[Funland] Hỏi về móng xây nhà có ảnh hưởng gì không?

Duy Ly Vu

Xe tăng
Rất đến mức đấy đấy ạ. Nhà cụ cực nhiều vấn đề về kết cấu. Mấy thứ cụ hỏi thật ra ko sao cả, nhưng cái kết cấu cả công trình thì có vấn đề.
Thôi tùy cụ, chúc cụ may mắn.
Thực ra nhìn nhà cụ này thì có thể phát biểu khách quan như sau:
1. Thừa sắt : với cái nhà 2 tầng, lại trên nền đất vườn liền thổ. Cụ ko cần làm móng băng như vậy. Tốn kém. Chỉ cần làm móng cốc và thêm cột chống lệch tâmvà gia cố phần dầm móng đúng kỹ thuật là Ok .
2. Cái góc uốn cong: sai kỹ thuật, chẳng hiểu ông kỹ sư đó nghĩ sao- đất vẫn còn mà uốn cong vậy.
3 . Bể phốt: sai thiết kế
4. Cụ chủ thớt cả nể nên để cụ kỹ sư kia nói gì cũng được

buôn chổi

[Tịch thu bằng lái]
Em khuyên thật: Cụ đuổi cmn thằng cai này đi trước khi quá muộn.

KatKik

Xe điện
Thực ra nhìn nhà cụ này thì có thể phát biểu khách quan như sau:
1. Thừa sắt : với cái nhà 2 tầng, lại trên nền đất vườn liền thổ. Cụ ko cần làm móng băng như vậy. Tốn kém. Chỉ cần làm móng cốc và thêm cột chống lệch tâmvà gia cố phần dầm móng đúng kỹ thuật là Ok .
2. Cái góc uốn cong: sai kỹ thuật, chẳng hiểu ông kỹ sư đó nghĩ sao- đất vẫn còn mà uốn cong vậy.
3 . Bể phốt: sai thiết kế
4. Cụ chủ thớt cả nể nên để cụ kỹ sư kia nói gì cũng được
E đồng ý với cụ mục 2. 1&3 cụ chém hơi ẩu.
1. Đất vườn nhưng cụ đã biết trước đây nó thế nào đâu, có khi 1 góc lại là cái ao hay hố gạch cũ.....v.v
3. Bể phốt có mỗi cái hình đấy mà cụ phán sai tk thì quá vội.
Cụ chém nhiệt tình quá làm cụ thớt lại hoang mang.

7years

Xe điện
Vượt nhịp 5m thì gia cố dầm quan trong hơn cột chứ nhỉ.

Còn móng em thấy chả vấn đề gì, 5 tầng lên tốt chứ đừng nói 2 tầng. Móng quá hoành, cái chỗ uốn kia tuy có sai nhưng móng chịu nén là chính, nhất là đất liền thổ, chả cần quan tâm đến kéo, cắt nên cũng chả sao.

Thắc mắc là nếu do đất méo làm sắt móng méo, lên sàn tầng 2 thì dầm cột không biết làm kiểu gì nhỉ

cerato87

Xe tải
E đồng ý với cụ mục 2. 1&3 cụ chém hơi ẩu.
1. Đất vườn nhưng cụ đã biết trước đây nó thế nào đâu, có khi 1 góc lại là cái ao hay hố gạch cũ.....v.v
3. Bể phốt có mỗi cái hình đấy mà cụ phán sai tk thì quá vội.
Cụ chém nhiệt tình quá làm cụ thớt lại hoang mang.
Hoang mang thật cụ ah. Đầu tiên tính nhờ cả vào ông cai, nhưng thực tế e thấy hơi lo.

cerato87

Xe tải
Vượt nhịp 5m thì gia cố dầm quan trong hơn cột chứ nhỉ.

Còn móng em thấy chả vấn đề gì, 5 tầng lên tốt chứ đừng nói 2 tầng. Móng quá hoành, cái chỗ uốn kia tuy có sai nhưng móng chịu nén là chính, nhất là đất liền thổ, chả cần quan tâm đến kéo, cắt nên cũng chả sao.

Thắc mắc là nếu do đất méo làm sắt móng méo, lên sàn tầng 2 thì dầm cột không biết làm kiểu gì nhỉ
E hỏi thì a cai bảo cũng uốn như vậy

KatKik

Xe điện
Hoang mang thật cụ ah. Đầu tiên tính nhờ cả vào ông cai, nhưng thực tế e thấy hơi lo.
Nhà cụ có 2 tầng nên cụ ko phải lo quá đâu nếu đất chặt. Quan trọng lúc đổ bt cụ yc thợ trộn và đầm bt cẩn thận. Cốt dầm đánh phẳng, còn đáy móng lồi lõm cao thấp 5-10cm chả ý nghĩa j. Cụ ko yên tâm thì đưa cả bản tk kết cấu nên đây, trên này nhiều cụ cao thủ kết cấu sẽ ngó giúp cụ chỗ nào thừa thiếu hoặc chưa hợp lý. Cụ hỏi thêm a Gúc để tham khảo đối chiếu. Vì cụ ko trong nghề mà có 1 số cụ biết tý nhưng cứ chém như đinh đóng cột làm cụ hoang mang là đương nhiên.

Cún em

Xe buýt
- Em thấy nhiều cụ chém kinh quá, nào là phải thăm dò, khảo sát địa chất, nào là phải thiết kế... Các cụ toàn ở thành phố và toàn xây nhà to nên các cụ nghĩ như thế. Chứ ở quê nếu xây nhà <=4 tầng thì em chắc chắn chả có thằng điên nào đi thăm dò địa chất cả, họa chăng là có cái thiết kế xin được.
- Còn về mặt bằng móng bị nghiêng, em thấy không ổn vì nó là mặt phẳng nghiêng, móng sẽ bị trượt. Nhiều cụ bảo xây nhà ở vùng đồi, hay ở gần đê sông Hồng, móng lệch nhau cả mét cũng không sao. Các cụ nhìn cho kỹ, đừng vội chém. Nếu cos nó lệch nhau nhiều người ta phải làm móng "giật cấp" chứ không ai làm móng "nghiêng" cả các cụ ạ. Các cụ cứ để viên gạch lên tấm ván phẳng và viên gạch lên tấm ván nghiêng là sẽ biết móng nó trượt trên nền địa chất như thế nào. Người ta xây hàng rào trên triền đồi cũng phải làm móng giật cấp chứ không xây móng nghiêng đừng nói gì đến xây nhà.
- Về giằng cột nhà 2 tầng thì chỉ 4 cây như thế là ổn rồi, kế cả không cần giằng cột xây tường chịu lực cho nhà 3 tầng vẫn ok.

cerato87

Xe tải
Cảm ơn ý kiến đóng góp của cụ

cerato87

Xe tải
Cụ ý lúc bia rượu vào thì gì cũng hay ạ, nhưng nói để đấy thôi

7years

Xe điện
E hỏi thì a cai bảo cũng uốn như vậy
Dầm sàn nó khác cụ ạ, vì nó chịu lực kéo cắt uốn. Không như móng vì bản chất móng chỉ cần lực nén. Cho nên đất cứng tốt thì ít tiền móng.

Em nghĩ 2 tầng thì sàn tầng 2 làm thế cũng chả sao. Nhưng về kỹ thuật bài bản ra thế chả ổn tý nào.

KatKik

Xe điện
- Em thấy nhiều cụ chém kinh quá, nào là phải thăm dò, khảo sát địa chất, nào là phải thiết kế... Các cụ toàn ở thành phố và toàn xây nhà to nên các cụ nghĩ như thế. Chứ ở quê nếu xây nhà <=4 tầng thì em chắc chắn chả có thằng điên nào đi thăm dò địa chất cả, họa chăng là có cái thiết kế xin được.
- Còn về mặt bằng móng bị nghiêng, em thấy không ổn vì nó là mặt phẳng nghiêng, móng sẽ bị trượt. Nhiều cụ bảo xây nhà ở vùng đồi, hay ở gần đê sông Hồng, móng lệch nhau cả mét cũng không sao. Các cụ nhìn cho kỹ, đừng vội chém. Nếu cos nó lệch nhau nhiều người ta phải làm móng "giật cấp" chứ không ai làm móng "nghiêng" cả các cụ ạ. Các cụ cứ để viên gạch lên tấm ván phẳng và viên gạch lên tấm ván nghiêng là sẽ biết móng nó trượt trên nền địa chất như thế nào. Người ta xây hàng rào trên triền đồi cũng phải làm móng giật cấp chứ không xây móng nghiêng đừng nói gì đến xây nhà.
- Về giằng cột nhà 2 tầng thì chỉ 4 cây như thế là ổn rồi, kế cả không cần giằng cột xây tường chịu lực cho nhà 3 tầng vẫn ok.
Cụ lại dọa ma cụ chủ quả móng rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Nhà rộng sướng thậc :D

tui102

Xe tăng
Chào các cụ, em đang làm nhà 2 tầng trên nền đất vườn.
Thợ đang ghép sắt, em thấy có mấy vấn đề sau mà cai cứ bảo ok, không vấn đề gì. Em thì không biết nhiều về kết cấu nên nhờ các cụ tư vấn về độ chịu lực và an toàn hộ em với nhé.
1. Nhà em rộng 5.5m, khi thợ đào móng bên trái bị thấp hơn bên phải 5-10cm. Giờ ghép sắt bên trái cũng bị thấp hơn như vậy. Nếu đổ bê tông lên thế này rồi đánh thăng bằng thì có ok không?

Phía trong bị nước nên nhìn rõ là thấp hơn phía ngoài

Chỗ cuối nhà em, 1 góc tiếp giáp với hàng xóm bị cong, Thợ đi dầm uốn cong thép như này có ảnh hưởng gì không ạ?

Cảm ơn các cụ đã tư vấn !
Bảo hành 6 tháng 10% xem sao.

Poirot

Xe buýt
Dầm sàn nó khác cụ ạ, vì nó chịu lực kéo cắt uốn. Không như móng vì bản chất móng chỉ cần lực nén. Cho nên đất cứng tốt thì ít tiền móng.

Em nghĩ 2 tầng thì sàn tầng 2 làm thế cũng chả sao. Nhưng về kỹ thuật bài bản ra thế chả ổn tý nào.
Cụ tính móng băng bao giờ chưa mà phát biểu liều thế?

banmotnucuoi

Xe lăn
Em lậy cụ, cụ tính lực ma sát của đất vf các dầm ngang chưa mà kêu nó trượt với độ dốc chưa đến 1%.
Về giằng cột, bản chất là nhà khung, nếu như cụ chủ sau này ko đập phá gì thì 4 cây thép hay Xây chịu lực nó cũng ok. Nhưng sau này muốn bỏ tường lắp kính thì lại phải tính lại. Ko chạy thử nhưng cảm quan em nhận thấy cột dưới tầng 1 thì ko sợ.
Túm váy lại cụ chủ lên đây hỏi quá bằng đẽo cày giữa đường. Nhà 2 tầng thì có cái gì đâu mà phải lo. Với móng đấy sau này cụ chủ muốn lên 5 tầng thì thuê tính lại cho có chịu đc ko?. Giá thì chỉ bằng mấy cây thép mà thợ nó đang đặt thừa.

cerato87

Xe tải
Em lậy cụ, cụ tính lực ma sát của đất vf các dầm ngang chưa mà kêu nó trượt với độ dốc chưa đến 1%.
Về giằng cột, bản chất là nhà khung, nếu như cụ chủ sau này ko đập phá gì thì 4 cây thép hay Xây chịu lực nó cũng ok. Nhưng sau này muốn bỏ tường lắp kính thì lại phải tính lại. Ko chạy thử nhưng cảm quan em nhận thấy cột dưới tầng 1 thì ko sợ.
Túm váy lại cụ chủ lên đây hỏi quá bằng đẽo cày giữa đường. Nhà 2 tầng thì có cái gì đâu mà phải lo. Với móng đấy sau này cụ chủ muốn lên 5 tầng thì thuê tính lại cho có chịu đc ko?. Giá thì chỉ bằng mấy cây thép mà thợ nó đang đặt thừa.
Em chỉ hỏi 2 vấn đề vì chủ cai cứ nói ko ảnh hưởng gì. Còn móng ở quê đa số là dư thừa cụ ah. Cảm ơn ý kiến của cụ.

Tướng cướp

Xe điện
1. Em không hiểu sao bể xây trong nhà lại làm nổi nên thế kia?
2. Đất thì phẳng mà kỹ thuật làm chênh đến 10cm?
3. Góc thì rộng mà đi bẻ cong sắt để làm gì?
Kết luận: Nếu cứ để đội này tiếp tục làm thì cụ còn ân hận nhiều thứ nữa, nên giải pháp tốt nhất là cụ đuổi cổ nhanh còn kịp!