[Thảo luận] Không lạm dụng còi, mong các MEM ủng hộ.

JaChan

Xe đạp
ủng hộ 1 phiếu ko lạm dụng còi , nhất là mấy bác taxi , nghe mấy bác đó bấm muốn điên

tainghe_com_vn

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.tainghe.com.vn
Người lịch sự không bóp còi inh ỏi --> câu này của bác chuẩn ko cần chỉnh

ngtc

Xe hơi
Em ủng hộ cụ chủ thớt, nhưng còi xe bị hỏng phải thay còi mới ngay tắp lự, vì xe mất còi thì cứ bò theo xe và người khác thôi.

Nắng mới

Xe đạp
Cá nhân em rất cảm ơn bác chủ thớt đã đưa ra lời kêu gọi này trên toàn cõi OF. Em nhiệt liệt ủng hộ lời kêu gọi này của bác, không những bằng việc gửi comment lên đây đâu ạ. Và em hi vọng rằng, mỗi thành viên OF sẽ sử dụng còi xe một cách lịch sự để góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống nữa! :x

Hoang Tat Thang

Xe tăng
Cá nhân em rất cảm ơn bác chủ thớt đã đưa ra lời kêu gọi này trên toàn cõi OF. Em nhiệt liệt ủng hộ lời kêu gọi này của bác, không những bằng việc gửi comment lên đây đâu ạ. Và em hi vọng rằng, mỗi thành viên OF sẽ sử dụng còi xe một cách lịch sự để góp phần nâng cao chất lượng cuộc sống nữa! :x

Nhà cháu hy vọng càng ngày càng có nhiều cụ, mợ ủng hộ nữa ạ.

volant oval

Xe đạp
Chào các cụ, các mợ. Như các cụ, các mợ đã biết, việc lạm dụng còi xe, độ còi xe ở VN đã đến hồi báo động. Trên đường phố các thành phố lớn như Hà Nội, TP HCM, Hải Phòng... hầu như không thấy ngớt tiếng còi của các loại xe oto, xe máy. Xe to, xe nhỏ đều thi nhau bấm còi như thành thói quen khi lưu thông trên đường. Tiếng ồn của các loại còi xe này làm ảnh hưởng tới sức khỏe của mọi người, làm giảm mức văn minh đô thị. Nhiều cụ đi tây, đi tầu đều biết rồi đấy, ở nước ngoài có mấy khi nghe thấy tiếng còi xe đâu. Vậy mong các cụ, các mợ ủng hộ việc:
1. Không độ còi và phê phán việc độ còi kêu quá to hơn mức cần thiết của những người khác.
2. Không dùng hoặc chỉ dùng còi khi thật cần thiết.
3. Vận động nhiều người khác cùng thực hiện.
Thiết nghĩ mỗi MEM OF mình cùng thực hiện các việc trên thì dần việc lạm dụng còi sẽ giảm dần đó ạ.
Nhà cháu có đôi lời như vậy, mong các cụ, các mợ ủng hộ ạ.
Các cụ các mợ cũng ủng hộ bằng việc luôn up thớt này lên để được nhiều người ủng hộ hơn ạ.
Người lịch sự không bóp còi inh ỏi phải không ạ.
Đúng vậy ! Mình sang Mỹ 1 tháng mà chỉ "được " nghe 2 lần còi, đó là 2 lần bạn mình đang say sưa hỏi chuyện quê nhà khi dừng đèn đỏ ở 1 ngã 4. Đèn xanh bật lên đến gần 10" thì nghe phía sau 1 tiếng còi ! Thực chất tiếng còi trong trường hợp này như 1 lời trách móc sự vô tâm, thiếu tập trung làm mất thì giờ của người khác, thế thôi !

volant oval

Xe đạp
Mình chưa xây dựng được văn hóa...còi vì đa phần lái xe bị...còi văn hóa !

trungnc

Xe điện
Em cũng ủng hộ bác chủ thớt,nhiều lúc ra đường đang đèn đỏ còn đến gần 10s nữa mà anh xe bus ở sau lưng anh ý bem cho 1 cái giật cả mình về tối không mần được món chi lại bị gấu nghi ngờ.Thế mới đau chứ=))

Chỉnh sửa cuối:

HaTrang

Xe tải
Đúng vậy ! Mình sang Mỹ 1 tháng mà chỉ "được " nghe 2 lần còi, đó là 2 lần bạn mình đang say sưa hỏi chuyện quê nhà khi dừng đèn đỏ ở 1 ngã 4. Đèn xanh bật lên đến gần 10" thì nghe phía sau 1 tiếng còi ! Thực chất tiếng còi trong trường hợp này như 1 lời trách móc sự vô tâm, thiếu tập trung làm mất thì giờ của người khác, thế thôi !
Mẽo à? 100 năm nữa nhá, văn hóa của mình là văn hóa xe máy, nếu đi mà ko còi thì chỉ có bán nhà bồi thường thôi:
- làn đường ô tô mà xe máy nó coi xe mình như cái cục bê tông ý, cứ lách lạng trước mặt,
- đi chả bao giờ có khái niệm chuyển làn cả, bác đi gần tới nơi mà ko còi có ngày nó nằm quay đơ trước bánh xe bác ý ạ
- đi ngang qua chỗ nào có ngõ ngách đều phải còi, vù một phát từ trong ngõ phi ra thì thánh đỡ
- Chưa kể mấy ông taxi đi cũng ko khác xe máy mấy, hình như cũng ko thèm nhìn gương thì phải

Phê phán dùng còi thì chỉ có mỗi chỗ dừng đèn đỏ, nhiều đứa vô ý thức vãi.. đèn chưa sang xanh hẳn mà đã bóp inh ỏi. Còn đang di chuyển mà cứ cố gắng hạn chế còi cho nó lịch văn sự ý mà.. tháng nào cũng có đứa lĩnh lương hộ và tháng nào cũng được đi viện làm công tác thăm hỏi ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Ga_dap_nhu_Con

Xe tải
Em là em có ý kiến dư lày: Bác nào đứng ra in cái logo hay cái gì đại loại như NGƯỜI LỊCH SỰ KHÔNG BÓP CÒI INH ỎI
Em là người đầu tiên đến mua và dán ngay vào mông vợ
Từ 2b đến 4b mà nhất là em đang đi 4b cơ quan, em đi đúng đường, đúng tốc độ mà xe sau còi nhiều, còi vô lý đến rát cả mông thì thống nhất cứ ở sau cho vui, cho bóp chán thì thôi, đừng bao giờ hòng vượt được em, trừ phi em rẽ mà không đi theo thôi.

Ra đường mới thấy lắm người kém ý thức
không có ai cũng còi
đồng tốc, đi cùng làn cũng còi
phía trước tắc đường, ùn ứ cũng còi
đèn chưa kịp xanh cũng còi mà vừa xanh cũng còi

Dưng nói gì thì nói cũng không thể chấp nhận được 1 bộ phận đi 2b cứ tung tăng ra làn oto dù không rẽ, và làn xe máy thì vẫn thênh thang cùng với 1 số anh chị đi 4b nghe đt mà bò ra đường, bắt xe sau chạy như mình thì không ổn chút nào

Ga_dap_nhu_Con

Xe tải
Ah mà cứ chê Lào với chả Cam nó lạc hậu với nghèo hơn mình, các bác nào sang Lào xem, có bao giờ nghe thấy tiếng còi đâu mặc dù oto bên đó không phải là ít nhưng làn ai người ấy đi, tuân thủ luật GT rất tốt và ý thức tham gia giao thông cũng rất tốt.
Xe đang đi phăm phăm cả chục cái nhưng dù 1 người đi bộ sang đường họ đều dừng im tăm tắp, người đi bộ qua xong mới đi tiếp. Nhân chuyện này có dịp em đi trên Liếu giai kéo dài, hôm đó đi 4b cơ quan đến gần sân quần ngựa thấy có 1 em gái dắt theo 2 sắp nhỏ đứng trên lề, rất muốn qua đường mà otô thì lao ào ào, em nhìn thấy từ xa, đến đó em dừng từ từ và vẫy tay cho 3 mẹ con hay cô cháu gì đó sang đường, ngay sau đó em nhận được vài tràng còi phía sau, và không dưới 2 xe 4b trong đó có cả taxi lẫn xe thường quay sang chửi em... đến nước này thì em chịu hẳn luôn, bó tay cho cái đầu của mấy thằng ăn cơm chỉ để nuôi chân với tay

saphia1115

Xe buýt
Hải phòng mà không còi thì chỉ đi 2 bánh thôi, vượt phải cho dễ!

mygetz

Xe máy
Website
fit.hanu.edu.vn
Em ủng hộ ý cả hai tay. Nhiều bác cứ còi inh ỏi xin vượt trong khi đang là vạch liền. Nhiều lúc đường đông không nhúc nhích được cũng còi ầm ĩ.

Máy bị đơ

Xe điện
Mẽo à? 100 năm nữa nhá, văn hóa của mình là văn hóa xe máy, nếu đi mà ko còi thì chỉ có bán nhà bồi thường thôi:
- làn đường ô tô mà xe máy nó coi xe mình như cái cục bê tông ý, cứ lách lạng trước mặt,
- đi chả bao giờ có khái niệm chuyển làn cả, bác đi gần tới nơi mà ko còi có ngày nó nằm quay đơ trước bánh xe bác ý ạ
- đi ngang qua chỗ nào có ngõ ngách đều phải còi, vù một phát từ trong ngõ phi ra thì thánh đỡ
- Chưa kể mấy ông taxi đi cũng ko khác xe máy mấy, hình như cũng ko thèm nhìn gương thì phải

Phê phán dùng còi thì chỉ có mỗi chỗ dừng đèn đỏ, nhiều đứa vô ý thức vãi.. đèn chưa sang xanh hẳn mà đã bóp inh ỏi. Còn đang di chuyển mà cứ cố gắng hạn chế còi cho nó lịch văn sự ý mà.. tháng nào cũng có đứa lĩnh lương hộ và tháng nào cũng được đi viện làm công tác thăm hỏi ạ.
Cụ có nói quá không đấy, chạy xe mà cứ băm bổ, cắm mặt mà lao như cụ thì đúng là phải còi liên tục rồi^:)^

Armor

Xe đạp
Đồng ý là nên hạn chế còi trong phố, ban đêm.
Nhưng có một số trường hợp như đi đường đèo, sương mù , đi đường trường những đoạn có đường nhỏ cắt ngang tầm nhìn hạn chế thì cứ phải còi 2 ; 3 cái cho yên tâm

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
em chỉ bóp còi những khi cần cảnh báo, cần nhắc nhở phía trước thôi. BT tự nhiên còi làm gì cho nhức đấu.
Chiều qua có bác đi Yaris đi sau em trên đường Phạm văn đồng còi inh ỏi đòi vượt, đươờngthì vạch liền nếu nhường đường cho bác ấy thì em ko vào làn trong đc nữa, bác ấy còi điên loạn lên thế là em đạp phanh cho phát bác ấy phanh giúi giụi, quả đó sợ quá hết còi luôn.
Nhiều bác thực sự là mất lịch sự khi có những tình huống như vậy

BMWHOLIDAY

Xe buýt
Sao em ghét nghe tiếng còi thế không biết, cmả ơn cụ chủ thớt

Matizcoi

Xe cút kít
em nhiệt liệt ủng hộ việc ko lạm dụng còi ... mà sao tụi Honda VN nó lại cho cái còi lên trên xi nhan nhể ...

Hoang Tat Thang

Xe tăng
em nhiệt liệt ủng hộ việc ko lạm dụng còi ... mà sao tụi Honda VN nó lại cho cái còi lên trên xi nhan nhể ...
Tât nhiên xe thì phải có còi, mà còi lắp ở đâu trên xe mà chả được. Cái chính là NGƯỜI SỬ DỤNG XE KHÔNG NÊN LẠM DỤNG CÒI thôi phải không cụ.