[Thảo luận] May quá xe em có ABS

xebokeooto

Xe tăng
ABS có tác dụng làm giảm quãng đường phanh và ổn định dẫn hướng khi phanh cụ nhé, Đại loại như thế này ạ. Trường hợp xe không có ABS khi đạp phanh gấp Lực phanh lớn hơn lực ma sát giữa lốp xe và mặt đường sẽ làm cho bánh xe bị trượt lết( bánh xe không lăn mà trượt), Lúc bánh xe bị trượt lết lốp xe bị nóng lên nên lực ma sát lốp xe và mặt đường càng thấp do đó xe xẽ bị trôi dài hơn.
Khi lắp ABS vào cụ đạp phanh gấp lực phanh cũng sẽ lớn hơn lực ma sát giữa Lốp xe và mặt đường, bánh xe bị trượt lết lúc này ABS sẽ hoạt động giảm lực phanh làm lực phanh sấp sỉ bằng lực ma sát, vì lốp xe không bị nóng lên nên lực ma sát không bị giảm làm tăng hiệu quả phanh.
Có 1 ý kiến như này bên FB, bác ấy nói bác ấy làm bảo hành về lốp:
"Khi phanh đến mức nóng chảy lốp thì cao su không có nhẵn.và Cao su càng nóng thì ma sát càng tăng, ma sát còn phụ thuộc cấu tạo thành phần cao su trong lốp, còn phụ thuộc thêm tỷ số nén áp xuất hơi trong lốp.

Lốp khi phanh bị mài mòn thì ma sát ko giảm mà còn tăng lên. Ko như các cụ nghĩ lốp các cụ đi mòn là là mà sát kém mà cái lốp các cụ đi quá lâu thành phần cấu tạo cao su bị lão hoá khiến nó chai cứng"

bigfun

Xe điện
em hỏi ngoài lề tý: Độ dài khăn trùm mặt có liên quan gì đến chỉ số IQ của người trùm không các cụ ? :D
Về nhan sắc thì em thấy rất rõ là các mợ không bịt luôn xinh hơn roài

Để trả lời, mong các cụ ngẫm vài giây tới các tình huống từng suýt đâm mấy mợ lùm xùm này trong quá khứ đã nhá

vudung75auto

Xe hơi
27A Đặng dung- Quán Thánh- Ba Đình- Hà Nội
Có 1 ý kiến như này bên FB, bác ấy nói bác ấy làm bảo hành về lốp:
"Khi phanh đến mức nóng chảy lốp thì cao su không có nhẵn.và Cao su càng nóng thì ma sát càng tăng, ma sát còn phụ thuộc cấu tạo thành phần cao su trong lốp, còn phụ thuộc thêm tỷ số nén áp xuất hơi trong lốp.

Lốp khi phanh bị mài mòn thì ma sát ko giảm mà còn tăng lên. Ko như các cụ nghĩ lốp các cụ đi mòn là là mà sát kém mà cái lốp các cụ đi quá lâu thành phần cấu tạo cao su bị lão hoá khiến nó chai cứng"
Cụ ấy nói về áp xuất lốp ảnh hưởng đến lực ma sát thì đúng ạ, nhưng mà vật liệu nóng lên mà ma sát tăng được theo em nghĩ là sai cụ ạ, vì khi nóng lên tất cả các phân tử đều bị rung động mạnh dễ bị phá vỡ khối liên kết các phân tử, bằng chứng là khi phanh bánh xe trượt lết thì cụ sẽ thấy vết cao su lốp in trên đường phanh, và xe bị trôi xa hơn.

senhong

Xe tăng

Tuan Can

Xe container
Cái thằng viết bài này ko đúng cụ ẹ:-q
Phanh ABS chắc chắn sẽ giúp bạn phanh quãng đường ngắn hơn( đường tiêu chuẩn)
Đó là thắng bán xe đấy cụ ạ. Phanh có ABS xe cứ trôi âm ầm. Em chả tin.

sam_i10

Xe hơi
hốt cả hền

HungNguyen83

Xe hơi
hix, thót tim cụ ạ, may cho cu cháu và cả cụ nữa.

vih0702

Xe tải
Đúng là thót tim thật các cụ ah

xebokeooto

Xe tăng
Cụ ấy nói về áp xuất lốp ảnh hưởng đến lực ma sát thì đúng ạ, nhưng mà vật liệu nóng lên mà ma sát tăng được theo em nghĩ là sai cụ ạ, vì khi nóng lên tất cả các phân tử đều bị rung động mạnh dễ bị phá vỡ khối liên kết các phân tử, bằng chứng là khi phanh bánh xe trượt lết thì cụ sẽ thấy vết cao su lốp in trên đường phanh, và xe bị trôi xa hơn.
E có nghe 1 nguồn tin, chưa biết đúng sai thế nào nhưng họ nói: các xe đua công thức 1 (F1) trước khi thay lốp họ sưởi ấm lốp để tăng ma sát.

vudung75auto

Xe hơi
27A Đặng dung- Quán Thánh- Ba Đình- Hà Nội
E có nghe 1 nguồn tin, chưa biết đúng sai thế nào nhưng họ nói: các xe đua công thức 1 (F1) trước khi thay lốp họ sưởi ấm lốp để tăng ma sát.
Sưởi ấm chứ không phải chảy cụ ạ. lốp xe đi bình thường nó cũng nóng rẫy rồi mà cụ. các cụ xe tải nặng vẫn tưới nước làm mát lốp đấy thôi.

HnKhangKhangHn

Xe tăng
Giật hết cả mình , con mụ mẹ chạy sang đường kệ thằng con muốn ra sao thì ra , đúng là bó tay . Gặp xe tải thì xác định luôn rồi .

anhtho

Xe ngựa
Nhân nói về ABS, đã có nhiều nghiên cứu thực hiện so sánh giữa ABS và ko ABS về quãng đường phanh, sự ổn định.
Ví dụ theo nghiên cứu dưới đây thì:
ABS trung bình làm giảm quãng đường phanh khoảng 5% với ô tô và 7% với mô tô.
Trường hợp lái xe máy có thói quen chỉ đạp phanh sau thì có ABS còn làm giảm nhiều hơn: trung bình 17%.
ABS làm giảm quãng đường phanh kể cả đường ướt và đường khô (đẹp), đường ướt tác dụng hơn.

Như vậy ABS luôn tốt hơn non-ABS (vì thế đa số xe b h thì ABS là bắt buộc chứ ko phải óp sừn).
Xe máy PKL thì các cụ nên chọn ABS vì tác dụng của ABS so với non-ABS còn lớn hơn so với 4b.

Link: https://www.msf-usa.org/downloads/imsc2006/Green-Comparison_of_Stopping_Distance-Paper.pdf

rongauto

Xe điện
Website
www.erp-ketoan.com
ABS trong trường hợp đánh lái vừa phanh cụ ạ, trường hợp này cụ phản ứng nhanh hơn ABS