Kỹ thuật lái xe ban đêm

minhsamasa

Xe máy
Chạy đêm ngoài quốc lộ anh em gặp xe tải thì nên né xa
Vì các bác xe tải hay mệt ngại tránh xe con lắm hihi

Mr.Nup

Xe hơi
Nhân tiện nói chuyện đèn, năm kia, em đi trên đường 1 vào lúc tối trời, gặp một thằng xe tải đi ngược chiều, đèn của nó quá trời là sáng. Mình khẽ khàng nháy pha xin nó hạ xuống, nháy độ 5 lần thì thấy hai cái đèn của nó hạ xuống, ông bà nhà nó chứ, sao vẫn sáng thế, khỏi thấy đường luôn. Đành nhá phanh đỗ lại mời xe anh qua ông bạn ngồi bên cạnh đếm, hóa ra nó có chuyển hai cái đèn của nó về cốt thật nhưng 14 cái còn lại thì nó không chuyển, quả đấy thì đúng là bó đủ các kiểu :D

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Em gặp trường hợp này suốt. Nguyên tắc của em là : mình trước nó sau. Nghĩa là mình phải an toàn trước rồi mới tới người khác. Mình đang vướng thì không bao giờ tớ nhường (sang bên phải mà vượt )

Thông thường em vẫn xi nhan trái bác ạ. Kính xe em đã hạ từ trước nên cho nó nháy pha

cong_nong

Xe tải
Em đọc 1 cuốn sách có đoạn dạy về lái xe ban đêm và đã áp dụng thấy khá đúng:
Ban đêm khi có xe đi ngược chiều kể cả họ bật đèn chiếu xa hay gần thì mình đều phải giảm tốc độ (gót chân ga để đề phòng).
Quan sát đường thật kỹ. Đi đúng phần đường của mình vì đôi khi xuất hiện tình trạng "mù tạm thời" do ánh sáng của đối phương chiếu vào mắt.
Chú ý là không được nhìn vào giữa đèn của đối phương (sẽ bị chói mắt mất 10-20 giây). Nếu cần thì chỉ nhìn vào chân của điểm phát sáng mà thôi (không bị chói).

Em biết đến đâu thì nói đến đó thôi !
Cheer up Vodka !!! (y)

Chỉnh sửa cuối:

bebright

Xe máy
Các bác quên những mục tiêu di động sao
Nhiều lần em đi vào mấy chỗ đường tối bổng có con gì nó chạy ngang xe em mà nó toàn phi dưới tầm đèn pha của em mấy lần tưởng toi

jeep

Đi bộ
các bác cứ có dàn đèn đủ sáng thì đi thế nào chả được????

Cuti_95

Xe hơi
Tui xin bổ xung thêm một ý kiến nữa là đi đêm trên đường lạ nên bám xe nào rành đường là chắc ăn và đỡ mệt .tiện đủ mọi bề .hì!!!!!!!! có điều chạy sau người ta đừng có đi pha
Bác cho em biết làm thế nào đề biết xe nào rành đường hả bác (trừ phi bác đi theo nhóm). Em thì đi đêm có thằng nào muốn vượt là nhường ngay, sau đó giữa khoảng cách an toàn sau xe đó đến chừng nào hay chứng ấy.

Nói đến chuyện khoảng cách anh toàn, ngày xưa Tây dạy em cách tính khoảng cách an toàn giữa các xe như nhau:

khoảng cách an toàn (m) = vận tốc (km/giờ) nhân 4 và chia 10.
Có nghĩa là nếu bác đang chạy 80km/giờ thì khoảng cách an toàn với xe phía trước là 8x4 = 32 m (6 thân xe) , chạy 100 km/h thì khoảng cách là 40 m (8 thân xe).

INFI

Xe máy
Thanks bác = Vote. Bài viết và chủ đề rất hữu ích.

pmhunghero

Xe buýt
Đồng ý với ý kiến của bác và xin phép bác cho em văng tục tí. Gặp cái bọn người này lái xe là em chỉ muốn nhảy xuống chọc cho mù luôn mấy con mắt của chúng. Mịa cái bọn vô học 8o| 8o| 8o|
bác cho em xẻ xì-trét với

hôm đi xe máy đèo bồ (em bị cận), gặp "thằng" (cáu quá gọi bằng thằng) nó đi con Camry 2.4, mình nháy đèn để nọ hạ cốt mà nó không hạ (em cận nên bị chói mắt), tức quá đi sát vào chỉ mặt chửi nó luôn (cáu thật)

bombop

Xe đạp
có 1 cách tính khoảng cách an toàn với xe trước như sau:
Khoảng cách an toàn giữa 2 xe là 2giây, nghĩa là nếu như xe trước đi qua 1 vị trí A nào đó thì xe sau cần khoảng tối thiểu là 2giấy mới tới vị trí A đó. Nó an toàn vì đó là thời gian kịp cho tài xế phản ứng, dưới 2giây là nguy cơ cao

Bác cho em biết làm thế nào đề biết xe nào rành đường hả bác (trừ phi bác đi theo nhóm). Em thì đi đêm có thằng nào muốn vượt là nhường ngay, sau đó giữa khoảng cách an toàn sau xe đó đến chừng nào hay chứng ấy.

Nói đến chuyện khoảng cách anh toàn, ngày xưa Tây dạy em cách tính khoảng cách an toàn giữa các xe như nhau:

Có nghĩa là nếu bác đang chạy 80km/giờ thì khoảng cách an toàn với xe phía trước là 8x4 = 32 m (6 thân xe) , chạy 100 km/h thì khoảng cách là 40 m (8 thân xe).

Chim lợn

Xe hơi
Em đọc 1 cuốn sách có đoạn dạy về lái xe ban đêm và đã áp dụng thấy khá đúng:
Ban đêm khi có xe đi ngược chiều kể cả họ bật đèn chiếu xa hay gần thì mình đều phải giảm tốc độ (gót chân ga để đề phòng).
Quan sát đường thật kỹ. Đi đúng phần đường của mình vì đôi khi xuất hiện tình trạng "mù tạm thời" do ánh sáng của đối phương chiếu vào mắt.
Chú ý là không được nhìn vào giữa đèn của đối phương (sẽ bị chói mắt mất 10-20 giây). Nếu cần thì chỉ nhìn vào chân của điểm phát sáng mà thôi (không bị chói).

Em biết đến đâu thì nói đến đó thôi !
Cheer up Vodka !!! (y)
Hay, bác lái công nông mà cũng bị chói a?? :))

ducmuito

Xe đạp
hehe, tối nào em đi em cũng bật đèn pha... ấy nhưng em lại đi wave 110 sản xuất năm 1999. đèn kém, ắc qui yếu, chẳng làm chói mắt được ai.

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
Khi em vượt xe khác, em vẫn hạ cốt cho đỡ chói xe bị vượt. :D :D :D :D

Con lươn đó thấp tè, có che được bao nhiêu đâu. Theo tôi, chỉ khi nào có làn cây phân cách (như PV-CG) thì mới có thể để pha chạy ngược chiều.

Còn một chuyện nữa với đèn pha là: khi thấy đàng trước mình có xe thì cũng nên cụp pha đến khi mình vượt qua họ nữa. Cái này giới tài ở ta đặc biệt ít quan tâm! 8o|

Sắt Vụn

Xe buýt

Ôi, em nghĩ các nhà làm luật cũng có lý của người ta. Về khoảng cách an toàn trong luật GTĐB đã nêu rõ mà bác:
  • Với vận tốc 60-80km/gìơ: khoảng cách > 50m
  • Với vận tốc 80- 100 km/giờ: khoảng cách > 70m
  • Với vận tốc 100 - 120 km/giờ: khoảng cách > 90m
Bác đi gần quá là phạm luật đấy!

Libor

Xe điện
Em vừa làm 1 chuyến Bắc - Nam, Chạy suốt đêm.... theo em khoái nhất cứ tóm 1 chú Xe Khách Bắc- Nam (Ví dụ chú Hoàng Long Có giường nằm) em chạy 120km/h mà vẫn không kịp chú HL. Cứ chạy cách 100m là ok. Nhàn lắm các bác ạ! Chả có ai chiếu pha vào mặt, cũng không thấy thằng nào tạt đầu mình!!!

Xeđịahình

Xe container
Người OF
Website
fr.pg.photos.yahoo.com
em thấy nhiều xe tải nép sát vào sát về đường kể cả mình đã hạ cốt

vitara29u

Xe hơi
hay

được đấy nhỉ em mới vào nghề nên học hỏi các bác nhiều lắm à
cảm on cac bác nhé

hic

Viết Hưng

[Tịch thu bằng lái]
Em vừa làm 1 chuyến Bắc - Nam, Chạy suốt đêm.... theo em khoái nhất cứ tóm 1 chú Xe Khách Bắc- Nam (Ví dụ chú Hoàng Long Có giường nằm) em chạy 120km/h mà vẫn không kịp chú HL. Cứ chạy cách 100m là ok. Nhàn lắm các bác ạ! Chả có ai chiếu pha vào mặt, cũng không thấy thằng nào tạt đầu mình!!!
bác giống em, em cũng đi 1 chuyến SG,sợ bị bắn tốc độ và ko quen đường nên bám theo 1 chú SPACE "Hải Phòng-SG tốc hành" cũng êm êm bác ợ chú ấy đi 140 km/h quãng vắng (ban đêm ) cũng làm em choáng quá.:D ....giữ khoảng cách an toàn cứ căn theo đèn hậu chú ấy mà bám,ko lo ổ voi ổ gà chướng ngại vật gì vì đã có chú ấy dọn đường rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

cacbon

Đi bộ
bài viết chất lượng tốt quạ thanks bác nhùi