[Funland] Ngẫm, Tiền nhiều để làm gì

Trần Đoành.

Xe container
Em nhiều tiền thì mấy em chân dài chết với em, rứt khoát là chân phải đi hai hàng cho chừa thói yểu điệu thuót tha =)) =))=))

ldt_jj

Xe hơi
Hôm nay xem tivi báo đài đưa tin vụ bà Trương Mỹ Lan bị kết án Tử Hình rồi nhiều thành viên liên quan bị tù chung thân , ngồi ăn cơm xem tivi với vợ con mà tự nhiên thấy suy nghĩ cái cuộc đời các bác ạ . Vâng thì tiền nhiều cũng thích thật đấy, ai chả thích nhiều tiền để làm đủ thứ trên đời, nhưng con người sinh ra có cộng đồng có xã hội và quy định của xã hội của luật pháp, nếu sức mình giỏi kiếm được nhiều thì tốt quá sướng quá cho gia đình . Nhưng nếu làm những cái điều trái pháp luật rồi nhiều tiền được mấy phút giây để rồi cái giá phải chả là cả cuộc đời . Cả người thân gia đình nữa chứ . Con người sinh ra giỏi lắm cũng được 80 cái mùa lá mít trừ đi khoảng 10 năm , 20 năm tuổi trẻ con, tuổi già thì còn lại là bao đâu . Nếu trời cho sức khỏe thì cứ nhẩn nha làm kiếm tiền thì cũng không đến nỗi nào lắm mà cái giá của vất vả chút là sáng ngủ dậy ngắm bình minh, chiều về làm cốc cafe cốc bia , còn trẻ khỏe thì ngủ với vợ hoặc xem Liverpool gặp Mancity . Dư dả thì có cái xe mà đi thi thoảng đi chơi cùng gia đình bạn bè . Vậy thôi là cũng không đến nỗi nào. Vậy tiền nhiều quá để làm gì rồi cái giá là cũng chả có gì . Các bác nhỉ .
Không phạm pháp thì không giàu, chẳng qua phạm pháp ở mức độ nào thôi và có đáng để bị khởi tố không hoặc là phạm pháp được hiểu theo nghĩa nhẹ hơn đi theo góc nhìn của bên còn lại theo em là vậy. Cũng giống như làm chính trị cả thôi không thủ đoạn, không cơ hội không làm nổi chính trị. Khi các ông làm quá chính quyền sờ tới rồi mới vỡ ra nhiều cái, còn không làm ở mức độ vừa phải, trên dưới đủ cả thì cứ thế tằng tằng mà đi lên.
Còn làm ăn chân chính bằng sức lực và kiến thức của bản thân thì không giàu

nguyentruongto

Xe tải
Website
apaxlearning.com
Em có ông bạn bán thuốc ung thư giả, nhà cao cửa rộng xe xiếc đủ cả, vậy mà vẫn ham hố khoe mỗi ngày đơn hàng mấy tăm triệu, khi người ta có tiền người ta lại càng muốn nhiều hơn nữa

Hư Không

Xì hơi lốp
Hồi cấp 3 em đi xe đạp đi học , lượn trên con phố huế nhìn thấy mấy anh đi SH chở mấy chị chân dài ngồi sau thấy thích vl nghĩ bụng ước j mình cũng dk như anh ý , đến lúc lên đại học bà già mua cho con SH dừng đèn đỏ trời nóng 40 độ nhìn mấy anh đi làm ngồi trên con KiA buổi sáng tóc vuốt lại ước j mình có con ê tô đi lại cho an toàn và đỡ phải đội mũ , giờ đi làm mua con ê tô bốn bánh buổi sáng rồi nhưng nhìn thấy mấy bác đi con san ta phê lại thèm phê …
Cụ nhìn thế mà ko phải thế, cụ nhìn thấy họ đi SH nhưng nhà họ có khi mấy cái oto. Như em nhà 2 xe vc, nhưng vẫn có con SH và Lead để ở gara. Nhiều khi 4-5 tháng lôi ra rửa, đi 1 vòng rồi lại để vào đó, vì bán đi vài chục ko đáng bao nhiêu.

Hải Linh Lưu

Xe hơi
em cũng thích đủ minh mẫn sức khỏe làm việc đến già. Có lần xem ca sỹ đoan trang khoe mẹ chồng. bà đã 80 tuổi mà vẫn sống cuộc đời có ích, vẫn đi làm bác sỹ nha khoa khám bênh cho vùng đó. rồi đi bộ , quần áo mặc theo cách mình thích. Em không phải đại gia để kiếm tiền vì cơ hội thấy nhiềudo năng lực mình hạn chế. Nhưng em thích được làm việc đến già như mẹ chồng đoan trang và tiếp tục sống cuộc sóng có ích của mình.Em mong ko phải nghri hưu sớm theo nghĩa ở nhà rồi tập ăn với trông cháu hoắc ăn với chơi. Mong có cong việc mình cảm thấy phù hợp có thể làm đến lúc đầu óc ko còn minh mẫn để làm việc gì nữa.
Vâng, em cũng mong mình sẽ được như vậy. Thực ra khi già cũng không cứ mình phải làm việc mới là có ích. Mình sống vui vẻ hiền hòa, có việc gì vô bổ cũng đc nhưng làm cho vui và nhất là đừng khó tính bệnh tật đừng hành con cháu thế đã là phúc dầy lắm rồi. Sếp của em có bà mẹ người quắt như của khoai mà bà giỏi lắm. Cả đời làm việc xây dựng cho con cái nền tảng mỗi đứa 1 công ty ( tức bà xây dựng 1 doanh nghiệp rồi khi già thì tách ra thành các doanh nghiệp nhỏ để mỗi con quản lý một mảng). 70 tuổi bà vẫn điều hành từ xa, thời gian rảnh nhiều bà làm trang trại trong nhà luôn, nhà quê nên vài nghìn m2. Bà trồng các loại rau, nuôi cá cua ốc, gà lợn ngan vịt. Nhà gần biển mỗi tuần bà đi một chuyến xe ra Hải Hậu từ 4h sáng mua cả sâu cá tôm cua biển cho các con. Bà thuê 2 giúp việc để họ trông coi vườn tược cho. Mỗi tuần bà cho giúp việc thu hoạch rau củ các loại, mổ ngan gà vịt cá , thu trứng gà đẻ, rồi hải sản , phân ra 4 phần và cho lái xe đi phân phát từng nhà cho các con , Bao nhiêu năm nay các con bà ăn rau sạch thức ăn sạch ko phải đi mua đồ ô nhiễm mấy khi. Giờ bà hơn 80 bà vẫn làm việc như thế. Đấy, - con cái được cây cao bóng cả che chở suốt đời, có phúc thực sự. Nên tiền nhiều để làm dc nhiều thứ lắm ạ, đầu tiên là để có tiền nhiều phải chăm chỉ và tư duy rất tốt , cái đó định hướng biết bao hành động của mỗi con người. Sau là có của nả mà bao bọc con cái, dẫu con cái nó chả cần thì mình có mà cho nó nó quý lắm chứ ạ.

Ca phê thôi

Xe tăng
Biết thế nào là " nhiều" và "đủ" hử cụ? Cái này trong phật giáo thiền tông thường hay dạy là " Thiểu dục tri túc" ( Ít muốn biết đủ) thì sẽ hạnh phích. Mọi phiền não, khổ đau cũng chỉ do ham muốn nhiều mà ra..Nhưng chỉ là lý thuyết, thực hiện được cực kỳ khó. Xưa chỉ mong có cái xe máy, có xe máy rồi mong có ê tô, có nhà... Có ê tô, nhà rồi thì lại muốn xe sang hơn, nhà to đẹp hơn... Muốn có nhiều cho tuổi già, con cháu...Khó lắm..!
Em đọc trên mạng quan điểm vê tiền như này, thấy cũng đúng:
"
TẦM QUAN TRỌNG CỦA TIỀN

1. Tiền, không mua được quan hệ??? Nhưng tất cả các mối quan hệ đều cần đến tiền.

2. Tiền, không mua được hạnh phúc, nhưng chẳng có hạnh phúc nào mà không cần đến tiền.

3. Tiền không quan trọng ??? nhưng tất cả những thứ quan trọng đều cần đến tiền.

4. Tiền, không mua được thời gian, nhưng tiết kiệm được thời gian. Đứa đi xe đạp, cố gắng thế nào đi nữa, cũng không nhanh bằng thằng ngồi phi cơ.

5. Không có hạnh phúc nào duy trì được mãi nếu không có tiền.

6. Tiền không mua được sức khỏe, nhưng mua được tất cả phương pháp chữa bệnh tốt nhất.

7. Tiền không giải quyết được vấn đề, nhưng có thể gói gọn vấn đề 1 cách ngắn nhất có thể

8. Nhà lá hay nhà lầu, quan trọng vui vẻ sống với nhau. Nhưng mà phong ba bão tố, sấm chớp mưa giăng, nhà lá luôn là kẻ bị gánh chịu.

9. Có tiền chưa chắc hạnh phúc??? Nhưng cũng không ai nói không tiền sẽ hạnh phúc. Có tiền thì sẽ đảm bảo được cuộc sống khốn khó, hạnh phúc. Không tiền thì vừa khốn khó vừa không đảm bảo được hạnh phúc.

10. Tiền, cũng không có vai trò gì quan trọng. Chỉ là, có tiền có quyền lựa chọn cuộc sống.

11. Tiền không mua được tình yêu, nhưng muốn có tình yêu thì phải có tiền. Không ai trên đời dũng cảm để bên nhau mà không có tiền. Hôn nhân đổ vỡ cũng chủ yếu xuất phát từ ”TIỀN".

12. Tiền, không mua được đam mê nhưng không ai làm việc vì đam mê mà không cần tiền.

13. Tiền, không phải tất cả nhưng tất cả đều cần đến tiền. Tiền không phải tất cả nhưng không có tiền thì vất vả, thế thôi.
Những điều trên về tiền thì ai khoảng 30 tuổi trở lên đều biết, biết rất rõ là khác. Tuy nhiên, làm sao để có tiền mới là vấn đề đang bàn ở đây. TH tự nhiên 1 ngày đẹp trời cụ ngủ dậy buổi sáng và trong tài khoản NH của cụ có 500 tỷ (chắc 500 tỷ được gọi là có tiền) thì lúc này nói về tầm quan trọng của tiền như trên. Còn nếu để có 500 tỷ từ 2 bàn tay trắng, lăn lộn, làm ăn ... tốn công tốn sức gây dựng (bất chấp như bà Lan) thì có làm không? có đánh đổi không?

Jason88

Xe buýt
em muốn làm người GIÀU, nhưng quãng đường còn xa quá, mới đi được 3/4 đến người GIÀ thôi ạ :))

ttvnol.com

Xe tăng
Không phạm pháp thì không giàu, chẳng qua phạm pháp ở mức độ nào thôi và có đáng để bị khởi tố không hoặc là phạm pháp được hiểu theo nghĩa nhẹ hơn đi theo góc nhìn của bên còn lại theo em là vậy. Cũng giống như làm chính trị cả thôi không thủ đoạn, không cơ hội không làm nổi chính trị. Khi các ông làm quá chính quyền sờ tới rồi mới vỡ ra nhiều cái, còn không làm ở mức độ vừa phải, trên dưới đủ cả thì cứ thế tằng tằng mà đi lên.
Còn làm ăn chân chính bằng sức lực và kiến thức của bản thân thì không giàu
Nhiều người ko tin hoặc không muốn tin vào điều đó cụ ạ . Họ luôn nghĩ chỉ cần rửa bát rồi sẽ sống đến ngày trúng vietlot

Xe bọ xít

Xe container
Em có ông bạn bán thuốc ung thư giả, nhà cao cửa rộng xe xiếc đủ cả, vậy mà vẫn ham hố khoe mỗi ngày đơn hàng mấy tăm triệu, khi người ta có tiền người ta lại càng muốn nhiều hơn nữa
Ông bạn Cụ ở khu vực nào, để nếu có va chạm dịch vụ này còn né ko mua phải thuốc giả

Nobitaxuka8889

Xe tải
Cụ nhìn thế mà ko phải thế, cụ nhìn thấy họ đi SH nhưng nhà họ có khi mấy cái oto. Như em nhà 2 xe vc, nhưng vẫn có con SH và Lead để ở gara. Nhiều khi 4-5 tháng lôi ra rửa, đi 1 vòng rồi lại để vào đó, vì bán đi vài chục ko đáng bao nhiêu.
Con SH nó chỉ là con SH thôi , em đang nhìn và mơ con SH thui chứ còn ai nói nhà người ta có j trong câu truyện đó đâu mà cụ nói thế

inovavgj

Xe container
Càng giàu thì càng cần nhiều tiền , vài chục tỷ vnđ ko thiếu mà thiếu vài chục triệu usd , để đầu tư làm job mới nuôi job cũ ; thế nên mới phải lao

Xe bọ xít

Xe container
Tóm lại cứ có nhiều tiền và thật nhiều tiền thì không mất thời gian ngồi NGẪM làm gì cả
Thay bằng ngồi NGẪM thì thời gian dành đi kiếm tiền cho thật nhiều tiền.

Batman

Xe điện
Người OF
Xe em từ Tết giờ nổ máy đi ra đường đúng 1 lần.
Tiền nhiều để làm gì, để phục vụ cuộc sống chứ để làm gì.

duyanhkaka

Xe hơi
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
otodien.pro
Tiền nhiều để mua được gần 100% tất cả mọi thứ,em đoán vậy,kaka

Batman

Xe điện
Người OF

Dan du an

Xe cút kít
Thật nhiều tiền em xây cái bệnh viện mời các cụ mợ trên này đến khám và điều trị free hết.

Hôm nay xem tivi báo đài đưa tin vụ bà Trương Mỹ Lan bị kết án Tử Hình rồi nhiều thành viên liên quan bị tù chung thân , ngồi ăn cơm xem tivi với vợ con mà tự nhiên thấy suy nghĩ cái cuộc đời các bác ạ . Vâng thì tiền nhiều cũng thích thật đấy, ai chả thích nhiều tiền để làm đủ thứ trên đời, nhưng con người sinh ra có cộng đồng có xã hội và quy định của xã hội của luật pháp, nếu sức mình giỏi kiếm được nhiều thì tốt quá sướng quá cho gia đình . Nhưng nếu làm những cái điều trái pháp luật rồi nhiều tiền được mấy phút giây để rồi cái giá phải chả là cả cuộc đời . Cả người thân gia đình nữa chứ . Con người sinh ra giỏi lắm cũng được 80 cái mùa lá mít trừ đi khoảng 10 năm , 20 năm tuổi trẻ con, tuổi già thì còn lại là bao đâu . Nếu trời cho sức khỏe thì cứ nhẩn nha làm kiếm tiền thì cũng không đến nỗi nào lắm mà cái giá của vất vả chút là sáng ngủ dậy ngắm bình minh, chiều về làm cốc cafe cốc bia , còn trẻ khỏe thì ngủ với vợ hoặc xem Liverpool gặp Mancity . Dư dả thì có cái xe mà đi thi thoảng đi chơi cùng gia đình bạn bè . Vậy thôi là cũng không đến nỗi nào. Vậy tiền nhiều quá để làm gì rồi cái giá là cũng chả có gì . Các bác nhỉ .
Đọc bài của cụ khiến em cũng ngẫm lại.
hiện em đang như con thiêu thân

Lạc Lạc 2008

Xì hơi lốp
Em không có tiền, nên vào hóng các cụ mợ có tiền cắt nghĩa cho sáng cái mắt.