Chi hội KIA Pride CD5 & Beta - Thông tin chuyên môn - Phần 2

bluestar2006

Xe container
Một hôm xe Em cũng xìu vì quên tắt khoá (mà lại đỗ trong gara mới đau), thế nên đành phải gỡ Em ACCU mang ra của hàng lốp + acquy, ngồi uống nước chè, tào phào 20' là xong! Chẳng mất xu nào ( Chắc anh chủ muốn câu Em ACCU và 4 quả mít của mình nên free:-|).
Hôm rồi trước khi Em thay ACCU mới, Em cũng phải đẩy một hai lần, nói chung pride nhà mình nhẹ nhàng thôi. Nhưng Em hay cài số 3! Rồi Em thay luôn ACCU, Đồng Nai thôi, 1.860.000 VNĐ.
Tiện đây Em xin hỏi luôn các Bác, Em thay bình mới rồi nhưng đề vẫn bị RAI, như thế là do những nguyên nhân gì ợ? Các bác dự hộ Em! Và nếu bảo dưỡng củ đề thì tốn bao nhiu ngân lượng ợ?
Đề rai có thể có vài nguyên nhân từ nhẹ đến nặng (đã trừ nguyên nhân accu):
Củ đề bẩn, kẹt
CHK hoặc lửa chưa chuẩn
Bộ hơi yếu (supap, sec mang hở,....)

Chỉnh sửa cuối:

stinger

Xe điện
Website
www.punbb-hosting.com
@CD5COM : sao cái accu đồng nai mà đắt dữ vậy ? pinaco nước hả bác ?
@Bluestar: Bác mở thớt tập 3 đi thôi

LuGao

Xe tải
Một hôm xe Em cũng xìu vì quên tắt khoá (mà lại đỗ trong gara mới đau), thế nên đành phải gỡ Em ACCU mang ra của hàng lốp + acquy, ngồi uống nước chè, tào phào 20' là xong! Chẳng mất xu nào ( Chắc anh chủ muốn câu Em ACCU và 4 quả mít của mình nên free:-|).
Hôm rồi trước khi Em thay ACCU mới, Em cũng phải đẩy một hai lần, nói chung pride nhà mình nhẹ nhàng thôi. Nhưng Em hay cài số 3! Rồi Em thay luôn ACCU, Đồng Nai thôi, 1.860.000 VNĐ.
Tiện đây Em xin hỏi luôn các Bác, Em thay bình mới rồi nhưng đề vẫn bị RAI, như thế là do những nguyên nhân gì ợ? Các bác dự hộ Em! Và nếu bảo dưỡng củ đề thì tốn bao nhiu ngân lượng ợ?
Ôi, sao giá cái ACCU Đồng nai cao thế. Em nghi chỉ tầm 1000k thui ah.

http://www.sieuthihangchatluong.com/BangGia.php?DoanhNghiep=0cdec4f8743d3779214aec9fe9696ece

CẢ nhà cho em hỏi "đề vẫn bị RAI" là hiện tượng gì thế ah? Cảm ơn cả nhà!

Chỉnh sửa cuối:

hat65

Xe điện

CD5COM

Xe đạp
@CD5COM : sao cái accu đồng nai mà đắt dữ vậy ? pinaco nước hả bác ?
@Bluestar: Bác mở thớt tập 3 đi thôi
Em cũng không biết nữa! Ông anh ông ấy đi, không đề được nên ông ấy thay! Kệ8-} Mà là accu khô Bác ợ!
@Bluestar: Cảm ơn CT! Mai cuối tuần Em cho em nó đi bảo dưỡng củ đề trước ạ! Có gì Em thông tin tiếp>

bluestar2006

Xe container

nguyencar

Đi bộ
Các bác cho e hỏi. vừa rồi có chạy thử 1 xe cd5 p/s đời 2002, khi cài số de để tay lái thẳng (chưa mốm ga) xe vẫn chạy ko tắt máy. còn khi lùi xe vào nhà đánh hết tay lái về trái or phải, nhả côn ra từ từ thì xe cứ tắt máy hoài ko xử lý được (vì nhà chật lên ga nguy hiểm dể bị tông vào cửa. các bác tư vấn hộ xe bị gì?vì e chạy matiz de vào nhà mặc dù ko lên ga nhưng xe vẫn chạy bình thường.

viper2007

Xe điện
Cái này nó liên quan tới bù ga trợ lực thì phải, CD5 thì em ko nhớ vì cũng do quen cữ ga rồi, còn matiz thì nó bù hơi bị thừa - đánh lái máy rú lên.
Tiện đây em hỏi cơ cấu của bơm trợ lực thế nào. Ví dụ, lúc đánh lái thì bơm chạy, ngừng đánh lái nhưng bánh vẫn ở trạng thái chưa trả lái thì khi đó bơm còn vận động ko hay dc nghỉ.

Lâm Phong

Xe buýt
Chủ tịch đã đồng ý, lão chuyên khóa cửa thì đi cùng chủ tịch rồi, nhà cháu gác miếu nên kính mời các bác yêu mến PC cần trao đổi về chuyên môn thì sang tập 3 đây ạ để thớt này khỏi trôi:
http://www.otofun.net/threads/258058-kia-pride-cd5-beta-thong-tin-chuyen-mon-phan-3
Cảm ơn các Bác nhiều.
Khóa thế nào nhỉ- KHỊCH.
VẪN CÓ BÀI SAU KHI KHÓA, EM SỢ TRÔI SÔNG NÊN SẼ XÓA BÀI CỦA EM TRƯỚC, MỜI CÁC BÁC THEO ĐƯỜNG LINK TRÊN TỚI TẬP MỚI Ạ.

Chỉnh sửa cuối:

9609

Xe hơi
Các bác cho e hỏi. vừa rồi có chạy thử 1 xe cd5 p/s đời 2002, khi cài số de để tay lái thẳng (chưa mốm ga) xe vẫn chạy ko tắt máy. còn khi lùi xe vào nhà đánh hết tay lái về trái or phải, nhả côn ra từ từ thì xe cứ tắt máy hoài ko xử lý được (vì nhà chật lên ga nguy hiểm dể bị tông vào cửa. các bác tư vấn hộ xe bị gì?vì e chạy matiz de vào nhà mặc dù ko lên ga nhưng xe vẫn chạy bình thường.
Bác đi sửa trợ lực đi.
Trước khi sửa đc cái bệnh này thì bác nên hỗ trợ bằng phanh tay, cứ mớm ga, dùng phanh tay mà vào cho nó chắc ăn, mà tốt nhất là đi sửa sớm đi chứ quay đầu hoặc vào cua gấp trong phố mà chết máy là dễ va quệt lắm.

bluestar2006

Xe container
Em cứ trả lời ở đây đã nhé, thớt này chiên môn nên không sợ bị trôi sông gì hết cả

CD5 chỉ có bù ga trong trường hợp bật điều hòa, ngoài ra không có bù ga khi nặng tải, vì vậy cần phải bù bằng ... chân khi đề pa, kể cả khi không đánh lái. Nhưng cũng có khả năng hệ thống trợ lực của bác có vấn đề nên ăn quá nhiều công suất của máy gây nên hiện tượng trên như bác 9609 đã nói

bluestar2006

Xe container
Cái này nó liên quan tới bù ga trợ lực thì phải, CD5 thì em ko nhớ vì cũng do quen cữ ga rồi, còn matiz thì nó bù hơi bị thừa - đánh lái máy rú lên.
Tiện đây em hỏi cơ cấu của bơm trợ lực thế nào. Ví dụ, lúc đánh lái thì bơm chạy, ngừng đánh lái nhưng bánh vẫn ở trạng thái chưa trả lái thì khi đó bơm còn vận động ko hay dc nghỉ.
Với trợ lực dầu, lúc máy nổ là bơm hoạt động và dầu được lưu thông. Khi không đánh lái, dầu được bơm qua ống tuần hoàn - không được bơm vào xi lanh trong thước lái, còn khi đánh lái thông qua cơ cấu van điều tiết, dầu được bơm vào xi lanh theo chiều tương ứng để trợ lực.

hoang_huds

Xe máy
Các cụ ơi, các cụ cho em hỏi xe của em khi đi trên đường đẹp, ít tiếng ồn thì em nghe thấy tiếng động cảm giác như là đĩa phanh nó quệt vào đâu đó cứ xẹt xẹt nghe rất khó chịu, đặc biệt là khi cắt côn cho xe trôi theo quán tính thì nghe càng rõ. Các cụ phán bệnh cho em với và chỉ cho em cách khắc phục được không ạ. xe em là Price B!

hoang_huds

Xe máy
À mà từ khi lắp thêm trợ lực lái đi sướng hơn hẳn các cụ ạ, chỉ mỗi một tội là em thấy xe ăn nhiều xăng hơn các cụ ạ.

bluestar2006

Xe container
Các cụ ơi, các cụ cho em hỏi xe của em khi đi trên đường đẹp, ít tiếng ồn thì em nghe thấy tiếng động cảm giác như là đĩa phanh nó quệt vào đâu đó cứ xẹt xẹt nghe rất khó chịu, đặc biệt là khi cắt côn cho xe trôi theo quán tính thì nghe càng rõ. Các cụ phán bệnh cho em với và chỉ cho em cách khắc phục được không ạ. xe em là Price B!
Tiếng kêu quẹt quẹt đó báo là má phanh mòn (nếu phát ra từ đó). Bác kiểm tra xem có cần thay không nhé.

bluestar2006

Xe container
À mà từ khi lắp thêm trợ lực lái đi sướng hơn hẳn các cụ ạ, chỉ mỗi một tội là em thấy xe ăn nhiều xăng hơn các cụ ạ.
Theo định luật bảo toàn năng lượng, bác ăn ít cơm và gắp bớt đi 1 vài miếng thịt, thì xe bác phải ăn thêm một ít xăng chứ :D

bluestar2006

Xe container
@ các bác:

Em thấy các thớt chiên môn vẫn được kéo dài đến 200 trang, mặt khác thớt này đang được sticky, nên các bác không phải lo thớt bị khóa hay trôi sông đâu nhé :D

Còn các bài được post ở phần 3 vẫn sẽ được trả lời ạ.

LuGao

Xe tải
Hĩ, từ hôm qua giờ em không vào được OF. Cả nhà ơi, cái mạch như hình đính kèm trên Pride là mạch gì vậy ah?