[Funland] Mùa xuân Tiệp Khắc tháng 8-1968

Civic to Merc.

Xe container
Đem quân đội chống lại LX lúc đó là sai lầm nghiêm trọng , vì có chăng cũng chỉ cầm cự thêm 1 thời gian nhưng thương vong cả 2 bên đều rất khủng khiếp , nếu có thì LX sẽ bằng mọi giá phải chiến thắng nếu không sẽ ảnh hưởng rất nhiều . Kịch bản xấu nhất xảy ra là có bên thứ 3 can thiệp , khi đó sẽ ko còn là chiến tranh lạnh nữa.
Cho nên việc ngất của BTBQP Tiệp là :"ngất có quy trình "
Đồng ý với cụ, ngất mà như thế phải phong thánh vì quá hoàn hảo

Ngao5

Vũ Trụ
những cuộc nổi dậy, bạo động của dân chúng Đông Âu đầu tiên phải kể đến CHDC Đức năm 1953, rồi Poznan (Ba Lan) 1956 rồi Hungary (10 và 11-1956)
Em dự định để đúng ngày tháng xảy ra sự kiện sẽ mở thớt, các cụ thấy sao?
Ảnh vụ bạo động Hungary chừng 350 hình, nhưng phức tạp về cách diễn giải
Người mà Liên Xô đưa lên nắm chính quyền lại chính bị phe thân Liên Xô xử tử
Dubček đã rút kinh nghiệm vụ bạo động Hungary nên có đối sách "nhũn chi chi" với Liên Xô để tránh đổ máu, và đã thắng lợi trong Cách mạng Nhung 1989
Ông Andropov là đại sứ Liên Xô tại Hungary năm 1956. Sự kiện này khiến ông phải suy nghĩ và không phải bỗng dưng ông chọn Gorbachev là người thay ông thực hiện chính sách cởi mở
Mọi thứ đều có lý do riêng của nó
Mong các cụ đón xem
Bài học Hungary 1956

Tháng 11 em sẽ có bài về 100 năm Cách mạng Tháng Mười, nhiều tư liệu và ảnh hay
Tháng 9 em sẽ mở thớt Nhật Bản đầu hàng Đồng Minh, lễ ký kết hôm 2-9-1945
Sự kiện Bin Laden khủng bố 11-9 ở Hoa Kỳ - nhiều hình đẹp
Các cụ thích gì cứ ới em nhé, chém cho vui thôi

xecon

Xe điện
những cuộc nổi dậy, bạo động của dân chúng Đông Âu đầu tiên phải kể đến CHDC Đức năm 1953, rồi Poznan (Ba Lan) 1956 rồi Hungary (10 và 11-1956)
Dubček đã rút kinh nghiệm vụ bạo động Hungary nên có đối sách "nhũn chi chi" với Liên Xô để tránh đổ máu, và đã thắng lợi trong Cách mạng Nhung 1989
Ông Andropov là đại sứ Liên Xô tại Hungary năm 1956. Sự kiện này khiến ông phải suy nghĩ và không phải bỗng dưng ông chọn Gorbachev là người thay ông thực hiện chính sách cởi mở
Mong các cụ đón xem
Bài học Hungary 1956

Em nghĩ bác làm cái thớt các sự kiện Đông Âu từ 1945-1990 là ok nhất

Bachsima

Xe lăn
Em nghĩ là người Séc không quan tâm đến việc ai sở hĩu, cái đó cũng giống như việc nhà đầu tư nước ngoài mua Vi la miu của ta thôi. Các trụ cột công nghiệp Séc mặc dù hùng hổ thật nhưng kém cạnh tranh sau thời kỳ kinh tế kế hoạch dài dài.
Giờ toàn cầu hóa với thế giới phẳng rồi nên cũng không quan trọng vấn đề này nữa. Xe Skoda dù là công nghệ của VW thì cũng là Made in Czech Republic cụ ạ. Thế thằng SEAT của Spain, hay thằng Lamborgini của Ý, hay thằng RR của Anh khiến mấy nước đó mất nền tảng tự chủ à.
Cái chính là mất bí mật công nghệ nhé, Tiệp có cái xe tải chạy không két nước đấy, những bí quyết kiểu đó lọt ra ngoài rồi nó nạp vào IC, cất vào phần mềm và giữ luôn bản gốc không cho Tiệp sờ vào nữa. Thế là đến thời 4.0, ông thành người lao công không có khả năng nâng cấp vì các bí quyết đã ngoài tầm với.
Việc liên doanh không mang tính khống chế và chỉ thoả mãn nhu cầu thu lãi thuần tuý nó khác nhé.

Hoathanhtao

Xe điện
Cái chính là mất bí mật công nghệ nhé, Tiệp có cái xe tải chạy không két nước đấy, những bí quyết kiểu đó lọt ra ngoài rồi nó nạp vào IC, cất vào phần mềm và giữ luôn bản gốc không cho Tiệp sờ vào nữa. Thế là đến thời 4.0, ông thành người lao công không có khả năng nâng cấp vì các bí quyết đã ngoài tầm với.
Việc liên doanh không mang tính khống chế và chỉ thoả mãn nhu cầu thu lãi thuần tuý nó khác nhé.
=))=))
Em cứ tưởng là bí mật kiểu như thu nhỏ đầu đạn hạt nhân bằng ngón tay mà sức công phá vẫn thế,Hoặc trí tuệ nhân tạo như trong phim fast 7 mới sợ mất chứ......

Còn cái xe chạy không két nước thì cách đây cỡ chục năm,bên Gia Lâm em đã thấy họ bán đầy máy xúc kiểu đó thu mua từ vùng vịnh. Xuất xứ toàn Đức,Mỹ.:D

Bachsima

Xe lăn
=))=))
Em cứ tưởng là bí mật kiểu như thu nhỏ đầu đạn hạt nhân bằng ngón tay mà sức công phá vẫn thế,Hoặc trí tuệ nhân tạo như trong phim fast 7 mới sợ mất chứ......

Còn cái xe chạy không két nước thì cách đây cỡ chục năm,bên Gia Lâm em đã thấy họ bán đầy máy xúc kiểu đó thu mua từ vùng vịnh. Xuất xứ toàn Đức,Mỹ.:D
À vâng, cái gì chả mua được, nhưng mà nếu là cụ đi mua công nghệ đảm bảo chả biết là mua cái gì, khổ thế chứ lại

Bachsima

Xe lăn
Wiki: Diesel engines
Some small diesel engines, e.g. those made by Deutz AG and Lister Petter are air-cooled. Probably the only big Euro 5 truck air-cooled engine (V8 320 kW power 2100 N·m torque one) is being produced by Tatra.

Patriots

Xe lăn
Nguyên nhân gì mà Xô-Viết xâm lược Tiệp Khắc vậy bác?
CNXH là của chung cần lao nhân loại, không phải của riêng quốc gia nào, từ năm 1953 ở Đứ, 1956 ở Hung, 1968 ở Tiệp và sau này 1980 ở Ba Lan, quân đội LX đều can thiệp vào

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Mong các cụ đón xem
Bài học Hungary 1956

đề nghị cụ cứ mở thớt trước là hơn cụ à.. đi tắt đón đầu mà..nhà cháu góp thêm vài cái thớt gỗ mít để cụ chém nha

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]

Patriots

Xe lăn
Soái là mấy nước lớn đông quân đặt ra chứ ko có trong danh mục quân hàm cơ bản. Kiểu như trên đại tướng là nguyên soái, hình như chỉ có Liên xô với TQ là có thôi, cá biệt Liên xô còn có ông Stalin là Đại nguyên soái cũng tự phong tức là trên cả các nguyên soái :D
Mỹ hình như cũng có cấp tương đương là Tướng 5 sao, còn Đức quốc xã là Thống chế thì phải...???
Ngày nay thì TQ đã bỏ cấp soái và bỏ cả Đại tướng, to nhất là Thượng tướng.
Quân hàm nguyên soái là có và trên đại tướng một bậc, các nước khác như Anh, Mỹ, Pháp họ không gọi nguyên soái mà gọi là thống tướng hay thống chế, quân hàm này có hệ số sĩ quan là 10, so với đại tướng hệ số 9

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Quân hàm nguyên soái là có và trên đại tướng một bậc, các nước khác như Anh, Mỹ, Pháp họ không gọi nguyên soái mà gọi là thống tướng hay thống chế, quân hàm này có hệ số sĩ quan là 10, so với đại tướng hệ số 9
em thấy nói như cụ hình như chưa chuẩn lắm
1- hàm nguyên soái do ông anh cả đỏ nghĩ ra ( cho đối lập với phe tư bổn thôi ) thường các nước dùng hàm cao nhất cũng chỉ là đại tướng 4 sao ( trừ trường hợp ông tướng nào đó mà có công lao cực lớn khi die thì được truy phong thêm chức thống tướng cho oai như ông đại tướng LÊ VĂN TỴ . đại tướng VNCH sau truy phong lên hàm thống tướng )
2- các nước tư bổn như - ANH - PHÁP MỸ-... hàm cao nhất cũng chỉ là đại tướng 4 sao thôi là hết ngạch
3- còn tại sao lại gọi họ là thống chế hay thông tướng... vì lúc đó họ vẫn là quân nhan mang hàm tướng lại được bổ nhiệm hoặc làm lãnh đạo 1 quốc gia nào đó... mà họ lại chưa từ bỏ chức vụ tưỡng lĩnh quân nhân.. lên phải gọi họ là thống chế - thống tướng . như ông đờ gôn . có thể gọi ông ta là tổng thống đờ gôn ( về mặt dân sự ) và có thể gọi là thống chế hay thống tướng đờ gôn đều được ( vì ông đờ gôn lãnh đạo cộng hòa pháp trong khi ông ta vẫn mang quân hàm tướng trong quân đội )
3- vn chức tướng đông như quân nguyên .. hơn 500 tướng ... chưa kể hàng đống thiếu tướng chìm và đại tá nhô
- trung quốc chức cao nhất là ... CỬNG TƯỚNG... thượng tướng đó cụ ạ... bộ trưởng quốc phòng

Xe chở đá

[Tịch thu bằng lái]
em thấy nói như cụ hình như chưa chuẩn lắm
1- hàm nguyên soái do ông anh cả đỏ nghĩ ra ( cho đối lập với phe tư bổn thôi ) thường các nước dùng hàm cao nhất cũng chỉ là đại tướng 4 sao ( trừ trường hợp ông tướng nào đó mà có công lao cực lớn khi die thì được truy phong thêm chức thống tướng cho oai như ông đại tướng LÊ VĂN TỴ . đại tướng VNCH sau truy phong lên hàm thống tướng )
2- các nước tư bổn như - ANH - PHÁP MỸ-... hàm cao nhất cũng chỉ là đại tướng 4 sao thôi là hết ngạch
3- còn tại sao lại gọi họ là thống chế hay thông tướng... vì lúc đó họ vẫn là quân nhan mang hàm tướng lại được bổ nhiệm hoặc làm lãnh đạo 1 quốc gia nào đó... mà họ lại chưa từ bỏ chức vụ tưỡng lĩnh quân nhân.. lên phải gọi họ là thống chế - thống tướng . như ông đờ gôn . có thể gọi ông ta là tổng thống đờ gôn ( về mặt dân sự ) và có thể gọi là thống chế hay thống tướng đờ gôn đều được ( vì ông đờ gôn lãnh đạo cộng hòa pháp trong khi ông ta vẫn mang quân hàm tướng trong quân đội )
3- vn chức tướng đông như quân nguyên .. hơn 500 tướng ... chưa kể hàng đống thiếu tướng chìm và đại tá nhô
- trung quốc chức cao nhất là ... CỬNG TƯỚNG... thượng tướng đó cụ ạ... bộ trưởng quốc phòng
Google có tính phí đâu mà các bác cứ ngồi chém bừa như thế

https://vi.m.wikipedia.org/wiki/Nguyên_soái

https://en.m.wikipedia.org/wiki/Marshal

STElectrics

Xe lăn
Đến giờ, khi người Tiệp đã thỏa nguyện thoát Plus thì:
As of 2012, Škoda Investment still owns the Škoda brand and some real estate, but does not perform any industrial activity. Between 2007 and 2012 the company paid dividends to Appian - a sum of 32 CZK billion (app. 1.18 billion Euro/1.6 billion USD).
Đế chế công nghiệp Skoda đã biến mất, người Tiệp mất hết côgn nghiệp rồi.
Đã có khuôn mặt người, nhưng không có mặt công nhân.
Chúng mình chả cần luyến tiếc, nhớ thương hộ bọn này đâu. Nếu chúng nó thấy ngày xưa mà ưu việt, tốt đẹp hơn hiện tại thì chúng nó quay ngoắt về ngay thôi.

cuongtelecoms

Xe buýt
Mong các cụ đón xem
Bài học Hungary 1956

Rất cảm ơn cụ về những bức hình đẹp. Nhưng có một điểm em góp ý một chút như thế này cho bài của cụ. Cụ nên chỉ chắt lọc những bức ảnh nổi bật nhất rồi post lên đây kèm theo phân tích (nếu có). Phần còn lại có thể để ra một thư mục riêng để những ai muốn xem thêm thì tham khảo. Như thớt này, tôi thấy có rất, rất nhiều đoạn có rất nhiều ảnh được post mà không có thêm phân tích nào về bối cảnh, nguồn gốc bức ảnh được chụp. Ngoài ra, nhiều ảnh trùng nhau được post. Điều này làm giảm tính hấp dẫn của post vì không biết là bức ảnh đấy chụp như thế nào, tại sao nó quý giá... Đấy là góp ý nhỏ của tôi. Nếu cụ thấy hợp lý thì cụ cập nhật, nếu không cụ có thể bỏ qua.

Ngo Rung

Xe lăn
Cụ ơi đến tận năm 91 ... Thì lúc đó thành trì xhcn xụp mẹ nó rồi.. Chả riêng gì tiệp nha.. Cả khối liên bang búa liềm còn tự động ra ở riêng nữa là.. Cái em đang nói là tại lúc đó và tại thời điểm đó quân đôi nhân dân bị cấm trại toàn tập à..
Quân đội có kỷ luật của quân đội, không có lệnh thì không ai được phép nổ súng cả :(

trai_lang

[Tịch thu bằng lái]
Quân đội có kỷ luật của quân đội, không có lệnh thì không ai được phép nổ súng cả :(
Ồ cụ ơi.. Vậy không phải là quân đội nhân dân rồi
Bảo vệ nhân dân
Bảo vệ đất nước
Bảo vệ...
Nếu quân đội tiệp không dám đương đầu với quán xâm lược ( anh cả đỏ ) thì chắc chắn là quân đôi đã bị vô hiệu hóa rồi...chứ lúc đó chỉ cần 1 ông tư lệnh 1 khu nào đó đứng ra hô hào binh lính là xong

hoaoaihuong

Xe buýt
Rất cảm ơn cụ về những bức hình đẹp. Nhưng có một điểm em góp ý một chút như thế này cho bài của cụ. Cụ nên chỉ chắt lọc những bức ảnh nổi bật nhất rồi post lên đây kèm theo phân tích (nếu có). Phần còn lại có thể để ra một thư mục riêng để những ai muốn xem thêm thì tham khảo. Như thớt này, tôi thấy có rất, rất nhiều đoạn có rất nhiều ảnh được post mà không có thêm phân tích nào về bối cảnh, nguồn gốc bức ảnh được chụp. Ngoài ra, nhiều ảnh trùng nhau được post. Điều này làm giảm tính hấp dẫn của post vì không biết là bức ảnh đấy chụp như thế nào, tại sao nó quý giá... Đấy là góp ý nhỏ của tôi. Nếu cụ thấy hợp lý thì cụ cập nhật, nếu không cụ có thể bỏ qua.
Ảnh cụ ảnh Ngao đưa lên là những tư liệu, có nhiều "góc nhìn" khác nhau về một chủ đề là điều nên có cho việc chia sẻ kiến thức. Mỗi chúng ta nên là người thâu nhặt & gạn lọc kiến thức cho riêng mình. Vì điều kiện, chúng ta không có đủ các tư liệu thì nên tiếp xúc ở dạng càng nhiều càng tốt. Rất cám ơn cụ Ngao đã chia xẻ.

Ngo Rung

Xe lăn
Ồ cụ ơi.. Vậy không phải là quân đội nhân dân rồi
Bảo vệ nhân dân
Bảo vệ đất nước
Bảo vệ...
Nếu quân đội tiệp không dám đương đầu với quán xâm lược ( anh cả đỏ ) thì chắc chắn là quân đôi đã bị vô hiệu hóa rồi...chứ lúc đó chỉ cần 1 ông tư lệnh 1 khu nào đó đứng ra hô hào binh lính là xong
Cụ cứ đi lính đi thì biết kỷ luật quân đội là thế nào? không phải như băng XH đen mà muốn oánh là oánh được đâu :D