[Funland] Hỏi về móng xây nhà có ảnh hưởng gì không?

cerato87

Xe tải
Chào các cụ, em đang làm nhà 2 tầng trên nền đất vườn.
Thợ đang ghép sắt, em thấy có mấy vấn đề sau mà cai cứ bảo ok, không vấn đề gì. Em thì không biết nhiều về kết cấu nên nhờ các cụ tư vấn về độ chịu lực và an toàn hộ em với nhé.
1. Nhà em rộng 5.5m, khi thợ đào móng bên trái bị thấp hơn bên phải 5-10cm. Giờ ghép sắt bên trái cũng bị thấp hơn như vậy. Nếu đổ bê tông lên thế này rồi đánh thăng bằng thì có ok không?

Phía trong bị nước nên nhìn rõ là thấp hơn phía ngoài

Chỗ cuối nhà em, 1 góc tiếp giáp với hàng xóm bị cong, Thợ đi dầm uốn cong thép như này có ảnh hưởng gì không ạ?

Cảm ơn các cụ đã tư vấn !

Drop shot

[Tịch thu bằng lái]
Ko cân bằng thì chắc chắn ảnh hưởng đến kết cấu nhà về sau. Móng nó quan trọng như Khung gầm ô tô đấy cụ.
Mời các cụ nào chuyên ngành xây dựng vào tư véo tiếp

Killer13

Xe tăng
Chắc chắn là có ảnh hướng nhưng còn tùy địa chất đất dưới móng nhà cụ như thế nào nữa ạ, nếu địa chất tốt thì cũng không có gì đáng ngại lắm đâu cụ ơi, yên tâm đi, móng dày và thép thế kia cơ mà :D

thachnhung

Xe container
nếu bê tông móng đổ đúng kích thước thiết kế thì không vấn đề gì cả! Cái con kê cục gạch ghê quá, nên bỏ đi cụ ơi!

về cơ bản là không vấn đề gì cụ ạ! chỉ có cái dầm bị uốn cong kia thì không có tác dụng gì ạ! vì nút bị uống ko có tác dụng ngàm nên chỉ có khả năng chịu nén. nói chung nếu cụ làm nhà 2 tầng thì em nghĩ không vấn đề gì đâu ạ! còn việc chênh có 5cm thì cũng ko ảnh hưởng nhiều, nếu cần cụ bắt bên kia kê thép lên cao thêm là ok ạ

tienaka

Xe điện
Em không biết sao chứ riêng cái đoạn cong kia là không ổn rồi đấy

Cún em

Xe buýt
Chào các cụ, em đang làm nhà 2 tầng trên nền đất vườn.
Thợ đang ghép sắt, em thấy có mấy vấn đề sau mà cai cứ bảo ok, không vấn đề gì. Em thì không biết nhiều về kết cấu nên nhờ các cụ tư vấn về độ chịu lực và an toàn hộ em với nhé.
1. Nhà em rộng 5.5m, khi thợ đào móng bên trái bị thấp hơn bên phải 5-10cm. Giờ ghép sắt bên trái cũng bị thấp hơn như vậy. Nếu đổ bê tông lên thế này rồi đánh thăng bằng thì có ok không?

Phía trong bị nước nên nhìn rõ là thấp hơn phía ngoài

Chỗ cuối nhà em, 1 góc tiếp giáp với hàng xóm bị cong, Thợ đi dầm uốn cong thép như này có ảnh hưởng gì không ạ?

Cảm ơn các cụ đã tư vấn !
Gửi cụ chủ: Phần dầm uốn cong thì không vấn đề gì nhé, nhưng riêng mặt bằng móng không cần bằng là không được. Khi đào móng thợ có thể đào theo thực tế địa chất, tức là có chỗ đào sâu, chỗ đào nông, miễn sao hết phần đất thịt, đến phần đất sét. Nhưng khi ghép sắt thì mặt bằng móng phải được đánh thăng bằng tương đối (không cần tuyệt đối như khi xây), nhưng lệch đến 5-10cm là không ổn. Nếu chỗ thấp sâu thì phải xây gạch cho phẳng, nếu nông cụ có thể cho thợ đổ bê tông mác thấp xuống cho cân xong mới ghép sắt. Vì toàn bộ khối lượng của nhà xây phía trên sẽ chịu lực đều lên móng, nếu móng bị nghiêng thì dù xây lên thợ đánh thăng bằng thì trọng lực của ngôi nhà cũng sẽ vẫn dồn về phía thấp.

BachBeo

Xe lăn
Website
tuyendungvieclam.net

Chim Trích

Xe tăng
Kê cho bằng có gì khó đâu nhỉ. Giờ sửa được sửa luôn...cụ chờ bao giờ sửa nữa.

dao_hiep

Xe buýt
Đáng lẽ cụ phải thuê em khoan khảo sát đất trước xem nền địa chất thế nào thì mới tính toán kết cấu , tư vấn đặt móng trên lớp đất nào. :D

thngaylangthang

Xe ngựa
Chủ thớt định làm 5 tầng hay chỉ đôi tầng ? Nhiều sắt thép thế.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Nói nôm na
Ông hai chân bằng nhau thì vai thẳng
Ông chân thấp chân cao, không đi giầy lệch thì lệch vai hoặc tất cả khối lượng cơ thể dồn lên 1 chân dài.

Hay trong cuộc sống, đầy cái tủ, cái bàn... đặt ở chỗ mặt bằng không phẳng, hở một chân thì bàn nó vẫn đứng dưng trẻ con leo lên thì không sao, còn người nhớn leo lên có khi đổ

Gửi cụ chủ: Phần dầm uốn cong thì không vấn đề gì nhé, nhưng riêng mặt bằng móng không cần bằng là không được. Khi đào móng thợ có thể đào theo thực tế địa chất, tức là có chỗ đào sâu, chỗ đào nông, miễn sao hết phần đất thịt, đến phần đất sét. Nhưng khi ghép sắt thì mặt bằng móng phải được đánh thăng bằng tương đối (không cần tuyệt đối như khi xây), nhưng lệch đến 5-10cm là không ổn. Nếu chỗ thấp sâu thì phải xây gạch cho phẳng, nếu nông cụ có thể cho thợ đổ bê tông mác thấp xuống cho cân xong mới ghép sắt. Vì toàn bộ khối lượng của nhà xây phía trên sẽ chịu lực đều lên móng, nếu móng bị nghiêng thì dù xây lên thợ đánh thăng bằng thì trọng lực của ngôi nhà cũng sẽ vẫn dồn về phía thấp.
Kê cho bằng có gì khó đâu nhỉ. Giờ sửa được sửa luôn...cụ chờ bao giờ sửa nữa.

thngaylangthang

Xe ngựa
Đáng lẽ cụ phải thuê em khoan khảo sát đất trước xem nền địa chất thế nào thì mới tính toán kết cấu , tư vấn đặt móng trên lớp đất nào. :D
Chuổn gồi, kks đc xong có thể ko cần bố trí thép móng nhề :D

mat mo chan cham

Xe tải
Nếu do nền đất quá cứng không đào đc, người ta còn đổ cát, đầm chặt để tạo mặt phẳng chuẩn trc khi đổ bê tông. Bây giờ cụ cho ng ta ghép thép rồi, cũng khó tao phẳng mặt bằng. Nên đành để bê tông lệch chứ ko thể để hệ khung thép lệch đc vì sẽ bị sai với tính toán kết cấu chịu lực thiết kế. Cụ phải yêu cầu đội thợ bỏ mấy cục gạch ra, cần tạo mặt phẳng hoặc nâng hệ khung thép đến cos yêu cầu thì dùng các đoạn đầu mẩu thép uốn thành hình chữ U để kê. Cụ đổ BTCT chứ ko để BT gạch cốt thép

việc giật cốt lên đến cả mét với địa bàn móng khó là bình thường, cho nên mặt thép móng vênh nhau mươi cm không phải vấn đề, tải trọng vẫn truyền vuông góc xuống đất nền.Gia cố nền tốt quan trọng hơn nhiều so với việc không cân cốt tuyệt đối, nhà bác nhà vườn 2 tầng đất thổ tốt thì những lỗ i vừa rồi (chỗ cong và vênh)cũng không phải quá nặng nề, chỉ có điều rút kinh nghiệm để thợ thuyền làm việc chính quy chuẩn mực hơn. Tải nó không dồn từ chỗ dầm móng cao về dầm móng thấp đâu mà sợ.

bi2006

Xe buýt
Kê cho hai bên bằng nhau rồi đổ bê tông thôi cụ

DeLyon

Xe tải
1. Cụ bảo thợ kê thép bên thấp lên cho cân. Nhưng thật ra lệch vài cm chả sao.
2. Tường xây nghiêng làm cốp pha hơi yếu, phải rất chú ý lúc đổ bê tông đầm dùi, chèn thêm đất vào xung quanh đi cho chắc.
3. Nghiêm trọng nhất là phần thép cong, bổ sung thêm 4 thanh thép dầm dài tầm 80cm ghép chéo sát vào góc đấy đi ạ. Ghép thành góc 135 độ từ dầm này sang dầm kia. Lưu ý lớp bê tông bảo vệ thép chỗ góc đâý phải đủ 3cm. Chỗ đâý xây cốp pha lót thêm bạt cẩn thận vì rất dễ bục.
4. Bể ngầm xây tường đơn quá rủi ro, nên làm lại tường đôi kể cả là bể phốt. Bể nước nên đổ bê tông hoặc đặt téc inox.

ktqsminh

Xe tăng
Thế xây nhà miền núi móng cao thấp đầy thì trọng lực dồn vào đâu.

Quản Tượng

Xe tăng
Lệch vài cm chả sao cụ ạ, ngay cả việc cụ tưởng là bằng khi đào móng - thợ cũng đánh thăng bằng nó cũng mang tính tương đối thôi, làm sao phẳng 100% được.
Chủ yếu sắt đan tốt, bê tông tốt, dầm móng tốt, mai sau làm cột, xây tường đúng dầm móng là ok. Nhà cụ 2-3-4 tầng xây lên, nó đè xuống hết móng nên chênh 1 vài cm không ý nghĩa gì cụ ạ.