[Thảo luận] Không lạm dụng còi, mong các MEM ủng hộ.

vietbinh1981

Xe buýt
Em kể 1 chuyện hm kia như thế này, em đang đi, có 1 chú đi xe máy nhưng tâm hồn hình như đang treo ngược trên cành cây nên cứ lượn ra rồi lại lượn vào rồi lại lượn vào lượn ra giữa làn oto:-w còn em thì kô tài nào vượt lên được. Đố các cụ biết em xử lý như thế nào ạ :-/

Bô-lăng

Xe máy
Cứ nhìn thấy em 2B nào quần cạp trễ đi trước là nhà em lại ..bóp kòi (hình như là phản xạ không điều kiện các cụ ạhh)

new_farmer

Xe container
Em cũng nghĩ lam dụng còi là vô văn hóa, rất tiếc là 90% cánh lái xe chuyên nghiệp thuộc loại này.
Cụ đừng nên nói thế vì sẽ đụng chạm đến nhiều anh em trong OF và cũng mâu thuẫn với cái câu tài non thì hay còi của cụ nào đó ở trển.
Em thì tài rất non và cũng thi thoảng hay còi vì các cụ biết đấy, 2B ở Hà Nội có bao nhiêu % có gương hậu, và trong số đó bao nhiêu % biết nhìn gương hậu nên đèn xe em nháy loạn xạ họ cũng có tránh cho em đâu. Em đen, đi con Vios còi đơn bé tí gọi chả ai trả nhời nên cứ thỉnh thoảng phải gọi mấy lần (chắc em phải đi độ cái còi đôi cho nó dõng dạc tí) tuy nhiên em vẫn ủng hộ cái chủ trương xuyên xuốt thớt của bác: Không lạm dụng còi. Vodka bác phát.

KienNT71

Xe tải
Hum qua em đang lúi húi dán cái logo diễn đàn, xe đậu trong sân giữa 2 khu chung cư, hơi chắn cái lối vào cửa của 1 thằng Ỉn một tẹo vì lúc đó éo có chỗ nào khác mà đậu. Nó đánh về sân, bim bim 2 phát còi khủng làm em giật cà là mình. Ngẩng lên thấy thấy chú xế Ỉn đang cười toe toét, cũng hơi nóng máu định chửi nhưng nghĩ đến hòa khí láng giềng lại thôi. Đạm Cà Mau nó chứ, nhá đèn 1 phát là đủ, thế mà phải làm cho cả đám người già, con nít đang cafe và chơi đùa trong sân vãi cả linh hồn ra ngoài. Trong khu thì yên tĩnh, lại giữa 2 tòa nhà, còi của nó phải nói là ...nhức óc.

Máy bị đơ

Xe điện
Túm cái lại là nên dư lày: Hãy ưu tiên sử dụng các biện pháp khác (chờ đợi, nháy đèn...) trước nếu có thể, nếu vẫn không có tác dụng thì hãy dùng còi, không nên ưu tiên dùng còi trước:69:

day_lai_xe

Xe đạp
Bác ơi, nhưng đi trong tp, nhiều khi ức chế kinh khủng, toàn kiểu xe máy cứ đi sang phần đường ô tô, còi lên cũng chẳng tránh.

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Cụ đừng nên nói thế vì sẽ đụng chạm đến nhiều anh em trong OF và cũng mâu thuẫn với cái câu tài non thì hay còi của cụ nào đó ở trển.
Em thì tài rất non và cũng thi thoảng hay còi vì các cụ biết đấy, 2B ở Hà Nội có bao nhiêu % có gương hậu, và trong số đó bao nhiêu % biết nhìn gương hậu nên đèn xe em nháy loạn xạ họ cũng có tránh cho em đâu. Em đen, đi con Vios còi đơn bé tí gọi chả ai trả nhời nên cứ thỉnh thoảng phải gọi mấy lần (chắc em phải đi độ cái còi đôi cho nó dõng dạc tí) tuy nhiên em vẫn ủng hộ cái chủ trương xuyên xuốt thớt của bác: Không lạm dụng còi. Vodka bác phát.
Cụ ơi, đừng độ còi nữa nhé.

Civic86

[Tịch thu bằng lái]
Các bác cứ toàn nói ưu tiên dùng đèn rồi mới đến còi,
với xe không độ đèn pha thì được, còn với xe độ đèn pha, thì không ổn tí nào.

Cách đây một tuần, em đi trên đường Pháp Vân, tốc độ 100km,
mà có một bác đi Land Cruise phi theo chẳng cần xi nhanh xin vượt gì cả,
cứ nháy đèn xin vượt, em không cho vượt, thê là kết hợp cả đèn xi-nhan và đèn nháy liên tục.

Ghét quá, em cho bán đuổi gần 20km đến hết cao tốc luôn.

Máy bị đơ

Xe điện
Các bác cứ toàn nói ưu tiên dùng đèn rồi mới đến còi,
với xe không độ đèn pha thì được, còn với xe độ đèn pha, thì không ổn tí nào.

Cách đây một tuần, em đi trên đường Pháp Vân, tốc độ 100km,
mà có một bác đi Land Cruise phi theo chẳng cần xi nhanh xin vượt gì cả,
cứ nháy đèn xin vượt, em không cho vượt, thê là kết hợp cả đèn xi-nhan và đèn nháy liên tục.

Ghét quá, em cho bán đuổi gần 20km đến hết cao tốc luôn.
Cụ hơi có vấn đề, sao phải khổ thế, cho nó vượt đi là xong. CÒn cụ cố tình không cho vượt thì đương nhiên cụ hứng chịu ánh đèn của người ta còn kêu cái gì^:)^

Nexus

Xe điện
Website
www.tuoitre.com.vn
hôm nay chở ông tuanhaiha là 'cao nhân' xứ HN đi bát phố SG, luợn lờ từ quận 10 lên quận 5 về quận 1 rồi phi sang quận 7, tần ngần ông ý bảo rất thành thật: ơ trong này để ý thấy anh em ít dùng còi nhỉ :D mà ông này suốt ngày ở HN toàn đi ké xe cuả anh em box chứng, đề nghị anh em nghiêm túc xem lại.
Có cụ nào bảo "lái xe toàn bóp còi khi cần thiết, chả có thằng nào bóp chơi" - nói thế là sai. Nó là kết quả cuả việc dạt và học lái, cuả việc tham gia giam thông những ngày đầu, cuả sự lo xa và nhút nhát, cuả tinh khí nóng vội... Bám còi nhiều hoàn toàn có thể là kết quả cuả thói quen, tiện tay, quen tay, động cái gì cũng còi trước hết, rồi mới đến xử lý.. những người như thế - em ghét! Thằng nào bấm còi sau dít em kiểu chuối đấy, thế nào cũng bị em bật, và em đã bật ko phải 1 lần, em đi 2B hay 4B em ccũng bật. Còn ngược lại, có khi em dũi sát con xe cuả em vào dít 2 em teen đi bộ mà ko còi tiếng nào, đến khi mấy em ý tháy hơi nóng nóng ở dít mới ngoảnh lại nhìn thì phát hoảng lên nhả6y té lên lề hehe

f1_hn

Xe container
Đi trong TP đường thì đông mà nhiêu ông bấm còi cứ loạn cả lên...lúc đấy đg ức chể vì đường đông thì chớ lại còn điếc hết cả tai

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Bác ơi, nhưng đi trong tp, nhiều khi ức chế kinh khủng, toàn kiểu xe máy cứ đi sang phần đường ô tô, còi lên cũng chẳng tránh.
Đường phố HN có mấy đường phân làn riêng rẽ cho otô và xe máy đâu. Nên chuyện xe máy song hành cùng phần đường với otô là chuyện bình thường mà cụ, và cụ còi lên họ cũng chẳng tránh cũng là chuyện bình thường. Vậy tốt nhất không nên còi làm gì cho gây ô nhiễm môi trường cụ ạ.

Primera

Xe tăng
.... Còn ngược lại, có khi em dũi sát con xe cuả em vào dít 2 em teen đi bộ mà ko còi tiếng nào, đến khi mấy em ý tháy hơi nóng nóng ở dít mới ngoảnh lại nhìn thì phát hoảng lên nhả6y té lên lề hehe

Bác làm em nhớ lại hôm nọ em đi xe bít, xe thì đông, em thì lúc nào chả mang kèn trong người, mấy em sinh viên chắc thấy nóng nóng ở dít nên nó dồn lên hồng cả đôi má !

Có 1 thớt khác cũng chủ để này, em copy luôn cho tiện:

Dòng chứ be bé bên dưới là: CÒI INH ỎI SẼ ẢNH HƯỞNG ĐẾN HUYẾT ÁP - TIM MẠCH - THẦN KINH - TRÍ NHỚ

Spippo

Xe máy
Em cũng chẳng thích bấm còi làm gì, nhưng nhiều lúc vẫn phải còi, nếu không sẽ ức chế lắm ... Em xin kể hầu các cụ câu chuyện mới xảy ra hôm 29/4/2010 thui ah
Chiều hôm đó, em đang chở vợ cả trên đường Tôn Đức Thắng, đến đoạn gặp đường Nguyễn Thái Học thì đèn đỏ, mọi người đang đứng chờ rất nghiêm túc và dành riêng 1 lối đủ để cho ô tô có thể rẽ phải (làn có sơn vạch chéo màu vàng). Em đang ung dung trên làn này chuẩn bị rẽ phải thì tự dưng 2 anh thanh niên 2b đi trước mặt em đột ngột dừng ... chờ đèn đỏ như đúng rồi. Em bực mình quá vì phải phanh gấp (vợ cả em hay bị say xe nên em đi đâu cũng từ tốn, chả bao giờ phanh gấp cả), mà tự dưng mình lại làm tắc nghẽn cả làn đường này, thế là em bóp còi inh ỏi từ lúc đó cho đến lúc đèn chuyển sang xanh (2b thấy đèn xanh mới chịu đi thẳng) ... có điều rất vui là khi rẽ phải rồi em vẫn còn hậm hực liếc chéo sang phía đường Chu Văn An thì thấy 2 anh xxx đi ra chặn ngay đ/c 2b vừa đứng trước mặt em vào nói chuyện ... Tội nghiệp đ/c 2b mặt nghệt ra (em đoán là vẫn chưa biết mình vi phạm cái gì ... he he...) Vì vậy em thấy nhiều khi bóp còi cũng có tác dụng phết đấy các cụ ah ....

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Em ghét nhất khi tham gia giao thông là phải nghe tiếng...CÒI

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Em cũng chẳng thích bấm còi làm gì, nhưng nhiều lúc vẫn phải còi, nếu không sẽ ức chế lắm ... Em xin kể hầu các cụ câu chuyện mới xảy ra hôm 29/4/2010 thui ah
Chiều hôm đó, em đang chở vợ cả trên đường Tôn Đức Thắng, đến đoạn gặp đường Nguyễn Thái Học thì đèn đỏ, mọi người đang đứng chờ rất nghiêm túc và dành riêng 1 lối đủ để cho ô tô có thể rẽ phải (làn có sơn vạch chéo màu vàng). Em đang ung dung trên làn này chuẩn bị rẽ phải thì tự dưng 2 anh thanh niên 2b đi trước mặt em đột ngột dừng ... chờ đèn đỏ như đúng rồi. Em bực mình quá vì phải phanh gấp (vợ cả em hay bị say xe nên em đi đâu cũng từ tốn, chả bao giờ phanh gấp cả), mà tự dưng mình lại làm tắc nghẽn cả làn đường này, thế là em bóp còi inh ỏi từ lúc đó cho đến lúc đèn chuyển sang xanh (2b thấy đèn xanh mới chịu đi thẳng) ... có điều rất vui là khi rẽ phải rồi em vẫn còn hậm hực liếc chéo sang phía đường Chu Văn An thì thấy 2 anh xxx đi ra chặn ngay đ/c 2b vừa đứng trước mặt em vào nói chuyện ... Tội nghiệp đ/c 2b mặt nghệt ra (em đoán là vẫn chưa biết mình vi phạm cái gì ... he he...) Vì vậy em thấy nhiều khi bóp còi cũng có tác dụng phết đấy các cụ ah ....
Đành rằng 2B kia vi phạm luật giao thông, nhưng nhà cháu và chắc cũng nhiều cụ không đồng tình với cách xử lý của cụ, và rất nhiều 2B dừng đúng luật bên làn kia cũng như bà con dân phố phải nghe tiếng còi inh ỏi của cụ lâu như thế cũng không hài lòng với cả cụ lẫn 2B vi phạm kia.

LoideGinji

Xe điện
Em đi đg ko mấy khi sử dụng còi, chủ yếu nhá phá xin đg với 4b, còn 2b nghe thấy tiếng xe em là dạt hết rồi =))

datinh

Xe container
... Tội nghiệp đ/c 2b mặt nghệt ra (em đoán là vẫn chưa biết mình vi phạm cái gì ... he he...) Vì vậy em thấy nhiều khi bóp còi cũng có tác dụng phết đấy các cụ ah ....
Chuyện cụ rất hay , buồn cười nhất là cái đoạn 2 anh nghệt mặt ra ....e' 0 hiểu sao bị cớm vịn nhờ :(
Nhưng cái chỗ này mới cho rẽ thôi , trước đây bắt dừng hết...2 đồng chí kia không để ý vạch chéo mí cả biển biếc nên cứ chơi kiểu cũ, kết quả bị sờ ngay, dân tình hay mắc cái lỗi này lắm , gặp mấy ông BUS thì nó cho lộng óc ...:o)

Getz6329

Xe tải
Chào các cụ, các mợ. Như các cụ, các mợ đã biết, việc lạm dụng còi xe, độ còi xe ở VN đã đến hồi báo động. Trên đường phố các thành phố lớn như Hà Nội, TP HCM, Hải Phòng... hầu như không thấy ngớt tiếng còi của các loại xe oto, xe máy. Xe to, xe nhỏ đều thi nhau bấm còi như thành thói quen khi lưu thông trên đường. Tiếng ồn của các loại còi xe này làm ảnh hưởng tới sức khỏe của mọi người, làm giảm mức văn minh đô thị. Nhiều cụ đi tây, đi tầu đều biết rồi đấy, ở nước ngoài có mấy khi nghe thấy tiếng còi xe đâu. Vậy mong các cụ, các mợ ủng hộ việc:
1. Không độ còi và phê phán việc độ còi kêu quá to hơn mức cần thiết của những người khác.
2. Không dùng hoặc chỉ dùng còi khi thật cần thiết.
3. Vận động nhiều người khác cùng thực hiện.
Thiết nghĩ mỗi MEM OF mình cùng thực hiện các việc trên thì dần việc lạm dụng còi sẽ giảm dần đó ạ.
Nhà cháu có đôi lời như vậy, mong các cụ, các mợ ủng hộ ạ.
Các cụ các mợ cũng ủng hộ bằng việc luôn up thớt này lên để được nhiều người ủng hộ hơn ạ.
Người lịch sự không bóp còi inh ỏi phải không ạ.

Em chả biết hưởng ứng thế nào chỉ có tấm ảnh nhỏ này thôi

3_banh

Xe điện
Đến giờ phút này đã qua 5 trang của thớt, chúng ta thống nhất dư lày:
Điều 1: Đi xe phải dùng còi:P
Điều 2: Không lạm dụng còi:69:
Điều 3: Phân biệt rõ DÙNG và LẠM DỤNG:))
Hết ạ(b)
Cụ lày nói chuẩn, dưng cái khó là ko phân biệt ranh giới được giữa DÙNG và LẠM DỤNG cụ ạ

Cụ ơi, đừng độ còi nữa nhé.
Hồi mới mua xe, em chót độ rồi ạ, dưng em chỉ DÙNG, mà không LẠM DỤNG đâu ợ, em thề, em hứa, em đảm bảo ạ.

... có khi em dũi sát con xe cuả em vào dít 2 em teen đi bộ mà ko còi tiếng nào, đến khi mấy em ý tháy hơi nóng nóng ở dít mới ngoảnh lại nhìn thì phát hoảng lên nhả6y té lên lề hehe
Cụ này fun nhỉ, cụ đi mui trần, khéo 2 em đó lại nhảy lên lòng cụ ý chứ; dưng chỉ áp dụng bài của cụ vào 2 em đi bộ thôi, chứ nó mà đi 2b ngã ra đấy thì mệt lắm.