướng nghiên cứu. Năm mình gen 7 vào IT hơn 60 mạng mà ra trường được tầm 20 cháu. Học ở trường xong đi Pháp học master mà học phí rẻ bèo thu cho sinh viên đỡ ngại 243 euro 1 năm tiền ở thì nhà nước trợ cấp. Giờ đang làm cho 1 nhà mạng Pháp con đường thăng tiến khá rõ ràng. Người Pháp thì cuộc sống làm việc và cuộc sống cá nhân rất biết cân bằng chilling. Chef thì vui vẻ hoà đồng. Nhìn sang thằng bạn đi Nhật khổ như con chó suốt ngày cày cuốc ko biết cuối cùng để làm cái mẹ gì. Có 1 vấn đề là bọn Pháp rất ghét bọn Ăng lô Sắc Xông nên là muốn đi thì fen phải auto học tiếng Pháp.

nowhereland

Xe điện
Hôm gọi điện các cô tư vấn nó có 3 ngành: CNTT - truyền thông, Khoa học dữ liệu, An toàn thông tin và tư vấn nên chọn 2 ngành KHDL hoặc ATTT. ATTT thì em cũng không thích rồi, không biết cái Khoa học dữ liệu có thể làm được những gì nhỉ, cụ nào biết khai sáng em với.

peace_park

Xe buýt
Cụ thấy sinh viên của FPT thế nào ah? E đang cân nhắc giữa FPT và USTH cho F1.
SV FPT nhiều đứa khá năng động, có lẽ một phần do môi trường học. Nếu F1 nhà cụ ngoan và có đam mê, nói chung là chịu học thì e nghĩ FPT nhỉnh hơn chút. Còn muốn chọn môi trường an toàn hơn thì ĐHCN.

ototroll

Xe hơi
Cảm ơn thông tin của cụ.
Nghe giới thiệu về trường thì cũng tốt, thuộc top 9 trường đạt chuẩn của Hceres (trong đó có cả BKHN và Công Nghệ ĐHQG). Môi trường quốc tế, nhiều cơ hội học bổng, du học.......nên em cần thêm thông tin thực tế ạ.
Trường này ổn, bạn em nhiều người dạy ở đó, tuy nhiên cntt thì bách khoa vẫn là nhiều trâu bò nhất, vào đó mà cọ xát.

ototroll

Xe hơi
Hôm gọi điện các cô tư vấn nó có 3 ngành: CNTT - truyền thông, Khoa học dữ liệu, An toàn thông tin và tư vấn nên chọn 2 ngành KHDL hoặc ATTT. ATTT thì em cũng không thích rồi, không biết cái Khoa học dữ liệu có thể làm được những gì nhỉ, cụ nào biết khai sáng em với.
Khdl thì tư duy phải thật tốt mới nên học, toán phải giỏi

latdat

Xe buýt
SV FPT nhiều đứa khá năng động, có lẽ một phần do môi trường học. Nếu F1 nhà cụ ngoan và có đam mê, nói chung là chịu học thì e nghĩ FPT nhỉnh hơn chút. Còn muốn chọn môi trường an toàn hơn thì ĐHCN.
E cảm ơn cụ! F1 nhà e đến thời điểm này thì e đánh giá ngoan và chịu khó. ĐHCN cụ nói đây là ĐHCN thuộc ĐHQG hay là ĐH KH&CN Hà Nội - USTH đấy ah? Cụ có thể nói sâu hơn giúp e về "Môi trường an toàn" đc ko ah?

peace_park

Xe buýt
E cảm ơn cụ! F1 nhà e đến thời điểm này thì e đánh giá ngoan và chịu khó. ĐHCN cụ nói đây là ĐHCN thuộc ĐHQG hay là ĐH KH&CN Hà Nội - USTH đấy ah? Cụ có thể nói sâu hơn giúp e về "Môi trường an toàn" đc ko ah?
Sorry cụ e nhầm vs trường ĐHCN-QG, trường kia e ít thông tin nên ko đánh giá đc.

namquocsonha45

Xe máy
Em thấy học tốt như vậy chi bằng cho con thi vào BK ấy cụ, chất lượng IT của BK chắc top đầu cả nước luôn r

doman0203

Xe đạp
Học cũng ok đó cụ, nói chung cntt đa phần phải tự học là chính. Dù trường dạy giỏi thế nào k cần biết, k học là cũng thất bại thôi. Cái chính là phải tự giác học, bởi CNTT chỉ có tự mày mò, tự đam mê thì mới ra thành quả

Greenpips

Xe buýt
cháu cũng đang nghía khoa CNTT trường này cho F1. May quá có pic này để tham khảo thông tin

AnnieH

Xe máy
Con em đang học CNTT năm đầu tiên trường USTH đây ạ. Con học khóa 3 năm hệ 1 bằng vì có IELTS. Chương trình học bằng tiếng Anh, nội dung học các môn khá nặng, Tỉ lệ các bạn thi lại ở lớp con kể cũng kha khá. Trường cũng có CLB Learning Support để hỗ trợ các con ôn tập nội dung trước thi. Ngoài học phí hiện tại chưa phát sinh gì. Con em thích và tự giác học. E cũng tìm hiểu và thích môi trường USTH nên gia đình và con đều lựa chọn xác định học trường luôn. Con được vào thẳng trường từ đợt tuyển đầu tiên nên kỳ 2 học PTTH cũng nhẹ nhàng. Con học tại trường ở HQV.

Chỉnh sửa cuối:

maitung

Xe buýt
Em đang quan ngại sao xét tuyển các ngành khoa học kỹ thuật mà lại lấy ngoại ngữ là một tiêu chí cơ bản nhỉ? Sao không lấy điểm Văn, Sử, Địa ra nữa nhỉ?

Ngày xưa thời 2000 giải quốc gia môn tiếng Anh cũng không được tuyển thẳng vào ngành kinh tế chứ chưa nói nghành kỹ thuật.
ngày trc hay có quan niệm học ngoại ngữ là ngại nghĩ mà cụ :)

bridge

Xe điện
Cu con em năm nay thi đại học, cháu cũng thích ngành Công nghệ thông tin nhưng lượng sức cháu thì thấy vào ĐHBK hoặc ĐHCN của ĐHQG thì hơi quá sức.
Cháu đang phân vân CNTT là trường USTH này và Học viện Bưu chính Viễn thông xem vào trường nào cho phù hợp. Các cụ tư vấn cho cháu và gia đình em với %%-