Chi hội [Lưu trữ] Sử dụng, bảo dưỡng, sửa chữa

Trạng thái
Thớt đang đóng

angkorwat

Xe điện
Dầu em mới thay chỗ a Hải được 1 tuần . Các cụ cứ chuột bạch đi xem thế nào ? chắc là sẽ ngon thôi, mới ra thị trường thì sảm phẩm nào cũng rất ok.

nothinghd

Xe điện
E đi làm bảo hiểm thân vỏ rồi các bác ạ. Bạn e giới thiệu ra VAutoClub - 256 Kim Giang. Đến nơi bác cố vấn dịch vụ đưa đi giám định rồi đưa về làm xe. Chưa nhận được xe, không biết làm thế nào đây?
Ngồi hát bài đợi chờ là hạnh phúc chứ còn làm gì nữa :D

Simson

Xe buýt
E nghĩ xe bác để cái Ipaq đấy nhìn hơi bị khêu gợi bọn trộm. Có khi lười hoặc việc gấp cũng k0 dám dời xe lâu.

Tuy nhiên mấy món độ thêm cho cửa với gương em thích.

Nhưng dù sao cũng cám ơn cụ, dàn đèn thì ngon choét. Nhưng cái Loa bên ghế phụ của em khi bật CD nghe thấy tiếng kẹt kẹt, bực mình thế. Chuyển sang FM thì không sao, cụ Rừng vào cứu em với, chuẩn đoán hộ em xem lỗi tại sao để em phá cánh phụ trên

nothinghd

Xe điện
dầu 15w40 - em phi Lào Cai, cắm OBD vào đo thì báo v2 măm 8.7lit/100km ở đoạn TL - Nội Bài - Vĩnh Yên - Việt trì, và 10.6l/100km cho đoạn từ gần Yên Bái - Lào Cai, soft nó tính trung bình trên 7h chạy xe. Còn thực tế em đổ 1tr v2 chạy được 430km
chả bít giờ đổ sang loại 5w20 cụ òi oi gì đới quảng cáo có xuống 7l/100km như bạn cụ Xi ko nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

Orient Sea

Xe điện
Các cụ đều khiêm tốn nhường nhau cả, thôi thì em lập danh sách 3 cụ đã thay dầu được ~ 4K km

Thay dầu miễn phí

1. Cụ Nothinghd
2. Cụ Lainv
3. Cụ Hieuhic

Danh sách tham gia thử nghiệm

1. Orient Sea
2. Laodatma
3. Hieuhic
4. Ca_ce
5. ??

Mời các cụ đăng ký thêm.

Boytriton

Xe điện
dầu 15w40 - em phi Lào Cai, cắm OBD vào đo thì báo v2 măm 8.7lit/100km ở đoạn TL - Nội Bài - Vĩnh Yên - Việt trì, và 10.6l/100km cho đoạn từ gần Yên Bái - Lào Cai, soft nó tính trung bình trên 7h chạy xe. Còn thực tế em đổ 1tr v2 chạy được 430km
chả bít giờ đổ sang loại 5w20 cụ òi oi gì đới quảng cáo có xuống 7l/100km như bạn cụ Xi ko nhỉ :D
Oái, chân cụ to thế ah? e đổ 1tr chạy đc 520km cơ mà, có khi xe em cũ hơn xe cụ nên nó măm ít hơn:D. Cũng có thể cung đường em chay đẹp hơn cụ, e chay Ptho-Thái Bình 2 chiều+ Ptho-HN.

Boytriton

Xe điện
Cụ Sea cho em đăng ký vụ dầu máy 5w20 với nhé, vì em cũng chạy nhiều phết đấy...hihi. chỉ có cụ là hiểu em.

ca_ce

Xe tăng
khéo thế này em trả dám thử nghiệm nữa vì em đi tuyến đường cao điểm trương định - HQV hàng ngày mà V2 ăn còn ít hơn V2 cụ No, nhưng V2 em ăn loại thức ăn khác với vợ cụ

lainv

Xe buýt
E nghĩ xe bác để cái Ipaq đấy nhìn hơi bị khêu gợi bọn trộm. Có khi lười hoặc việc gấp cũng k0 dám dời xe lâu.

Tuy nhiên mấy món độ thêm cho cửa với gương em thích.
E có đặt ipad 24/24 đâu cụ ơi. Có nhu cầu thì e mới đặt, còn ko e xách đi để còn dùng nữa mà.
E thấy giải pháp đấy để xem video trong ổ cứng và nghe nhạc lossless ngon. Chứ e chưa thấy thế nào ổn hơn

laodatma

Xe điện
Thường v2 MT của em đổ 1,2tr (xăng 95) để hàng ngày đi làm (cung đường Hà Đông <-> Hà nội cố định, thi thoảng tạt ngang tạt ngửa cũng loanh quanh nội thành) thì được khoảng 480km lại phải đổ nữa. Có cách nào để tăng số km lên được thì cũng cố để bù vào tiền phí chú # sắp thu thôi ah! =))

nothinghd

Xe điện
E có đặt ipad 24/24 đâu cụ ơi. Có nhu cầu thì e mới đặt, còn ko e xách đi để còn dùng nữa mà.
E thấy giải pháp đấy để xem video trong ổ cứng và nghe nhạc lossless ngon. Chứ e chưa thấy thế nào ổn hơn
Cụ có cái đầu nào trên xe đọc Lossless đấy? show em phát để em cày cuốc lên đời giống cụ...

nodoi

Xe tải
Thường v2 MT của em đổ 1,2tr (xăng 95) để hàng ngày đi làm (cung đường Hà Đông <-> Hà nội cố định, thi thoảng tạt ngang tạt ngửa cũng loanh quanh nội thành) thì được khoảng 480km lại phải đổ nữa. Có cách nào để tăng số km lên được thì cũng cố để bù vào tiền phí chú # sắp thu thôi ah! =))
Cụ cứ ngồi trên xe để số N, rồi thuê mấy thằng nó đẩy từ nhà đến cơ quan, chẳng mất tí xăng nào nhé :))

laodatma

Xe điện
Để chơi video & lossless thì cụ kiếm cái DVD liền màn hình có cổng vào fiber (hình như cái đầu cụ beck mới khen có đới) rồi sắm thêm em dune TV nhỉnh hơn bao thuốc lá tẹo (giá đâu tầm 175 obama) là chơi ngon lành cành đào. Chi phí cộng lại chắc rẻ hơn cái ipad2 của cụ Lãi =))

Cụ có cái đầu nào trên xe đọc Lossless đấy? show em phát để em cày cuốc lên đời giống cụ...

BlackTSB

Xe tải
Các cụ đều khiêm tốn nhường nhau cả, thôi thì em lập danh sách 3 cụ đã thay dầu được ~ 4K km

Thay dầu miễn phí

1. Cụ Nothinghd
2. Cụ Lainv
3. Cụ Hieuhic

Danh sách tham gia thử nghiệm

1. Orient Sea
2. Laodatma
3. Hieuhic
4. Ca_ce
5. ??

Mời các cụ đăng ký thêm.

Xe em mới thay dầu đựoc 3k km thôi, cụ cho em đăng ký tham gia thử nghiệm vậy :D

vt_hoa

Xe tăng
Hôm qua em lại lượn Đồ Sơn lần 2 trong tuần. Theo dõi ăn uống của V2 đổ 500k A92 và 500K A95 (do cây xăng tự thọc vòi vào bơm mà em không nhìn loại xăng). Kết quả đi được 500km, thỉnh thoảng có bật thổi gió tránh mù kính. Cỡ 9,7l/100km.
Hôm nay vào anh Hải - Giải Phóng bảo dưỡng 1 vạn và thay dầu. Em hỏi thì được trả lời dùng dầu Shell 15w40. Nó bắt em phải thay lọc dầu của nó (giá 128k giảm 10%). Quá thất vọng về tay nghề của thợ vì em yêu cầu kiểm tra lốp dự phòng mà cu thợ không biết cách hạ lốp như thế nào định mang cờ lê tháo ốc giá treo lốp, em đành phải làm hộ nó. Kiểm tra áp xuất lốp dự phòng còn khoảng 3kg nó bảo quá căng, em yêu cầu bơm lên 4,2kg thì nó tròn mắt nhìn em như người ngoài hành tinh và trả lời chưa bao giờ thấy lốp nào bơm như thế, đành phải mang quyển hướng dẫn sử dụng xe ra mở phần thông số kỹ thuật bảo: Mày đọc hộ tao xem trong đó nó viết gì, cu thợ khác thì nói Bác ấy bảo bơm 4,2kg thì cứ bơm cho bác ấy. (lẽ ra em phải đòi hãng tiền đào tạo thợ)
Kết quả công việc đã làm: Vệ sinh 2 lọc gió, bơm 5 lốp, thay 4,3lítt dầu máy, thay lọc dầu, bật tắt đèn, bấm còi 1 phát (chắc tại còi em to nên không dám bấm nhiều), bật gạt mưa trước sau 1 phát, dùng cờ lê gõ lung tung vài con ốc, bật đài nge xem có kêu không
Tổng chi phí đang trong đợt khuyến mại : 290k + áo phông (rẻ nhưng chưa chắc đã ngon). Hỏi lịch đâu thì cô bé ngồi bàn cười rất tươi: Dạ, em hết rồi ạ

Chỉnh sửa cuối:

nothinghd

Xe điện
Hôm qua em chạy Cầu Giẽ - QL21, tốc độ <80km/h thì ngon, nhưng >90km/h là tay lái rung kinh khủng :( Mà rõ ràng là mấy chuyến trước em phóng tuyền 100-120km/h mà ko hề có hiện tượng đấy. Các cụ thử dự cho em xem là bị sao, các dữ kiện em cung cấp đơi:

- lúc lắp cảm biến áp suất lốp em đã cân bằng động cả 4 bánh (mới từ khoảng tháng 10), 4 lốp áp suất cân bằng, ở mức 220 Kpa lúc nguội, chạy nóng thì lên 240Kpa.

- Xe em vừa cân chỉnh độ chụm ở Mít Phương Đông số 9 Đào Tấn tuần trước, và cơ bản là không nhao lái. Rô tuyn, thước lái, moay ơ đã nâng gầm kiểm tra ở gara - cơ bản là không bị rơ. ko bị chảy dầu hay rách phớt

- Từ sau vụ đụng xe ở Lạng Sơn, xe em đánh lái sang phải nặng hơn sang trái chút xíu :(

Tính đưa vào anh Hải ở GP để kiểm tra, nhưng thấy cách làm của thợ anh ấy em chả an tâm tí nào cả :(

Chỉnh sửa cuối:

ca_ce

Xe tăng
Hôm qua em chạy Cầu Giẽ - QL21, tốc độ <80km/h thì ngon, nhưng >90km/h là tay lái rung kinh khủng :( Mà rõ ràng là mấy chuyến trước em phóng tuyền 100-120km/h mà ko hề có hiện tượng đấy. Các cụ thử dự cho em xem là bị sao, các dữ kiện em cung cấp đơi:

- lúc lắp cảm biến áp suất lốp em đã cân bằng động cả 4 bánh (mới từ khoảng tháng 10), 4 lốp áp suất cân bằng, ở mức 220 Kpa lúc nguội, chạy nóng thì lên 240Kpa.

- Xe em vừa cân chỉnh độ chụm ở Mít Phương Đông số 9 Đào Tấn tuần trước, và cơ bản là không nhao lái. Rô tuyn, thước lái, moay ơ đã nâng gầm kiểm tra ở gara - cơ bản là không bị rơ. ko bị chảy dầu hay rách phớt

- Từ sau vụ đụng xe ở Lạng Sơn, xe em đánh lái sang phải nặng hơn sang trái chút xíu :(

Tính đưa vào anh Hải ở GP để kiểm tra, nhưng thấy cách làm của thợ anh ấy em chả an tâm tí nào cả :(
Nếu cụ đã check như vậy , chỉ còn 2 nguyên nhân sau :
- mặt đừong kg tốt - ng lần trc cụ chạy dc >100 km vậy thì loại bỏ
- lốp của cụ mòn không đều

laodatma

Xe điện
Hôm qua em lại lượn Đồ Sơn lần 2 trong tuần. Theo dõi ăn uống của V2 đổ 500k A92 và 500K A95 (do cây xăng tự thọc vòi vào bơm mà em không nhìn loại xăng). Kết quả đi được 500km, thỉnh thoảng có bật thổi gió tránh mù kính. Cỡ 9,7l/100km.
Hôm nay vào anh Hải - Giải Phóng bảo dưỡng 1 vạn và thay dầu. Em hỏi thì được trả lời dùng dầu Shell 15w40. Nó bắt em phải thay lọc dầu của nó (giá 128k giảm 10%). Quá thất vọng về tay nghề của thợ vì em yêu cầu kiểm tra lốp dự phòng mà cu thợ không biết cách hạ lốp như thế nào định mang cờ lê tháo ốc giá treo lốp, em đành phải làm hộ nó. Kiểm tra áp xuất lốp dự phòng còn khoảng 3kg nó bảo quá căng, em yêu cầu bơm lên 4,2kg thì nó tròn mắt nhìn em như người ngoài hành tinh và trả lời chưa bao giờ thấy lốp nào bơm như thế, đành phải mang quyển hướng dẫn sử dụng xe ra mở phần thông số kỹ thuật bảo: Mày đọc hộ tao xem trong đó nó viết gì, cu thợ khác thì nói Bác ấy bảo bơm 4,2kg thì cứ bơm cho bác ấy. (lẽ ra em phải đòi hãng tiền đào tạo thợ)
Kết quả công việc đã làm: Vệ sinh 2 lọc gió, bơm 5 lốp, thay 4,3lítt dầu máy, thay lọc dầu, bật tắt đèn, bấm còi 1 phát (chắc tại còi em to nên không dám bấm nhiều), bật gạt mưa trước sau 1 phát, dùng cờ lê gõ lung tung vài con ốc, bật đài nge xem có kêu không
Tổng chi phí đang trong đợt khuyến mại : 290k + áo phông (rẻ nhưng chưa chắc đã ngon). Hỏi lịch đâu thì cô bé ngồi bàn cười rất tươi: Dạ, em hết rồi ạ
Nói chung trình thợ anh Hải là kém do mới đào tạo & chế độ đãi ngộ kém nên thợ lành nghề bỏ hết. Làm vô trách nhiệm (lần thay cái che nắng mà bôi bẩn hết cả trần xe em) nên nhiều khi cũng ngại mang vào nhưng nhiều khi phải nghiến răng do nếu k làm đều có vụ j lớn rách việc (k phải đồ j ngoài cũng có: thước lái chẳng hạn :( ). Một phần thời gian đầu e quen 1 ktv kỹ thuật & đạo đức đều cao vẫn support em kể cả giờ k làm cho anh Hải :D

nothinghd

Xe điện
Nếu cụ đã check như vậy , chỉ còn 2 nguyên nhân sau :
- mặt đừong kg tốt - ng lần trc cụ chạy dc >100 km vậy thì loại bỏ
- lốp của cụ mòn không đều
có thể lắm ạ :( em cũng mới đi cân lại lốp ồi, cũng phải bù kha khá. Ngày mai em chạy Quảng Ninh sẽ rì viu lại cho các cụ xem có đúng là tại lốp ko cân ko.

Giờ chờ xèng để mua guốc mới cho v2 thôi... em ngắm thấy loại BS hoặc Mit 225/55/R17 roài, giá tầm 2,6-2,8M ợ. Hehe, vừa là lên đời thương hiệu lốp, vừa là nâng guốc của v2 từ 50 --->55 đỡ lăn tăn như nâng hẳn lên 60 :D

Cụ nào đi vành 17 mà sắp thay lốp, thử làm chụt cho em trước đê :P

nothinghd

Xe điện
Nói chung trình thợ anh Hải là kém do mới đào tạo & chế độ đãi ngộ kém nên thợ lành nghề bỏ hết. Làm vô trách nhiệm (lần thay cái che nắng mà bôi bẩn hết cả trần xe em) nên nhiều khi cũng ngại mang vào nhưng nhiều khi phải nghiến răng do nếu k làm đều có vụ j lớn rách việc (k phải đồ j ngoài cũng có: thước lái chẳng hạn :( ). Một phần thời gian đầu e quen 1 ktv kỹ thuật & đạo đức đều cao vẫn support em kể cả giờ k làm cho anh Hải :D
Cụ Ma hỏi chú KTV ruột của cụ cho em là vụ oánh lái sang trái/phải lực cảm thấy nặng nhẹ khác nhau là sao nhá. Em có cảm giác xe em nếu oánh lái sang phải thì nó luôn có xu hướng giằng ngược lại trở về vị trí thẳng "mãnh liệt" hơn; còn khi oánh lái sang trái, thì cái lực kéo về vị trí thẳng ko cảm nhận được rõ như vậy.

Hơn nữa xung quanh vị trí thẳng vô lăng đi thẳng có cảm giác lái ko mượt mà cho lắm, nó cứ gờn gợn và giả tạo :( tại có lỗi thật hay tại em trót chạy ké em Bim 325 nhỉ ~X(

Trạng thái
Thớt đang đóng