[Funland] Hỏi về khoa CNTT ĐH Công Nghệ HN (USTH)

kleinmoretti

Xe đạp
Cu con em năm nay thi đại học, cháu cũng thích ngành Công nghệ thông tin nhưng lượng sức cháu thì thấy vào ĐHBK hoặc ĐHCN của ĐHQG thì hơi quá sức.
Cháu đang phân vân CNTT là trường USTH này và Học viện Bưu chính Viễn thông xem vào trường nào cho phù hợp. Các cụ tư vấn cho cháu và gia đình em với %%-
Cái này thì e xin phép được rep vì e cũng tốt nghiệp CNTT (Hust) ra nên có thể hiểu ngành hơn. Nếu e nhà cụ có khả năng tự học và tự giác tốt thì ngành này không hề tệ, bây giờ mặc dù thị trường down trend nhưng về mặt bằng chung nếu kiến thức oke, có tự làm project và có kinh nghiệm và tiếng Anh giao tiếp đc thì lương cao hơn các ngành khác.

Về chất lượng và việc chọn trường: Cá nhân em thấy trường chỉ chiếm khoảng 30% thôi, còn lại chủ yếu phải tự sắn tay vào làm, tự nghiên cứu là chính, tốt nhất là kết bạn và chơi với nhóm ham học, các e sẽ tựđốc thúc nhau rất nhiều và rất dễ sống qua thờiĐH. em trải qua rồi em biết, học nhóm cóđộng lực hơn hẳn, e thì nghiêng về bưu chính viễn thông hơn nhưng nghe bảo học phí h khá cao, nếu Việt Pháp (USTH) học phíổn thì cho em vào cũng dc.

P/s: nếu có thể thì e nên chú trọng vào các môn cơ sở ngành như Giải thuật, Cơ sở dữ liệu và nhất là Tiếng Anh. thực tập sớm từ năm 3 trước khi tốt nghiệp thì càng tốt vì sẽ va chạm vs môi trường thực, ko bị "ngố", ko bị. ép lương.

kleinmoretti

Xe đạp
Học được , năm đầu trường bắt học lại toàn bộ mấy môn tự nhiên .
Nếu học ban D thì tiếng Anh là lợi thế đó ạ nên phát huy, ngành này chủ yếu cần toán với tiếng Anh, về vật lý ở Hust em học yêu cầu học 2 môn Vật lý đại cương (khá khoai) -> lời khuyên là nếu vào thì đi học cùng nhóm ham học, có cả nhóm ôn tập đại cương như giải tích đại số vật lý (dh nào cũng có), lúc đó nắm đc đề sẽ dễ điểm cao với qua môn. Em chỉ muốn share trải nghiệm là nếu không có tiếng Anh, nhất là tiếng Anh speaking thì sau này mình thiệt thòi nhiều lắm, nói chuyện với bọn nước ngoài ko nói được ko tranh thủ được lợi ích khi deal lương nên h e mới gấp rút học tiếng Anh đây

kleinmoretti

Xe đạp
Đi học tiếp sau Đại học thì USTH có lợi thế hơn thật. Nhưng dân IT thường đi làm ngay sau khi tốt nghiệp đại học, IT thì học cả đời nên master hay doctor cũng không nhiều ý nghĩ thực tế nếu làm ở doanh nghiệp.
cái này là đúng ạ, nếu chỉ làm ở doanh nghiệp tư thì số năm kinh nghiệm và kiến thức mới là yếu tố chính đánh giá lương thưởng ạ. trừ phi định sau này vào nhà nước hoặc nghiên cứu giảng dạy thì mới cần học lên chứ e đi làm toàn thấy cử nhân hoặc kỹ sư 5 năm là cùng (e chưa thấy ai thạc sĩ Khoa học máy tính luôn) :D maybe chắcdo e tiếp xúc chưađủ nhiều

bridge

Xe điện
Cái này thì e xin phép được rep vì e cũng tốt nghiệp CNTT (Hust) ra nên có thể hiểu ngành hơn. Nếu e nhà cụ có khả năng tự học và tự giác tốt thì ngành này không hề tệ, bây giờ mặc dù thị trường down trend nhưng về mặt bằng chung nếu kiến thức oke, có tự làm project và có kinh nghiệm và tiếng Anh giao tiếp đc thì lương cao hơn các ngành khác.

Về chất lượng và việc chọn trường: Cá nhân em thấy trường chỉ chiếm khoảng 30% thôi, còn lại chủ yếu phải tự sắn tay vào làm, tự nghiên cứu là chính, tốt nhất là kết bạn và chơi với nhóm ham học, các e sẽ tựđốc thúc nhau rất nhiều và rất dễ sống qua thờiĐH. em trải qua rồi em biết, học nhóm cóđộng lực hơn hẳn, e thì nghiêng về bưu chính viễn thông hơn nhưng nghe bảo học phí h khá cao, nếu Việt Pháp (USTH) học phíổn thì cho em vào cũng dc.

P/s: nếu có thể thì e nên chú trọng vào các môn cơ sở ngành như Giải thuật, Cơ sở dữ liệu và nhất là Tiếng Anh. thực tập sớm từ năm 3 trước khi tốt nghiệp thì càng tốt vì sẽ va chạm vs môi trường thực, ko bị "ngố", ko bị. ép lương.
Thanks cụ nhiều ...

Nếu trông cậy vào trường ĐH đào tạo, thì như ngành cầu đường bọn em thì còn nhỏ hơn 30% nữa (SV ra trường gần như phải đào tạo lại từ đầu), còn cu con mà vào được trường nào cũng tốt. Như một số cụ nói ở trên, với 180 tín chỉ mà trong 3 năm là nặng đấy, mà lại dậy bằng tiếng Anh nữa, nên cần phải có sự nỗ lực lớn nếu học trường USTH.

Trước khi đọc topic này thì em cũng nghiêng về Học viện BCVT hơn, nhưng sau khi xem khá nhiều ý kiến của các cụ phía trên thì lại đang lăn tăn quá, nên phải tiếp tục tìm hiểu thêm thông tin về trường USTH này %%-

NHA-MINH

Xe tăng

Thông tin hay và rất chuẩn xác.

Greenpips

Xe buýt
vừa rồi em cho cu con đi thi ĐGNL tại USTH, cơ sở vật chất của trường khá ổn, thầy Hiệu phó lên giới thiệu về trường và lịch sử hình thành và sứ mệnh cũng khá ổn. Chương trình đào tạo gút lại chỉ còn 3 năm cho các ngành, nếu ông nào kém tiếng anh thì mất 4 năm..
Em nghĩ nếu con em đỗ thì em cho học trường này rồi cho ra đi làm cho trường đời dạy thêm

nhanchauchau

Xe tăng
vừa rồi em cho cu con đi thi ĐGNL tại USTH, cơ sở vật chất của trường khá ổn, thầy Hiệu phó lên giới thiệu về trường và lịch sử hình thành và sứ mệnh cũng khá ổn. Chương trình đào tạo gút lại chỉ còn 3 năm cho các ngành, nếu ông nào kém tiếng anh thì mất 4 năm..
Em nghĩ nếu con em đỗ thì em cho học trường này rồi cho ra đi làm cho trường đời dạy thêm
Riêng cái khoản cho hẳn 1 năm chỉ học Ta là rất ổn.
Học chỉ 3 năm, k mất tg cho mấy môm chính chị đỡ lãng phí tg.

Greenpips

Xe buýt
Riêng cái khoản cho hẳn 1 năm chỉ học Ta là rất ổn.
Học chỉ 3 năm, k mất tg cho mấy môm chính chị đỡ lãng phí tg.
bạn nào học song bằng là hay nhất, tiếc là song bằng chỉ có ở 3 khoa chứ không phải tất cả các khoa

bridge

Xe điện
Em thấy USTH đào tạo các ngành khoa học – công nghệ – kỹ thuật trình độ đại học theo tiến trình Bologna châu Âu với thời gian học chỉ có 3 năm và tổng thời lượng 180 tín chỉ (ECTS) là cũng nặng đấy ...
Với khối lượng tín chỉ lớn ntn, các con cũng phải học cật lực. Nhờ các cựu SV của USTH chia sẻ là học xong trong 3 năm như thông thường, hay phải ra trường chậm hơn từ 0.5-1 năm %%-

bridge

Xe điện
bạn nào học song bằng là hay nhất, tiếc là song bằng chỉ có ở 3 khoa chứ không phải tất cả các khoa
Theo thông tin của trang web trường, thời gian đào tạo các chương trình song bằng là 3 năm (180 tín chỉ) chia làm 2 giai đoạn:
  • Giai đoạn 1: Năm nhất và năm 2 học tại USTH dưới sự giảng dạy của giảng viên người Việt và người Pháp. Ngôn ngữ học tập bằng tiếng Anh.
  • Giai đoạn 2: Năm ba học tại trường đại học đối tác Pháp. Ngôn ngữ học tập bằng tiếng Pháp.
Sinh viên chương trình song bằng sẽ theo học lớp bổ trợ tiếng Pháp bắt đầu từ năm nhất nhằm đạt được trình độ B2 vào cuối năm hai, trước khi học chuyển tiếp tại trường đại học đối tác Pháp. Việc sở hữu khả năng tiếng Pháp vững chắc sẽ giúp sinh viên nhanh chóng thích nghi và hòa nhập với cuộc sống mới tại Pháp, đồng thời bắt kịp với chương trình học hoàn toàn bằng tiếng Pháp ở đây.

Như vậy, vẫn phải học tiếng Pháp chứ không phải tiếng Anh như ở một số comments phía trên ...

nhanchauchau

Xe tăng
Em thấy USTH đào tạo các ngành khoa học – công nghệ – kỹ thuật trình độ đại học theo tiến trình Bologna châu Âu với thời gian học chỉ có 3 năm và tổng thời lượng 180 tín chỉ (ECTS) là cũng nặng đấy ...
Với khối lượng tín chỉ lớn ntn, các con cũng phải học cật lực. Nhờ các cựu SV của USTH chia sẻ là học xong trong 3 năm như thông thường, hay phải ra trường chậm hơn từ 0.5-1 năm %%-
Nhìn phân bổ ct học, thì cũng như BKHN thôi mà. Mỗi kì 30 tín chỉ :D .
Khoai hơn ở chỗ học bằng TA. Cháu nào Ta yếu, và học tự nhiên yếu thì k theo được.

nhanchauchau

Xe tăng
Theo thông tin của trang web trường, thời gian đào tạo các chương trình song bằng là 3 năm (180 tín chỉ) chia làm 2 giai đoạn:
  • Giai đoạn 1: Năm nhất và năm 2 học tại USTH dưới sự giảng dạy của giảng viên người Việt và người Pháp. Ngôn ngữ học tập bằng tiếng Anh.
  • Giai đoạn 2: Năm ba học tại trường đại học đối tác Pháp. Ngôn ngữ học tập bằng tiếng Pháp.
Sinh viên chương trình song bằng sẽ theo học lớp bổ trợ tiếng Pháp bắt đầu từ năm nhất nhằm đạt được trình độ B2 vào cuối năm hai, trước khi học chuyển tiếp tại trường đại học đối tác Pháp. Việc sở hữu khả năng tiếng Pháp vững chắc sẽ giúp sinh viên nhanh chóng thích nghi và hòa nhập với cuộc sống mới tại Pháp, đồng thời bắt kịp với chương trình học hoàn toàn bằng tiếng Pháp ở đây.

Như vậy, vẫn phải học tiếng Pháp chứ không phải tiếng Anh như ở một số comments phía trên ...
Học tiếng Pháp như 1 ngoại ngữ 2.
Còn các môn học học bằng TA.
Chứ đầu vào tiếng P bằng 0 thì học bằng TP sao được?

bridge

Xe điện
Học tiếng Pháp như 1 ngoại ngữ 2.
Còn các môn học học bằng TA.
Chứ đầu vào tiếng P bằng 0 thì học bằng TP sao được?
Tức là ý em là, nếu các con học chương trình song bằng, thì năm thứ 3 sẽ sang học tại trường đại học đối tác Pháp thì ngôn ngữ học tập bằng tiếng Pháp (chứ không phải bằng tiếng Anh nữa). Không biết em hiểu như vậy có đúng không ?

nhanchauchau

Xe tăng
Tức là ý em là, nếu các con học chương trình song bằng, thì năm thứ 3 sẽ sang học tại trường đại học đối tác Pháp thì ngôn ngữ học tập bằng tiếng Pháp (chứ không phải bằng tiếng Anh nữa). Không biết em hiểu như vậy có đúng không ?
Cái này chắc phải hỏi trường.
Có thể ct học bên P cũng bằng TA.
Chứ học TP chỉ là môn bổ trợ, 2 năm mà đủ trình sang P học Đh bằng TP thì khiếp quá.

hiennhuho

Xe máy
Theo như em được nghe trong buổi giới thiệu về trường, thì năm 3 các con học tại Pháp bằng tiếng Pháp ạ. Và các thầy cũng khá tự tin về trình độ tiếng Pháp của sinh viên mình. Tuy nhiên trường cũng lưu ý phụ huynh cho con đi bổ túc thêm ở các trung tâm ngoài nếu các con cảm thấy còn đuối, chưa giỏi.

Greenpips

Xe buýt
làm cái song bằng thì biết luôn 2 ngoại ngữ Anh - Pháp

NHA-MINH

Xe tăng
Này tùy ngành, ngành con tôi học tiếng Pháp cho có thôi, ngành học vẫn tiếng anh. Còn bảo nặng thì ko nặng nếu chúng nó chăm chỉ. 180 tín chỉ là áp lực bình thường với chúng nó

sinichit52

Xe container
Cái này chắc phải hỏi trường.
Có thể ct học bên P cũng bằng TA.
Chứ học TP chỉ là môn bổ trợ, 2 năm mà đủ trình sang P học Đh bằng TP thì khiếp quá.
Thông thường ở châu Âu đến năm thứ 3 sẽ học bằng tiếng Anh 1-2 kỳ, tùy từng trường và khoa Nên em nghĩ sang Pháp sẽ học bằng TA ạ.

hiennhuho

Xe máy
Này tùy ngành, ngành con tôi học tiếng Pháp cho có thôi, ngành học vẫn tiếng anh. Còn bảo nặng thì ko nặng nếu chúng nó chăm chỉ. 180 tín chỉ là áp lực bình thường với chúng nó
Em muốn hỏi nhờ Cụ và F1 nhà Cụ một chút là năm đầu học lại các môn KH cơ bản là những môn gì ngoài Toán Lý Hóa? Và ôn lại kiến thức 3 năm c3 hay học nâng cao ạ? Con em đã đỗ trường này, nhưng ngại chương trình nặng và chưa quen nghe giảng toán lý bằng tiếng Anh mà sức học cũng bình thường nên có vẻ ngại, đang tính tìm trường khác. Em cám ơn Cụ ạ.

NHA-MINH

Xe tăng
Em muốn hỏi nhờ Cụ và F1 nhà Cụ một chút là năm đầu học lại các môn KH cơ bản là những môn gì ngoài Toán Lý Hóa? Và ôn lại kiến thức 3 năm c3 hay học nâng cao ạ? Con em đã đỗ trường này, nhưng ngại chương trình nặng và chưa quen nghe giảng toán lý bằng tiếng Anh mà sức học cũng bình thường nên có vẻ ngại, đang tính tìm trường khác. Em cám ơn Cụ ạ.
con e nó học làng nhàng lắm, thi có đỗ vào 10 đâu , phải qua học đào duy từ. cấp 3 nó chọn học lý, khi vào usth thì ngành con em nó ko học hóa, chỉ học toán, lý , nặng lý nhưng nó cơ bản học lý cấp 3 rồi, nó tiếng anh cũng chỉ 5.5, học hơi khó thấy hay qua nhà bạn nhờ bổ túc, có mấy đứa bạn tiếng anh nó tốt. mà chịu khó là ổn, không lo lắm,