[Funland] Kể chuyện trời tây đã qua trải nghiệm.

vnvodoi

Xe điện
Cụ chủ ở trời Tây xem bọn Tây nó sắp chết đói chết rét chưa, chứ e đọc còm của đống quạt Nga trong topic U tưởng châu Âu sắp đi ăn mày cả lũ, mà hỏi bà chị ở Paris thì chả thấy gì, hỏi thêm vài ng như cụ chủ kiểm chứng xem thử :))
Nhân thể còm cụ em cũng hỏi xem cụ nào ở bên Nga xem dân Nga đang đói khổ thế nào ? Chứ theo lời còm của đống thú nuôi của Mỹ trong topic U cà thì Nga thua đến nơi, dân Nga chết đói, Putin sắp bị giết đến nơi rồi =))

starsn

Xe điện
Mẽo em thấy cuộc sống của người dân khó khăn hơn trước. Người lao động phổ thông thì được 12-20$/1h làm việc, nhưng cả năm cũng chỉ bỏ ra được 4-5k usd, xác định mua được nhà rất khó. Việt Nam dân ta từ thu nhập thấp đến cao vẫn cứ vào nhà hàng ăn uống như thường, chứ Mẽo mà vào nhà hàng thì rất tốn kém.
Xăng nó rẻ nhưng 1 ngày nó chạy số km gấp nhiều lần VN. Nói chung ở VN có tiền vẫn cứ là sướng
Cụ ra khu công nghiệp Nam Thăng Long hỏi công nhân xem có ăn hàng hàng ngày, với mua nhà thủ đô 500m2 chưa nhé.

Nếu xong hết rồi thì quyên góp tí cho anh em Việt Kiều tha hương lại còn nghèo đói, cơm hàng chẳng có mà ăn.

KoenigseggPigani

Xe tăng
Em chào các cụ mợ ạ!

Em mong có nhiều cụ/ mợ cùng em chia sẻ những trải nghiệm của mình ở trời tây ạ.
Em xin kể những gì em đã biết:

1/ Ở Pháp khi ai muốn bán nhà thì phải thông báo lên chính phủ, nếu chính phủ muốn mua thì sẽ ko có cá nhân nào mua trước được. Nếu chính phủ ko mua lại thì chủ nhà mới được phép tiến hành quảng cáo bán nhà. Thời gian chờ chính phủ đưa ra quyết định mua hay ko là 3 tháng.
Khi tiến hành thủ tục bán nhà nếu đã có khách mua thì chủ nhà có luật sư, tiền bán nhà sẽ vào tk của luật sư trước khi vào tk của chủ nhà.

2/ Nếu bạn có chồng hoặc vợ là người nước ngoài thì mọi tài sản riêng của chồng hoặc vợ trước khi kết hôn mà muốn bán đi thì người đó đều cần có chữ ký của bạn. Trường hợp này áp dụng cho những cặp vợ chồng kết hôn nhưng không có hợp đồng hôn nhân.

3/ Các dịch vụ ở nước ngoài nói chung là chậm. Ví dụ nếu bạn muốn sửa đường ống nước trong nhà mình thì bạn phải đặt lịch hẹn với thợ chứ ko có chuyện alo một phát là thợ tới ngay sau 30’.

4/ Muốn gặp bác sỹ giỏi thì bạn phải đặt lịch và chờ từ 3 tháng -6 tháng. 😂😂😂

Em sẽ dần dần cập nhật các chuyện tiếp theo ạ….😊😊
1. Hình như cụ có chút chút hiểu nhầm, ở Pháp thì bán nhà chuyển tiền vào tài khoản công chứng viên chứ không phải luật sư, công chứng viên cug sẽ tính thuế phí rồi chuyển lại tiền cho bên bán sau khi hoàn tất mua bán
2. Cái Hđ hôn nhân VN có quy định rồi nhưng không làm dc, giờ vẫn làm thủ công theo kiểu xđ thời điểm hình thành ts tình trạng hôn nhân ntn
3-4 thì đúng như cụ nói chậm phát khóc

Thị_vệ_độc_hành

[Tịch thu bằng lái]
Bác sang thớt Uk cà mà chém cho sướng, chém không lại đội quạt Nga thì chấp nhận rút lui đi, sao còn phải cạnh khóe sang thớt khác, lôi về đây xả ấm ức?
À nếu mod chơi lịch sự thì tôi sợ gì :)), mod toàn âm thầm chặn ko cmt đc nên thế thôi chứ

Dacia90

Xe tăng
Em hóng chuyện đi mua bánh bên Tây giống nhà mình mua bánh TDH ko
Bánh được kiểm tra VSATTP định kỳ. Bánh fastfood thì cũng biết ít nhất 1 một ngoại ngữ trở lên, tiền đưa rồi mới nhận áo mưa.
Bánh trong nhà hàng có tắm hơi, bể sục, ăn, uống bia, uống rượu...thì còn ngon hơn nữa, vì là bánh có chọn lọc cho khách ưng. Khách đang đói thì vào mua vé, dội qua người, uống cốc bia hoặc vang cho ấm người rồi ăn cái bánh râu ngô lót dạ. Sau đó lại chơi, bơi, tắm...rồi ăn món gì thì chọn theo sức khỏe...

Dr Thanh Bùi

Xe container
Bánh được kiểm tra VSATTP định kỳ. Bánh fastfood thì cũng biết ít nhất 1 một ngoại ngữ trở lên, tiền đưa rồi mới nhận áo mưa.
Bánh trong nhà hàng có tắm hơi, bể sục, ăn, uống bia, uống rượu...thì còn ngon hơn nữa, vì là bánh có chọn lọc cho khách ưng. Khách đang đói thì vào mua vé, dội qua người, uống cốc bia hoặc vang cho ấm người rồi ăn cái bánh râu ngô lót dạ. Sau đó lại chơi, bơi, tắm...rồi ăn món gì thì chọn theo sức khỏe...
Đúng là bánh Tây cụ nhỉ rất chuyên nghiệp , bên mình thì cứ đọc pass rồi ngồi bên rừng cao su TDH chờ xe chở bánh đến thôi,lắm khi xe đến muộn cả tiếng nhưng đi thì chóng vánh ....

jafwm

Xe điện
Đúng là bánh Tây cụ nhỉ rất chuyên nghiệp , bên mình thì cứ đọc pass rồi ngồi bên rừng cao su TDH chờ xe chở bánh đến thôi,lắm khi xe đến muộn cả tiếng nhưng đi thì chóng vánh ....
Chắc cũng có bánh this/that... bánh Tây ở ban nha thì né ra ạ!

Dacia90

Xe tăng
Nên vào những nơi kinh doanh chuyên nghiệp, dịch vụ tốt. Ăn có nơi, chơi có chốn, không biết thì hỏi OFer :)

xukthal.

Xe lăn
Bạn của mẹ chồng em mua bảo hiểm cho chó, con gái cùa dì em chi $10K để cứu con chó nhà em ấy bị hóc quả banh tennis dù biết cơ hội sống của nó chỉ còn 20%, còn bố chồng em muốn nhân bản con chó già không còn sống được bao lâu nữa của ông nhưng người ta đòi phí $50K trong khi ông chỉ dự tính tầm $10K thôi.
Ở nhà bọn em ngày trước chỉ mong chó hóc xương - lợn ốm - gà rù...để được xơi thịt ạ :-j :-j 🤣

zinhaicau

Xe điện
Em góp vui chuyện về chó Tây:
Chó nhà em có kem và bàn chải đánh răng, nước súc miệng, "kẹo" ăn thơm mồm, khỏe răng. Nhưng mồm nó vẫn thối ạ, nên em cho nó đi nha sĩ để làm sạch răng, hết đâu đó gần $400 một lần. Ở nhà em mới là đứa gặm xương còn nó xơi thịt vì nó không biết gặm. Cho nó ăn cũng phải tính toán cắt vừa miếng để tránh nó bị hóc.

Bạn của mẹ chồng em mua bảo hiểm cho chó, con gái cùa dì em chi $10K để cứu con chó nhà em ấy bị hóc quả banh tennis dù biết cơ hội sống của nó chỉ còn 20%, còn bố chồng em muốn nhân bản con chó già không còn sống được bao lâu nữa của ông nhưng người ta đòi phí $50K trong khi ông chỉ dự tính tầm $10K thôi.

Có nhiểu cặp đôi khi về ở với nhau đem theo chó của họ về chung nhà và phát sinh vấn đề khi anh chồng hoặc vợ muốn ngủ cùng với cả chó...

Ở VN phần lớn vẫn quan niệm chó cũng chỉ là chó, nhưng đối với Tây chó là "con cưng". Việc họ yêu thương, chăm sóc "con" không có nghĩa họ cũng sẽ xông xênh, rộng rãi như vậy với người xung quanh hay thậm chí là người thân trong gia đình. Việc nào ra việc đó.
Vậy chó quyền cao ngang nhân quyền cụ nhỉ.

Suri15

Xe tăng
Cụ ra khu công nghiệp Nam Thăng Long hỏi công nhân xem có ăn hàng hàng ngày, với mua nhà thủ đô 500m2 chưa nhé.

Nếu xong hết rồi thì quyên góp tí cho anh em Việt Kiều tha hương lại còn nghèo đói, cơm hàng chẳng có mà ăn.
Việt Kiều sang Mẽo thì hầu hết toàn nhà có điều kiện ở VN sang đó chứ ko phải dân xuất khẩu lao động như những nước khác, do đó tỷ lệ người Việt mua nhà ở Mẽo thuộc loại top rồi.
Ở bển nó còn sức là còn lao động, còn kể cả không lao động thì cũng không chết đói được. Muốn chết đói cũng khó

xukthal.

Xe lăn
Việt Kiều sang Mẽo thì hầu hết toàn nhà có điều kiện ở VN sang đó chứ ko phải dân xuất khẩu lao động như những nước khác, do đó tỷ lệ người Việt mua nhà ở Mẽo thuộc loại top rồi.
Ở bển nó còn sức là còn lao động, còn kể cả không lao động thì cũng không chết đói được. Muốn chết đói cũng khó
VN giờ chết đói còn khó hơn cụ nhé L-)
Cứ ca ngợi Mẽo là xứ sở Tự do chứ em thấy VN mới là Tự do hơn, à chỉ kém Mẽo 1 điều là dân ko đc sd súng quân dụng 😁

• Vodka
Reactions: Xep

xukthal.

Xe lăn
Website
www.mocconghoa.com
À nếu mod chơi lịch sự thì tôi sợ gì :)), mod toàn âm thầm chặn ko cmt đc nên thế thôi chứ
Thực ra chém ở đây cho vui thôi mà bác, hơn thua làm quái gì đâu? chúng ta mất thời gian đọc, mất thời gian (chút chất xám) gõ bàn phím, thực tế chỉ để cho mình vui vẻ chút ít trong tranh luận thôi. Nếu thấy không vui thì té. Mod có cái khó của họ, là nếu có gì đó "lệch lề phải' thì họ là người phải lên đồn uống nước trà, hơn nữa, diễn đàn của họ bỏ tiền duy trì sân chơi cho ta, nhưng cũng là nồi cơm của gia đình họ mà. Hơn nữa bác viết được rất nhiều phát như cái gai chọc vào tổ ong pro Nga, tôi tưởng bác phải khoái chí lắm chứ nhỉ? (cũng có thể mục đích của bác khác tôi khi tham gia tranh luận :P )

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Chém cuộc sống thường ngày. Các cụ lôi chính trị vào làm gì :D

Suri15

Xe tăng
VN giờ chết đói còn khó hơn cụ nhé L-)
Cứ ca ngợi Mẽo là xứ sở Tự do chứ em thấy VN mới là Tự do hơn, à chỉ kém Mẽo 1 điều là dân ko đc sd súng quân dụng 😁
Em nghĩ đâu cũng vậy thôi, cho em ở Mỹ em cũng xin lạy. Mấy bác ở Mỹ về VN (lao động bình thường) tiêu usd thì sướng, chứ sang đó cỡ thu nhập 3-4k 1 tháng thì khổ chết đi được, éo dám về VN vì mang tiếng Mỹ về 😂 nhiều bác vay tiền về 1 lần xong sang lại trả nợ.
Có điều, em nói nó khó chết đói vì nó được trợ cấp tốt, thứ 2 là tính 1 giờ lao động của nó để đi mua thực phẩm thì ổn hơn VN, cụ hình dung 1 giờ nó kiếm dc 1kg thịt bò (theo giá bên đó), còn người lao động VN cả ngày mới kiếm dc 1 kg. Nó chỉ đắt nếu cụ ăn nhà hàng thôi, tự nấu thì quá rẻ

dung.nv

[Tịch thu bằng lái]
Bác sang thớt Uk cà mà chém cho sướng, chém không lại đội quạt Nga thì chấp nhận rút lui đi, sao còn phải cạnh khóe sang thớt khác, lôi về đây xả ấm ức?
Em là nhân chứng chết đi sống lại 2 3 lần đây. Thớt ấy về hình thức là do chã mở và theo dõi, bản chất vẫn là clb của những thanh niên cuồng tin hói, hen gióp, bờ lâu gióp tập thể.

Website
www.mocconghoa.com
Ở nhà bọn em ngày trước chỉ mong chó hóc xương - lợn ốm - gà rù...để được xơi thịt ạ :-j :-j 🤣
Mịa, ông này lại làm mình nhớ tới thời giã tỏi nhỏ mũi cho gà công nghiệp để chống rù :P