May em quá các cụ ơi - bài học khi lái xe AT

speed266

Xe điện
Tí nữa thì lại lên trang nhất, mừng cho cụ

QAZ

Xe container
Xe Ford Escape cũ hộp số kém rồi là hay có hiện tượng giật như thế khi chuyển từ P hoặc N sang D. Một nguyên nhân nữa là có thể van không tải sắp hỏng cũng gây rồ ga giật xe đấy.

Chuyển N về D thì đúng là ko cần đạp phanh thật, cơ mà nếu cụ không mớm tý ga thì làm sao mà nó vọt lên được ??? Cũng giống như việc vẫn để D mà đạp phanh xong rồi nhấc hẳn chân phanh ra ý ???
Thế mà nó vọt đấy cụ ơi. Hôm nào cụ thử lại xem. Hay là xe em bị sao nhỉ? em nghi là khi chuyển từ N về D, côn nó bám nhanh nên giật xe cụ ạ.
em chưa bao giờ thấy giật nhỉ ?mà N sao cụ k đạp phanh chân hoặc kéo phanh tay?

Tuan Can

Xe container
Hôm nọ em đi con Mondeo AT mới của thằng bạn em... ko đạp phanh ko chuyển từ P sang D đc. Mỗi xe có 1 chế độ an toàn riêng mà cụ
Xe nào cũng vậy cụ ạ. Rời khỏi số P là phải đạp phanh.

DHT06

Xe tăng
Hôm nọ em đi con Mondeo AT mới của thằng bạn em... ko đạp phanh ko chuyển từ P sang D đc. Mỗi xe có 1 chế độ an toàn riêng mà cụ
số tự động từ P sang D không đạp phanh làm sao mà chuyển nổi hở cụ!
từ N như cụ chủ nói chuyểng sang D mà không đạp ga thì làm sao mà chồm nổi hở cụ chủ? Em sợ cụ thần hồn nát thần tính thì đúng hơn!

coolpix8700

Xe ngựa
NKQA nói:
Cá nhân em thì thấy sử dụng AT phức tạp hơn MT.
Cụ có thể nói rõ hơn một chút không? Phức tạp hơn ở điểm nào.
Bác ấy viết cũng không sai lắm đâu. Chỉ để chạy bình thường ở đường phẳng mặt phố thì AT được tự động hóa nên nhàn hơn, cho người mới tập lái không phải quan tâm đến côn-số xe không bị chết máy khi nhầm lẫn,... Nhưng cho các tình huống chạy xe phức tạp hơn, để sử dụng tốt thì phải tìm hiểu kỹ hơn rất nhiều về các khả năng, trang bị,... của cái xe. Mà tuy cùng là AT cũng tùy từng cái xe, những cái xe AT giá không cao lắm thì trang bị của chúng cũng chỉ ở mức tối thiểu, còn những cái xe giá cao hơn thì tiện ích được trang bị nhiều dần lên, các chế độ tự động cho các tình huống chạy cũng được tranh bị nhiều dần lên theo giá tiền!
Còn 2 cái AT em đang chạy hiện nay có 1 cái từ N về D không cần đạp phanh, nhưng cái kia nếu không đạp phanh thì cần số cứng nhắc, không nhích được khỏi N!

Chỉnh sửa cuối:

thắng_lợi

Xe hơi
May cho cụ nhé

BVTL

Xe điện
Người OF
Trưa nay em dính một phát. Lùi từ vỉa hè xuống đường, vướng viên gạch nên phải thêm tí ga. vừa lùi vừa ngoái đầu nhìn. Đầu thì bảo phanh còn chân vẫn để ở ga, đạp phát hú hết hồn. May khong có ai đằng sau.

pham_thanhtung

Xe điện
Website
www.otofun.net
Hơi lạ, về số mà xe giật thì cụ nên xem lại rồi, máy xe làm gì đủ mạnh mà để cụ không ga mà vọt lên thế ạ...em dự cụ chủ mải xe điện thoại nên chân tì vào chân ga rồi ;))

1.6gli

Xe container
Trưa nay em dính một phát. Lùi từ vỉa hè xuống đường, vướng viên gạch nên phải thêm tí ga. vừa lùi vừa ngoái đầu nhìn. Đầu thì bảo phanh còn chân vẫn để ở ga, đạp phát hú hết hồn. May khong có ai đằng sau.
Gặp ca này thì MT hay AT cũng chung nhau đáp số. :))

sonnq74

Xe tăng
em vẫn từ N về D hàng ngày mà chả bao giờ đạp phanh mà chẳng bao giừo bị như cụ. Em dự là cụ đạp ga khi ấy hoặc xe cụ có vấn đề

laichuanhieu

Xe tăng
số tự động từ P sang D không đạp phanh làm sao mà chuyển nổi hở cụ!
từ N như cụ chủ nói chuyểng sang D mà không đạp ga thì làm sao mà chồm nổi hở cụ chủ? Em sợ cụ thần hồn nát thần tính thì đúng hơn!
Hề hề. Em bị thế mà. Không lẽ em chạy xe MT 6 năm và giờ chạy AT 2 tháng mà vẫn bị thần hồn nát thần tính sao cụ. Thế em mới chia sẻ kinh nghiệm lên đây và muốn được các cụ chỉ giáo mừ.

laichuanhieu

Xe tăng
Em lại mừng cho cụ

laichuanhieu

Xe tăng
Hơi lạ, về số mà xe giật thì cụ nên xem lại rồi, máy xe làm gì đủ mạnh mà để cụ không ga mà vọt lên thế ạ...em dự cụ chủ mải xe điện thoại nên chân tì vào chân ga rồi ;))
em vẫn từ N về D hàng ngày mà chả bao giờ đạp phanh mà chẳng bao giừo bị như cụ. Em dự là cụ đạp ga khi ấy hoặc xe cụ có vấn đề
Em vừa thử lại xe em. Chuyển từ N về D không đạp phanh, thử 3 lần thì 2 lần bình thường, nhưng phát thứ 3 khi chuyển số rất nhanh thì xe giật mạnh, hơi chồm lên. Chắc em phai mang ra hãng kiểm tra các cụ nhỉ.

anchibui

Xe điện
Em toàn chạy AT.
N->D không mồi ga xe ko bao giờ chồm.
Mà khi em về N chơ đèn đỏ, hay dừng bào giờ em cùng đè phanh chân, hoặc kéo phanh tay cho khỏi trôi xe.
Em thấy lạ là bác không có thói quen ko tì phanh khi về N để dừng xe.
Về nguyên tắc MT và AT đều phải tì phanh, kéo phanh tay khi dừng. Nếu làm như vậy ko bao giờ chồm, kể kả lỗi vong tua để hơi cao.

QAZ

Xe container
Em vừa thử lại xe em. Chuyển từ N về D không đạp phanh, thử 3 lần thì 2 lần bình thường, nhưng phát thứ 3 khi chuyển số rất nhanh thì xe giật mạnh, hơi chồm lên. Chắc em phai mang ra hãng kiểm tra các cụ nhỉ.

Bác kiểm tra lại lúc sáng sớm máy nguội (nổ máy đợi 1 tẹo cho vòng tua máy xuống <1000), nếu vẫn bị giật thì hộp số có vấn đề rồi.

pap_pol

Xe hơi
ko đạp phanh thì ko bo giờ chuyển từ P sang D đc cac loại xe AT luôn bác a

vietran

Xe ba gác
Thế mà nó vọt đấy cụ ơi. Hôm nào cụ thử lại xem. Hay là xe em bị sao nhỉ? em nghi là khi chuyển từ N về D, côn nó bám nhanh nên giật xe cụ ạ.
Bình thường thì nó không bao giờ vọt, kể cả đang đi tốc độ cao ra N rồi vào D, nhưng hầu hết các hãng xe đều phải đạp phanh mới vào D dc, như vậy thì nguyên tắc là khi vào D phải đạp phanh cho an toàn, sau đó mới nhả chân phanh chuyểnvsang chân ga để ga lên.
Sai quy trình này có thể xe ở N mà chân ga đang ấn nếu không để ý vào D là nó chồm lên, đập mặt vào vô lăng thân ngừoi chồm lên truuwocs chân lại dúi cho phát nữa thì dễ có kẻ nằm gầm xe lắm

xe00138

Xe hơi
may cho bác .tí nữa thì được lên báo.