May em quá các cụ ơi - bài học khi lái xe AT

commander

Xe điện
E chay xe AT, Đã không ga thì luôn phải đặt vào phanh, nông hay sâu thôi.
Cụ nói chuẩn, nguyên tắc đi xe AT là khi nhấc chân khỏi chân ga thì phải chuyển sang chân phanh, nhất là trong trường hợp còn trớn để cho xe trôi đến chỗ dừng đèn đỏ, hoặc xuống dốc, đã rời chân ga là phải chuyển sang chân phanh, tạo 1 thói quen đó thì không bao giờ bị xảy ra trường hợp xe điên cả.

em cũng chạy Ếch ộp, cũng chưa bao giờ thấy xảy ra trường hợp chuyển N -> P mà xe vù lên khi chưa mớn ga cả như của cụ chủ cả, chỉ gia tốc từ từ thôi.

em dừng đèn đỏ > 30s là tuyền chuyển về N, phanh tay cho nhàn chân :)

commander

Xe điện
em có thói quen đi trên đường mà bị giựt mình là chân phải chuyển sang chân phanh trong 0,mấy s lun, lắm khi lái xe mà điện thoại đổ chuông giựt mình phát cũng bị thế :D

HanhTu811

Xe buýt
Em chưa từng bị như thế này, lạ nhỉ, xe em cũng AT mà.

ducphong7

Xe hơi
Em cá là bác chủ lúc đó tay vào D, chân mớm ga rồi mà ko biết, vì bác đang mải đt mà. Số bác hên.

dangminhcongcom

Xe buýt
Đây chính là lí do mà nhà cháu chỉ thích chạy số sàn thôi.:D
EM vẫn đang chạy sàn ko biết AT có tốt hơn ko - nhưng mà đi sàn quen thì cũng như AT - hôm vừa rồi em đi lên Hòa Bình chạy số sàn số má cơ động đi khỏe hẳn

phamquangthai

Xe hơi
Cái vụ đạp nhầm chân phanh chân ga xe AT làm em lúc nào cũng run cầm cập. Sểnh ra cái là nguy.

Bietdidau

Xe tải
E đoán cụ chủ để N, sau đó ga để đi, thấy xe ko đi thì tiện tay chuyển số về D ( hoặc vừa nhả ga, chân chưa kịp chuyển sang phanh thì số đã vào D rồi). May mà phản xạ kịp.
Em cũng dự như cụ! có lần dừng đèn đỏ em về N đến lúc đi ga lên không đi, chuyển sang D cũng bị giật nhẹ vì em mới mớm ga.

caydenkho

Xe máy
Động của cụ ấy 9.0 các cụ ơi (em đùa tí). Có khả năng côn xe của cụ cắt không hết. Em thì theo thói quen cứ đỗ đèn xanh đèn đỏ là đạp phanh rồi về N, Đèn xanh vào D rồi nhả phanh chân, xe trôi đc tí là vào ga. Như vậy cho an toàn khỏi lo lùi vào cụ đứng sau:)

hung303

Xe điện
Mừng cụ thoát nạn :) !!!

vangnai

Xe hơi
Hôm trứoc em dạy gấu lái xe trong bãi, gấu em cũng nhầm phanh với ga, xe cũng chồm lên. May mà còn đủ tỉnh táo để chuyển sang chân phanh. Ko thì bây giờ 2vc em ăn tết trong viện, hoặc em đang còm men từ bên kia thế giới roài

1.6gli

Xe container
Hôm trứoc em dạy gấu lái xe trong bãi, gấu em cũng nhầm phanh với ga, xe cũng chồm lên. May mà còn đủ tỉnh táo để chuyển sang chân phanh. Ko thì bây giờ 2vc em ăn tết trong viện, hoặc em đang còm men từ bên kia thế giới roài
Cụ hơi chủ quan khi hướng dẫn gấu tập xe. Em cho gấu lên xe để N bắt tập gas theo vòng tua VD mình bảo 1500 là phải gas cho vòng tua 1500 cấm được vượt cho đến lúc nào tương đối thành thạo chân gas mới cho biết các cửa sô, cách sang số. Tất nhiên khi chạy dù ở trong bãi rộng vẫn kê cho 1/2 viên gạch dưới bàn gas. Những việc nhà như nấu cơm, quét nhà hàng ngày gấu hay chỉ đạo lắm nhưng tập lái xe mình chỉ gì dạ đấy ngoan phết.:)):))

amunike

Xe tăng
Sao lại chồm lên đc nhỉ, cụ chủ có mớm tí ga nào ko?

dienthoaitot

Xe hơi
e cũng đang đau đầu vụ dạy gấu tập lái, gấu nhà em vẫn nhát quá :(

tidus.

Xe hơi
không ga sao lại chồm lên được nhỉ?? nó chỉ trôi tý thôi mà

ngocdieplhp

Xe hơi
Xe nhiều chấm làm thế vọt như thường cụ ah. Ko vọt chỉ có em 1.1 là yên tâm ;))

Natsumi07

Xe tải
Mình có một lời khuyên các cụ đi xe AT đừng bao giờ dời chân phanh khi xe dừng, kể cả chờ ngã tư. Khi đạp phanh, xe dùng lại rồi thì nới chân phanh một chút coi như chỉ gá chân vào chân phanh cho đỡ mỏi nhưng như vậy thì vẫn có tác dụng phanh nhẹ, xe không trôi được nhưng chân thì vẫn có cảm giác được nghỉ ngơi. Chuyển bất cứ số nào, kể cả về P cũng nên đạp phanh. Như vậy thì kể cả khi đang đỗ chờ đèn xanh bất thình lình có xe đằng sau húc vào mít thì cũng không bị cuống và phanh được ngay. Đây là chút kinh nghiệm chia sẻ với mọi người hy vọng là giảm thiểu tình trạng xe điên đã xảy ra quá nhiều rồi. Thực sự là khi đi 2b chờ đèn đỏ ở ngã tư mình luôn luôn bị run với mấy cái 4B phía sau.

dream han quoc

Xe hơi
Đây chính là lí do mà nhà cháu chỉ thích chạy số sàn thôi.

anchibui

Xe điện
Mình có một lời khuyên các cụ đi xe AT đừng bao giờ dời chân phanh khi xe dừng, kể cả chờ ngã tư. Khi đạp phanh, xe dùng lại rồi thì nới chân phanh một chút coi như chỉ gá chân vào chân phanh cho đỡ mỏi nhưng như vậy thì vẫn có tác dụng phanh nhẹ, xe không trôi được nhưng chân thì vẫn có cảm giác được nghỉ ngơi. Chuyển bất cứ số nào, kể cả về P cũng nên đạp phanh. Như vậy thì kể cả khi đang đỗ chờ đèn xanh bất thình lình có xe đằng sau húc vào mít thì cũng không bị cuống và phanh được ngay. Đây là chút kinh nghiệm chia sẻ với mọi người hy vọng là giảm thiểu tình trạng xe điên đã xảy ra quá nhiều rồi. Thực sự là khi đi 2b chờ đèn đỏ ở ngã tư mình luôn luôn bị run với mấy cái 4B phía sau.
Chuyển P không đạp phanh sao chuyển được cụ nhể.

TVPL

Xe container
Kinh nghiệm hay quá !
Cụ đi xe AT bao giờ chưa ?

Natsumi07

Xe tải
Mình nhầm chút, ý mình muốn nói là khi dừng xe vì lý do gì đó thì luôn luôn nên để chân vào bàn đạp phanh