[HĐCĐ] Kinh nghiệm đi Mộc Châu M4,5 tết 2023

duongkhaithach

Xe tải
Dịp tết 2023 này sau khi đã về thăm quê nội, ngoại xong em còn ngày 4.5 nghỉ ngơi trước khi đi làm, dự định em sẽ đi mộc châu chơi 2 ngày. Nhờ các cụ đã có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ
- Đi dịp tết ở đó có đẹp không, lên đó ăn gì và quán nào ổn ạ, ngủ nghỉ thì em ở chỗ nào ổn, đường xá đi lại lên đó có khó đi không, e xuất phát từ HN
- Nhà em có 2vc và 2 bé lớp 1,4. Em đi sedan ạ
Em cảm ơn các cụ nhiều lắm

Bước 1: Gõ vào Map “mường thanh mộc châu” (lấy số trên Map gọi đặt phòng).
Bước 2: lên xe và đi theo Map.
Lên đến Mộc Châu cụ bật “định vị mồm” lên và đi đến các điểm ăn chơi. Mộc châu xấu đẹp hay dở thì cụ cứ đi cho biết.

lodudu

Xe điện
Chương trình này hay đấy

XecoBT

Xe tải
Lên MC thì ngủ ngoài tx, k vào ngủ khu nông trg bò; nên ăn 1 bữa ca hồi khu Vườn đào. Chúc Cụ và gđ du xuân vui vẻ an toàn

duongkhaithach

Xe tải
Lên đến Mộc Châu cụ bật “định vị mồm” lên và đi đến các điểm ăn chơi. Mộc châu xấu đẹp hay dở thì cụ cứ đi cho biết.
Các homestay ở đó có ổn ko cụ

hoangchung06

Xe buýt
Dịp tết 2023 này sau khi đã về thăm quê nội, ngoại xong em còn ngày 4.5 nghỉ ngơi trước khi đi làm, dự định em sẽ đi mộc châu chơi 2 ngày. Nhờ các cụ đã có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ
- Đi dịp tết ở đó có đẹp không, lên đó ăn gì và quán nào ổn ạ, ngủ nghỉ thì em ở chỗ nào ổn, đường xá đi lại lên đó có khó đi không, e xuất phát từ HN
1- Tết trên MC đẹp: cụ có thể đi 1 số điểm mận Nà ka, Phiêng Cành, đồi chè trái tim, hoặc ở thị trấn thì có vườn mận ở Mu Náu, thác dải yếm, cầu kính .....
2- Ở: cụ có thể thuê trong Phoenix vừa ở vừa chơi.
3- Ăn: có 1 số món ăn ở MC, bê chao, cá hồi, các quán Tuân Gù, Tám Béo ( ăn được).
4- Đường đi: quá đẹp, đi xe gì cũng được.
Chúc cụ và gia đình vui vẻ

supersanhdieu

Xe buýt
năm ngoái mùng 2 e lên tìm quán ăn hơi it, điểm vui chơi ko nhiều, nói chung đi cho biết thôi, 2 ngày chán phè

Dan du an

Xe cút kít
Nói chung em thích đi những chỗ khách du lịch ít đi cảm giác nó khoái hơn.

caisua

Xe lăn
Bước 0: bấm vào kính lúp gõ chữ Mộc Châu, có đầy các bài hướng dẫn, đọc vài bài là biết lập cái thớt mới hỏi như này nó nhí nhố thế nào
P/S: nhà em 4h sáng lên xe, 7h30 vào thác Dải Yếm đi Cầu kính xong về vườn dâu. Ăn trưa lẩu ngựa ngay ngã 3 rồi vào đồi chè thuê bộ dân tộc chụp choẹt chán thì ngược ra đường 6 mua đặc sản MC xong phi về Hòa Bình ăn cá sông đà rồi 21h30 về đến HN, ngủ

Chỉnh sửa cuối:

hieupv16

Xe tải
Năm 2008 có gói thiết bị mạng với máy tính cho khách sạn Hương Sen trên đó, từ hồi đó tới giờ chưa được quay lại lần nào. Em định 30/4 này lên đó xem tết độc lập, mùa xuân đi thì có hoa đào dọc đường nhìn cũng đẹp

Em cũng góp vài dòng cho cụ:
Mộc Châu đi không khó. Tuy nhiên cụ hãy trang bị kĩ năng đi đèo dốc: Có 2 con đèo và dốc dài là dốc Cun và đèo Đá Trắng. Cụ đi Mộc Châu có thể dừng chân ở đèo Đá Trắng (cách Mộc Châu tầm 50 cây). Xe sedan đi vô tư, thậm chí vào cua đi hay nữa đằng khác. Ngủ thì ở thị trấn Mộc Châu ko thiếu- tuy nhiên gu của cụ em không biết. Ăn thì em bổ sung món bê chao và rau cải mèo, thêm tí sữa bò :D, chơi thì cầu kính còn thác Dải Yếm mùa xuân em không biết có nhiều nước không, rừng thông bản Áng thì chả có vẹo gì, tranh thủ dâng hương tại di tích trung đoàn 52 Tây Tiến.

Năm 2008 có gói thiết bị mạng với máy tính cho khách sạn Hương Sen trên đó, từ hồi đó tới giờ chưa được quay lại lần nào. Em định 30/4 này lên đó xem tết độc lập, mùa xuân đi thì có hoa đào dọc đường nhìn cũng đẹp
Cụ lộn rồi. Mùng 2/9 người Mông trên đó mới mừng tết Độc Lập kiêm luôn lễ hội bắt vợ :D

BINH MINH 07

Xe điện
4 lần lên MC trong 7 năm nay thì 2 lần ở Mường Thanh, 1 lần ở Thảo Nguyên và 1 lần ở Sao Xanh MC thì rút ra kết luận là cứ Mường Thanh MC mà ở. Ăn thì trên đó có mấy món cá hồi, bê chao, cá suối, cải mèo, cà pháo ngon.
Chơi thì có Rừng thông, thác, Happyfarm, đài tưởng niệm Tây Tiến, đồi chè mùa này xấu vì bị cắt trụi, tết thì đào rất đẹp, đào cắt xuống HN không thể so sánh.
Đi lại thì lưu ý mùa này hay sương mù, gặp hôm trời mù có khi tầm nhìn <10 mét.

đội mũ_ lái xe

Xe ba gác
Trên đó chẳng có gì cho trẻ con chơi
Có mấy chỗ cho người lớn sống ảo
Thời điểm ấy không thể nói trước thời tiết Mộc Châu đẹp hay xấu, nói chung là lạnh. Nếu lạnh khô thì tốt, chứ mưa phùn thì ..khỏi nói

thaibinhdutu

Xe buýt
Mộc Châu luôn mát hơn tầm 7 độ mùa hè so với Hà Nội, mùa đông thường ấm hơn nhiều so với Hà Nội. Sương mù chỉ có ở Vân Hồ chứ từ cổng chào Mộc Châu tới hết thị trấn Mộc Châu tầm 12km hiếm sương mù hơn Hà Nội. Mộc Châu có khu thị trấn Mộc Châu, Đông Sang, Mường Sang ở và chơi, bên thị trấn Nông Trường vùng nuôi bò trồng chè thị lại sương mù và ẩm thấp.
Cả Mộc Châu là vùng thăm quan trải nghiệm, nó được vinh danh là điểm đến thiên nhiên hàng đầu thế giới. Cả một vùng hoa đào, hoa mận hoa mơ hoa lê, quả hồng quả cam quả bơ quả mận, dâu tây. Không khí cảnh quan có nhiều khác lạ. Điểm nhấn hùng vĩ choáng ngợp thì không có, nó là cái gì đó thiên nhiên phóng khoáng thôi. Check in sống ảo thì có khu rừng thông bản áng pheonix, thác giải yếm, cầu kính bạch long, đồi chè trái tim lên ảnh đẹp. Ăn thì có dê tơ Trần Thế, cá hồi Tám Béo, cá lăng Sông Đà Phương Nhi là những thứ rất ngon không thể tìm thấy ở nơi khác. Trẻ con ngoài đi chụp ảnh, đi chơi tự nhiên rừng núi có thể cho đi hái dâu ở rất nhiều vườn dâu lớn hàng năm mười ngàn m2 quanh thị trấn, một trải nghiệm rất hay. Ở thì có thể ở homestay tối làm mâm cơm Thái nhâm nhi quanh bếp lửa, hay ở khách sạn resort 4 sao như Thảo Nguyên, Mường Thanh, Glenda, Ecogarden.
Mộc Châu không có tầng lớp nghèo lười như bên Sapa, tìm người làm lương tầm 6tr/t cũng khá khó.

duongkhaithach

Xe tải
Mộc Châu luôn mát hơn tầm 7 độ mùa hè so với Hà Nội, mùa đông thường ấm hơn nhiều so với Hà Nội. Sương mù chỉ có ở Vân Hồ chứ từ cổng chào Mộc Châu tới hết thị trấn Mộc Châu tầm 12km hiếm sương mù hơn Hà Nội. Mộc Châu có khu thị trấn Mộc Châu, Đông Sang, Mường Sang ở và chơi, bên thị trấn Nông Trường vùng nuôi bò trồng chè thị lại sương mù và ẩm thấp.
Cả Mộc Châu là vùng thăm quan trải nghiệm, nó được vinh danh là điểm đến thiên nhiên hàng đầu thế giới. Cả một vùng hoa đào, hoa mận hoa mơ hoa lê, quả hồng quả cam quả bơ quả mận, dâu tây. Không khí cảnh quan có nhiều khác lạ. Điểm nhấn hùng vĩ choáng ngợp thì không có, nó là cái gì đó thiên nhiên phóng khoáng thôi. Check in sống ảo thì có khu rừng thông bản áng pheonix, thác giải yếm, cầu kính bạch long, đồi chè trái tim lên ảnh đẹp. Ăn thì có dê tơ Trần Thế, cá hồi Tám Béo, cá lăng Sông Đà Phương Nhi là những thứ rất ngon không thể tìm thấy ở nơi khác. Trẻ con ngoài đi chụp ảnh, đi chơi tự nhiên rừng núi có thể cho đi hái dâu ở rất nhiều vườn dâu lớn hàng năm mười ngàn m2 quanh thị trấn, một trải nghiệm rất hay. Ở thì có thể ở homestay tối làm mâm cơm Thái nhâm nhi quanh bếp lửa, hay ở khách sạn resort 4 sao như Thảo Nguyên, Mường Thanh, Glenda, Ecogarden.
Em cảm ơn cụ, cụ chỉ bảo tận tình quá

Hieumos

Xe container
Nhà em vừa đi tết năm ngoái.

Lạnh, đông kinh người. Ăn uống mấy quán nổi tiếng như cá hồi vườn đào, cơm Tâm Gù thì chen nhau không có chỗ ngồi. May mà em nhanh chân vào tận bếp tự ngoại giao được bát cơm với bát canh không có thì chết đói.

Vẫn ấn tượng mãi quả các xe bám đít nhau trong sương mù bò suốt từ Đèo đá trắng, Vân Hồ đến tận gần cổng chào Mộc Châu.