Tin tức Khi đã chạy với tốc độ cho phép, có nên nhường đường khi xe phía sau xin vượt?

Website
www.ofnews.vn
Khi đã chạy với tốc độ cho phép, có nên nhường đường khi xe phía sau xin vượt?

91% thành viên cộng đồng Otofun tham gia khảo sát lựa chọn giải pháp nhường đường khi xe phía sau xin vượt dù đang đi đúng tốc độ cho phép.

91% thành viên cộng đồng Otofun tham gia khảo sát đồng ý nhường đường khi xe phía sau xin.

Đại đa số thành viên cộng đồng Otofun tham gia khảo sát đều đồng ý rằng dù đang đi đúng tốc độ cho phép, vẫn sẽ nhường xe sau nếu xin vượt. Đồng thời, các ý kiến đều cho rằng, nhường đường chính là cách bảo đảm an toàn cho bản thân. Sự thống nhất này gây bất ngờ bởi đúng một năm trước, câu chuyện về việc có nên nhường đường hay không vẫn là chủ đề gây chia rẽ.

Thành viên Nguyễn Ngọc Trung viết: "Mình toàn đi làn phải. Chỉ ra trái nếu vượt, xong lại về phải. Xe nào xin vượt nếu đủ điều kiện thì chuyển làn nhường chứ ko quan tâm đang chạy bao nhiêu. Nếu mình vướng chưa nhường được thì xi-nhan trái báo họ biết. Mình nghĩ xe cần vượt luôn có thể có lý do đặc biệt nên nếu họ quá tốc độ thì họ tự chịu trách nhiệm."

Anh Quang Trung bình luận: "Cứ phía trước thoáng, bên hông phải thoáng là nhường, kệ ai thích vượt thì vượt." Anh Sơn Nguyễn cũng đồng ý với quan điểm trên và chia sẻ: "Điều 15 luật Giao Thông Đường Bộ quy định, khi có xe xin vượt phải giảm tốc độ và đi về bên phải nếu phía trước thông thoáng. Nên em nhường hết, cứ xin vượt hoặc có dấu hiệu muốn vượt, nếu đảm bảo điều kiện nhường là em giảm tốc chuyển làn cho lên hết. Chả tranh đua với ai."

Thành viên Phi Long cho biết thêm: "Đường thoáng mình cứ đi đúng tốc độ tối đa cho phép, ai thích vượt thì tự tăng tốc vượt, bị phạt ráng chịu. Nhưng đa số lần đi cao tốc hay quốc lộ 1 thì đường cho chạy 90km/h- 120km/h toàn gặp xe chạy chậm 60/90 với 80/120 thì chỉ có mình vượt người ta."

Vượt xe cần phải đúng cách và an toàn.

Có 7% thành viên tham gia khảo sát không đồng ý nhường cho xe sau khi xin vượt. Anh Nguyễn Tiến Thông bình luận rằng việc nhường hay không "còn tùy thái độ nữa". Đồng quan điểm, anh Phạm Ngọc Hải chia sẻ câu chuyện của mình vừa gặp phải: "Tùy thái độ, như hôm qua mình chạy đúng tốc độ, ông sau bóp còi inh ỏi, mình không nhường luôn, nhưng có bác đằng trước dễ tính nên nhường."

Cũng có ý kiến cho rằng trên những cao tốc có nhiều làn đường cùng tốc độ, nếu xe tôi đang đi là ngoài cùng bên trái với tốc độ cho phép, các xe khác có thể chuyển sang làn phải nếu cần, vì khi đó không có khái niệm vượt xe nữa.

Theo Luật Giao thông đường bộ 2008, tài xế không được chiếm giữ làn trái nếu không phải đang vượt. Ngoài ra, luật cũng quy định về nguyên tắc nhường đường cho xe xin vượt như sau: khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.

Nghị định 100/2019 quy định, trường hợp tài xế cho xe chạy tốc độ thấp hơn các xe khác đi cùng chiều mà không đi về bên phải phần đường xe chạy sẽ bị phạt 400.000-600.000 đồng. Trong khi đó Nghị định 123/2021 quy định, tài xế không nhường đường cho xe xin vượt khi có đủ điều kiện an toàn sẽ bị phạt tiền 2-3 triệu đồng, tước giấy phép lái xe 1-3 tháng hoặc 2-4 tháng nếu gây tai nạn giao thông.

nguyenvu171

Xe buýt
em nhường đường hết

TraiKhongSo

Xe tăng
chuẩn cc. cháu vẫn nói con cháu là mk đang đi đúng tốc độ tối đa nhưng nhều ng họ có việc gấp cần đi quá tốc độ cho phép thì mk cần phải dạt ra để nhường ngay. đừng bao h cố chấp.
Nhiều ng biết vậy nhưng nhất quyết ko nhường đường, buồn cười thật đấy.

unnamed

Xe đạp
Nhiều người có việc gấp, nên thông cảm cho người ta, chưa chắc người ta đã muốn đi quá tốc độ đâu...

nguyenvanuoc

Xe hơi
Thấy có cụ nào có bài là coi như hoặc họ có việc gấp thì nhường thôi, còn sai thì đã có pháp luật

Bs HưngA

Đi bộ
Xin hỏi mình đi làn trái chuẩn bị quay đầu ở nơi giao nhau, không có biển cấm nhưng có biển báo hiệu lệnh hình tròn nền xanh chữ trắng rẽ trái. Vậy phải theo biển hay cứ quay đầu? Thực tế mình thấy một số xe tải quay đầu nên minh đi theo nhưng cứ lo lắng.

No Problem

Xe tăng
chuẩn cc. cháu vẫn nói con cháu là mk đang đi đúng tốc độ tối đa nhưng nhều ng họ có việc gấp cần đi quá tốc độ cho phép thì mk cần phải dạt ra để nhường ngay. đừng bao h cố chấp.
Nhiều ng biết vậy nhưng nhất quyết ko nhường đường, buồn cười thật đấy.
- Cũng tuỳ theo kiểu xin đường cụ ạ, đúng luật và lịch sự thì mình sẽ tự nhường
- Trong năm em đi Cao tốc HN - HL. đoạn HL quy định tối đa 100km/h. Mình đi cũng 100km/h mà phía sau có thằng cứ nháy pha và còi loạn lên xin vượt em nhất quyết không cho vượt vì làn trong cũng rất nhiều xe chạy rồi, cho vượt sẽ nguy hiểm chính mình. Vậy mà con lợn ấy cũng khá lì, Bật nháy pha các kiểu tầm 15km mới thôi, riêng loại này em nhất quyết không nhường

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Không vướng gì cứ làm phải mà đi

sskkb

Xe tăng
Em nhiều khi đường đông, đã bám làn phải để đi ko bon chen, thế mà vẫn có ông nháy đèn xin vượt, chả hiểu ông ý muốn mình tránh vào đâu nữa :))

LTTRUONG

Xe hơi
nhiều lúc đi NB-LC mà mấy cụ đi khoảng 80 mà mình nháy đèn xin đường cũng k cho, theo đuôi các cụ 1 đoạn đến khi các cụ xuống :D

Lê Vũ 81

Đi bộ
Em lái mới, khái niệm nhường chỉ áp dụng đường 1 làn đường cùng chiều, vì nếu không nhường thì xe sau sẽ vấp phải lỗi vượt phải. Đường cao tốc / nhiều làn đồng tốc, cụ đi làn nào cũng được sao lại áp dụng khái niệm trên được.?

ThongVNguyen

Xe hơi
Luật nào cho phép xe sau trên cao tốc được vượt khi xe đằng trước đang max speed ở làn trái (sát dải phân cách) vậy các cụ?

formen

Xe lăn
Thớt này nên gộp với thớt nghĩa vụ nh đg trên cao tốc cho xôm.

buihai

Xe buýt
Xin là em nhường... có đủ làn đường và không gian là nhường ... ví dụ đang chạy làn ngoài bên trái mà xe sau muốn vượt em chuyển vào làn giữa cho vượt luôn.

Tuongtien1977

Xe điện
tôi thấy từ khi sửa luật giao thông đường bộ mới quy định không còn khái niệm vượt phải đối với đường có 2 làn xe trở lên thì vấn nạn đi quốc lộ và đặc biệt cao tốc giữ làn trái càng trầm trọng vì lý do những người này họ đang làm những gì pháp luật không cấm:
1/đó là không cấm họ đi chậm thậm chí đi chậm hơn cả tốc độ tối thiểu cũng không có chế tài bị phạt
2/ cũng không có luật nào cấm họ không được giữ làn trái
Vậy thì có nên quay lại quy định đối với đường cao tốc thì quy định rõ làn trái ngoài cùng là làn vượt xe, tất cả các xe tham gia ngay sau khi vượt đủ đk thì trả làn trái, trường hợp mà có xe xin vượt thì phải nhường như trước đây, nếu không nhường thì police sẽ xử lý căn cứ vào cam hoặc bằng chứng của lái xe...
sử dụng đường cao tốc ở mình đang không khai thác hết năng lực kỹ thuật của đường, đường tk 120kmh nhưng bình quân chỉ đi được 50-60km/h là một sự lãng phí

Tuongtien1977

Xe điện
Em lái mới, khái niệm nhường chỉ áp dụng đường 1 làn đường cùng chiều, vì nếu không nhường thì xe sau sẽ vấp phải lỗi vượt phải. Đường cao tốc / nhiều làn đồng tốc, cụ đi làn nào cũng được sao lại áp dụng khái niệm trên được.?
chính vì những người có suy nghĩ như cụ nên cao tốc thành đường làng đấy cụ ạ, em đã được cầm lái autobath ở Đức, em đạp đến 140km/h mà thằng bạn em nó bào về giữa trả làn đi, phía sau vèo một cái có con ferrai nó vượt qua, xe tải chạy hơn 100km/h nhưng hiếm thấy nó ra làn giữa.

Ngobcool

Xe tải
Cao tốc pháp vân cầu dẽ. Quốc lộ 21b đi rất ức chế. Đại đa số mấy cụ xe tải ôm làn trái rùa bò. Thậm trí còn dàn hàng. Thiết nghĩ Đào tạo lái xe , mục đạo đức người lái xe chắc phải làm kỹ mục này

formen

Xe lăn
Tầu nhanh thống kê r.
Cụ xin vượt 10 cụ thì chỉ có 3 cụ cho vượt, 1 cụ lưỡng, 6 cụ kệ, sang làn khác mà vượt.

letuanh2510

Xe hơi
Nếu đi tốc độ cho phép (cao hơn tốc độ tối thiểu) mà đi phía bên phải thì chẳng có gì sai cả. Nhưng nếu đi thấp hơn tốc độ tối đa 10-20km/h, đường lại chỉ có 2 làn thì còn gây ách tắc giao thông và xe sau nếu ko vượt kịp thì còn có thể gặp tai nạn nữa.

letuanh2510

Xe hơi
Tầu nhanh thống kê r.
Cụ xin vượt 10 cụ thì chỉ có 3 cụ cho vượt, 1 cụ lưỡng, 6 cụ kệ, sang làn khác mà vượt.

Cái này đúng mà, họ đi tốc độ max rồi thì nhường gì nữa?? Trừ là xe ưu tiên, chứ nếu nhường khác gì ủng hộ sai luật. Cái nhường nói đến là đi chậm và cứ đi ở làn trái thôi