[CCCĐ] Lưỡng quảng ký sự

đixeđạp

Xe tải
Có cụ nào biết chỗ đổi tiền Tệ ở HN không, tiền Tệ thì chuyển thẳng vào Alipay chứ không cần nhận tiền mặt.

MrMilan

Xe điện
Có cụ nào biết chỗ đổi tiền Tệ ở HN không, tiền Tệ thì chuyển thẳng vào Alipay chứ không cần nhận tiền mặt.
Cụ cần không em cho info mấy em trên zalo, em vẫn nạp tệ chỗ họ.
Còn HN chắc ra Lạc Trung thử đi cụ, em chưa đổi bao giờ cũng chưa biết

lanhxin

Xe đạp
TP Nam ninh nổi tiếng với thấp thoáng những rừng cây xanh trong lòng tp và lòng đường thoáng rộng rất sạch sẽ. Hàng ngày thường có xe phun nước rửa đường đều đặn. Các đô thị TQ chủ yếu là chung cư. Ở đây tồn tại hai loại chung cư: Một loạt được xây dựng cách nay vài chục năm thường là dưới 10 tầng, đã rất cũ kỹ sơ sài; Loạt thứ hai được xây dựng khoảng hơn chục năm trở lại đây thì thường là cao ba bốn chục tầng khang trang hiện đại. Cả hai loại chung cư này tồn tại xen kẽ lẫn nhau khiến cho bức tranh tổng thể có phần ko được thẩm mỹ lắm. Nhưng dầu sao thì nói chung đô thị của họ vẫn là văn minh hiện đại hơn bên mình rất nhiều. Ở đây xe hai bánh chỉ còn được lưu hành là xe điện, và trong số những xe bốn bánh thì khá nhiều cũng là xe điện nên tiếng ồn rất thấp, Đường phố của họ giao thông khá trật tự và cũng ít khi bóp còi inh ỏi.
Về đêm nhìn tp khá lung linh với ánh đèn rực rỡ. Tuy nhiên nạn lấn chiếm vỉa hè và bán hàng rong rất ít và đặc biệt là ko hề thấy đội quân " Cái bang" hoành hành.
Tp Nam nình có đâu đó khoảng 5 line tàu điện ngầm, hệ thống xe bus toả khắp nơi và có ga tàu cao tốc nữa nên tình trạng giao thông rất tốt ít khi tắc đường. Đường phố bên đó xây dựng thường là có dải phân cách với 8 làn xe với rất nhiều cây xanh ven đường, và đặc biệt là vệ sinh môi trường rất sạch sẽ, tình trạng rác thải chất đống và giấy nilon bay tứ tung gần như ko thấy.

Light

Xe tăng
Em vào hóng ảnh

Huytq0003

Xe hơi
Hóng chuyến đi của cụ sang với các pháp sư Trung Hoa

Gangnam

Tầu Hỏa
Người OF
Ra Tết em cũng định đi. Hóng ảnh và lộ trình của cụ ạ.

Sunrise96

Xe buýt
Em tham khảo, hóng tiếp ảnh chuyến đi

linh 7

Xe tải
Hóng

lanhxin

Xe đạp
Nam ninh là một thành phố khá trẻ với những con đường rộng thênh thang và đặc biệt là có rất nhiều cây xanh. Đôi khi mình có cảm giác như tồn tại cả những khu rừng nhỏ trong lòng tp. Hệ thống giao thông ở đây khá tốt, với đường phố sạch sẽ và hầu như người ta ít khi thấy cảnh tắc đường hay ngập lụt. Những toà cao ốc mới tinh xen lẫn cả những chung cư cũ kỹ đang dần xuống cấp, khiến ta có cảm giác về một thành phố đang chuyển giao giữa hai thế hệ. Tàu điện ngầm và xe bus giải quyết khá tốt phần di chuyển của cư dân ở đây, phần còn lại là ô tô cá nhân và xe máy điện. Đến nam ninh, mình khá yên tâm về độ sạch sẽ và quán ăn, nhà hàng. Có thể nói họ đã làm rất tốt công việc quản lý đô thị về mọi mặt

Cukeu

Xe đạp
Nếu các cụ chọn đi bằng hàng không thì hơi đắt, vì là bay quốc tế. Nhà cháu chọn cách đi đường bộ. Trước dịch thì có tàu hoả liên vận, giá vé Hà nội gia lâm là 750 k, bây giờ tuyến này chưa khôi phục lại. Đường bộ có thể đi Móng cái cũng được, nhưng nhà cháu chọn cửa khẩu Hữu nghị, lạng sơn thì gần hơn. Đầu tiên cháu mua vé xe khách Hà nội - Nam ninh, giá khoảng 650 k. Xe chạy tầm 3.5 tiếng đồng hồ qua cao tốc Hà nội - Lạng sơn. Tới cửa khẩu, nhà xe phát cho mỗi khách một cái thẻ đeo vào cổ. Thủ tục qua cửa khẩu thì mình phải tự làm. Các cụ phải ghi nhớ một điều là: Sau khi xuất cảnh thì mình sẽ làm thủ tục nhập cảnh vào TQ. Bên Tung của nó có tôn ti trật tự hơn mình nhé ( Luôn ưu tiên người già, trẻ nhỏ và người khuyết tật). Các cụ chớ có chen lấn mà nó đuổi ra ngoài đấy. Khi nhân viên hải quan hỏi là bạn đi đâu thì nhất nhất chỉ trả lời là tôi đi du lịch. Họ hỏi khi nào về thì nói hết hạn visa thì về. Tiền thì lên cửa khẩu các cụ đổi cho tiện, vì dịch vụ nhiều lắm. Sim 3 G thì đến đó mua một cái dùng cho zalo, nếu dùng FB thì phải cài vượt tường lửa. Sau khi soi chiếu hảnh lý thì các cụ đã hoàn toàn vào lãnh thổ TQ
Cụ đi như thế này có phải thông qua công ty du lịch không ạ

tuanpat

Xe tải
quá hay tiếp đi mợ ơi

ngthenam

Xe buýt
Em kê gạch hóng dần.

haind

Xe buýt
đang hay mà cụ này lặn 1 phát hơn tháng nay ko thấy đâu nhỉ

kiep2banh

Xe máy
Cụ có chuyến đi hay quá, rất nhiều thông tin hữu ích, Nhà cháu cũng đang đinh đi TQ bằng đường bộ, Cụ có biết có xe khách đi vào sâu hơn vào nội địa Trung quốc không, hay đến Nam ninh rồi mình bắt xe đi tiếp. Cụ đi Nam ning bẵng xe hãng nào, mua vé ở đâu.?
em vừa đi tuyến này hôm qua, xe dịch vụ 150 tệ/người