Một ESCAPE, Một tuần và 2000km cho trẻ đi lang thang……………….

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Phần chính của chuyến đi đã hoàn thành. Nhà em bắt đầu cuộc lang thang dọc các loại cửa, Cửa Lò, Cửa Nhượng, Cửa Tùng, Cửa Việt... Đi Tây Bắc thì có mấy cánh đồng lớn, đều bắt đầu bằng chữ Mường: Mường Lò, Mường Thanh... Từ ngàn xưa, đó là những cánh đồng sản sinh ra những loại gạo ngon nức tiếng. Cũng là những vựa thóc lúa gạo trù phú của vùng Tây Bắc. Đi dọc Miền Trung thì có các cửa sông, cũng là nơi nuôi dưỡng, che chở cho biết bao nhiêu chuyến tàu thuyền của bà con ngư dân tự bao đời nay.

Cửa sông là nơi giao thoa giữa nước ngọt và nước mặn. Sản sinh ra rất nhiều loại cá tôm, sản vật biển hảo hạng. Gặp khách thích thưởng thức sản vật cũng thú, mà chiều lòng người lữ thứ cũng dễ thỏa. Đứng ở những nơi giao hòa giữa sông và biển, nhìn từng ngọn sóng từ ngoài bể nhoài vào, hết lớp này đến lớp khác. Có một chút tham lam, có một chút bạo cuồng, hút lấy, cuốn lấy từng dòng nước ngọt để thỏa mãn cơn khát của biển, để xoải ra những cồn, gò, bãi dâng đầy chất màu phù sa ...

Sông có kiếp sông, bể có đời bể, kẻ ồn ào, bên lặng lẽ. Bên cuồng bạo chiếm đoạt, bên cặm cụi hiến dâng. Dẫu có lúc biển dìm sông trong dòng nước mặn mòi, dẫu có lúc sông thay dòng, đổi cửa, nhưng ấy vậy mà sông biển bao đời nay vẫn hài hòa, gắn bó.Thật tài tình! Đời bể kiếp sông là vậy, con người với con người có lẽ khó hơn, phải chăng kiếp người ngắn quá. Không đủ kịp thời gian để tha thứ, bao dung cho nhau. Nên mới giành giật, chiếm đoạt, dành tặng nhau những thứ tai ương, sầu khổ ...

........................... Tâm văn Trạng quá :))

Hehe, em có nhợc điểm là cứ có tý men vào là hay liên thiên. Chả ăn nhập gì với câu chuyện mình định kể. Ngày trước đi học thì dốt văn, giờ liên thiên thì thành loạn văn. Mất công mổ cò lạch cạnh, thôi cứ post theo kiểu liên thiên, lan man. Cả nhà đọc chơi chơi, ai không thích bỏ qua, xem ảnh vậy :D

Tiếp nào. Vẫn ngày 1, trưa thứ 7, anh em kéo quân về biển Diễn Thành. Đã muộn cho thành đói luôn thể, bố trí cơm canh cho trẻ con và chị em xong, anh em lôi nhau xuống vầy cát. (Em có cái thú vác ếch còi chạy dọc các bãi biển, chỉ cát thôi, không dìm [-X )

Mượn ảnh cụ AnDong Ếch còi nhà em nghịch cát:

Ngựa anh phi trước, ngựa nàng theo sau :D

Ở các bãi biển như Cửa Lò, Cồn Vành, Cửa Hội ... Đều có đường xuống dễ dàng cho các cụ thích vầy cát. Ở Diễm Thành thì bắt buộc phải leo theo bậc thềm xuống. Ếch một chân nhà em đành đánh đu theo Prado và Trai Tân leo xuống bò lên. Cũng vừa xinh không đến nỗi chạm gầm, húc mũi.

Chơi xong cũng đói. Quá giờ ăn trưa, căn bản là háo hức vụ ngồi biển ăn đồ rừng. Đặc sản nhím rừng của cụ Yensuong, anh em hò nhau lên. Đây em nó đây ah:

Cứ gọi là ngon đứt lưỡi. Khác hẳn thịt nhím nuôi. Em này hình như đã lên thớt Đặc sản vùng miền giá rẻ của cụ Yensuong rồi ah. Mong có dịp gặp cụ Yensuong tại vùng đất của những trận nhậu đã đời (b)
Buổi chiều, chạy về thành Vinh, oánh được 1 giấc ngon lành, tỉnh dậy vác máy chụp trẻ con chơi cho tỉnh hẳn bia riệu

Trong lúc anh và chị chơi đùa thì nhất nhần nhật nhà em lại chăm chỉ tập thể dục, chắc cô nàng luyện tập cho những chặng đi dài hơi đây:

Trộm vía, trẻ con đi thường khỏe hơn người lớn, lên xe là ngủ, thả xuống là chơi, là quậy :x

Chiều muộn muộn chạy xuống Cửa Lò, Cửa Lò càng ngày càng giảm điểm trong mắt du khách, được cái cảnh vật dọc hai bên đường xuống thì lúc nào cũng đẹp. Xuống đến bãi biển gặp hai người đẹp hóng gió:

Chạ hiểu gió hướng nào mà cô thì hướng ra biển, cô thì ngóng vào bờ :D

Chiều hai lãnh đạo nhí, nhà em vác đồ xuống biển cho hai nhóc chơi:

Nghịch cát, vầy sóng là một trong những cách rất tốt để con trẻ tiếp xúc, cảm nhận với môi trường tự nhiên xung quanh.

Kết thúc bằng vụ ăn tối, hát hò, lại Uốn tiếp, trưa đã liêng biêng mà tối vẫn chiến được tiếp, đi biển khỏe thật :D

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Các cụ thật là giàu ... em chắc còn lâu mới bằng được....:-<
Nếu giàu theo cách hiểu là giàu vật chất thì chưa chắc cụ ah. Lũ chúng em cũng là: Lá rách ít đùm lá rách nhiều hơn thôi ah. Ai cũng phải chăm lo cho gia đình con cái, ai cũng có công việc riêng, ai cũng phải vật lộn với cuộc sống. Vấn đề là có nhiều người hâm hâm 1 tý, điên điên nhiều tý như lũ chúng em, thỉnh thoảng lại vứt bỏ công việc, rời xa thị thành, chạy đến những vùng miền mình thích, làm những việc mình cho là đúng, là nên làm.
Một chuyến đi thú vị và ý nghĩa. Em đang học lái xe, cố gắng sắm một chú ngựa ô 4 bánh để đi suy ngẫm và trải nghiệm.... :-|
Thanks cụ! Chúc cụ mau đạt được ước mơ, sớm được thỏa chí tang bồng với sở thích của mình (b)
Bắt quả tang các cụ đỗ xe ở đoạn đường cấm đỗ (vạch vàng) nhá :D Lỗi này nặng đới, các cụ tính dư lào :P
Vầng, chúng em sai rùi ah :D Cũng mạo muội tranh thủ đường vắng đỗ ẩu chút. Cụ bỏ quá cho, hehe!
Còn tính thì bọn em không tính được đâu ah. Đoàn xe có 4 xe, ít nhất có 2 xe nếu xxx có nhã ý mời dừng lại thì lại mất công xxx hỏi han, chuyện trò :P
cái chị trong ảnh là chị cả mà cụ ;)) ngày mới cụ làm ly rịu cho ấm rùi phọt típ ợ (b)
Chị nào cụ ơi, trong đoàn có nhiều chị lắm ah, chị nào cũng xinh, cũng đảm!
Em cũng mời cụ ly riệu vốt ka OF cụ nhé (b)

Cảnh sát G.T

Xe điện
Cụ Chánh nhà Ford không hổ danh chút nào! Cảm thương cho nhưng thân phận, những cảnh đời éo le kia bao nhiêu, em lại cảm phục các cụ bấy nhiêu! :-bd

gia doi

Xe điện
Tiếp đi cụ em vẫn hóng cụ nào lại lấy mất một chiếc dép của em rùi.

nhq73

Xe tải
Phần chính của chuyến đi đã hoàn thành. Nhà em bắt đầu cuộc lang thang dọc các loại cửa, Cửa Lò, Cửa Nhượng, Cửa Tùng, Cửa Việt... Đi Tây Bắc thì có mấy cánh đồng lớn, đều bắt đầu bằng chữ Mường: Mường Lò, Mường Thanh... Từ ngàn xưa, đó là những cánh đồng sản sinh ra những loại gạo ngon nức tiếng. Cũng là những vựa thóc lúa gạo trù phú của vùng Tây Bắc. Đi dọc Miền Trung thì có các cửa sông, cũng là nơi nuôi dưỡng, che chở cho biết bao nhiêu chuyến tàu thuyền của bà con ngư dân tự bao đời nay.

Cửa sông là nơi giao thoa giữa nước ngọt và nước mặn. Sản sinh ra rất nhiều loại cá tôm, sản vật biển hảo hạng. Gặp khách thích thưởng thức sản vật cũng thú, mà chiều lòng người lữ thứ cũng dễ thỏa. Đứng ở những nơi giao hòa giữa sông và biển, nhìn từng ngọn sóng từ ngoài bể nhoài vào, hết lớp này đến lớp khác. Có một chút tham lam, có một chút bạo cuồng, hút lấy, cuốn lấy từng dòng nước ngọt để thỏa mãn cơn khát của biển, để xoải ra những cồn, gò, bãi dâng đầy chất màu phù sa ...

Sông có kiếp sông, bể có đời bể, kẻ ồn ào, bên lặng lẽ. Bên cuồng bạo chiếm đoạt, bên cặm cụi hiến dâng. Dẫu có lúc biển dìm sông trong dòng nước mặn mòi, dẫu có lúc sông thay dòng, đổi cửa, nhưng ấy vậy mà sông biển bao đời nay vẫn hài hòa, gắn bó.Thật tài tình! Đời bể kiếp sông là vậy, con người với con người có lẽ khó hơn, phải chăng kiếp người ngắn quá. Không đủ kịp thời gian để tha thứ, bao dung cho nhau. Nên mới giành giật, chiếm đoạt, dành tặng nhau những thứ tai ương, sầu khổ ...

........................... Tâm văn Trạng quá :)) :D
Tiếp đi cụ, em thích cái Tâm trạng của cụ quá. Mời (b) cụ nhé

hnamwagonr

Xe hơi
tiếp đi cụ ơi ! Hóng chuyện của cụ ! Em cũng mong được điên như các cụ ! Cảm phục trước tấm lòng của các cụ

Dinh7999

Xe tải
Đọc bài viết của bác mà em cứ nghĩ ngợi mãi.Sau có vụ đi đâu bác ới em 1 câu nhé.Ko góp đc của thì em góp sức

archtstyle

Xe hơi
Các cụ có những chuyến đi ý nghĩa quá.
Chúc các cụ cùng cả đoàn thượng lộ bình an!

mavica

Xe tải
Cụ làm em lại nhớ những giờ phút của chuyến đi, vừa vui, vừa xúc động ... Hình ảnh làm em nhớ mãi đó là lúc em đi chia bánh cho các em, đến chỗ Vũ (hay Phú - sau chuyến đi của nhà mình thì thấy em này đc lên báo trong kì thi tốt nghiệp PTTH), em chưa nhìn thấy Phú ko có 2 tay nên đưa bánh cho Phú. Khi nhìn thấy em lúng túng khựng lại mất vài giây và nhờ em bên cạnh cầm giúp. Khuôn mặt của Phú vẫn tươi cười nhận quà, thực sự lúc đấy em rất xúc động ...Em ko biết nói gì hơn ...
Cảm ơn cụ về những bức ảnh và cảm ơn cả nhà đã có một chuyến đi rất ý nghĩa:x:x:x:x:x:x

wavechien

Xe container
(b), Ý nghĩa lắm cụ chủ ạ, em vote cụ 1 chén nhá.

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Cụ làm em lại nhớ những giờ phút của chuyến đi, vừa vui, vừa xúc động ... Hình ảnh làm em nhớ mãi đó là lúc em đi chia bánh cho các em, đến chỗ Vũ (hay Phú - sau chuyến đi của nhà mình thì thấy em này đc lên báo trong kì thi tốt nghiệp PTTH), em chưa nhìn thấy Phú ko có 2 tay nên đưa bánh cho Phú. Khi nhìn thấy em lúng túng khựng lại mất vài giây và nhờ em bên cạnh cầm giúp. Khuôn mặt của Phú vẫn tươi cười nhận quà, thực sự lúc đấy em rất xúc động ...Em ko biết nói gì hơn ...
Cảm ơn cụ về những bức ảnh và cảm ơn cả nhà đã có một chuyến đi rất ý nghĩa:x:x:x:x:x:x
Chàng trai đầy nghị lực đó tên là Phú mợ ah. Hi vọng ông trời biết sự công bằng, em nó thiệt thòi về hình thể, bù lại em nó có nghị lực, tự tin vào bản thân mình!

@ Cả nhà: Thanks cả nhà đã cổ vũ cho chuyến cho trẻ đi chơi của nhà em.
Em xin tiếp ah:
ngày thứ 2 29/5: Buổi sáng 2 nhóc ngủ dậy sớm, xuống dưới đường đạp xe đạp sớm, ba mẹ con ưu tiên tài xế cho ngủ nướng, loanh quanh tầm 8h hơn mới dậy. Phi ra ăn sáng lúc bà con đã lục tục kéo nhau từ biển về. Trời nắng to, bỏ qua vụ cho trẻ con tắm biển, cả nhà phi ra đảo đá Lan Châu chơi.

Gặp mấy cụ đang ngồi câu cá, kéo phát nào cũng được 3 4 con, có phát xiên đủ 5 6 chú

Ánh chừng mức độ thu hoạch thì một buổi câu chắc các cụ cũng được đầy xô:

Lão tiền bối nì xài túi PT2000 để đựng đồ nhé:

Đảo đá Lan Châu nằm cuối khu bãi tắm chính của Cửa Lò, lối rẽ gần khu chợ cá xuống. Là một trong những cảnh quan đẹp nhất của Cửa Lò. Có một roi cát nhỏ nối từ đất liền ra đảo, các loại xe gầm cao đều có thể phi trực tiếp ra đảo, cụ nào đi sedan thì nên gửi xe ở khu chợ cá rồi đi bộ ra.

Tàu du lịch ra Đảo Ngư xuất phát từ bến này. Nghe đồn có dự án biến Lan Châu thành khu sao này sao nọ gì đấy: Phí!

Doi cát nối từ đất liền ra đảo:

Vẫn Đảo đá Lan Châu hôm biển động:

Năm 2010 em ra Cửa Lò đúng hôm biển động mạnh. Cả đảo chả có ai nên phi xe được ra tận cầu tàu.

Vẫn cầu tàu hôm biển động, sóng lớn có thể đánh văng cả người xuống biển:

Nhóc nhà em xem câu cá chán thì đòi xuống bãi đá chơi.

Hai anh em rất thích thú khi bắt được những chú ốc nhỏ xíu. Anh Cu lấy luôn chai lavie hết làm giỏ đựng

Mặc dù chỉ để chơi, sau đó bỏ, các chú ốc nhỏ sẽ die sớm hơn ... nhưng có hề gì. Thiên nhiên vốn dĩ hào phóng với con người. Những chú ốc nhỏ là quà tặng từ biển cho con trẻ!

Anh Cu được cô thổ dân làm quen và dẫn đi mò ốc:

Anh Cu giỏi hơn bố, chuyến đi biển nào không đi cùng 1 đoàn toàn các em xinh tươi (hội 2 dép) thì lại có các cô lân la làm quen :D

Em chộp mấy kiểu linh tinh
Thuyền:

Biển:

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
Loanh quanh bắt ốc, nhặt sò mãi trẻ cũng chán, cho đi đào còng:

Cũng không dễ, vồ được rồi còng lại lẩn vào cát, trốn vào sóng

Chạy xe trên bãi cát vắng, từng đàn còng chạy thoăn thoắt trốn chú Ếch chạy đến, trẻ con tíu tít chỉ trỏ, xí con này con kia. Trời nắng rát, cũng không xuống tắm biển được, cho nhóc lên xe chạy ra hướng cảng Cửa Lò.

Tàu vào cảng

Kè chắn sóng

Cột đây mà biển báo đâu

Khu vực giáp bờ kè quả là nguy hiểm cho thú vầy cát của chú Ếch con

Đi bộ còn lún, ở giáp bờ kè có lẽ sóng vào yếu. Độ lèn chặt của cát cũng kém.

Tránh chỗ vết chân lõm mà vẫn tý thì lầy

Cách bờ kè một đoạn, đành chịu:

Kinh nghiệm chơi cát bằng xe còi của em là: đừng có cố, thấy khó là lùi. Cố giãy đôi khi phải trả giá bằng mấy tiếng phơi nắng hoặc phải ngủ lại ở điểm mình không mong muốn. Có những chỗ cát lún rất nhanh, thêm một lần ga đôi khi câu chuyện đã khác. Cái này thì ngay sau đó, trong buổi chiều cùng ngày, em dính 1 phát ở bãi Xuân Thành

Lôi lại đống ảnh cũ chụp cùng địa điểm, phát hiện ra D90 chụp thua máy bao diêm :(

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
[FONT=&quot]Sau bữa trưa nhanh gọn, cả nhà em tạm biệt Cửa Lò, chạy theo đường Cửa Hội ra cầu Bến Thủy để về hướng Xuân Thành.
Thấy hai nhóc chưa chịu ngủ ngay. Em tranh thủ tạt vào một bãi biển dọc trục từ Cửa Lò ra Cửa Hội.
Vầy cát vẫn là bộ môn được yêu thích:

Hai nhóc có mẹ trông, em vác máy chạy loanh quanh chộp choạch:

Trước khu này em nhớ có cái nhà hàng thì phải, giờ hoang phế:

Hoa, cỏ, rừng phi lao, gió từ biển vào mát rượi ... Nếu có đem theo lều trại làm quả hạ trại oánh giấc ngủ trưa luôn cũng thú.

Chả hiểu hoa gì, trông giống giống dã quỳ. Hoa mứt lợn thì nhiều vô biên, mọc thành cả mảng tím ngắt. Mấy loại hoa dại nữa mọc chen chúc, xen kẽ nhau. Đẹp.

Nhìn từ đoạn này ra thì đảo Ngư rất gần:

Một lão ngư dân đi ngang qua đảo Ngư :D

Hỏi han cụ mấy chuyện về cá mú, chuyện biển ... Cụ cứ tưởng mình là nhiếp ảnh gia gì đấy :D

Bãi đẹp hơn hẳn mấy bãi tắm chính của Cửa Lò:

Đi một mình là em phi xuống tắm liền, có trẻ con đi kèm, chịu, cũng không ngẫu hứng quá được.

Anh Cu chơi chán trên bãi phi lao, cũng lò dò mò xuống chơi với bố:

Đường xuống khá khó với trẻ em, cô em ra cổ vũ cho ông anh:

Chơi 1 hồi thì cũng phải triệu tập 2 lãnh đạo nhí lên xe để ngủ.

Đang lùi xe để quay đầu thì nhìn thấy cảnh này qua gương chiếu hậu, phê! Gương chiếu hậu toàn để soi vỉa, căn xe, có mấy khi được dùng để soi cảnh vật hữu tình như vậy!

Trẻ con chơi đùa chán chê, lên xe là ngủ luôn, em Nhất nhần nhật không bắt bố mở nhạc thiếu nhi nữa. Hai bố mẹ được nghe đúng nhạc mình thích. Đường thì đẹp, nắng chang chang nhưng điều hòa mát lử. Hai cánh cửa sau được kéo rèm che nắng, hai lãnh đạo nhí cứ thế ngủ. Hai phục vụ ngồi trước được mấy chục km đường đẹp, nhạc hay....

(ảnh cũ, em chụp bằng bao diêm năm 2010)
[/FONT]

Chỉnh sửa cuối:

Cứ Từ Từ

OF vì cộng đồng
cháu chưa vợ cụ yensuong ơi
Hehe, cụ gọi cụ Yensuong ở thớt này thì e hơi khó. Điện thoại, YM của cụ Yensuong em có đủ. Vớ vỉn em sắp có chuyến vào Con Cuông chơi với cụ Yensuong vài bữa. Có cụ nào muốn vào cùng để tìm bố vợ trong đó thì mời em bia từ bây giờ đi là vừa :-bd

richietran92

Xe đạp
Hehe, cụ gọi cụ Yensuong ở thớt này thì e hơi khó. Điện thoại, YM của cụ Yensuong em có đủ. Vớ vỉn em sắp có chuyến vào Con Cuông chơi với cụ Yensuong vài bữa. Có cụ nào muốn vào cùng để tìm bố vợ trong đó thì mời em bia từ bây giờ đi là vừa :-bd
cháu chưa vợ chưa có pồ nè, cho em nợ bia đc ko vậy cụ =P~ năm sau em về em mời cụ bia bọt ạ:-bd

c'est_la_vie

Xe hơi
Chào cụ, khi nào cụ định vô Con Cuông. Mạn phép em đi cùng thăm lại chốn công tác xưa , ở đó có con sông và rừng quốc gia Pù Mát đẹp mê hồn. Em tò mò chút cụ Yensuong kinh doanh nhà hàng trên đó ah!!!
P/s: cụ là nhà báo MTH ợ, lần trước em có nhắn nhủ những chương trình từ thiện tiếp theo em đăng ký tham gia với ợ...vậy..mà..các cụ...không pm em nhé....nhé...:-":">.
Tản mạn văn chương của cụ hay đáo để...:-bd...em đi cũng khơ khớ và chụp cũng nhiều, tâm trạng nhiều nữa...vưỡn không thành văn được....:-??

Chỉnh sửa cuối: