[Thảo luận] Khái niệm "Lề đường" trong Luật và Điều lệ GTĐB!

dongkijote

Xe điện
Kính thưa các Cụ(Mợ)!
Lâu lâu không đóng góp được bài nào cho các Cụ, mặc dù hàng ngày vẫn bị Luật GTĐB(Trừu tượng, khó hiểu, bất cập ...) điều chỉnh. Hôm nay em quyết định lập theard này nói về cái "Lề đường" là 1 trong những điều được Pháp luật qui định để các Cụ cho ý kiến.
Tại Đ.19 của Luật và Điều 8 Nghị định 34 có qui định hành vi vi phạm cho các Cụ(Mợ):"Dừng xe không sát theo lề đường, hè phố phía bên phải theo chiều đi hoặc bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố quá 0,25 mét.
Lâu nay em thấy nhiều Cụ (Mợ) thắc mắc: Từ vạch sơn đến vỉa hè còn những mấy chục cm thì đỗ thế nào? Đỗ đè lên vạch sơn có sao không?...? và thường hiểu lề đường tính từ mép vỉa hè. Nếu vậy Luật đã ghi "bánh xe gần nhất cách MÉP VỈA HÈ quá 0,25 mét" cho em và các Cụ(mợ) dễ hiểu rồi.
Tại: Phụ lục 1 - ĐỊNH NGHĨA CÁC DANH TỪ KỸ THUẬT DÙNG TRONG ĐIỀU LỆ - Mục 13. Tên các bộ phận của con đường được chỉ dẫn ở hình cắt ngang kèm theo có giải thích (Như hình minh họa).
1. Phần xe chạy
2. Lề đường
3. Mái đường
4. Giải đất hai ven đường.
5. Nền đường.
6. Tim đường.
7. Vai đường.
8. Mép phần xe chạy.
9. Đỉnh mui luyện
Như vậy, nói nôm na cho dễ hiểu (Theo kết cấu đường điển hình trong các đô thị) thì 1 phần đường sát vỉa hè phần lát gạch(hoặc không) nghiêng vào vỉa hè dùng cho thoát nước, từ đó nhà quản lý kẻ thêm 1 cái vạch sơn 20cm (Vạch giới hạn làn đường xe chạy). Theo ngu ý của em toàn bộ phần từ mép ngoài vạch này vào đến vỉa hè gọi là "Lề đường". Từ đây, nếu đỗ xe, bánh xe cách quá 25cm mới bị Luật qui định là hành vi vi phạm.
Vì vậy, các Cụ (Mợ) nào căn lái non tay hoặc không muốn làm xước vành đúc thì có thể chèn bánh vào sát vạch sơn là được rồi, không cần đỗ sát vào vỉa hè đâu ạ :)).
Ý kiến các Cụ ra sao? Cho em nghe với ạ!

Chỉnh sửa cuối:

Pigwalk

Xe container
Em thì cũng hiểu như cụ, nhưng có rất nhiều tuyến đường lại ko có cái vạch sơn số 2 đó thì đỗ ntn đây? Lề đường tính từ đâu đây? Xin ý kiến các cụ

dongkijote

Xe điện
Em thì cũng hiểu như cụ, nhưng có rất nhiều tuyến đường lại ko có cái vạch sơn số 2 đó thì đỗ ntn đây? Lề đường tính từ đâu đây? Xin ý kiến các cụ
Vâng. Đây cũng là 1 ý kiến hay cần làm rõ. Cám ơn Cụ!

windys

Xe tăng
1. Theo em và theo như cái hình vẽ cụ đưa: Thì cứ ngoài phần đường xe chạy, thì đó là lề đường. Có nghĩa là lề đường được coi như là kết thúc của mép phần trải nhựa. sau đó thì có thể là rãnh, hoặc trực tiếp là vỉa hè, hoặc đất ....

2. Vạch 20cm mà cụ nói, là vạch giới hạn phần xe chạy, cụ trích ở đâu ra, chỉ cho em với ạ.

BinhTran

Xe máy
Theo em: Nếu không có vạch sơn thì sẽ phải đỗ sát vào vỉa hè. Nếu có vạch sơn thì đỗ sát vạch sơn là được. À mà có 1 cái em vẫn thắc mắc là ở chỗ: "bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố không quá 0,25 mét", nếu vậy em chỉ cần dí 1 bánh trước hoặc 1 bánh sau vào sát vỉa hè/lề đường <25cm là đủ đúng luật rồi phải không ạ, kể cả chổng mông hay cắm đầu vào vỉa cứ có 1 bánh xe cách vỉa <25cm là OK chứ ạ?

cantona

Xe container
Ngã tam còn không phải là ngã tam thì khi bị vịn lề cũng thành không hết cụ Đông ơi :D, tốt nhất bác nào đỗ ráng đỗ chuẩn vào, mà h nó cấm đỗ trên toàn TP rồi, các bác lăn tăn làm gì ^^

Noibai

Xe buýt
Qui định như thế là đúng rồi, để tránh các cụ đỗ quá xa so với lề đường, gây cản trờ lưu thông trên phần xe chạy;
Có điều nhiều cụ còn hiểu lơ mơ lắm;
Nói tóm lại: Nếu có vạch kẻ lề đường thì dễ rồi, các cụ chỉ cần đỗ cách vạch không quá 25cm hoặc đỗ chèn lên vạch lề đường cũng được, miễn sao cho gọn;
Nếu không có vạch lề đường thì các cụ chịu khó lấy mép vỉa hè mà căn, kiểu gì cũng đúng;

dongkijote

Xe điện
1. Theo em và theo như cái hình vẽ cụ đưa: Thì cứ ngoài phần đường xe chạy, thì đó là lề đường. Có nghĩa là lề đường được coi như là kết thúc của mép phần trải nhựa. sau đó thì có thể là rãnh, hoặc trực tiếp là vỉa hè, hoặc đất ....

2. Vạch 20cm mà cụ nói, là vạch giới hạn phần xe chạy, cụ trích ở đâu ra, chỉ cho em với ạ.
Em đính chính là "Vạch số 1-2: Vạch liền, màu trắng, rộng 20 cm, dùng để xác định mép phần xe chạy trên các trục đường..." ạ:))

Nấm mỡ

Xe điện
Em đính chính là "Vạch số 1-2: Vạch liền, màu trắng, rộng 20 cm, dùng để xác định mép phần xe chạy trên các trục đường..." ạ:))
Em thắc mắc một điều là cái gọi là "xác định mép" này ở giữa hay mép trong hay mép ngoài vạch 1-2, vì cái vạch này rộng những 20 cm nên việc xác định sẽ tránh bớt khả năng bị quy kết cách mép đường quá 25 cm :D

nghiathang

Xe tăng
Theo em: Nếu không có vạch sơn thì sẽ phải đỗ sát vào vỉa hè. Nếu có vạch sơn thì đỗ sát vạch sơn là được. À mà có 1 cái em vẫn thắc mắc là ở chỗ: "bánh xe gần nhất cách lề đường, hè phố không quá 0,25 mét", nếu vậy em chỉ cần dí 1 bánh trước hoặc 1 bánh sau vào sát vỉa hè/lề đường <25cm là đủ đúng luật rồi phải không ạ, kể cả chổng mông hay cắm đầu vào vỉa cứ có 1 bánh xe cách vỉa <25cm là OK chứ ạ?
Còn thiếu chữ song song nữa mà.

BinhTran

Xe máy
Còn thiếu chữ song song nữa mà.
Em không tìm thấy chữ song song ở đâu cả, mà song song thì cũng khó nhỉ, song song với cái gì? vỉa hè, lề đường thì cong queo, méo mó, lấy gì làm chuẩn gọi là song song cơ chứ.

nghiathang

Xe tăng
Em không tìm thấy chữ song song ở đâu cả, mà song song thì cũng khó nhỉ, song song với cái gì? vỉa hè, lề đường thì cong queo, méo mó, lấy gì làm chuẩn gọi là song song cơ chứ.
E đã search trên mạng nhưng không thấy có khi E nhớ nhầm, nhưng mà bác thử hình dung khi bác đõ không song song xem.

BinhTran

Xe máy
E đã search trên mạng nhưng không thấy có khi E nhớ nhầm, nhưng mà bác thử hình dung khi bác đõ không song song xem.
Ấy là em nói về Luật ấy chứ, quy định chả minh bạch gì cả, hiểu thế nào cũng được. Thực tế thì song song chỉ là tương đối, đỗ chéo tí thì nó không pờ rồ thôi chứ chả sai Luật.

CHIANTHI

Xe tăng
Quả thực dừng đỗ cách lề đường không quá 0,25m mà lại ở những chỗ lề cao và thẳng đứng đối với lái non là rất khó khăn. Em đôi khi phải tiến lùi vài lần mới được ,các bác đừng cười nhé .

windys

Xe tăng
Quả thực dừng đỗ cách lề đường không quá 0,25m mà lại ở những chỗ lề cao và thẳng đứng đối với lái non là rất khó khăn. Em đôi khi phải tiến lùi vài lần mới được ,các bác đừng cười nhé .
Bác cứ tiến lùi bình thường. Mình không phải tay đua F1, mà là những người bình thường thôi, ai đi giỏi thì kệ các bạn í. Vấn đề đầu tiên là đúng luật, và an toàn thôi cụ

sonld_92

Xe tải
cụ chủ bảo là vạch kẻ đường cách 20cm vì ở đó có cái nắp cống như nhiều đường, nhưng em thấy trên đường có nhiều chỗ cách phải 30 40 50 cm đấy cụ ạ :D

ga.forte

Xe hơi
Em hỏi các cụ hơi ngu tý:P: vạch kẻ lề đường là vạch liền thế bánh xe mình đè lên vạch có bị tóm là lỗi đè vạch liền không các cụ nhỉ? còn đỗ cách vạch kẻ lề đường không quá 25cm là đương nhiên ạ.

LDHanoi

Xe buýt
Em hỏi các cụ hơi ngu tý:P: vạch kẻ lề đường là vạch liền thế bánh xe mình đè lên vạch có bị tóm là lỗi đè vạch liền không các cụ nhỉ? còn đỗ cách vạch kẻ lề đường không quá 25cm là đương nhiên ạ.
CŨng theo hiểu biết nông cạn của nhà cháu thì chỉ có cái vạch liền, có bề rộng 10cm thì mới không được chèn qua thôi ạ, các loại vạch khác thì cụ cứ ..... tự tiện đi ạ.

Tribute

Xe container
Cứ theo cái hình vẽ của cụ thì Lề đường là phần đất nằm ngoài phần đường xe chạy, được giới hạn bởi vạch 1.2 hoặc vỉa hè. Do vậy chỗ nào có kẻ vạch 1.2 thì cứ đỗ sát vạch có nghĩa là sát lề rồi, nếu không vướng cống rãnh gì thì cứ việc đè lên vạch đó cho gọn thôi. Chỗ nào không có vạch 1.2 thì phải đỗ sát vỉa hè.