Hội xa xứ Hướng dẫn cho Newbie cách chụp ảnh đẹp với ngôn từ dễ hiểu

BMW735

Xe tăng
Lần đầu tiên em ngồi đọc những kiến thức này, không biết có bớt ngu kô?

hoangvoila

Xe tăng
Em bị tàu hỏa nhập ma với cái đống kiến thức của các cụ bên ô phở, giờ có khi sáng lại nhờ cái văn phong "bình dân" của cụ chuột lang.

canbo

Xe tăng
Cụ chuột giải thích hộ em cái vụ export ảnh nhé, em ko hiểu gì cả :)

chuotlang

Xe lừa
Cụ chuột giải thích hộ em cái vụ export ảnh nhé, em ko hiểu gì cả :)
Nguyên tắc chơi ảnh số, copy ra và resize xong chẳng hạn thì phải unsharp lại 1 lần, còn sharp trong khoảng nào thì máy nó có tính toán độ an toàn để trên màn hình ko bao h bị răng cưa. Cho nên cụ phải export bằng những soft có unsharp như PTS hoặc LR, những phần mềm dung lượng nhỏ em ko thấy có chức năng này, hoặc có thì chắc ko tốt.
Trc em cũng tưởng thế nào, sao người ta chụp Len đểu hơn mình mà nét căng như thế, còn hình mình zoom kỹ vẫn thấy nét, nhưng tổing thể ko bằng người ta
1 số tấm ở trên tự chụp em export tạm bằng Picasa nên ko nét bằng mấy tấm LR, còn ảnh gốc cái nào cũng tốt như nhau cả
Cho nên mới nói vấn đề là ở chỗ export

Chỉnh sửa cuối:

canbo

Xe tăng

Cho nên mới nói vấn đề là ở chỗ export
Hóa ra là thế, từ trước đến nay em resize trực tiếp trên cái preview cùa anh Mac vì nó tiện. Thôi để từ sau em vào anh LR reie vậy. Tks bác nhé.
Mời bác ly vodka cho ấm, đỡ phải bật sưởi :D

tuan dat

Xe tăng
Em đặt cục gạch ở đây, em cũng muốn nghiên cứu về khoản này mà đọc các trang khác khó hiểu quá! mời cụ một ly (b)

chuotlang

Xe lừa
Hóa ra là thế, từ trước đến nay em resize trực tiếp trên cái preview cùa anh Mac vì nó tiện. Thôi để từ sau em vào anh LR reie vậy. Tks bác nhé.
Mời bác ly vodka cho ấm, đỡ phải bật sưởi :D
Đúng rồi, bác dùng màn Mac thì độ phân giải cao, hình như cái cao nhất h của Mac là 2550px thì luôn thấy nó nét, nhưng ra 1 số LCD có độ phân giải thấp hơn 1920px thì nó sẽ ko nét đâu, cho nên bác muốn nét vừa cho các LCD thường thì nên addsharp normal cho chân dung, Hard cho phong cảnh là hợp lý
Bản thân trên Mac bác nhìn nhận ko rõ nhưng ở 1 số màn có phân giải như 1280-1440px thì cực rõ rệt

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Cho tớ ké một chân tổng hợp kiến thức ảnh ọt ở đây được không, thực sự làm chụp nhiều nhưng toàn theo cảm tính. Nên tổng hợp như Chuotlang thì mới rút ra được nhiều kinh nghiệm.

Mà tớ xin 1 chân dập dòm nhà xa xứ vì tớ cũng ngấp nghé chuồn khỏi Việt nam để sang làm bạn với bác Đẻ roài.

chuotlang

Xe lừa
Cho tớ ké một chân tổng hợp kiến thức ảnh ọt ở đây được không, thực sự làm chụp nhiều nhưng toàn theo cảm tính. Nên tổng hợp như Chuotlang thì mới rút ra được nhiều kinh nghiệm.

Mà tớ xin 1 chân dập dòm nhà xa xứ vì tớ cũng ngấp nghé chuồn khỏi Việt nam để sang làm bạn với bác Đẻ roài.
Lại định bỏ quê huơng đi xa xứ à hehe, bác Đẻ bên CA hả, ôi bên đó cuộc sống thích lắm hehe
Để nghị ko dùng từ kỹ thuật nhiều nhé, ko có ACE bên này ko hiểu đâu
Toàn người ở xa ko có thày thợ nên tự học lấy thôi ;)

Để phần 6 Open cho nhà Dims ở cmt 7# nhé

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
7. Hiểu rõ thêm về Cảm biến, iso vv...
ĐẶt gạch ở đây cái

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Để phần 6 Open cho nhà Dims ở cmt 7# nhé
Chuotlang dân công nghệ thì giải thích cho mọi người về kỹ thuật, về thiết bị. Còn Dím, Dím chỉ cho mọi người những cách để chụp được bức ảnh ưng ý. Mà mỗi ngày 1 bài thôi, không mọi người tẩu hỏa nhập ma mất.

Chụp ảnh gia đình

Thường thì mọi người định cư ở nước ngoài, cuối năm gia đình hay tụ họp và chụp ảnh kỷ niệm nhà tớ cũng vậy. Cứ Noel là mọi người tập chung về nhà, ăn uống rồi chụp ảnh. Hoặc những ngày nắng đẹp thì cả nhà đi pinic. Vậy làm cách nào để có bức ảnh gia đình đẹp.

Thường thi mọi bức ảnh chụp người đẹp thì 90% chất lượng ảnh nằm ở nét mặt của người được chụp ảnh, phần còn lại tùy thuộc vào bố cục ánh sáng và tư thế hình thể.

Ánh sáng và hậu cảnh (back ground)

Khi đi chơi, ngoài trời ánh sáng tốt để cho bức ảnh đẹp (tức là người chụp ảnh mặt không bị nhăn vì chói nắng, da không bị bóng...) là vào buổi xế chiều và ngoài trời. Ánh sáng thời điểm này không quá sáng hoặc quá tối trên các góc ảnh. Khi chụp nên xếp mọi người trên nền (Background) có màu đồng nhất ở công viên thì lây phía sau là rặng cây xanh, bãi cỏ xanh típ tắp hay bức tường để cho nhân vật trong ảnh được nổi bật. Không nên lấy hậu cảnh là góc nhà, hay băng rôn áp phích quảng cáo.

Nguồn sáng lý tưởng là ánh sáng cường độ thấp và dải rộng. Buổi sáng chụp ảnh đẹp là lúc 7h30 đến 9h, chiều từ 3h30 đến 5h30. Chụp ảnh dưới bầu trời đầy nắng vào giữa trưa sẽ khiến người được chụp bị bóng trên mặt, sẽ bị chỗ sáng chỗ tối. Để khác phục việc này thì ta có thể chiếu ánh sáng vào mặt (gọi là hắt sáng). Thường thì ta có thể dùng đèn flash trên máy, hoặc tận dụng nguồn sáng hắt ra từ vật gần đó (bức tường sáng, hoặc cửa kính của tòa nhà).

Tránh để mọi người đứng đối diện với mặt trời, vì như thế mặt người sẽ nhăn, mắt bị nheo.

Sắp xếp (hay bố cục ảnh).

Sau khi xác định được hậu cảnh, tiếp theo bạn chọn vị trí ngồi cho mọi người trong gia đình: Một tảng đá lớn, một thân cây hay một chiếc bàn nhỏ nơi hiên nhà, một băng ghế dài... Mục đích của việc sắp xếp chỗ ngồi chính là để có được tầm cao gương mặt khác nhau cho bức ảnh.

Cho một vài người ngồi trên ghế, một số khác ngồi xuống đất và trẻ nhỏ ngồi thấp dưới đất. Không nên ngồi xếp bằng, hãy giúp mọi người ngồi chụm gối và chân xếp vào nhau để về một phía hông. Tư thế đứng và nhìn về một hướng nào đó cũng sẽ tạo hiệu ứng chênh lệch chiều cao trong bố cục ảnh. Lưu ý đừng để đầu người này che khuất đầu người kia theo cả chiều ngang và chiều dọc.

Đừng chọn tư thế ngồi đối diện vai vuông góc với ống kính, hãy chọn góc xoay người nhẹ cho các chủ thể. Người béo thì xoay người đi 1 góc 30 đến 45 độ, để giấu thân hình quá khổ.

Sắp xếp mọi người khi chụp ảnh: thay vì một nhóm lớn đều tăm tắp mười mấy người, bạn có thể chia thành các nhóm nhỏ đứng cạnh nhau một cách ngẫu hứng. Một bên vai chồng lên nhau sẽ khiến đầu các chủ thể gần nhau hơn. Lưu ý không nhất thiết phải đủ cả 2 vai, mà chỉ cần thấy một bên vai trong ảnh là đủ.

Người trong ảnh tuyệt đối không nên để xuôi tay bên hông. Hãy để tay vào túi, choàng vai nhau hay khoác tay, nắm tay nhau... Các tư thế đan chéo tay tương tự sẽ giúp ảnh chụp trông năng động hơn lên. Với chân, nên lưu ý các tư thế thật tự nhiên: Nếu ngồi bắt chéo chân, nếu đứng thì nên hơi xoay người đi 1 chút.

Sử dụng chân máy sẽ giúp tăng độ sắc nét cho ảnh và máy nên thiết lập tốc độ ISO thấp nhất.

Khi bấm máy:

Ngắm sao cho chủ thể nằm vào trung tâm khung hình, vì bạn chưa quen về bố cục hoặc tránh tình trạng máy bị nghiêng khi chừa một khoảng trống để cắt cúp sau này. Lúc bấm máy, hãy thực hiện một thao tác nào đó để thu hút sự chú ý của mọi người giúp ánh mắt các chủ thể cùng nhìn về một hướng, hoặc hô to để mọi người tập chung. Giải pháp quen thuộc cuối cùng là chụp các gương mặt tươi cười hạnh phúc.

Ngoài ra, có thể chụp hình ảnh mọi người đang nhìn nhau thay vì cùng nhìn vào ống kính máy ảnh. Bố cục dạng này khó hơn. Để tránh tình trạng người bị nhắm mắt, hãy ra hiệu khi chụp ảnh hoặc chụp hàng loạt ảnh và lựa chọn sau.

Và trước khi chụp nhớ set lại thông số của máy: máy tự động thì chọn chế độ chụp người, chọn ISO thấp để ảnh không bị noise.

Lại định bỏ quê huơng đi xa xứ à hehe, bác Đẻ bên CA hả, ôi bên đó cuộc sống thích lắm hehe

Không bỏ quê hương mà đi đoàn tụ gia đình he he. 2 cô Em gái Dím ở Toronto gần 20 chục năm rồi, bố mẹ cũng ở bển suýt 10 năm rồi, giờ còn mỗi mình Dím ở VN thoai. Giờ muốn đầy đủ gia đình thì phải sang. Chán nền giáo dục ở VN rồi, đi cho F1 có tương lai.

Chỉnh sửa cuối:

maxinh84

Xe tăng
Cám ơn 2 bác Dím & Chuot nhá ! Box này rất hữu ich cho mọi người , hai bác cứ nặn từ từ thôi ạ !!! :D

Bác Dím : trong chi hội cũng có 1 tv ở Toronto đấy ạ !

Chỉnh sửa cuối:

laicanthan

Xe container
Mợ chánh làm sao cho các bài của 2 cụ chuyên gia về trang đầu hộ anh em cái cho dễ xem mà mợ

Trung Dũng

Xe tải
Cụ viết dễ hiểu. Em đặt gạch để hóng tiếp ạ.

buituananh_as

Xe điện
Em thích cái bình dân trong văn phong quá..đỡ đau đầu và khôn hẳn..thanks cụ CL và mợ D nhé
Em xin đc theo dõi tiếp

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com

Đợi Dims viết xong em copy lên 7# là đc rồi
Em tiếp mục chụp ảnh trẻ con rồi CL copy lại nhé. Đầu tiên e hướng dẫn để mọi người chụp bằng PnS chụp cũng được bức ảnh theo ý mình đã. Sau ngập dần thì sẽ có những bài về chụp chuyên sâu sau. Em cũng chỉ chơi amater thôi, em viết theo cảm nhận và kinh nghiệm của em chụp thôi đấy, có gì mà bất hợp lý thì mọi người đừng cười đấy.

Đa số thì ai khi mua máy ảnh mục tiêu đầu tiên là muốn lưu lại những khoảnh khắc của con mình. Vậy sao để có được những bức ảnh của F1 sống động nhất, trong sáng nhất và đẹp nhất.

Để có được những tấm ảnh trẻ em đẹp, bạn cần phải có quá trình “mai phục” để chụp những khoảnh khắc tự nhiên của trẻ. Lời khuyên: Bạn hãy khai thác cái ưu thế của máy ảnh số là có thể chụp hàng loạt ảnh mà không sợ lãng phí... phim hay sợ đau cái thẻ nhớ . Sau đó, bạn có thể lựa trong số ảnh chụp được đó tấm ảnh nào ưng ý nhất.

ĐẶT ỐNG KÍNH NGANG TẦM MẮT TRẺ

Khi chụp ảnh trẻ em, lẽ tự nhiên thôi, vì chúng thấp hơn mình, bạn thường chúc ống kính xuống đứa trẻ. Hậu quả khi chụp như thế thì trên ảnh đứa trẻ cảm giác bị thu nhỏ lại, như bị lọt thỏm giữa sự rộng lớn của các vật thể chung quanh, cảm giác bị đè nén. Vì thế cho nên bạn hãy quỳ hoặc ngồi xuống để ống kính máy ảnh ngang với tầm mắt của đứa trẻ. Bạn sẽ ghi lại được ánh mắt rất thật của trẻ và trẻ sẽ nổi bật trên tấm ảnh.

KHÔNG SỬ DỤNG ĐÈN FLASH

Thường thì mọi người hay nghĩ dùng đèn để sáng mặt để cho đẹp. Nhưng thực tế lại ngược lại đấy ạ. Đèn flash trên máy thường đánh thẳng vào mặt, làm cho ảnh dễ bị bẹt, mất khối, gây hiện tượng mắt đỏ. Thường thì ảnh trẻ con làm sao cho tự nhiên vì thế nên "rình" chụp khi trẻ đang chơi và chơi chỗ có nhiều sáng. Nếu chụp chân dung thì nên tập chung vào mắt và miệng.

SET MÁY KHI CHỤP:

- Khi chụp trẻ con lớn, đã biết chạy nhảy. Thì cứ kệ cho chúng chơi đùa. Nếu DSLR thì set máy ở tốc độc chụp nhanh, còn máy PnS thì nên chọn ở chế độ thể thao.
- Nếu trẻ con bé hơn: thì chon chế độ chụp chân dung.
- Nên chụp thuận sáng, hoặc ánh sáng xiên không nên chụp ngược sáng.

NHỮNG ĐIỀU NÊN BIẾT KHI CHỤP ẢNH TRẺ CON:

- Trẻ mới sinh thường hay ngủ. Bạn vẫn có thể tạo ra những tấm hình rất hồn nhiên và thơ ngậy trong lúc em say giấc thiên thần. Kinh nghiệm của em khi muốn chụp "nude" cho các bé là quấn các bé trong cái khăn bông trắng, rồi kệ cho bé cựa quậy và để cho mẹ nói chuyện chơi với em. Khi chụp nên chụp theo phong cách hightkey đại loại gọi là thừa sáng 1 chút.

- Trẻ em dưới ba tháng chỉ nhìn thấy rõ vật trong một khoảng cách ngắn (ta vẫn cho các bé tập nhìn ý) và chỉ chú ý đến các đồ chơi trước mắt chừng mươi giây. Vì thế nếu khi chụp người chụp nên đứng xa hơn tầm nhìn của em bé, em bé sẽ không nhìn thấy người chụp và tập chung vào đồ chơi. Khi đó lại đứng rình và bấm liên tục.

Với những em bé lớn hơn từ 6 tháng trở lên, em đã hiểu được người lớn nói gì nên:
+ Đừng bao giờ bảo em làm bộ dạng, nên để em tự nhiên.
+ Đừng bắt em cười, nên đối thoại với em và đặt những câu hỏi cho em trả lời.
+ Đừng để đồ đạc rườm rà làm phông cảnh, những cảnh vật lòe loẹt rất hại cho chân dung. Vì khi người xem bị chi phối nhìn sang thứ khác.
+ Đừng để các đồ chơi quá khổ bên cạnh bé. Cha mẹ ai cũng muốn con mình là nhân vật chính chứ không phải con chó bông to tướng bên cạnh nó.
+ Nên để ý tới quần áo, càng giản dị và màu nhạt thì càng đưa ra được nhiều màu sắt tự nhiên trên mặt bé.
+ Chú ý giữ mặt em bé sạch sẽ sau khi cha mẹ cho em ăn uống.

Đối với những bé lớn hơn: Tạo không khí thoải mái, thân thiện với người cần chụp là yếu tố quyết định sự thành bại của đa số ảnh chụp mẫu. Đặc biệt, sự căng thẳng có thể làm cho trẻ em sợ, làm mất chất tự nhiên của ảnh. Bạn nên khéo léo tiếp cận, nói chuyện thậm chí nô đùa với chúng. Để trẻ tự do làm những gì chúng muốn.Không giống như người lớn, trẻ nhỏ là đối tượng rất khó tạo "form". Bạn đừng gò bó trẻ phải đứng thế nọ, ngẩng mặt thế kia... mà nên để trẻ tự chọn vị trí và tư thế thích hợp.
Không nên hướng dẫn trẻ làm những động tác như người lớn. Sự căng thằng hoặc giả tạo sẽ ảnh hưởng nhiều đến tác phẩm sau này. Thay vì bắt chúng đứng trầm ngâm với ánh mắt xa xăm, hãy đưa chúng ra vườn hay công viên để thoải mái nô đùa. Bạn hãy tạo khoảng cách đủ gần, luôn sẵn sàng để bắt lại những khoảnh khắc ấy.

Tạm thời em mới chỉ nghĩ ra và nhớ ra thế này. Em cứ up lên đã, còn gì em bổ sung sau.