Nam Định trong tôi

Kemtuoi

Xe đạp
Em Trần Đăng Ninh cụ ạ, xưa đi học Trần Quốc Toản lúc về toàn đi qua viện 1, viện E, thỉnh thoảng còn dừng xem huấn luyện cảnh khuyển nữa.
Em có nhiều kỷ niệm với đường HHT nhà cụ, như xem phim ở nhà Tôn hay trèo tường đoạn gần chùa Vọng Cung vào xem cải lương ở nhà hát Nhân Dân.
Đọc mấy hồi ức của cụ quen quá, nhất là đoạn cá mây chiều - 1 trong những thú vui lớn nhất của em hồi bé.
Nam Định em có cảm giác là đi bao lâu đi nữa quay về thì vẫn không thay đổi gì, vẫn kiểu yên ả nhẹ nhàng chầm chậm (mặc dù thực tế là có thay đổi). Đi về thăm thì vui nhưng bảo ở mãi thì buồn lắm.

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Mỗi lần về quê hương có cảnh đẹp là muốn chụp lưu giữ lại. Sau này còn có cơ hội xem ạ

Mợ noob

Xe điện

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Ơ, tên hoa như thế thật à cụ? Vậy mà hồi Tết mình mua 1 chậu hoa này, bọn bán dám QC là hoa giấy ngũ sắc.
Giờ phải làm tấm biển nhỏ đính vào chậu "Hoa Nốp ngũ sắc". :))
Bác đặt tên yêu thế đến Thánh Xúc cũng gật gù khen hay ạ ;))

Mợ noob

Xe điện

Mợ noob

Xe điện
Chỉnh sửa cuối:

Mon.In

Xe máy
về Nam Định thì chỉ có hải sản là ngon

MP3

Xe điện
Website
goo.gl
Ấn tượng nhất về Nam Định là kênh ngòi như miền Tây sông nước. Ấn tượng thứ 2 là đi ăn cưới vừa ngồi xuống mâm đã đc thả 2 quả trứng vịt lộn vào bát, ăn xong khỏi ăn cái khác hihi. Với em cực thích vườn quốc gia ngập mặn Xuân Thủy, thật tiếc cho Nam Định khu này quá đẹp mà ít người biết tới.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
về Nam Định thì chỉ có hải sản là ngon
Cụ thể là con gì cụ? :D chứ NĐ phải mấy con nước lợ mới ngon, cà ra, nhệch, rươi..., còn tất nhiên mấy con nước mặn như cá đối biển kho hay tôm đầm gỏi, móng tay (nhỏ) thì không còn gì bằng.

Mon.In

Xe máy
Cụ thể là con gì cụ? :D chứ NĐ phải mấy con nước lợ mới ngon, cà ra, nhệch, rươi..., còn tất nhiên mấy con nước mặn như cá đối biển kho hay tôm đầm gỏi, móng tay (nhỏ) thì không còn gì bằng.
mấy đợt vừa rồi em về Giao Thủy cũng choén dc khá khá món

Mợ noob

Xe điện

nowhereland

Xe điện
Đọc mấy hồi ức của cụ quen quá, nhất là đoạn cá mây chiều - 1 trong những thú vui lớn nhất của em hồi bé.
Nam Định em có cảm giác là đi bao lâu đi nữa quay về thì vẫn không thay đổi gì, vẫn kiểu yên ả nhẹ nhàng chầm chậm (mặc dù thực tế là có thay đổi). Đi về thăm thì vui nhưng bảo ở mãi thì buồn lắm.
Cụ thấy vẫn vậy vì lâu lâu về bạn bè, bà con họ hàng cụ vẫn loanh quanh chỗ cũ. Chứ tp NĐ cũng phát triển thêm các khu đô thị Hòa Vượng, Thống Nhất Mỹ Trung và Nam Sông Đào, địa giới hành chính và dân số tăng cơ học cũng khá nhiều rồi đấy. Các khu công nghiệp xung quanh, rồi đền Trằn, Phủ Dày cũng quy hoạch lại khá đẹp.
Riêng về đường xá, mạng lưới giao thông từ thành thị đến nông thôn thì NĐ mà số 2 thì khó có tỉnh nào lên số 1.

Mợ noob

Xe điện
Cụ thấy vẫn vậy vì lâu lâu về bạn bè, bà con họ hàng cụ vẫn loanh quanh chỗ cũ. Chứ tp NĐ cũng phát triển thêm các khu đô thị Hòa Vượng, Thống Nhất Mỹ Trung và Nam Sông Đào, địa giới hành chính và dân số tăng cơ học cũng khá nhiều rồi đấy. Các khu công nghiệp xung quanh, rồi đền Trằn, Phủ Dày cũng quy hoạch lại khá đẹp.
Riêng về đường xá, mạng lưới giao thông từ thành thị đến nông thôn thì NĐ mà số 2 thì khó có tỉnh nào lên số 1.
Khu đô thị Hòa Vượng e thấy đẹp quá luôn ạ

Hung_aulac

Xe đạp
Website
mayphatdienbiogas.net
Ký ức xưa .e cũng thích về quê ăn món ăn dân dã đó ạ
Cuối năm ngoái đưa vợ con về Nam Định ăn cưới thằng em con ông cậu ruột. Lần đầu tiên ăn đám cưới ở Nam Định, thấy khá là là, vì khác trong Nam nhiều quá
- Nhà trai qua nhà gái, kéo đi rõ đông, nhưng qua chỉ có đúng 10 phút là kéo nhau về
- Qua nhà gái không được ăn tiệc, chỉ có ăn bánh kẹo và uống nước trà
- Không tốn tiền nạp tài, ngồi nói chuyện với mấy đứa em gái họ hàng thì tụi nó nói đùa con gái Nam Định mình tuy giỏi giang nhưng giá rẻ lắm anh ạ.
- Ăn đám tiệc thì cực nhanh, chỉ tầm 45 phút trở lại.
- Bàn nào cũng để sẵn bịch nylon để mang đồ ăn về (trong Nam cũng có), có bàn không ăn tí nào, chỉ chia đồ ăn mang về
- Ăn tất cả là 6 bữa, nhưng món ăn không đa dạng, quanh đi quẩn lại chỉ có vài món.
- Giữa mâm cỗ có 1 chén (bát) chà bông (ruốc).
- Lúc đám cưới cô dâu chú rể không được ăn, không đi chào bàn mà cứ ngồi giống như giáo viên ngồi trên bục giảng nhìn khách ăn
Ăn tiệc ngán quá, hôm sau chở vợ con ra nhà thờ đổ Hải Lý ăn hải sản. Hải sản rất ngon, rẻ. Gọi nửa kg tôm tích (bề bề) hấp, nửa kg mực hấp, 2 con ghẹ hấp, 1 tô cháo hàu. Tổng hết có hơn 600k. Món hấp ngon. Món cháo không ngon do không hợp khẩu vị. Nấu quá đặc, như là cơm nhão.
Những người lớn tuổi thì rất thảo mai. Gặp 2 bác ngoài đường mình chào: con chào bác thì bác cũng trả lời ngay ngay: ư, chào con, con mới về à. Nhưng vừa đi qua thì nghe 1 bác hỏi bác còn lại: ơ, ai đấy nhỉ. Bác vừa trả lời nói: "tớ cũng chả biết ":D

Loe_hờ lú

Xe điện
Quê vợ e ở vùng khó khăn nhất của tỉnh Nam định, 1 vùng thuần nông ở Trực Ninh. Người dân ở đây chân chất, chân tình và còn nhiều tục lệ như thời xưa

đặc trưng là cỗ rất nhiều giò

Mợ noob

Xe điện
Quê vợ e ở vùng khó khăn nhất của tỉnh Nam định, 1 vùng thuần nông ở Trực Ninh. Người dân ở đây chân chất, chân tình và còn nhiều tục lệ như thời xưa

đặc trưng là cỗ rất nhiều giò
Cỗ ở Nam Định có giò mỡ, giò lụa, và gà ngoài ra còn có món chuối nấu hoặc nem nắm, cá nướng úp chậu.... E thấy là về quê chỗ e là mỗi lần có cỗ họ hay làm ạ