[CCCĐ] My Wonderful Vietnam - Xuyên Việt 3 tuần, gia đình nhỏ đam mê lớn :D

hieutcnd

Xe điện
Em cũng đang dự định tháng 6 làm chuyến HN-QB-ĐN cơ mà Gấu đang ngại vì sợ em không đủ pin để chạy một mình :(
Vợ em cũng biết lái nhưng đi xa thế này toàn em lái, cũng thấy ình thường mà cụ, cơ bản là mình có thực sự máu ko thôi :D

Chúc gia đình cụ thượng lộ bình an và có chuyến đi tuyệt vời nhé
Cám ơn cụ đã cổ vũ

Chúc nhà cụ thượng lộ bình an >:D< %%-
Cám ơn cụ đã cổ vũ

Nhà bác đúc khéo quá, 2 ku đúng từ 1 lò.

Chúc nhà bác thượng lộ bình an, vui vẻ :)
Cám ơn cụ nhiều

Lịch trình nhà cụ hay quá, nhà cháu cũng muốn đi mà không có time nên mới chỉ xiên được 1/2 con vịt thôi.

Gấu xinh, con đáng yêu, chúc gia đình cụ đi an toàn, vui vẻ.
Cám ơn cụ nhiều

Chúc gia đình cụ có chuyến đi nhiều kỷ niệm thú vị.Em mời cụ 1 ly để cụ phấn chấn tinh thần.Em cũng chuẩn bị lên đường nhưng vẫn lót dép ngồi hóng bài cụ8->
Cám ơn cụ, em để tối nghỉ ngơi rồi uống, buổi trưa cú chạy suốt ko dám uống :D

Cụ chăm gấu kiểu gì mà nhìn trẻ vậy, bảo em bí quyết với?
Nhà cụ đi i20 à?
Em chẳng chăm gì cả, toàn gấu em chăm em. Hạnh phúc của phụ nữ là dc chăm sóc người đàn ông mà mình yếu quý mà cụ :D

Cụ tinh nhỉ, nhà em đi I20
cụ cho em kinh phí cụ dự trừ cho cuộc đi này là bao nhiêu
Đến hôm nay đã chi hết bao nhiều rồi ạ
Ps: Cụ chắc cũng là phó nháy lên chụp hình nịh mắt ấy ạ ^^
Em dự là khoảng 40-50 tr. Nhưng có lé ít hơn vì nhà em chạy suốt, buổi trưa các con hay ngủ dở giấc nên ko ăn uống đáng hoàng dc, toàn ăn ghé lề đường ăn tạm rồi gội mấy hộp cơm khi nào F1 dậy thì ăn trên xe. Dậy lúc nào ăn lúc đó. Do vậy khoản ăn giảm đi đáng kể :D

Chúc nhà cụ thượng lộ bình an, vui vẻ nhé...! phải nói cụ chụp ảnh chuyên nghiệp fết :D
Cám ơn cụ đã khen, em mới tập tọe chụp thôi ah

hieutcnd

Xe điện
Day 6: Quảng Nam - Miền đất di sản

Day 6: Quảng Nam - Miền đất di sản

Chỉ một dải đất hẹp ở miền Trung nắng gió mà có đến 2 di sản thế giới đẹp đến nao lòng. Hội An thì em đi mấy lần rồi, luôn muốn quay lại còn Mỹ Sơn thì chưa đến nên lần này quyết ghé qua.

Nghe nói ở Mỹ Sơn nắng nóng kinh khủng nên sáng cố gắng dậy sớm đi luôn vậy mà cũng phải tầm gần 7h mới khởi hành được. Trên đường đi gặp cảnh nông dân đang thu hoạch 2 bên đường, lần đầu tiên được thấy máy gặt tuốt lúa liên hoàn như thế này, không chỉ hội trẻ con mà bố trẻ con cũng rất thích thú. Sao ở ngoài Bắc em không thấy dân sử dụng loại máy này, có phải đỡ nhân công không

Tầm hơn 8h30 đến nơi nhưng phải đi bộ một đoạn mới vào đến thánh địa. Quãng đường không phải là ngắn, khuyên các cụ nhớ mang theo nước uống.
Nhìn Vk em đúng một nách hai con hehe

Múa vũ nữ Apsara đặc trưng của người Chăm

Vào đến nơi rất may gặp buổi biểu diễn ca nhạc dân tộc Chăm sắp bắt đầu. Có 3 khung giờ là 9h30, 10h và 10h30. Các cụ cố gắng bố trí đi sớm hơn một chút vào thăm quan trước đến tầm 10h ra xem là vừa đẹp, đỡ nắng.

Nói chung em thấy buổi biểu diễn chỉ vỏn vẹn khoảng 15-20' với 3 tiết mục nhưng chất lượng âm thanh và biểu diễn đều tốt, rất cuốn hút. Hai ông con nhà em bthg nghịch như giặc mà vẫn chăm chú ngồi xem. Ông em còn luôn mồm hỏi "Đến lượt con chưa", ý là muốn lên biểu diễn :))

Múa đội nước

Công phu thổi kèn của đồng chí này đến độ tuyệt đỉnh, chiếc kèn chia làm ba khúc, cứ sau 1 lúc chú ý rút đi một khúc, một hơi thổi dài đến mức mọi người đều nín thở chờ đợi, đến khi kết thúc thì cả khán phồn òa lên vỗ tay rào rào

Vũ nữ Aspara

Xem xong bắt đầu thăm quan, nhưng đi vào trong chỉ thấy một đống thành đất đổ nát hoang tàn trong cái nắng như đổ lửa của miền trung. Vậy mà khi xưa đây là một trong những tổ hợp đền đài Hindu giáo lớn nhất Đông Nam Á tương tự như Angkor Wat của Cambodia hay Borobudur của Indonesia. Nhìn cảnh hoang tàn thấy được sự tàn phế ghê gớm của thời gian, nhưng cũng thấy được ý nghĩa của những người làm nghề khảo cổ và bảo tồn để chúng ta và con cháu sau này có thể tìm hiểu về những gì ông cha đã làm được và trải qua. Mỹ Sơn được người Pháp phát hiện từ đầu thế kỷ 20 và họ bắt tay bảo tồn luôn từ hồi đó. Nhiều lúc không biết nên giận hay mừng về việc người Pháp vào Việt Nam, đúng là cái gì cũng có hai mặt.

Bàn thờ gồm có Yoni (sinh thực nữ) và Linga (sinh thực nam) (cái ấy và cái ấy ạ) vì họ tin vào sự hòa hợp âm dương là khởi nguồn của sự sống. Linga trong đền thờ chính đã bị trộm mất chỉ còn Yoni
Bồn nước thánh

Do tổ hợp đền được xây dựng trải dài trong nhiều thế kỷ từ thế kỷ thứ 4 cho đến thế kỷ 14 nên kiến trúc cũng mang nhiều phong cách

Nói chung em thấy Mỹ Sơn không phải cho mọi người. Như nhà em có mỗi vk em là thích, còn 3 bố con không khoái lắm. Trong lúc em đứng chơi ở gốc cây thấy cũng nhiều bác như em, mặt nhăn như bị bảo chả có gì :))

https://hieutcnd.wordpress.com/

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

hieutcnd

Xe điện
Day 6-7: Hội An duyên dáng

Day 6-7: Hội An duyên dáng

Rời Mỹ Sơn lúc khoảng 11h30 nhà em đi về Hội An, đi ăn trưa luôn ở Cơm gà Nga trên đường Phan Chu Trinh. Món gà trộn (Gà xé phay) ở đây rất ngon, em thấy ngon hơn cơm gà bà Buội, tuy nhiên lại gặp cảnh đông đúc đợi chờ. Biết là đi chơi ngày lễ sẽ phải chịu cảnh này nhưng vẫn ngán ngẩm quá.

Lần này đến Hội An nhà em quyết định ở homestay một nhà trên đường Nguyễn Tri Phương. Gọi là homestay nhưng ngôi nhà đã được sửa lại rất đẹp và lịch sự, quay ra con sông Cẩm Nam, khung cảnh rất nên thơ hữu tình. Bà chủ nhà là Bà Boài, cực kỳ nhiệt tình tốt bụng, hỏi thăm 2 ku nhà em suốt. Nói chung em thấy đây là một quyết định đúng, và không phải tự nhiên ngôi nhà nhận được điểm xếp hạng cao trên tripadvisor và booking.com.

Cũng nhờ ở bên khu này mà em biết thêm một món ăn truyền thống của Hội An: Bánh đập. Trên đường vào chỗ ở cách cầu khoảng 500m là một dãy quán bánh đập và một số món ăn truyền thống khác như cao lầu, hến xúc,.... Nhà em thấy tên gọi lạ, tò mò quá nên chui vào ăn thử. Hóa ra bánh đập là bánh hơi hơi giống bánh đa, trước khi ăn mình lấy tay đập vào cho bánh vỡ ra để ăn, 2 ku rất khoái, đập lấy đập để :)) Bánh chấm với mắm tôm trộn hành phi, khá thú vị. Quán ngay bên sông nên thoáng mát, nhà em gọi bánh đa xúc hến và bánh đập, cộng với đồ uống, no căng phè mà tổng cộng hết 90k, vk em lại cười ngoác mồm vì rẻ.

Ăn uống no say xong cà nhà đạp xe sang phố cổ. Nhà em căn đúng ngày này đến HA vì muốn tổ chức sinh nhật cho ku bé ở nơi yêu thích này.

Bánh to hay nhỏ em vẫn vui

Đập niêu đất

Thả đèn hoa đăng cầu phúc tuổi mới cho em

Chơi bài chòi

Ku bé say sưa ngắm cầu giấy trên tấm thiệp 3D

Và cuối cùng thành quà sinh nhất yêu thích của em. Liên mồm gọi tên 2 cây cầu nổi tiếng ở Đà Nẵng thành cầu "su Hàng", cầu "Phước" =))

Sáng hôm sau nhà em đạp xe sang phố cổ Hội An một lần nữa, ăn sáng và ngắm phố trước khi rời đi Quy Nhơn. Đạp xe ở Hội An thật dễ chịu làm sao, lượn lờ qua các góc phố nhỏ, có thể nhìn rõ từng giàn hoa, từng ngôi nhà nhỏ xinh, những chiếc đèn lồng, tất cả đều mang lại một cảm giác thật dễ chịu. Hai vc quyết định về già đến đây làm một cái homestay như bà cụ, làm du lịch \:D/

Tạm biệt Hội An, hẹn gặp lại một ngày không xa

THêm một thông tin cho các cụ, ở 57 Trần Phú có điểm dừng chân, có đủ facilities, nhà vệ sinh, nước mát, thông tin, bản đồ, thư viện, thậm chí có cả burn CD, tất cả đều miễn phí.

(To be continued...)

Chỉnh sửa cuối:

DIRE

Xe buýt
Em sẽ học tập cụ ở homestay xem thế nào, em chưa thử bao giờ . Cơ mà giá rổ cũng cao phết cụ nhể , 4 ng thì cũng cỡ $80/ đêm

hieutcnd

Xe điện
Em sẽ học tập cụ ở homestay xem thế nào, em chưa thử bao giờ . Cơ mà giá rổ cũng cao phết cụ nhể , 4 ng thì cũng cỡ $80/ đêm
Cụ xem homestay nào thế? nhà em ở phòng 2 giường đơn (twin), sàn gỗ, rộng rãi đúng vào 30-4 mà có 350k/đêm. Vk em thường lên agoda và tripadvisor để so sánh sau đó gọi trực tiếp khách sạn để deal. Như chỗ này là em đặt trực tiếp nhưng khá sớm. Cụ thử cách này xem.

Chỉnh sửa cuối:

Dừa xiêm

Xe hơi
Nhìn gia đình cụ du lịch thế này hạnh phúc quá, e phải cố gắng thu xếp để học tập gia đình cụ làm chuyến ntn thôi, chúc gia đình cụ thượng lộ bình an

Vn-Index

Xe tải
Nhà em khác cụ là có 2 vịt giời, em sẽ cố gắng làm 1 chuyến như gd cụ, mọi cái đối với em thì không thành vấn đề chỉ là em khó thu xếp nghỉ lâu được, và 2 bé con nhà em đi xa thì sức khỏe còn hơi kém nên chắc phải đợi 1- 2 năm nữa.
Cụ cố gắng post chi tiết nhé, em nghĩ nhiều mem cũng đang ngóng chuyến đi của cụ để có thêm kinh nghiệm đấy..

upclip

Xe hơi
hôm nào cũng phải đi 1 chuyến thôi

DIRE

Xe buýt
Cụ xem homestay nào thế? nhà em ở phòng 2 giường đơn (twin), sàn gỗ, rộng rãi đúng vào 30-4 mà có 350k/đêm. Vk em thường lên agoda và tripadvisor để so sánh sau đó gọi trực tiếp khách sạn để deal. Như chỗ này là em đặt trực tiếp nhưng khá sớm. Cụ thử cách này xem.
Em xem trên booking thì phải cụ ạ, 311 nguyễn tri phương $10/ng/đêm, chắc trẻ con ko tính ;)
Thế cụ homestay thì xe lại phải kiếm chỗ gửi ạ?

hieutcnd

Xe điện
Em xem trên booking thì phải cụ ạ, 311 nguyễn tri phương $10/ng/đêm, chắc trẻ con ko tính ;)
Thế cụ homestay thì xe lại phải kiếm chỗ gửi ạ?
10$/ng/ đêm thì chắc là phòng tập thể mới tính đầu người, cụ check lại xem nhé. Xe đỗ ngay trước cửa nhà, ko vấn đề gì. Vì đây là con phố nhỏ, tuy không xa trung tâm phố cổ Hội An (khoảng 2 km) nhưng lại là bên này sông nên vắng, xe để thoải mái cụ ạ.

hieutcnd

Xe điện
Chào các cụ, em đang ở Cần Thơ, ngồi ngắm bến Ninh Kiều (trong tưởng tượng). Hôm qua ở Mũi Né chán quá nên có thời gian viết 2 bài liền hầu các cụ. Mũi Né có lẽ là chặng không được như kỳ vọng trong suốt hành trình từ đầu đền giờ của em. Nhiều chuyện chán nhưng đau lòng mề nhất là chuyện đi.

Mỗi lần di chuyển xa thì câu hỏi lớn nhất của nhà em chính là "to follow google or not to follow?". Như trong post trước em có nói thì chặng Huế - DN, em ko nghe google nên đâm vào đoạn quốc lộ đang sửa đi mất hơn 4 tiếng mới đến được DN. Nên trong chặng dài tiếp theo HA - Quy Nhơn,( nhà em đi theo google, không những chỉ gần hơn mà còn đi qua những cung đường xuyên núi hoặc ven biển tuyệt đẹp. Rất tâm đắc với anh google thần chưởng, chặng Phan Rang - Mũi Né này nhà em đi theo google không một chút do dự vì nhìn thấy không những tránh được quốc lộ mà còn ngắn hơn rõ rệt. Nào ngờ đâm vào đường đang làm toàn cát sỏi. Thực ra em cũng đã cẩn thận hỏi người dân là đường có đi được ko thì họ bảo được. Khi vào thấy đường xấu thì nghĩ là chỉ mất một đoạn ngắn sẽ hết ai dè đi mãi thấy vẫn xấu như vậy mà đến lúc đấy thì các cụ biết đấy, quay đầu cũng dở mà đi tiếp thì lo nơm nớp. Kinh khủng nhất là đến một đoạn mà một bên là cát một bên đang rải đá dăm làm em không biết nên đi theo bên nào, ra dấu hỏi ông lái xe lu thì thấy hình như ông ý chỉ sang bên đường cát, nên đâm vào. Ai ngờ đi được khoảng 1-2km thì hết đường phải lên đường đá dăm mới đi được. Nhưng điều khủng khiếp nhất đã xảy ra, cát lún không thể lên được, vk em xuống xe đẩy (tất nhiên chả ăn thua gì). Loay hoay một hồi em mới thoát khỏi chỗ lún nhưng chắc chắn ko thể lên được nên chỉ còn nước đi lùi lại chỗ đầu đoạn. Có lẽ 2km đi lùi đấy là 2 km lâu nhất trong sự nghiệp lái xe của em khi mà vừa lái vừa run nhỡ may nó lún cho một phát thì chỉ có mà khóc tiếng mán. Cũng may là cuối cùng cũng thoát. Nhưng hậu quả là mất 3h30' cho quãng đường hơn 120km trong đó mất gần 2 tiếng cho 15km chặng đường thần thánh đó. Haizz, chắc chắn sẽ nhớ mãi không quên.

Sau quả đắng đấy, nhà em nhìn ra sai lầm là không lên hỏi đường các cụ cho chặng tiếp theo. Trình bày dài vậy cốt em chỉ muốn hỏi các cụ ngày mai sau khi chơi chợ nổi và miệt vườn ở Cần Thơ xong nhà em sẽ ra Năm Căn. Các cụ có chú ý gì về đường đi cho em không? Em cảm ơn các cụ. Em xin hết.

P/S: Em sẽ review đầy đủ sau. Em vừa đi nhậu với thằng bạn đang ở đây về, buồn ngủ quá, các cụ thông cảm.

Chỉnh sửa cuối:

an_khanh

Xe buýt
Đọc xong bài của cụ em cũng thêm tinh thần phấn đấu sẽ có dịp đưa cả gđ làm chuyến như gđ cụ:))
Chúc gđ tiếp tục hành trình Thượng lộ bình an!

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Gấu nhà cụ nhìn hiền trong khi nhìn cụ giống gấu hơn :P
2 cu nhóc nhà cụ đẹp trai khoẻ mạnh, năng động, ngoan.
Gia đình cụ đầm ấm hạnh phúc. Khối kẻ ghen tỵ :)
Em hóng tiếp nhoé :P

kiemthanh123

Xe tải
Sau bao ngày háo hức mong ngóng và bao công trả lời câu hỏi lặp đi lặp lại của 2 ku “Bố mẹ ơi bao giờ nhà mình đi Xiên Vịt” cuối cùng hành trình Xuyên Việt nhà em cũng trở thành hiện thực.

Hành trình dự kiến của nhà em

Ngày 1: Thiên Cầm đổ mưa

Hai vc mặc áo TÔI YÊU CÂY

Mọi thứ đã sắn sàng, đồ chơi nghịch cát của con, bàn là máy sấy tóc, cho đến bếp cồn, bạt trải bờ biển, dây phơi quần áo và tất nhiên ko thể thiếu đồ nghề… hehe. Đúng 6h30 sáng thứ bảy 25/4, nhà em khởi hành. Theo lời khuyên của các cụ, em đi theo đường 1A. Đường ngon, không quá đông, đến 11h30 nhà em đã đến Vinh. Tìm đến quán Thủy Linh (trên đường Lê Hồng Phong, gần trường chuyên Phan Bội Châu) theo giới thiệu của thằng bạn thổ địa Vinh. Quán rộng, khá sạch sẽ, chỗ để xe thoải mái, giá cả chấp nhận dc, cả nhà em ăn hết 270k, được bữa tôm trứng đồng ngon dã man, lâu lắm mới có mà ăn.

Cu lớn đòi ăn thịt gà nhưng vk em không cho! Và kết quả là thế này (sau khi đánh chén chán chê mới nhớ ra chụp ảnh)

Đi qua quảng trường HCM, tranh thủ làm vài kiểu kỷ niệm đánh dấu

Trên đường đi từ Vinh đến Thiên Cầm, ngu ngơ thế nào đi vào đường tránh TP Hà Tĩnh, đường đang làm xấu và cứ phải chờ nhau rất mất thời gian, 2 đồng chí nhỏ bắt đầu chán

Đến Thiên Cầm trời đổ mưa, nhưng ku bé cứ đòi đi tắm biển, thôi thì đành chiều nó. Phóng xe ra đến biển ngắm mà nản, biển động, song đánh mạnh, nước đục thế này đây thì làm ăn được gì

Cuổi cùng đành quay lại khách sạn. Bao dự định khám phá Thiên Cầm rốt cục thành thế này:

Nhà mình nghỉ ở ks Sao Mai, phòng 2 giường đôi, rộng rãi, sạch sẽ mà có 300K. Ở khách sạn chả có việc gì, tranh thủ làm mây kiểu ảnh ngắm trời mưa qua ô cửa sổ ^^

Có khá nhiều đoàn cũng đến Thiên Cầm đợt này, và dĩ nhiên tất cả đều chịu chung cảnh ngắm biển xa xăm trong mưa qua cửa sổ hehe

Kết thúc ngày thứ nhất với sự nuối tiếc rằng thời tiết đã không chiều lòng người để gia đình em có thể khám phá một Thiên Cầm đẹp như thế này.

Đây là chương trình ngày mai của nhà em. Các cụ có tư vấn gì về chỗ ăn uống dừng chân thì comment giúp em. Em hứa sẽ cập nhật hành trình thường xuyên

(To be continued)

có cái xe của cơ quan em trong ảnh này luôn

DIRE

Xe buýt
Hôm trc em xem google map cũng thấy chỉ đường từ huế đi đà nẵng qua lối ven biển thuận an, cơ mà đợt vừa rồi các ofer hình như toàn đi quốc lộ 1, ko hiểu dg ven biển có ok hay ko

ThangPV.HR

[Tịch thu bằng lái]
Website
vanphongsach.com
Trên đường đi từ Vinh đến Thiên Cầm, ngu ngơ thế nào đi vào đường tránh TP Hà Tĩnh, đường đang làm xấu và cứ phải chờ nhau rất mất thời gian, 2 đồng chí nhỏ bắt đầu chán.
Em cũng đi qua đoạn này tầm đó, đúng là ác mộng, đúng ra cứ trung tâm TP HT mà tiến thì đỡ mệt!
Mạn phép bác em down cái lộ trình, phòng khi dùng đến :D chặng vừa rồi HN - ĐN em vẫn thấy thòm thèm =P~ Chúc gia đình bác chuyến đi vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

chungnguyen5678

Xe tải
EM QUá KHÂM PHỤC CỤ; CỤ LÁI XUYÊN VIỆT MỘT MÌNH
HOÀN HẢO; GIA ĐÌNH HẠNH PHÚC BAO GIỜ CŨNG LÀ NỀN TẢNG CỦA NGƯỜI ĐÀN ÔNG
Ps. tỔng thóc bao nhiêu cụ, em hỏi mà ko thấy cụ trả nhời

hieutcnd

Xe điện
EM QUá KHÂM PHỤC CỤ; CỤ LÁI XUYÊN VIỆT MỘT MÌNH
HOÀN HẢO; GIA ĐÌNH HẠNH PHÚC BAO GIỜ CŨNG LÀ NỀN TẢNG CỦA NGƯỜI ĐÀN ÔNG
Ps. tỔng thóc bao nhiêu cụ, em hỏi mà ko thấy cụ trả nhời
Em trả lời ở trên rồi cụ ah, em dự là 40-50 củ nhưng có thể ít hơn, hôm nay là ngày thứ 15 rồi mà tiêu mới hết quãng hơn 20 củ. Lý do tiêu ít 1 phần là buổi trưa hay chạy xe, F1 nhà em cứ ngủ suốt nên 2 vc cũng chỉ dừng xe ăn qua loa rồi mua cơm hộp cho con nên cũng đơn khối khoản ăn :)

Phấn đấu cả chuyến đi chỉ tiêu <40 củ

Chỉnh sửa cuối:

wagon865.46

Xe tăng
Chúc cả nhà cụ khỏe mạnh, hoàn thành chuyến đi an toàn!
Đọc chương trình xuyên việt của cụ mà ngưỡng mộ quá, dịp 30/4 vừa qua gia đình em cũng đi Đà Nẵng cũng ghé thăm Hội An, Huế, Lăng Cô, Đồng Hới dưng mà không xây dựng chương trình được như cụ. Cảm ơn cụ đã có chương trình này để em phấn đấu sau này.

hieutcnd

Xe điện
Chúc cả nhà cụ khỏe mạnh, hoàn thành chuyến đi an toàn!
Đọc chương trình xuyên việt của cụ mà ngưỡng mộ quá, dịp 30/4 vừa qua gia đình em cũng đi Đà Nẵng cũng ghé thăm Hội An, Huế, Lăng Cô, Đồng Hới dưng mà không xây dựng chương trình được như cụ. Cảm ơn cụ đã có chương trình này để em phấn đấu sau này.
Cám ơn cụ đã cổ vũ :D