Hỏi về lái xe bị lũ cuốn trôi

tiennam54

Xe tải
Các bác cho em hỏi trong luật quy định tội lái xe như thế nào? Phân biệt dân thường và quan chức à?
1. Vụ lái xe bị lũ cuốn ở Khe Ang làm chết mất mấy người, lái xe thoát chết được thì bị khởi tố.
2. Vụ lái xe của PGĐ Sở Công thương cũng làm chết người, lái xe thoát chết được thì không bị khởi tổ?

Câu hỏi của em chỉ trên tinh thần luật thôi, k có ý gì cả. Các bác trả lời giúp em nhé.

emeraldflagon

Xe buýt
e thì chả biết rõ luật nhưng e nghĩ 2 ông lái xe này trong 2 trường hợp khác nhau. ông ở khe ang, thấy chắn nguy hiểm rùi mà vẫn cứ lao qua dẫn đến cái chết của người khác. còn lái xe của sở công thương thì người ta đi làm nhiệm vụ cứu trợ nhân dân vùng lũ chả bao nhiêu mỳ tôm và nước cho người dân, vì nhiệm vụ người ta mí phải đi :)

hoangchim

Xe hơi
khó trả lời đây., mục đích khi sử dụng phương tiện GT trong thơi điểm gây tai nạn hoặc bị tai nạn có trường hợp phong anh hùng có trường hợp là kẻ phạm tội.

kienkid

Xe container
Người ta là người có thế lực cụ đừng xen vào kẻo rách việc=))=))=))

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Cụ là bộ đội, cụ xách súng ra đường cụ bắn tùm lum -> cụ tèo ngayCụ là bộ đội, cú xách súng ra chiến trường đang đánh nhau, cụ nhằm thẳng quân thù cụ xơi mấy chục mạng luôn -> cụ lên anh hùng và có cơ hội lên tướng.

E cũng chưa hiểu tại sao con fortune + 1 tấn hàng lại trôi trên mặt đường đc nhỉ? Có khi nc ngập mênh mông - ko xác định đc hướng nào nen lái xe ko thấy đg nên chạy xuống ruộng.? Thật đau lòng.

nguyenanhson113

Xe tăng
Em thì chỉ ko hiểu sao lái xe ra được còn bác kia thì không.

phanngoc0405

Xe tăng
Hân Collection - Nhà bán lẻ thời trang nữ số 1
Em thì chỉ ko hiểu sao lái xe ra được còn bác kia thì không.

Đấy mới là mấu chốt của sự nghi ngờ, nếu xe chết máy -> bị nước làm cho xe trôi ra khỏi đường -> e nghĩ là ko thể, nếu có cũng phải trên 10p, thời gian này thừa để người ta biết phải làm gì khi xe trôi lềnh bềnh trên đường. chỉ có trường hợp nước mênh mông quá -> mất phương hướng nên bị lọt bánh ra khỏi đường -> lái xe nhanh tay hạ kính chui ra ngoài " vì xe đang ơr trạng thái vô số nên cửa ko unlock được - vì nếu chết máy thì tài xế sẽ phải về số n để đề tiếp , nếu về n thì 4 cửa về trạng thái unlock _> lái xe sẽ mở cửa nháy ra chứ ko cần chui qua kính, cửa ko mở đc nên chỉ bấm đc kính xuống-> khi kính tụt xuống thì nước ập vào với áp suất mạnh > người ngồi bên kia bị ép vào góc luôn, khi nước trong và ngoài cân bằng thì người bị kẹt bên trong đã đuối sức, ko tìm đc đg thoát....
Nói chung là mình cũng suy luận thế thôi ạ, mọi việc cơ cơ quan csdt họ làm.Mình cũng nói chuyện và làm việc vài lần với anh Dũng, a ấy cực kỳ hiền lành và tâm huyết với các doanh nghiệp, chỉ tội anh ấy ra đi quá sớm và quá tội.

Chỉnh sửa cuối:

anhtho

Xe ngựa
Em thấy báo đăng xe Fortuna của bác Dũng lần lượt vượt 6 trạm chứ không chỉ là 1 rào chắn như ở vụ Khe Ang. Nhưng vấn đề là họ đang đi làm nhiệm vụ.
Chắc ông tài xế đó cũng phải bỏ nghề lx thôi.

nguyenlethang

Xe buýt
Người ta là người có thế lực cụ đừng xen vào kẻo rách việc=))=))=))
Cụ nói thế là không phải rồi.
Khe Ang là cố tình đi mặc dù có Barie, người ngồi trên xe là khách hàng, Vụ Cầu Giát là xe đi cứu trợ và đoạn đường chưa cấm (chắc vì nước đang dâng). Tuy nhiên lái xe vẫn bị triệu tập để làm rõ.

anhtho

Xe ngựa
Cụ nói thế là không phải rồi.
Khe Ang là cố tình đi mặc dù có Barie, người ngồi trên xe là khách hàng, Vụ Cầu Giát là xe đi cứu trợ và đoạn đường chưa cấm (chắc vì nước đang dâng). Tuy nhiên lái xe vẫn bị triệu tập để làm rõ.
Báo đăng là xe vượt qua 6 trạm chắn, như vậy là đã cấm rồi. Nếu ko cấm, chắc chắn không chỉ có 1 vụ.
Lỗi là ở cái đèn ưu tiên vì họ đang đi làm nhiệm vụ. Không ai ngăn được.

tiennam54

Xe tải
Báo đăng là xe vượt qua 6 trạm chắn, như vậy là đã cấm rồi. Nếu ko cấm, chắc chắn không chỉ có 1 vụ.
Lỗi là ở cái đèn ưu tiên vì họ đang đi làm nhiệm vụ. Không ai ngăn được.
Vấn đề ở đây là đã vượt qua 6 trạm thì tội còn nặng hơn ở Khe Ang, và những người gác trạm đều phải khởi tố mới đúng.
Mà cái xe Fortuner này mà chở được 1 tấn hàng thì em thấy điêu kinh khủng, chắc là đi cùng xe khác chở 1 tấn hàng thì đúng hơn các bác nhỉ?

artmedia5881

Xe container
Hai tình huống, mục đích khác nhau mà, so sánh như vậy em thấy khập khiễng quá

VUQUTU

Xe buýt
Vấn đề ở đây là đã vượt qua 6 trạm thì tội còn nặng hơn ở Khe Ang, và những người gác trạm đều phải khởi tố mới đúng.
Mà cái xe Fortuner này mà chở được 1 tấn hàng thì em thấy điêu kinh khủng, chắc là đi cùng xe khác chở 1 tấn hàng thì đúng hơn các bác nhỉ?
Xe ưu tiên chặn lại sao được hở cụ. Trạm thì cũng chỉ chặn dân thường, người ta đi làm nhiệm vụ cứu trợ bão lũ sao chặn được.

HINO300

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Tình huống vô cùng nhảy cảm....lúc mới xảy ra em cũng băn khoăn như cụ chủ thớt trong vòng 5s rồi nhanh chóng gạt ra. Có lẽ quan tâm đến tình hình khắc phục hậu quả bão lụt còn hơn quan tâm đến tình huống đã nêu!!!

tiennam54

Xe tải
Hai tình huống, mục đích khác nhau mà, so sánh như vậy em thấy khập khiễng quá
Vấn đề mục đich này thì luật chả quy định, nhưng xét trên góc độ pháp luật thì mình thấy 2 tình huông này cũng là 1 mà thôi

Civic TN

Xe lăn
Em thấy báo đăng xe Fortuna của bác Dũng lần lượt vượt 6 trạm chứ không chỉ là 1 rào chắn như ở vụ Khe Ang. Nhưng vấn đề là họ đang đi làm nhiệm vụ.
Chắc ông tài xế đó cũng phải bỏ nghề lx thôi.
Lái xe và cái xe, chắc chả sếp nào dám dùng lại

Chaukga

Xe container
Đấy mới là mấu chốt của sự nghi ngờ, nếu xe chết máy -> bị nước làm cho xe trôi ra khỏi đường -> e nghĩ là ko thể, nếu có cũng phải trên 10p, thời gian này thừa để người ta biết phải làm gì khi xe trôi lềnh bềnh trên đường. chỉ có trường hợp nước mênh mông quá -> mất phương hướng nên bị lọt bánh ra khỏi đường -> lái xe nhanh tay hạ kính chui ra ngoài " vì xe đang ơr trạng thái vô số nên cửa ko unlock được - vì nếu chết máy thì tài xế sẽ phải về số n để đề tiếp , nếu về n thì 4 cửa về trạng thái unlock _> lái xe sẽ mở cửa nháy ra chứ ko cần chui qua kính, cửa ko mở đc nên chỉ bấm đc kính xuống-> khi kính tụt xuống thì nước ập vào với áp suất mạnh > người ngồi bên kia bị ép vào góc luôn, khi nước trong và ngoài cân bằng thì người bị kẹt bên trong đã đuối sức, ko tìm đc đg thoát....
Nói chung là mình cũng suy luận thế thôi ạ, mọi việc cơ cơ quan csdt họ làm.Mình cũng nói chuyện và làm việc vài lần với anh Dũng, a ấy cực kỳ hiền lành và tâm huyết với các doanh nghiệp, chỉ tội anh ấy ra đi quá sớm và quá tội.
Đọc tất các ý kiến, e thấy nhất trí cao với ý kiến cụ này.
2 vụ khác hẳn nhau: Khe Áng là họ bắt dừng mà cứ chạy, Hoàng Mai là bắt chạy (đang đi đưa đồ cứu đói) chứ không cần dừng.
Vodka ý kiến cụ Phanngoc0405 ở cái tìm cách xử lý sau này nếu ta cũng rơi vào tình huống đó để mà cùng thoát hiểm.

quangdzung

Xe điện
Bác này số đen thôi. Chạy tít quá nên chạy quá điểm tập kết 500m. Lái xe biển xanh quen chạy láo rồi nên vượt phải đoàn xe đỗ đằng trước dẫn đến việc bị trượt xuống cống và bị nước cuốn.
Theo em vụ này nếu ko vì lý do chính trị thì cũng phải khởi tố lái xe