[CCCĐ] Lưỡng quảng ký sự

lanhxin

Xe đạp
Chào các cụ ! Hôm nay nhà cháu bắt đầu một sê- ri chuyện dài kỳ kể hầu các cụ về chuyến thăm quảng tây, quảng đông của đất nước Trung hoa để mua vui chắc cũng được một vài trống canh. Nếu các cụ bớt chút thời gian theo dõi thì nhà cháu chỉ hy vọng giúp ích chút nào đó cho các cụ chút kinh nghiệm , nếu các cụ có ý định thám hiểm sang nhà của ông hàng xóm kề bên cạnh.

lanhxin

Xe đạp
Nếu các cụ muốn đi TQ thì việc đầu tiên là phải có hộ chiếu, sau đó là phải tiến hành xin visa. Nếu các cụ tự đi xin ở LSQ hay ĐSQ TQ thì chỉ mất tầm hơn triệu. Còn nếu xin qua dịch vụ thì mất cỡ 2.2 củ. Visa này có giá trị trong ba tháng với một lần đi ko quá 15 ngày nha các cụ

Mũi tên bạc

Xe container
Quảng Tây và Quảng Đông em sang đến cả rồi; hóng thớt cụ!

truonglq

Xe tải
Kê dép nghe cụ kể chuyện

quy la tien

Xe điện
Em cũng hóng, xem chi phí và thủ tục (giờ lằng nhằng chỗ qui định Đảng viên đi nước ngoài..)

MrMilan

Xe điện
Nếu các cụ muốn đi TQ thì việc đầu tiên là phải có hộ chiếu, sau đó là phải tiến hành xin visa. Nếu các cụ tự đi xin ở LSQ hay ĐSQ TQ thì chỉ mất tầm hơn triệu. Còn nếu xin qua dịch vụ thì mất cỡ 2.2 củ. Visa này có giá trị trong ba tháng với một lần đi ko quá 15 ngày nha các cụ
Nếu cụ tự làm cũng phải xấp xỉ gần 2tr, phí dịch vụ là 685k + 45 đô ( mới được giảm 20 đô ).
Cò làm dịch họ bên ngoài họ thu 95 usd

lanhxin

Xe đạp
Nếu các cụ chọn đi bằng hàng không thì hơi đắt, vì là bay quốc tế. Nhà cháu chọn cách đi đường bộ. Trước dịch thì có tàu hoả liên vận, giá vé Hà nội gia lâm là 750 k, bây giờ tuyến này chưa khôi phục lại. Đường bộ có thể đi Móng cái cũng được, nhưng nhà cháu chọn cửa khẩu Hữu nghị, lạng sơn thì gần hơn. Đầu tiên cháu mua vé xe khách Hà nội - Nam ninh, giá khoảng 650 k. Xe chạy tầm 3.5 tiếng đồng hồ qua cao tốc Hà nội - Lạng sơn. Tới cửa khẩu, nhà xe phát cho mỗi khách một cái thẻ đeo vào cổ. Thủ tục qua cửa khẩu thì mình phải tự làm. Các cụ phải ghi nhớ một điều là: Sau khi xuất cảnh thì mình sẽ làm thủ tục nhập cảnh vào TQ. Bên Tung của nó có tôn ti trật tự hơn mình nhé ( Luôn ưu tiên người già, trẻ nhỏ và người khuyết tật). Các cụ chớ có chen lấn mà nó đuổi ra ngoài đấy. Khi nhân viên hải quan hỏi là bạn đi đâu thì nhất nhất chỉ trả lời là tôi đi du lịch. Họ hỏi khi nào về thì nói hết hạn visa thì về. Tiền thì lên cửa khẩu các cụ đổi cho tiện, vì dịch vụ nhiều lắm. Sim 3 G thì đến đó mua một cái dùng cho zalo, nếu dùng FB thì phải cài vượt tường lửa. Sau khi soi chiếu hảnh lý thì các cụ đã hoàn toàn vào lãnh thổ TQ

NVM7886

Xe tải
Cập nhật chuyến đi của Cụ để hồi tưởng lại thời gian trên đất Tàu.

đixeđạp

Xe tải
Nếu các cụ chọn đi bằng hàng không thì hơi đắt, vì là bay quốc tế. Nhà cháu chọn cách đi đường bộ. Trước dịch thì có tàu hoả liên vận, giá vé Hà nội gia lâm là 750 k, bây giờ tuyến này chưa khôi phục lại. Đường bộ có thể đi Móng cái cũng được, nhưng nhà cháu chọn cửa khẩu Hữu nghị, lạng sơn thì gần hơn. Đầu tiên cháu mua vé xe khách Hà nội - Nam ninh, giá khoảng 650 k. Xe chạy tầm 3.5 tiếng đồng hồ qua cao tốc Hà nội - Lạng sơn. Tới cửa khẩu, nhà xe phát cho mỗi khách một cái thẻ đeo vào cổ. Thủ tục qua cửa khẩu thì mình phải tự làm. Các cụ phải ghi nhớ một điều là: Sau khi xuất cảnh thì mình sẽ làm thủ tục nhập cảnh vào TQ. Bên Tung của nó có tôn ti trật tự hơn mình nhé ( Luôn ưu tiên người già, trẻ nhỏ và người khuyết tật). Các cụ chớ có chen lấn mà nó đuổi ra ngoài đấy. Khi nhân viên hải quan hỏi là bạn đi đâu thì nhất nhất chỉ trả lời là tôi đi du lịch. Họ hỏi khi nào về thì nói hết hạn visa thì về. Tiền thì lên cửa khẩu các cụ đổi cho tiện, vì dịch vụ nhiều lắm. Sim 3 G thì đến đó mua một cái dùng cho zalo, nếu dùng FB thì phải cài vượt tường lửa. Sau khi soi chiếu hảnh lý thì các cụ đã hoàn toàn vào lãnh thổ TQ
Cụ có chuyến đi hay quá, rất nhiều thông tin hữu ích, Nhà cháu cũng đang đinh đi TQ bằng đường bộ, Cụ có biết có xe khách đi vào sâu hơn vào nội địa Trung quốc không, hay đến Nam ninh rồi mình bắt xe đi tiếp. Cụ đi Nam ning bẵng xe hãng nào, mua vé ở đâu.?

MrMilan

Xe điện
Cụ có chuyến đi hay quá, rất nhiều thông tin hữu ích, Nhà cháu cũng đang đinh đi TQ bằng đường bộ, Cụ có biết có xe khách đi vào sâu hơn vào nội địa Trung quốc không, hay đến Nam ninh rồi mình bắt xe đi tiếp. Cụ đi Nam ning bẵng xe hãng nào, mua vé ở đâu.?
Cụ định đi đâu, em tư vấn cho

lanhxin

Xe đạp
Hoàn thành thủ tục nhập cảnh thì nhân viên nhà xe sẽ bố trí cho hành khách đi xe điện trung chuyển tới chỗ đỗ xe khách về tp nam ninh ( phải nhớ luôn đeo thẻ để nhân viên của họ nhận ra mình). Cửa khẩu Tung của với VN thì ở bất cứ chỗ nào cũng đều xây dựng to đẹp hơn bên mình. Theo cảm nhận của nhà cháu thì thậm chĩ chữ viết chung trên cùng một cột mốc thì phần chữ của nước họ cũng viết luôn đậm và nhỉnh hơn về kích thước so với chữ quốc ngữ. Khuôn viên của họ xanh, sạch đẹp, gọn gàng và rất rộng. Từ hữu nghị quan về Nam ninh tầm 220 km đường cao tốc, với vận tốc tối đa là 120 km/h. Cung đường này rất thoáng đãng và đi qua rất nhiều đồi núi thấp với phong cảnh khá lãng mạn. Gần tới tp xe sẽ ghé qua sân bay Ngô vu của họ. Chỉ là sân bay tỉnh lẻ nhưng cũng khá đẹp và rộng rãi hơn cả sân bay Tân sơn nhất các cụ ạ. Từ sân bay mất tầm 30 phút thì sẽ tới Nam ninh

NVM7886

Xe tải
Em phải ghi nhận là đất nước họ rộng, nhưng được quy hoạch và xây dựng, nhất là hệ thống đường Bộ/Sắt, đâu ra đó. Qua đó mới thấy, lãnh đạo giỏi thì dân được nhờ vả. Hic hic
Xứ mình...Thiên đường.... ặc ặc

MrMilan

Xe điện
Em đinh đi Quảng châu Guangzhou cụ ạ, nhờ cụ tư vấn đi đường bộ cho em nhé.
Cụ đi HN - Lạng SƠn, qua cửa khẩu Hữu Nghị, ngay bên bến xe Bằng Tường có xe bus đêm chạy thẳng đi Quảng Châu, ngủ 1 đêm là tới.
Còn nếu ko cụ đi bus Bằng Tường - Nam Ninh, bắt tàu cao tốc Nam Ninh QUảng CHâu, ngày rất nhiều chuyến, thời gian chạy tầm 4 tiếng, giá vé 800k 1 người

lanhxin

Xe đạp
Cụ tới công ty du lịch Hòn gai, địa chỉ 55, Trần Khát Chân, hà nội nhé cụ