Live show: Hành trình xuyên Việt

tuctuc2010

Xe điện
Cụ điếu vất vả quá, thức khuya dậy sớm để phọt bài cho anh em. Cụ đi nhớ giữ gìn sức khoẻ nhé.
"Úi, sao bac chu y toi bac xedieu nhieu the! Cho du hay hoac do thi bac cung phai cho diem 10 nguoi khac roi moi cho diem lai bac xedieu duoc".

Chỉnh sửa cuối:

T90i

Xe buýt
Sau buổi tối hôm qua, em cân nhắc 5 lộ trình đi tiếp ngày hôm nay với các ưu nhược điểm như sau:
- Lộ trình 1: Ngược về Vinh 20km, rẽ trái vào đường 6 qua Ngã 3 Đồng Lộc và đường 15 để lên đường HCM rồi theo đó vào Đông Hà. Ưu là đường đẹp, nhược là xa hơn mấy chục km.[/COLOR]
- Lộ trình 2: Đi sang phía Tây qua tỉnh lộ 3, ra đường 15 thì đi tiếp như lộ trình 1. Nhược là TL3 đang sửa cực xấu và khó đi, năm ngoái em đã chết dở ở đây.
- Lộ trình 3: Đi sang phía Tây Bắc qua tỉnh lộ 2, ra Ngã 3 Đồng Lộc thì đi tiếp như lộ trình 1. Nhược là không biết đường xá thế nào, không hỏi được, thổ dân khuyên không nên đi. Ưu điểm là trung gian của 2 lộ trình trên.
- Lộ trình 4: Đi theo TL17 lên Hương Khê (đường Vụ Quang). Đường này do bác chủ cửa hàng rửa xe khuyên. Ưu là nhanh đến đường HCM nhất và mới lạ thú vị, nhược là lạ quá chưa OFer nào nhắc tới và "có 20km đang sửa đường rất bẩn" (đi thì xe không sao nhưng bẩn).
- Lộ trình 5: Xuôi QL1A vào Đồng Hới 160km đường nguy hiểm rồi tạt vào đường HCM sau. Ưu là ngắn nhất, nhược là kinh khủng nhất và nguy hiểm nhất. Ngay cả bác chủ hàng rửa xe nói trên cũng khuyên "không nên đi nếu không vội".

Gấu nhà em cương quyết không cho đi theo lộ trình 5; vì đi với toàn bà già trẻ con phụ nữ có bầu nên bản thân em hơi ngại lộ trình 4 (giá toàn thanh niên thì vui). Quyết định nhất trí chọn lộ trình 1 trước khi đi ngủ (cũng y như đã vạch kế hoạch từ ở nhà).

Chuẩn bị ăn sáng xong là lên đường. Vấn đề lăn tăn là còn chưa biết ăn trưa như thế nào và ở đâu khi mà hơn 320km nữa mới đến Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn? (Liên tục cập nhật)
Lộ trình 4 nếu đúng đường chạy đi Vụ Quang thì cháu can cụ xedieu, đoạn này có chỗ đường chưa sửa, bị lõm xuống như cái vực í, lại chẳng có biển báo gì, xe đi ko quan sát lao xuống là toi luôn.

Cháu đi đoạn này một lần, cảnh cũng khá đẹp, có chụp lại 1 cái ảnh cũng bằng iphone

Lộ trình 5 đi quốc lộ 1A vào Đồng Hới là chuẩn nhất, vì đi đường HCM đoạn Hà Tĩnh - Quảng Bình đường đồi núi quanh co nhiều, phụ nữ trẻ em dễ say xe, lái cũng mệt. Chú ý đi quốc lộ 1A đoạn Kỳ Anh cứ đến gần xe 2B là còi thật to để cho người ta biết, chẳng may tự nhiên rẽ trái phát là nguy to.

Chỉnh sửa cuối:

sigma

Xe buýt
Chúc bác Xedieu và gia đình thượng lộ bình an.
Em ngồi đây chờ phóng sự ảnh và bài viết của bác đây.

bes

Xe lăn
Một ngày trời cụ đi có 500km từ 7h sáng đến 9h tối tức là 14 tiếng. COng nhận nhìn đường hơi xấu và cụ nghỉ hơi nhiều, thế mà ai đó nói đường HCM đẹp hơn đường 1. Khoảng cách này cũng tương đương Saigon - Nha Trang mà em chuẩn bị đi ~ 460km.
Em muốn đến Nha Trang vào lúc 13h để nhận phòng, thế nghĩa là phải khởi hành lúc 3h sáng và trên đường được nghỉ từ 1 đến 2 lần, trung bình mỗi lần 20 phút.
Xe em đi cũng có phụ huynh 2 vị 60s
Mà cụ đi xe gì em nhận ko ra, nửa giống STF nửa giống RX350
Cụ xedieu này cẩn thận lắm, năm ngoái cứ đi 1 tiếng cụ ý nghỉ 15' + ngủ trưa 30' nên cả ngày được 500km là nhiều rồi.
Cụ Xus chạy cẩn thận thế, ngày Tết vắng, 460km đường trong đó chạy tầm 8-9 tiếng là thoải mái.
Nên có quả nghỉ trưa tầm 40' - 1 tiếng, ăn uống thoải mái, chợp mắt 1 chút rồi phi tiếp.
Bọn resort thường quy định 14h00 mới check-in, nếu empty sớm thì có thể nó cho vào sớm.

Một ngày trời cụ đi có 500km từ 7h sáng đến 9h tối tức là 14 tiếng. COng nhận nhìn đường hơi xấu và cụ nghỉ hơi nhiều, thế mà ai đó nói đường HCM đẹp hơn đường 1. Khoảng cách này cũng tương đương Saigon - Nha Trang mà em chuẩn bị đi ~ 460km.
Em muốn đến Nha Trang vào lúc 13h để nhận phòng, thế nghĩa là phải khởi hành lúc 3h sáng và trên đường được nghỉ từ 1 đến 2 lần, trung bình mỗi lần 20 phút.
Xe em đi cũng có phụ huynh 2 vị 60s
Mà cụ đi xe gì em nhận ko ra, nửa giống STF nửa giống RX350
Làm gì phải đi sớm thế cụ.
Em toàn xuất phát từ Xì gòn 5 giờ sáng, kịp thoát ra khỏi Biên hòa trước 7 giờ. Chạy một mạch đến Phan Thiết 9 giờ thì ăn sáng (đi thẳng vào thành phố). Dông tiếp phát nữa đến Cà ná nghỉ tý (đi tè nhớ đứng xuôi gió :)) ). Làm phát nữa khoảng hơn 12 giờ là tới Cam Ranh. Ăn trưa xong theo đường sân bay về tới Nha trang là khoảng 13 - 14 giờ.

Chỉnh sửa cuối:

xedieu

Xe cút kít
Các cụ chuẩn bị đón Giao thừa đến đâu rồi. Nhà em vừa ăn ở Nam Châu Hội Quán, giờ đang uống trà ở Vỹ Dạ Xưa. Tý nữa chờ đón giao thừa em sẽ có review chi tiết ngày hôm nay với ảnh và clip.

Happy new year các cụ OFer!!! (b)

bes

Xe lăn
Các cụ chuẩn bị đón Giao thừa đến đâu rồi. Nhà em vừa ăn ở Nam Châu Hội Quán, giờ đang uống trà ở Vỹ Dạ Xưa. Tý nữa chờ đón giao thừa em sẽ có review chi tiết ngày hôm nay với ảnh và clip.

Happy new year các cụ OFer!!! (b)
Đã ở Huế rồi hả cụ ? Sao không trèo lên tầng 13 Imperial xem bắn pháo hoa - có nhà hàng trên đó ạ.

Sao Biển

Xe tải
Chúc cụ thượng lộ bình an gặp nhiều may mắn !

echkep

Xe tải
Oánh dấu luôn. Chúc cụ chủ và gia đình thượng lộ bình an. Vuốt cụ phát cho nó phê nhá.:))

pro8386

Xe tăng
chúc cụ có chuyến đi vui vẻ thượng lộ bình an.Chúc mừng năm mới :)

xedieu

Xe cút kít
Chúc mừng năm mới các cụ OFer nhà mình.
Năm mới vạn sự cát tường!

Ngày thứ hai, 30 Tết:

Sáng dậy từ hơn 5h để post bài trên OF. Hơn 6h30 thì lên nhà hàng của BMC ăn buffee sáng. Đồ ăn ít nhưng cũng tạm được, khá hơn năm ngoái nhiều. Nội thất nhà hàng cũng được, khá đẹp. Em có vài cái ảnh chụp Panorama Restaurant:

Buffee sáng hơi ít món

Không gian cũng ấm cúng...

... và sang trọng.

Đúng 7h45 nhà em lên đường, ra ngay bùng binh trước cửa khách sạn mua 2 bó hoa để đi lễ. Ngược 20km đường ra Hà Nội rồi rẽ trái 10km vào Ngã 3 Đồng Lộc. Tiếp tục hơn 30km trên đường 15 đang sửa, vẫn đi được nhưng rất chậm. Đến tận 9h15 em mới ra được đường HCM.

Đổ xăng thêm cho đầy bình rồi em chạy luôn, không nghỉ. Cách ngã 3 Hương Khê tầm 200m có 2 chú xxx, 1 vàng 1 xanh. Em đi tốc độ dưới 50km/h nhưng lượn lờ tránh 2b nên đè vạch loằng ngoằng ngay trước mũi 2 chú ấy. Hai chú xxx nhìn nhau và nói điều gì đó rồi nhìn xe em từ từ đi tiếp mà không phản ứng gì, chắc nói thầm “Xe thằng này đi ngoan thế!” Nói thật nếu vẫy em lại em sẽ nói bọn em đang đi làm phóng sự về ATGT dịp Tết! He he...

Đèo dốc quanh co lắm

Cha Lo năm nay vừa đông dân vừa bẩn

Em bắt đầu sốt ruột và phi nhanh, nhiều đoạn đạp ga chạy 100-110km/h nếu đường thẳng và cực vắng. Chả mấy chốc đã đến ngã 3 rẽ đi cửa khẩu Cha Lo. Đường qua Cha Lo năm nay bẩn và đông dân quá, gấp hàng chục lần năm ngoái nên đi chán kinh khủng, nhà cửa đầy 2 bên, dân đi lại đầy đường.

Đúng 10h45 thì đến đèo Đá Đẽo. Trời mưa và lạnh. Đường bẩn và trơn nhưng em vẫn phi tầm 70km/h vì chán chỉ muốn chạy cho nhanh. Lúc sau gặp vụ 1 xe tải nhỏ đâm 1 con trâu ngắc ngoải nên em đi chậm hơn. Có mấy chỗ tường chắn đất bên taluy dương bị đất lở bung ra 1/3 lòng đường (hướng ngược lại); có chỗ lũ quét gặm đường thành hàm ếch (đoạn gần xuống hết đèo) nhìn ghê chết.

Thủ phạm ạ

Nạn nhân đen đủi

Qua đèo Đá Đẽo thì nhà em dừng và nghỉ ăn trưa nhanh bằng đồ khô mang theo. Chạy về Khe Gát và đi tiếp cung đường HCM đông. Đoạn đường HCM đông này rất vắng dân, đường xanh sạch đẹp và thơ mộng kinh khủng. Rừng cao su hay rừng thông rất đẹp 2 bên đường. Nhà em đi đến địa phận tỉnh nào là mở 1 series những bài hát về địa phương đó nên cảm thấy hành trình khá thú vị! À, năm nay chả có đoạn nào mất sóng di động cả, thậm chí vào mạng bằng GPRS ầm ầm ở những nơi bất ngờ nhất.

[youtube]5mJOMCrkUp8[/youtube]

Mời các cụ xem 1 clip quay dọc đường HCM đông

Suzz

Xe điện
Người OF
chúc mừng năm mới kụ @xedieu, năm mới và nhiều chuyến đi mới kụ nhé

xedieu

Xe cút kít
Em xin tiếp tục kể về ngày hôm nay ạ:

Chụp màn hình Vietmap tại Nghĩa trang liệt sỹ Trường Sơn
(Các cụ lưu ý cái vận tốc trung bình là nó tính cả lúc em dừng xem không tắt VM nên rất chậm)

Chạy được hơn 280km, đến khoảng 2h20 thì đến Nghĩa trang Liệt sỹ Trường Sơn. Nhà em chuẩn bị đầy đủ đồ lễ rồi nên lên thắp hương luôn. Nghe nói các anh ở đây “sống” rất đồng đội nên chỉ cần thắp hương 1 số chỗ chính, sau đó ra tháp chuông phía sau đánh 9 tiếng là ổn. Ngắm cảnh 1 vòng rồi mang lễ ra nhà quản trang cho bác trông nghĩa trang, nhà em lại Nam tiến, trực chỉ Thành cổ Quảng Trị.

Vào đây lúc nào nghe tiếng gió cũng liêu trai...

...nhưng cảm thấy rất vững lòng chứ không hề sợ hãi

[youtube]4kUYANVni-U[/youtube]
Toàn cảnh khu tưởng niệm chính

Đường HCM đông đoạn cuối cùng vẫn rất đẹp, đi loáng 1 cái hết hơn 30km đến đường 9, rẽ trái về Đông Hà rồi xuôi vào Nam qua sông Thạch Hãn lại rẽ trái là vào Thành cổ. Mưa nặng hạt, F1 xin ngồi trong xe còn mấy người lớn xuống làm lễ và thăm quan bảo tàng. Không khí năm nay không phê bằng năm ngoái vì cứ cập rập, vội vàng sao ấy – Ban quản lý còn giục khách thăm nhanh nhanh rồi về để họ nghỉ Tết!

Thành cổ chiều cuối năm

Rời Thành cổ em tiếp tục xuôi Nam vào Huế. Đúng 5h45 chiều đến nơi, em vội thả cả nhà vào khách sạn rồi chạy xe cày nát Huế để tìm chỗ rửa. Mấy chỗ năm ngoái rửa nghỉ hết, may tìm được 1 chỗ phun rửa sơ sơ bên ngoài. Ông chủ bảo trả 20K nhưng em mừng tuổi 50K luôn. Em nghỉ tại Green Hotel 4 sao giá khá chát nhưng không có... wifi, chỉ có mạng LAN cắm dây!!! Ôi cái IP làm gì có jack RJ45 hả giời?!?!?!

Địa điểm rửa xe ở Huế đây ạ

Cũng 4 sao nhưng Green Huế em thấy không xịn bằng BMC Hà Tĩnh

Muốn dùng net xin mời ngồi ra bàn cắm dây mạng - TV lởm quá!

Khách sạn trông hịn phết chứ đùa đâu

Tham khảo các kiểu cuối cùng nhà em ra Nam Châu hội quán bên Kim Long ăn tối. Gọi, hỏi... các kiểu chả có ai hướng dẫn đỗ xe. Nhà em tý phi lên đỗ bịt luôn cổng, may có cậu chạy ra nói đi vào cổng phụ bên hẻm bên cạnh có lối cất xe. Tầm 7h25 nhà em đến nơi. Đồ ăn khá được và cũng rẻ nhưng sao phục vụ chậm thế, chậm khủng khiếp, dù quán chỉ còn đúng 1 bàn! Hay tại hôm nay 30 Tết? Có món Vả gì ấy khai vị ngon và lạ lắm.

Lối vào Nam Châu hội quán

Cả nhà hàng có 1 bàn mà phục vụ vẫn chậm

Ăn xong lại ra Vỹ Dạ Xưa ngồi uống trà, mệt quá nên chả thấy hững thú gì, chủ yếu cho ông bà nhạc đi cho biết. Về khách sạn có chương trình ca nhạc mà chả muốn xem, mắt díu vào lên phòng vào OF. Mai chắc ăn chỗ khác, đang tính Biệt Phù Thảo Nhi hay mấy chỗ các cụ rì-com-men đây?

À, cái giá dùng để gắn IP trên kính lái ấy, loại xịn em hỏi trên Hàng Bài thì gần 3 triệu, loại đểu em mua ở Thanh Bình Auto thì 190K. Có cụ hỏi em làm sao chống buồn ngủ: Cafe lon Birdy loại Black các cụ ạ, cứ buồn ngủ là nốc 1 lon lạnh ngắt (xe em có tủ lạnh mang đi) – tỉnh ngay. Lần này đi em là người uể oải nhất trong đoàn! Hic...

Ngày hôm nay như vậy là chạy gần 450km, ít hơn hôm qua. Cụ nào tính em đi 500km hết 14 tiếng là chưa tính nhà em ngồi nghỉ rất nhiều, thời gian ăn uống, đi loanh quanh tìm chỗ rửa xe... đồng thời mỗi khi rẽ vào tỉnh lộ, quốc lộ,... đường xấu nên đi như rùa bò ấy. Thôi sang năm mới rồi, em chào các cụ em đi nghỉ đây!

CLEVE

Xe đạp
Cụ Xedieu cho em hỏi gấp:
Sáng sớm mùng 2 Tết này (khoảng 5h sáng) em và gia đình sẽ chạy đúng cung đường cụ vừa chạy. Ngày đầu dự kiến Hà Nội - Quảng Bình theo đường Hồ Chí Minh, trưa ngày 1 sẽ ăn trưa tại ngã 3 Đồng Lộc, tối ngày 1 sẽ ngủ lại tại Đồng Hới... sáng dậy lại chạy tiếp vào Nam...
+ Cụ cho hỏi thế có khả thi không?
+ Đoạn đường nào (trước mắt từ HN - Quảng Bình) xấu (hoặc cụ thấy có xxx đứng) cần lưu ý???
Xin ý kiến cụ gấp vì sáng mai em lên đường rồi???
Cảm ơn cụ nhiều!

xedieu

Xe cút kít
Cụ ơi có 2 cách:
- Chạy thẳng 1 mạch đường HCM vào tận Đồng Hới, ăn trưa Phố Châu. Năm ngoái em đi như thế.
- Chạy về Ngã 3 Đồng Lộc rồi về Hà Tĩnh sau đó đi QL1A vào Đồng Hới mất 160km nữa.

Nếu đi lần tới em sẽ đi theo cách 2 vì:
- Đã nói vào Ngã 3 Đồng Lộc là phải vào
- Từ đường HCM vào Ngã 3 ĐL xa và xấu, rất mất thời gian. Nếu lại quay ra đường HCM thì quá mất thời gian.
- Ngày Tết từ HT vào ĐH theo QL1A vắng và và ít xe khách, chỉ đề phòng dân đi 2b say rượu thôi.
- Từ HN vào Phố Châu vẫn cần chú ý mấy chỗ Cúc Phương, Cẩm Thuỷ, bắn tốc độ có thể sau mồng 2 sẽ có xxx.
- Ngã 3 ĐL không có chỗ ăn trưa, nên về đường Hàm Nghi HT nhiều hàng quán.

xedieu

Xe cút kít
À quên 1 chi tiết. Ngày thứ 2 từ Đồng Hới đi thì cụ rẽ vào đường HCM đông mất 4km thôi nhưng sau đó chạy toàn trên 100km/h vì đường đẹp, dân ít, cảnh đẹp. Đến đường 9 thì rẽ trái ra QL1A cũng chỉ mất 12km.

Chúc cụ thượng lộ bình an!

T90i

Xe buýt
À quên 1 chi tiết. Ngày thứ 2 từ Đồng Hới đi thì cụ rẽ vào đường HCM đông mất 4km thôi nhưng sau đó chạy toàn trên 100km/h vì đường đẹp, dân ít, cảnh đẹp. Đến đường 9 thì rẽ trái ra QL1A cũng chỉ mất 12km.

Chúc cụ thượng lộ bình an!
Hình như cháu cũng có khuyên cụ chạy đường HCM đoạn qua Quảng Trị nhỉ, đi nhanh kinh khủng. Nhưng cháu thấy đoạn đường 1d chạy từ thành phố Quy nhơn đi về Nha Trang còn phê hơn.

nhareason

Xe container
Website
www.facebook.com
.... Có cụ hỏi em làm sao chống buồn ngủ: Cafe lon Birdy loại Black các cụ ạ, cứ buồn ngủ là nốc 1 lon lạnh ngắt (xe em có tủ lạnh mang đi) – tỉnh ngay. Lần này đi em là người uể oải nhất trong đoàn! Hic...
...
Sang năm mới rồi, chúc Cụ và gia đình hai bên nội ngoại sức khỏe, hạnh phúc, tài lộc và mọi điều tốt đẹp.

Lúc nào buồn ngủ thì cứ tạt vào vệ đường ngủ 5 - 10 phút Cụ ợ, đừng cố làm gì.

CuTiVoDich

Xe điện
Nằm nhà hóng hớt chuyến đi của cụ xe, cơ mà ít ảnh quá cụ ơi:)