Nam Định trong tôi

Loe_hờ lú

Xe điện
Cỗ ở Nam Định có giò mỡ, giò lụa, và gà ngoài ra còn có món chuối nấu hoặc nem nắm, cá nướng úp chậu.... E thấy là về quê chỗ e là mỗi lần có cỗ họ hay làm ạ
Có e ăn mấy lần chuối nấu xương. Nem nắm k tự làm mà toàn mua hàng về
Giò và chả thì thái to, thậm chí 2 tầng. Ăn miếng no luôn

Mợ noob

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Có e ăn mấy lần chuối nấu xương. Nem nắm k tự làm mà toàn mua hàng về
Giò và chả thì thái to, thậm chí 2 tầng. Ăn miếng no luôn
Đúng đó ạ. Chuối họ nấu đặc. Cá kho cũng khác Hà Nội kho khô vừa phải chứ ko kho còn nước ạ. Giò thái dày to. 1kg giò chia làm 3-4 khoanh mỗi mâm 1 khoanh to thế đó ạ. Gà cũng chặt to. Về Nđ mà ăn cỗ là nhiều thịt lắm nhưng rau ít ạ

Xep

Xe tăng
Thịt chắc ngon lắm mợ nhề :))

Mợ noob

Xe điện

Mợ noob

Xe điện
Em người con sinh ra và lớn lên tại Nam Định. Tuổi thơ mình gắn với những món ăn vặt dân dã. Những buổi ngóng mẹ đi chợ về đôi khi chỉ vài ba củ khoai luộc cũng khiến mình vui cả ngày.
Khoai tía riềng hay còn gọi là khoai ngứa: là phần củ của cây khoai nước. Khoai thu hoạch củ vào cuối thu, đầu đông, khi các lớp lá khoai bắt đầu héo tàn trong cái nắng hanh hao chứ không bao giờ cắt dọc trong suốt quá trình trồng, bởi như vậy củ sẽ bị sượng và ngứa. Gọi là khoai tía riềng vì lá khoai có màu nâu tím và củ khoai khi luộc chín ruột có màu vàng như củ riềng nếp. Khoai tía riềng dẻo thơm, ăn nhiều cũng không thấy chán.
Khoai tía riềng mặc dù gọi là khoai ngứa, điều kì lạ ăn không hề ngứa chút nào

Chỉnh sửa cuối:

Yeuaibaygio

Xe container
Quê vợ e ở vùng khó khăn nhất của tỉnh Nam định, 1 vùng thuần nông ở Trực Ninh. Người dân ở đây chân chất, chân tình và còn nhiều tục lệ như thời xưa

đặc trưng là cỗ rất nhiều giò
Có cỗ những 4 loại giò ạ.
Mợ thớt nói chung chung là Nam Định còn qua những gì mợ ấy tả thì chỉ là 1 góc nhỏ của Nam Định thôi vì giữa các huyện và thành phố cũng khác nhau khá nhiều. Chính xác thì phải gọi là Hải Hậu - Nam Định trong tôi.

• Vodka
Reactions: rfs

nowhereland

Xe điện
Cuối năm ngoái đưa vợ con về Nam Định ăn cưới thằng em con ông cậu ruột. Lần đầu tiên ăn đám cưới ở Nam Định, thấy khá là là, vì khác trong Nam nhiều quá
- Nhà trai qua nhà gái, kéo đi rõ đông, nhưng qua chỉ có đúng 10 phút là kéo nhau về
- Qua nhà gái không được ăn tiệc, chỉ có ăn bánh kẹo và uống nước trà
- Không tốn tiền nạp tài, ngồi nói chuyện với mấy đứa em gái họ hàng thì tụi nó nói đùa con gái Nam Định mình tuy giỏi giang nhưng giá rẻ lắm anh ạ.
- Ăn đám tiệc thì cực nhanh, chỉ tầm 45 phút trở lại.
- Bàn nào cũng để sẵn bịch nylon để mang đồ ăn về (trong Nam cũng có), có bàn không ăn tí nào, chỉ chia đồ ăn mang về
- Ăn tất cả là 6 bữa, nhưng món ăn không đa dạng, quanh đi quẩn lại chỉ có vài món.
- Giữa mâm cỗ có 1 chén (bát) chà bông (ruốc).
- Lúc đám cưới cô dâu chú rể không được ăn, không đi chào bàn mà cứ ngồi giống như giáo viên ngồi trên bục giảng nhìn khách ăn
Ăn tiệc ngán quá, hôm sau chở vợ con ra nhà thờ đổ Hải Lý ăn hải sản. Hải sản rất ngon, rẻ. Gọi nửa kg tôm tích (bề bề) hấp, nửa kg mực hấp, 2 con ghẹ hấp, 1 tô cháo hàu. Tổng hết có hơn 600k. Món hấp ngon. Món cháo không ngon do không hợp khẩu vị. Nấu quá đặc, như là cơm nhão.
Những người lớn tuổi thì rất thảo mai. Gặp 2 bác ngoài đường mình chào: con chào bác thì bác cũng trả lời ngay ngay: ư, chào con, con mới về à. Nhưng vừa đi qua thì nghe 1 bác hỏi bác còn lại: ơ, ai đấy nhỉ. Bác vừa trả lời nói: "tớ cũng chả biết ":D
Cụ thế là về Hải Hậu à?
NĐ nói chung chung nó khó và nhiều khi không đúng, vì nó có 1 thành phố và 9 huyện, mỗi nơi cũng có văn hóa và đặc thù ẩm thực riêng.

Mợ noob

Xe điện
Cụ thế là về Hải Hậu à?
NĐ nói chung chung nó khó và nhiều khi không đúng, vì nó có 1 thành phố và 9 huyện, mỗi nơi cũng có văn hóa và đặc thù ẩm thực riêng.
E cũng nghĩ thế đó ạ. Mỗi nơi có 1 văn hóa riêng nên nói thế khó thật ạ

nowhereland

Xe điện
E cũng nghĩ thế đó ạ. Mỗi nơi có 1 văn hóa riêng nên nói thế khó thật ạ
Đúng thế mợ ạ.
Ví dụ cỗ cưới ở thành phố thì cũng mâm 6 hoặc 10 , bắc rạp ở nhà (xưa) hoặc nhà hàng, trung tâm tiệc cưới (nay). Nói chung gần như giống Hà Nội (các quận nội thành).
Ở các huyện thì mỗi nơi mỗi khác, có nơi gói mang về, có nơi không. Nên các cụ nói ở đâu thì nên kèm theo thông tin huyện nào, xã nào thì càng tốt, sẽ dễ hình dung hơn.

Mợ noob

Xe điện
Đúng thế mợ ạ.
Ví dụ cỗ cưới ở thành phố thì cũng mâm 6 hoặc 10 , bắc rạp ở nhà (xưa) hoặc nhà hàng, trung tâm tiệc cưới (nay). Nói chung gần như giống Hà Nội (các quận nội thành).
Ở các huyện thì mỗi nơi mỗi khác, có nơi gói mang về, có nơi không. Nên các cụ nói ở đâu thì nên kèm theo thông tin huyện nào, xã nào thì càng tốt, sẽ dễ hình dung hơn.
Hì. E cũng nghĩ như cụ vậy ạ. Ví dụ huyện khác e đi thì có khi e còn biết chứ ko thì e cũng chịu. Chẳng khác gì tỉnh khác đâu mà . có những huyện e chưa từng bước chân ạ

nowhereland

Xe điện
Hì. E cũng nghĩ như cụ vậy ạ. Ví dụ huyện khác e đi thì có khi e còn biết chứ ko thì e cũng chịu. Chẳng khác gì tỉnh khác đâu mà . có những huyện e chưa từng bước chân ạ
Đi ăn đám cưới, đám giỗ em về quê vợ em (Hải Lạng, Nghĩa Hưng) thì có chia và gói mang về. Trong gia đình tiền phúng viếng đám ma của người nào (cơ quan, bạn bè...) người đấy giữ.
Bên quê ngoại em (Phương Định, Trực Ninh) thì ăn tại chỗ xong là xong, không có lệ gói mang về. Tiền phúng viếng cũng để chung rồi họp gia đình giải quyết.

Mợ noob

Xe điện
Đi ăn đám cưới, đám giỗ em về quê vợ em (Hải Lạng, Nghĩa Hưng) thì có chia và gói mang về. Trong gia đình tiền phúng viếng đám ma của người nào (cơ quan, bạn bè...) người đấy giữ.
Bên quê ngoại em (Phương Định, Trực Ninh) thì ăn tại chỗ xong là xong, không có lệ gói mang về. Tiền phúng viếng cũng để chung rồi họp gia đình giải quyết.
Đúng đó bên e tiền phúng viếng đám ma thì của ng nào ng đó biết mệnh giá tiền để sau còn biết đi lại với họ còn lại tiền vào phúng chung hết. Thế nên e mới bảo mỗi nơi 1 phong tục ạ

nowhereland

Xe điện
Đúng đó bên e tiền phúng viếng đám ma thì của ng nào ng đó biết mệnh giá tiền để sau còn biết đi lại với họ còn lại tiền vào phúng chung hết. Thế nên e mới bảo mỗi nơi 1 phong tục ạ
Biết mệnh giá thì không khó, sau bóc phong bì là biết của ai, bao nhiêu ngay. Khác ở đây là em thấy ví dụ khách của ông con cả thì ông ấy thu luôn phong bì, của ông thứ thì ông thứ thu. Còn làm đám chắc về sau chia nhau trách nhiệm.
Cái vui có đám ở quê là tập trung ngả lợn, lòng lợn mới giết nhúng nước sôi chấm mắm nguyên chất ngon phải biết.

Mợ noob

Xe điện
Biết mệnh giá thì không khó, sau bóc phong bì là biết của ai, bao nhiêu ngay. Khác ở đây là em thấy ví dụ khách của ông con cả thì ông ấy thu luôn phong bì, của ông thứ thì ông thứ thu. Còn làm đám chắc về sau chia nhau trách nhiệm.
Cái vui có đám ở quê là tập trung ngả lợn, lòng lợn mới giết nhúng nước sôi chấm mắm nguyên chất ngon phải biết.
Ngày xưa đói thì e thấy ngon chứ giờ e thấy bình thường rồi ạ. Hì

Yeuaibaygio

Xe container
Em đi 1 đám ma ở Hải Hậu (không nhớ xã gì) thì mỗi thân nhân 1 hòm luôn, ví dụ ông bố mất thì bà mẹ 1 hòm với 7 người con (cặp vợ chồng) 7 hòm ghi tên trước hòm tiền phúng luôn. Ví dụ người làng là chia tiền viếng thành mấy phần nhỏ bỏ vào các hòm theo quan hệ cá nhân. Hoặc bạn của 2 anh em thì chia 2 bỏ 2 hòm. Có 1 ban ghi sổ ngồi đấy luôn nữa nhưng ghi sổ chủ yếu cho người làng và họ hàng. Còn khách như bọn em thì bỏ cả tập tiền phúng của cả đoàn lên nải quả bê vào phúng xong để đấy tùy gia đình.

Hung_aulac

Xe đạp
Website
mayphatdienbiogas.net
Cụ thế là về Hải Hậu à?
Vâng, quê mẹ e ở Hải Sơn Hải Hậu.
Em đi 1 đám ma ở Hải Hậu (không nhớ xã gì) thì mỗi thân nhân 1 hòm luôn, ví dụ ông bố mất thì bà mẹ 1 hòm với 7 người con (cặp vợ chồng) 7 hòm ghi tên trước hòm tiền phúng luôn. Ví dụ người làng là chia tiền viếng thành mấy phần nhỏ bỏ vào các hòm theo quan hệ cá nhân. Hoặc bạn của 2 anh em thì chia 2 bỏ 2 hòm. Có 1 ban ghi sổ ngồi đấy luôn nữa nhưng ghi sổ chủ yếu cho người làng và họ hàng. Còn khách như bọn em thì bỏ cả tập tiền phúng của cả đoàn lên nải quả bê vào phúng xong để đấy tùy gia đình.
Hải Sơn quê mẹ e cũng vậy. Đợt ông ngoại e mất, về quê ăn đám ma thấy mỗi người con 1 sổ thấy lạ lạ. Người ngồi bàn ghi sổ ban đầu cũng để tên mẹ e nhưng mẹ e yêu cầu không nhận viếng, vì nhận là phải trả, mà gia đình e ở TPHCM nên sợ không trả đủ nên ko dám nhận.
Thực ra làm kiểu này rất hay, rõ ràng chi tiêu, không sợ cạnh tranh tiền bạc mất lòng. Tiền của ai người nấy giữ để trả nợ. Chi phí chung thì con cái chia đều.

Đúng đó ạ. Chuối họ nấu đặc. Cá kho cũng khác Hà Nội kho khô vừa phải chứ ko kho còn nước ạ. Giò thái dày to. 1kg giò chia làm 3-4 khoanh mỗi mâm 1 khoanh to thế đó ạ. Gà cũng chặt to. Về Nđ mà ăn cỗ là nhiều thịt lắm nhưng rau ít ạ
Đúng rồi! Cỗ Nam Định gọi là CỖ PHẦN! Chị em đi ăn cỗ còn các Bố ở nhà hái rau thơm, chờ Vợ về là ngồi uống rượu!

Mợ noob

Xe điện
Cuối tuần có cụ mợ nào về thưởng thức phở cùng Noob ở tại Nam Định ạ. Ngày hội Phở tại khách sạn Nam Cường

Chỉnh sửa cuối:

thientudolong

Xe container
NĐ cùng với TB là đôi bạn cùng lùi về kinh tế bao năm nay :D
kiểu chỉ nhìn các tỉnh bạn phát triển, mình cứ vậy