[Thảo luận] Khái niệm "Lề đường" trong Luật và Điều lệ GTĐB!

hung303

Xe điện
Cứ theo cái hình vẽ của cụ thì Lề đường là phần đất nằm ngoài phần đường xe chạy, được giới hạn bởi vạch 1.2 hoặc vỉa hè. Do vậy chỗ nào có kẻ vạch 1.2 thì cứ đỗ sát vạch có nghĩa là sát lề rồi, nếu không vướng cống rãnh gì thì cứ việc đè lên vạch đó cho gọn thôi. Chỗ nào không có vạch 1.2 thì phải đỗ sát vỉa hè.
Cụ ơi, nhưng giờ rất nhiều nơi sát vỉa hè là phần nắp rãnh thoát nước bằng bê tông rộng khoảng 30cm, cụ cách vỉa hè 25cm là đè lên nắp rãnh thoát nước đấy!

thanh_hoi

Xe điện
Em kỹ sư cầu đường đây ạ. Cụ nhầm ạ. Lề đường ở đây là chỉ phần lề đất (không có kết cấu mặt đường) thường có bề rộng từ 1-1,5 m ở mỗi bên đường. Các cụ đi đường quốc lộ, lề đường chính là phần có cỏ mọc đấy ạ. Lề đường chỉ có ở đường ngoài khu vực phố. Còn trong phố có vỉa hè thì không có lề đường.
Như hình vẽ là mặt đường quốc lộ, tỉnh lộ không phải đường nội thị và lề đường là cái số 2 là hoàn toàn chính xác.

hung303

Xe điện
Em kỹ sư cầu đường đây ạ. Cụ nhầm ạ. Lề đường ở đây là chỉ phần lề đất (không có kết cấu mặt đường) thường có bề rộng từ 1-1,5 m ở mỗi bên đường. Các cụ đi đường quốc lộ, lề đường chính là phần có cỏ mọc đấy ạ. Lề đường chỉ có ở đường ngoài khu vực phố. Còn trong phố có vỉa hè thì không có lề đường.
Như hình vẽ là mặt đường quốc lộ, tỉnh lộ không phải đường nội thị và lề đường là cái số 2 là hoàn toàn chính xác.
Vậy trong nội thị ko có lề đừong thì luật ko áp dụng đc à cụ ?? :)

thanh_hoi

Xe điện
Luật nó ghi rõ Lề đường, Hè phố
Có nghĩa là Đỗ xe trong phố thì phải cách vỉa hè ko quá 25cm, còn ở ngoài đô thị là sát lề đường. Luật chính xác đấy ạ.
Vậy trong nội thị ko có lề đừong thì luật ko áp dụng đc à cụ ?? :)

dongkijote

Xe điện
Cám ơn Cụ! Cụ hói có chuyên môn xem lại cho em cái này với ạ, nó rõ hơn (chỗ chú thích là lề đường sau vạch sơn đấy ạ).

thanh_hoi

Xe điện
Thưa cụ chuyên môn về Cầu đường bọn em thì Lề đường thì có kết cấu mặt đường thấp hơn ạ. Có khi là đất, có khi là đá cấp phối.
Đấy là khái niệm về kỹ thuật, còn theo Luật thì em cũng chưa rõ lắm.
Trên hình vẽ họ chỉ như thế, theo em là đúng.

Cám ơn Cụ! Cụ hói có chuyên môn xem lại cho em cái này với ạ, nó rõ hơn (chỗ chú thích là lề đường sau vạch sơn đấy ạ).

xe thủng lốp

Xe container
Có nghĩa là Đỗ xe trong phố thì phải cách vỉa hè ko quá 25cm, còn ở ngoài đô thị là sát lề đường. Luật chính xác đấy ạ.
Cách vỉa hè hay cách vạch vôi kẻ sát vỉa hè hả cụ

vietdungth

Xe buýt
Số 2/167,phố Gia Quất,Thượng Thanh, Long Biên, Hà
Website
www.truongduongsat.edu.vn
Theo em suy luận, luật muốn điều chỉnh xe đỗ cạc lề đường về phía ngoài của phần xe chạy, VD ngoài đô thị thì nên đỗ ra phâdduwowdnf đất cho đỡ cản trở, nguy hiểm. Tuy nhiên trong đô thị thì lại là vỉa hè, còn nếu đỗ cách lề đường về phía phần xe chạy 25 cm thì nếu xét câu chữ thì mâu thuẫn với cách vỉa hè 25 cm, nên cãi vô tư nếu cách vỉa hè 50 cm. Túm lại là Luật GT củ chuối.
Em thắc mắc một điều là cái gọi là "xác định mép" này ở giữa hay mép trong hay mép ngoài vạch 1-2, vì cái vạch này rộng những 20 cm nên việc xác định sẽ tránh bớt khả năng bị quy kết cách mép đường quá 25 cm :D

mec e250

Xe tải
Thế này thì khó khăn quá,em vẫn lơ mơ lắm các cụ ạ.Thôi cứ cho vào bãi gửi là chắc nhất.

psbachelor

Xe buýt
Website
www.idk.vn
Em lôi cái thớt này lên vì thấy vẫn thật sự chưa rõ ràng, mời các cụ vào chém tiếp ợ :)

Em rất hay dừng qua cái vạch 20cm này để sát vỉa hè, nhưng cứ phải ngó nghiêng liên tục xem có chú xxx nào gần đó ko, ko lại phải cãi nhau, mệt lắm ợ, cụ nào am hiểu luật cho em cái kết quả chính xác với ợ :(

nghiemhung

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ Đông

chinh_rua

Xe tăng
đường không có vạch 20cm, vần lõm xuống thoát nước rộng >25cm thì đỗ thế nào cho đúng ạ? :D

dongkijote

Xe điện
Em xin nói thêm về câu chữ trong luật vè qui định này, bọn em đã tranh luận:
Luật qui định:Dừng đỗ .... Bánh xe gần nhất không cách xa quá lề đường vỉa hè 25 cm... Ở đây nhà làm luật là cơ quan lập pháp muốn hướng suy nghĩ và hành vi của đối tượng điều chỉnh về việc: Xe (ô tô) có bánh xe bên phải và bên trái. Nhà lập pháp muốn nói đến bánh xe gần nhất chính là bánh xe bên phải (chứ không là bánh xe bên trái), nhưng lại éo nghĩ được xe (ô tô) có những 2 bánh xe bên phải gần nhất "hoặc 18 bánh xe công lý" mà nó chỉ cho mỗi 1 bánh xe sát lề đường còn các bánh khác không sát thì sao???:((
Nếu đúng câu chữ để chỉ hiểu theo 1 nghĩa đen nhất định (đây là nguyên tắc xây dựng các điều luật) thì phải ghi cho đúng là: Khi dừng đỗ, phải đảm bảo .... theo chiều xe chạy, khoảng cách giữa bánh xe giáp với phía lề đường, vỉa hè tối thiểu từ 25cm trở xuống...:))

Ob3xuT

Xe điện
em thì lại thấy là ngay cạnh vỉa hè thường là 1 đường thoát nước (hay là nắp cống nhỉ?), cụ đổ đè lên đấy thì có bị vịn ko? :-??

bobom

Xe tải
Em xin nói thêm về câu chữ trong luật vè qui định này, bọn em đã tranh luận:
Luật qui định:Dừng đỗ .... Bánh xe gần nhất không cách xa quá lề đường vỉa hè 25 cm... Ở đây nhà làm luật là cơ quan lập pháp muốn hướng suy nghĩ và hành vi của đối tượng điều chỉnh về việc: Xe (ô tô) có bánh xe bên phải và bên trái. Nhà lập pháp muốn nói đến bánh xe gần nhất chính là bánh xe bên phải (chứ không là bánh xe bên trái), nhưng lại éo nghĩ được xe (ô tô) có những 2 bánh xe bên phải gần nhất "hoặc 18 bánh xe công lý" mà nó chỉ cho mỗi 1 bánh xe sát lề đường còn các bánh khác không sát thì sao???:((
Nếu đúng câu chữ để chỉ hiểu theo 1 nghĩa đen nhất định (đây là nguyên tắc xây dựng các điều luật) thì phải ghi cho đúng là: Khi dừng đỗ, phải đảm bảo .... theo chiều xe chạy, khoảng cách giữa bánh xe giáp với phía lề đường, vỉa hè tối thiểu từ 25cm trở xuống...:))
Theo em chỗ bôi đỏ thì Cơ quan lập pháp hiểu đấy là danh từ chung hoặc số nhiều kiểu trong Ing lích ấy, tất nhiên là phải là bánh xe bên phải rồi.
Cụ Đông xem lại chỗ em đánh dấu xanh nhé (... "tối thiểu từ ... trở nên" .., ko có trở xuống ah)

windys

Xe tăng
Giáp nghe không chuẩn lắm, theo em chỉ cần dùng : hàng bánh xe gần nhất cách lề đường, vỉa hè tối thiếu 25cm là đc nhỉ ? Hoặc hàng bánh xe phía bên phải xe cách lề đường, vỉa hè không quá 25 cm

dongkijote

Xe điện
Theo em chỗ bôi đỏ thì Cơ quan lập pháp hiểu đấy là danh từ chung hoặc số nhiều kiểu trong Ing lích ấy, tất nhiên là phải là bánh xe bên phải rồi.
Cụ Đông xem lại chỗ em đánh dấu xanh nhé (... "tối thiểu từ ... trở nên" .., ko có trở xuống ah)
Dạ vâng, chuẩn quá!

dongkijote

Xe điện
Giáp nghe không chuẩn lắm, theo em chỉ cần dùng : hàng bánh xe gần nhất cách lề đường, vỉa hè tối thiếu 25cm là đc nhỉ ? Hoặc hàng bánh xe phía bên phải xe cách lề đường, vỉa hè không quá 25 cm[/QUOTE
CŨng rất chuẩn, không thể hiểu sai được ạ.

Ndriver

Xe tải
Mệt với các cụ quá...:-&

apple.hn.vn

Xe hơi
Cụ ơi, nhưng giờ rất nhiều nơi sát vỉa hè là phần nắp rãnh thoát nước bằng bê tông rộng khoảng 30cm, cụ cách vỉa hè 25cm là đè lên nắp rãnh thoát nước đấy!
Thế dư lày thì dừng đỗ thế nào ạ?