[Funland] Hỏi về móng xây nhà có ảnh hưởng gì không?

cerato87

Xe tải
Cái uốn cong thì trông kinh quá! Không ai làm thế cả cụ ah!
Ông cai nói móng chỉ chịu nén nên ko ảnh hưởng gì
1. Em không hiểu sao bể xây trong nhà lại làm nổi nên thế kia?
2. Đất thì phẳng mà kỹ thuật làm chênh đến 10cm?
3. Góc thì rộng mà đi bẻ cong sắt để làm gì?
Kết luận: Nếu cứ để đội này tiếp tục làm thì cụ còn ân hận nhiều thứ nữa, nên giải pháp tốt nhất là cụ đuổi cổ nhanh còn kịp!
Do cha cai kiêm thiết kế giám sát hết. Nói gì ông đó cũng ko vấn đề, ko ảnh hưởng. Đoạn cuối vì làm sắt kiểu đó phải đổ bê tông thụt vào với đất hơn chục cm. Em bực lắm nhưng tính lại cả nể. Chắc hắn nghĩ xây thấp ko sao cả nên muốn thế nào cũng được.

Chỉnh sửa cuối:

Tướng cướp

Xe điện
Do cha cai kiêm thiết kế giám sát hết. Nói gì ông đó cũng ko vấn đề, ko ảnh hưởng. Đoạn cuối vì làm sắt kiểu đó phải đổ bê tông thụt vào với đất hơn chục cm. Em bực lắm nhưng tính lại cả nể. Chắc hắn nghĩ xây thấp ko sao cả nên muốn thế nào cũng được.
cụ phải hiểu là phần móng cồng kềnh, thô như thế mà nó làm còn chẳng ra gì, thi mai kia vào những phần cầu kỳ, chi tiết nó cũng ẩu thế thì cái nhà của cụ khi hoàn thiện còn bao nhiêu vấn đề nữa? Con người ta, cái nhà là công trình cả đời người, vì vậy phải chuẩn chỉ sau này ở nó mới thuận, nên thợ vớ vẩn đuổi cổ luôn, sau này đỡ phải cãi nhau. Em làm nhà em bảo chỗ nào không được là không được, đố thợ với cai dám cố cãi với em.

vuthangxd

Xe hơi
Chào các cụ, em đang làm nhà 2 tầng trên nền đất vườn.
Thợ đang ghép sắt, em thấy có mấy vấn đề sau mà cai cứ bảo ok, không vấn đề gì. Em thì không biết nhiều về kết cấu nên nhờ các cụ tư vấn về độ chịu lực và an toàn hộ em với nhé.
1. Nhà em rộng 5.5m, khi thợ đào móng bên trái bị thấp hơn bên phải 5-10cm. Giờ ghép sắt bên trái cũng bị thấp hơn như vậy. Nếu đổ bê tông lên thế này rồi đánh thăng bằng thì có ok không?

Phía trong bị nước nên nhìn rõ là thấp hơn phía ngoài

Chỗ cuối nhà em, 1 góc tiếp giáp với hàng xóm bị cong, Thợ đi dầm uốn cong thép như này có ảnh hưởng gì không ạ?

Cảm ơn các cụ đã tư vấn !
Cụ nên cho ông ksxd giả cầy nghỉ việc luôn và ngay. Em chưa gặp công trình nào như này kể cả nhà dân do thợ tự tính toán và thi công.
Với việc tính toán, giao việc và triển khai thi công như thế này sẽ còn nhiều vấn đề nữa phát sinh và cụ sẽ là người chịu hậu quả. Cụ sẽ nhận được sản phẩm giá cao chất lượng tồi.

LeTai1979

Racing Boy
Cụ xây 2 tầng ko vấn đề gì đâu, bảo thợ nó kê sắt cho bằng rồi đổ bê tông là đc.
Mà đáng lẽ Cụ làm ngắn lại chút có phải vuông vắn đẹp đẽ ko? Cần gì phải xây hết đất cho xấu cái góc ấy ra?

Duy Ly Vu

Xe tăng
Cụ nói em ko hiểu? Xây thụt vào thì cả bề rộng và bề ngang đều thụt vào chứ, sao chỉ mỗi cái góc uốn cong mềm mại thế

cerato87

Xe tải
Là chỗ
cụ phải hiểu là phần móng cồng kềnh, thô như thế mà nó làm còn chẳng ra gì, thi mai kia vào những phần cầu kỳ, chi tiết nó cũng ẩu thế thì cái nhà của cụ khi hoàn thiện còn bao nhiêu vấn đề nữa? Con người ta, cái nhà là công trình cả đời người, vì vậy phải chuẩn chỉ sau này ở nó mới thuận, nên thợ vớ vẩn đuổi cổ luôn, sau này đỡ phải cãi nhau. Em làm nhà em bảo chỗ nào không được là không được, đố thợ với cai dám cố cãi với em.
chỗ quen biết cụ ah. Em thì ít thời gian nên từ đầu bảo trăm sự nhờ rồi. Bảo cứ yên tâm là lm thế này e cũng đến nản.

cerato87

Xe tải
Cụ nên cho ông ksxd giả cầy nghỉ việc luôn và ngay. Em chưa gặp công trình nào như này kể cả nhà dân do thợ tự tính toán và thi công.
Với việc tính toán, giao việc và triển khai thi công như thế này sẽ còn nhiều vấn đề nữa phát sinh và cụ sẽ là người chịu hậu quả. Cụ sẽ nhận được sản phẩm giá cao chất lượng tồi.
Tính em cả nể nên chỉ góp ý, hy vọng có sự thay đổi