[Thảo luận] Không lạm dụng còi, mong các MEM ủng hộ.

vtlam

Xe buýt
Em cũng ủng hộ bóp đúng lúc đúng chỗ

nguyendinhca

Xe hơi
Em ủng hộ ý kiến của bác hết mình. Nói thật em đang chạy xe máy thôi cũng thích oto lắm nhưng kinh tế còn quá eo hẹp nên chưa mơ được. Em kịch liệt phản đối những bác 2B 4B cứ hơi tý là còi hơi tý là còi cứ như là có mỗi nhà các bác ấy có CÒI ấy, bác nhể?

anhdangve

Xe buýt
Em hoàn toàn ủng hộ, tuy nhiên các chú xxx chả mấy khi phạt những xe lắp còi hơi hoạc còi vô ý thức. Đề nghị các chú xxx hưởng ứng phong trào ạ.

spiderguy

Xe đạp
Khi nào VN toàn ô tô thì sẽ hết phải dùng còi các bác ạ

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Em hoàn toàn ủng hộ, tuy nhiên các chú xxx chả mấy khi phạt những xe lắp còi hơi hoạc còi vô ý thức. Đề nghị các chú xxx hưởng ứng phong trào ạ.
Các trạm đăng kiểm thì làm không hết trách nhiệm khi kiểm định xe. xxx thì thường không phạt lỗi dùng còi không đúng vì ít tiền.
Chỉ còn trông mong vào ý thức của người điều khiển thôi ạ.
Cám ơn cụ đã ủng hộ.

moonlight

Xe tăng
Tần suất sử dụng còi tỷ lệ nghịch với trình độ lái xe, Tài càng già thì càng ít dùng còi hoặc ko dùng hẳn. Bây giờ xe mới tài mới nhiều nên còi ngoài đường nhiều cũng dễ hiểu thôi. (xe nào còi nhiều chứng tỏ trình độ tài rất còi [-X)

Chỉnh sửa cuối:

DuongNV

Xe buýt
Có lần nhà cháu đi sau một bác hai bánh bác ấy đi giữa làn ô tô, cháu bấm còi mỏi cả tay mà bác ấy vẫn không cho cháu qua, người nhà cháu ngồi bên phụ kéo kính xuống thò đầu ra kêu "Anh ơi cho em nhờ tý" bác ấy ngoái lại CƯỜi rồi mới cho cháu qua. Các cụ thấy đấy CÒI còn chẳng ăn thua nữa là không CÒI. Nhưng nhà cháu vẫn ủng hộ hạn chế tối đa CÒI.

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Tần suất sử dụng còi tỷ lệ nghịch với trình độ lái xe, Tài càng già thì càng ít dùng còi hoặc ko dùng hẳn. Bây giờ xe mới tài mới nhiều nên còi ngoài đường nhiều cũng dễ hiểu thôi. (xe nào còi nhiều chứng tỏ trình độ tài rất còi [-X)
Nhà cháu cũng thấy như vậy.
Cám ơn cụ đã ủng hộ.

VW Golf GTI

Xe buýt
e hỏi các cụ câu này nhá: Khi cụ đi xe, cụ muốn cám ơn xe khác (vì cho mình chèn vào làn chẳng hạn, hoặc họ nhường đường mình chẳng hạn) thì làm thế nào (ko phải dừng xe, quay kính) keke(b).
nháy đèn ạ, còi = chửi chứ k phải cám ơn ạ.

Máy bị đơ

Xe điện
Bẩm các cụ, từ hôm cái thớt này bắt đầu, cháu vưỡn ngày hai chiều đi về từ Láng Hạ đến Sân Bay Nội Bài và cố gắng không còi!
Kết quả: Đi được bình thường, nhiều lúc cũng hơi bực định còi thì lại nhớ đến cái thớt này, thế là thôi, sau đó vẫn đi tiếp được:69:

thientamnt

Xe điện
Bẩm các cụ, từ hôm cái thớt này bắt đầu, cháu vưỡn ngày hai chiều đi về từ Láng Hạ đến Sân Bay Nội Bài và cố gắng không còi!
Kết quả: Đi được bình thường, nhiều lúc cũng hơi bực định còi thì lại nhớ đến cái thớt này, thế là thôi, sau đó vẫn đi tiếp được:69:

Cụ Tài quá :)) (về nhà chăn Gà đê anh ới =)))

kayak

Xe máy
Em cũng nghĩ lam dụng còi là vô văn hóa, rất tiếc là 90% cánh lái xe chuyên nghiệp thuộc loại này.

Ngoc Phan XLS

Xe container
Theo các cụ thì khi mình bị 2B chặn lại khi đèn đi thẳng còn xanh vì họ dừng để chờ rẽ trái trên làn đi thẳng của mình thì có nên cho họ nghe liên khúc còi không? Em thường xuyên bị chặn lại như vậy ở ngã tư Giải Phóng sang Lê Duẩn!:((

coolpix8700

Xe ngựa
Mặc dù cũng phản đối lạm dụng còi, nhưng có khi em cũng tình nguyện nhận trình độ mình còi để ít nhà phải đeo khăn tang, xã hội bớt phải nuôi dưỡng nguời không có khả năng làm việc do các tai nạn giao thông.
Trong lúc còn rất nhiều người tham gia giao thông rất vô ý thức, lơ đễnh, coi thường tính mạng của mình và của người káhc thì họ gắn cái còi vào xe (cả xe máy và xe ô tô) thì không phải thừa.
Khi xã hội mình đã tiến lên, mọi thành viên đều có trách nhiệm với bản thân mình và cộng đồng thì có thể cấm cả dùng còi trong thành phố hay khu vực dân cư. Em cũng chạy sít soát chục năm ở những nơi mà sau khi mua xe đến lúc bán nó mà vẫn chưa biết cái còi của mình nó có hoạt động được hay không. Nhưng đi xe ở VN mình thì em phải dùng còi, chấp nhận để nhiều bác coi trình độ lái xe mình kém!

quanbom

Xe máy
Mặc dù cũng phản đối lạm dụng còi, nhưng có khi em cũng tình nguyện nhận trình độ mình còi để ít nhà phải đeo khăn tang, xã hội bớt phải nuôi dưỡng nguời không có khả năng làm việc do các tai nạn giao thông.
Trong lúc còn rất nhiều người tham gia giao thông rất vô ý thức, lơ đễnh, coi thường tính mạng của mình và của người káhc thì họ gắn cái còi vào xe (cả xe máy và xe ô tô) thì không phải thừa.
Khi xã hội mình đã tiến lên, mọi thành viên đều có trách nhiệm với bản thân mình và cộng đồng thì có thể cấm cả dùng còi trong thành phố hay khu vực dân cư. Em cũng chạy sít soát chục năm ở những nơi mà sau khi mua xe đến lúc bán nó mà vẫn chưa biết cái còi của mình nó có hoạt động được hay không. Nhưng đi xe ở VN mình thì em phải dùng còi, chấp nhận để nhiều bác coi trình độ lái xe mình kém!
em đồng ý với cụ ợ :-<

Với tình trạng giao thông như thế này thì em sẵn sàng bị coi là tài kém vì dùng còi nhiều (sự thật là kém thật :P). Tuy nhiên em dùng trong những lúc hợp lý chứ không phải vừa đi vừa ấn còi bim bim được ( nhớ ngày xưa mới học xe máy hay ấn còi theo nhịp nhạc =)) )

Đang đi mà có 2b nào lơ đễnh phát là phải bim 1 phát cho cụ ý tỉnh, lắm cụ vừa đi mặt vừa láo liên nhìn, tay thì điện thoại, tự dưng chạm vào xe mình lại tai bay vạ gió thì khổ, cứ còi 1 phát nhẹ nhàng cho cụ ý tỉnh.

Tóm lại, quan điểm của em là không lạm dụng còi, nhưng nếu còi thì phải đúng lúc đúng chỗ :)

Máy bị đơ

Xe điện
Đến giờ phút này đã qua 5 trang của thớt, chúng ta thống nhất dư lày:
Điều 1: Đi xe phải dùng còi:P
Điều 2: Không lạm dụng còi:69:
Điều 3: Phân biệt rõ DÙNG và LẠM DỤNG:))
Hết ạ(b)

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Đến giờ phút này đã qua 5 trang của thớt, chúng ta thống nhất dư lày:
Điều 1: Đi xe phải dùng còi:P
Điều 2: Không lạm dụng còi:69:
Điều 3: Phân biệt rõ DÙNG và LẠM DỤNG:))
Hết ạ(b)
Mong các cụ các mợ tiếp tục ủng hộ việc KHÔNG LẠM DỤNG CÒI XE ạ.

bim_vip

Xe tải
e cũng ủng hộ cụ chủ thớt, e đăc biệt chẳng bao giờ còi, vì xe em mọi thứ đều kêu to trừ cái còi ấn bóp thoải mái chẳng kêu.;))

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Nên và không nên sử dụng còi:
1. Vào ban đêm: tuyệt đối không sử dụng còi (Luật đã cấm).
2. Vào ban ngày:
- Còi xin vượt: không nên lạm dụng còi. Vẫn có thể xin vượt bằng nháy đèn cơ mà.
- Còi trước khúc cua khuất tầm nhìn: có thể sử dụng, nhưng nên còi nhẹ nhàng chỉ để báo cho phương tiện ngược chiều biết phòng tránh nguy hiểm.
- Trong khu đông dân cư: không nên lạm dụng.
- Ngoài khu đông dân cư: không nên lạm dụng, chỉ nên sử dụng khi cần thiết như báo cho phương tiện cùng chiều biết nhằm tránh bị tạt đầu bất ngờ.

Tiếng còi có nhiều ý nghĩa. Khi sử dụng đúng nơi, đúng lúc thì nó là lời cảnh báo, nhắc nhở để phòng tránh tai nạn. Nhưng nếu lạm dụng nó thì nó lại là câu mắng, câu chửi không hay ho lắm mà cả người sử dụng và người phải nghe, người bị nghe đều không thấy vui tý nào. Vậy nên chúng ta không nên lạm dụng còi.

Mong các cụ các mợ tiếp tục ủng hộ việc KHÔNG LẠM DỤNG CÒI bằng hành động cụ thể của mình khi tham gia giao thông ạ.