[Funland] Người rơm ở Anh quốc

Vienxu

Xe tăng
Cụ sang được lâu chưa, ở thành phố nào? Người rơm thì khổ nhất là có tiền cũng ít dám giữ trong người, mở thẻ ngân hàng thì không được. Chỉ có chuyển chui về vn nhưng phế thì hơi cao. Nếu cụ mà làm nails thì chịu khó làm và nói chuyện với mấy đứa làm ngân hàng đến cửa hàng của cụ ý (nhất là mấy đứa Ấn Độ hoặc mấy người có nguồn gốc nhập cư) nhiều khi nó cảm tình nó cũng giúp cụ mở được thẻ ngân hàng. Chuyện này tất nhiên là không phổ biến nhưng vẫn có, nếu được thì cụ cũng đỡ vất vả đỡ phải mất phế cho mấy ông chuyển tiền. Nhưng cụ phải cẩn thận nhé, thân thiết thì mới nên thổ lộ không mệt lắm.

Nếu cụ có ý định ở lại để sau 10 năm xin được giấy tờ hợp pháp thì khuyên cụ đừng dính dáng đến cỏ nhé, trồng cũng không mà trông cũng không. Cái đấy chỉ dành cho mấy người muốn kiếm nhanh 1 cục thôi chứ khả năng hồi hương cao đấy. Thêm nữa là đừng có dính vào cờ bạc cụ nhé, cố mà tích kiệm lại mai mốt còn dùng đến.

Cố gắng học lấy cái tiếng để mà hòa nhập vào xã hội người ta cụ à, cái này cũng rất có ích cho cụ sau này khi apply cái nôm na gọi là thẻ xanh ý.

Những người như cụ thời gian đầu thì vất vả lắm, cả về thể chất lẫn tinh thần nhưng nếu cố gắng may mắn mà thành công thì cũng đáng. Cụ mà có đạo thì đi lễ nhà thờ cũng vui lắm mà cũng có thể được nhiều sự giúp đỡ (không lớn nhưng cũng được phần nào).

Cố gắng lên cụ. Chúc cụ may mắn.
Cảm ơn cụ vì những lời khuyên thực sự chân tình và bổ ích. Nói để cụ mừng chung với em, sau bao cố gắng thì em đốt đã ko bị cháy nữa ;)) nhưng em thấy nó rất có ích cho những người mới và muốn tạo dựng cs lâu dài ở đây.

QNG

Xe tăng
Cảm ơn cụ vì những lời khuyên thực sự chân tình và bổ ích. Nói để cụ mừng chung với em, sau bao cố gắng thì em đốt đã ko bị cháy nữa ;)) nhưng em thấy nó rất có ích cho những người mới và muốn tạo dựng cs lâu dài ở đây.
Hehe, thế thì chúc mừng cụ. Vất vả cũng đáng cụ nhỉ :D

Ẩn danh

Xe tải
Thread này tiềm năng vào list của thớt đang gắn trên đầu quán.>:D<

Vienxu

Xe tăng
Hehe, thế thì chúc mừng cụ. Vất vả cũng đáng cụ nhỉ :D
Em thấy vốn sống của cụ ở Anh nhiều quá, mong cụ chia sẻ thêm để em hóng lại đi ạ, và cũng để học hỏi nhiều kinh nghiệm.

QNG

Xe tăng
Em thấy vốn sống của cụ ở Anh nhiều quá, mong cụ chia sẻ thêm để em hóng lại đi ạ, và cũng để học hỏi nhiều kinh nghiệm.
Dạ vâng có gì chém gió với các cụ chút thôi. Bây giờ em đi có việc tí đã xong thì chém tiếp cụ nhé.:D

hai dinhMD

Xe máy
Cụ ơi bà con ở Anh có kỷ niệm tháng tư đen như ở Mỹ k?

đứngcạnhcửasổ

Xe container
Minh họa : một căn nhà trồng cần sa ở Bir (500 cây, trị giá khoảng 9 củ to)

sunrise8x

Xe tăng
hòi mới ra trường thất nghiệp, em thuyết fục đc bố mẹ cho em sang Anh để học tiếng rồi tìm cơ hội( thự chất là cũng đừờng dây đi sang bên đó làm người rơm) .mịa nó lúc đó thế nào nó lại ko cho hộ khẩu Qn, Hp đi mới đau em. chứ lúc đáy em mà đi đc thì giờ em ngon mịa nó rồi.

Vienxu

Xe tăng
Cũng như các cụ ở trên nói nghề trồng cỏ tuy mang lại nhiều tiền nhưng lệ luỵ em thấy cũng không nhỏ. Em xin tản mạn chút về các cụ ở đây lâu năm...
Ko phải là tất cả nhưng phần nhiều những người Việt đến Anh thế hệ đầu là người di tản sống ở các trại tập chung hongkong, lý do người Hải phòng, Quảng ninh đến Anh định cư nhiều cũng là vì các nước như Mỹ hoặc Canada ko nhận những người phạm tội và có án tích trong thời gian ở hongkong, mà thời ở hongkong ko nói thì các cụ cũng biết dân Hải phòng máu lửa thế nào rồi phải ko ạ. Các cụ ấy khi đến Anh ko ít thì nhiều cũng toàn các cụ có số má 1 thời ở hongkong nên sang đây các cụ ấy bắt nhịp nhanh với cs mới và làm cỏ từ rất sớm. Có cụ đã kiếm được rất nhiều tiền nhưng đến giờ cũng hết, của thiên trả địa. Chuyện vẫn mang tính thời sự nên em chỉ nói qua loa chứ ko đề cập đến ai, nhưng thực sự em thấy có cụ đã có trong tay nhiều triệu bảng thời trước nhưng đến giờ cũng tay trắng, gia đình ly tán... Rõ khổ.. cũng chỉ vì cờ bạc.

Quynhkun

Xe tăng
Chúc mừng cụ chủ. 6 năm trc học xong ĐH em cũng định đi du học để r tìm kiếm cơ hội ở lại. Nhưng cuối cùng vẫn chọn ở VN.h gần 30 chưa có gì trong tay mà mấy đứa bạn ở Nhật vs Đức cũng kha khá rồi nên lắm lúc em cũng tâm tư phết. Vod cụ chủ mong đc nghe nhiều chuyện của cụ :D

Vienxu

Xe tăng
Cụ ơi bà con ở Anh có kỷ niệm tháng tư đen như ở Mỹ k?
Cộng đồng người Việt ở Anh cũng ít cụ ạ, hồi trước em cũng thấy thi thoảng cũng có đội cầm cờ vàng vẫy vẫy ở đsq nhưng giờ lớp người ấy cũng già rồi nên đau chân ko đi nữa hay sao ấy. Còn các cụ lớp trẻ hơn thì còn mải đâm đầu đi làm, mà vẫy mãi cũng chả có tiếng vang mấy thì vẫy làm gì. Ngay cả đsq mình ở Anh cũng bôi bác, nhỏ tý... Nằm khuất ở 1 góc, em nói ko ngoa chứ còn thua xa mấy cái nhà trồng cỏ ;)) cộng đồng ít nên chuyện quan điểm chính trị ở thiên đường cũng ko ảnh hưởng đến quan hệ của người Việt.

hai dinhMD

Xe máy
Cộng đồng người Việt ở Anh cũng ít cụ ạ, hồi trước em cũng thấy thi thoảng cũng có đội cầm cờ vàng vẫy vẫy ở đsq nhưng giờ lớp người ấy cũng già rồi nên đau chân ko đi nữa hay sao ấy. Còn các cụ lớp trẻ hơn thì còn mải đâm đầu đi làm, mà vẫy mãi cũng chả có tiếng vang mấy thì vẫy làm gì. Ngay cả đsq mình ở Anh cũng bôi bác, nhỏ tý... Nằm khuất ở 1 góc, em nói ko ngoa chứ còn thua xa mấy cái nhà trồng cỏ ;)) cộng đồng ít nên chuyện quan điểm chính trị ở thiên đường cũng ko ảnh hưởng đến quan hệ của người Việt.
Đúng ạh, mấy người tản cư sau biến cố 75 giờ đã có tuổi vs lại ở Anh thế hệ những cụ đấy ít nên phong trào k được rầm rộ.
Mời Cụ tiếp tục câu truyện của mình đi ạh

Vienxu

Xe tăng
Theo chủ quan của em, đến thời điểm này đội cờ đỏ nhiều hơn đội cờ vàng nhiều. Lớp du học sinh và lớp Người Rơm bọn em thì chủ yếu đến từ miền Bắc, miền Trung, lớn lên trong thời đất nước đã thống nhất nên dù có buồn chuyện xứ thiên đường nhưng cũng ko cùng quan điểm với đội cờ vàng mấy. Những cuộc biểu tình chống khựa cũng toàn thấy cờ đỏ chứ ko còn mấy cờ vàng như hồi trước.

G810

[Tịch thu bằng lái]
Giọng văn mượt, có câu cú-văn phong, có cảm xúc, tuôn một mạch nửa ngày, đã sang làm đủ nghề tay chân thì giọng nó biến đổi ngay.... Nói chung con người này chưa từng trồng cỏ hay lắc chảo.
Còn thực tế người viễn xứ ở đâu sang các nước phát triển cũng vậy thôi-phải là công dân hạng hai đã-một xã hội phát triển nó không chấp nhận cá thể đẳng cấp thấp hòa đồng ngay - nhưng cho phép cá thể đó phấn đấu để hòa đồng.
Âu cũng là cuộc sống cả thôi - chết đói hay phải làm gì đó, sự lựa chọn đương nhiên chỉ có một con đường.

kimma

Xe điện
Hồi năm 2000 em có qua anh quốc 3 tháng. Thấy cuộc sống đắt đỏ. Nhà cửa bé tý. Cũ kỹ lại đắt giá. Thấy khó sống quá thôi thì ngược. Hồi đó quen 1 anh cảng sát người việt. Tuy time ngắn ngủi. Nhưng cảm nhận đc con người lúc đó rất niềm nở vui tính và tốt bụng. Lâu lắm rồi ko quay lại đó. Ko bít h như nào.

ZARG

Xe container
Giọng văn mượt, có câu cú-văn phong, có cảm xúc, tuôn một mạch nửa ngày, đã sang làm đủ nghề tay chân thì giọng nó biến đổi ngay.... Nói chung con người này chưa từng trồng cỏ hay lắc chảo.
Còn thực tế người viễn xứ ở đâu sang các nước phát triển cũng vậy thôi-phải là công dân hạng hai đã-một xã hội phát triển nó không chấp nhận cá thể đẳng cấp thấp hòa đồng ngay - nhưng cho phép cá thể đó phấn đấu để hòa đồng.
Âu cũng là cuộc sống cả thôi - chết đói hay phải làm gì đó, sự lựa chọn đương nhiên chỉ có một con đường.
Thế cụ lại nhầm!

Đầy người làm đủ nghề bất hợp pháp cùng trình độ học vấn thấp viết văn vẫn rất mượt.

https://vozforums.com/showthread.php?t=3879305

Hồi ký đi Ba Lan của chàng công chức này cụ :))

HN299

Xe tải
Cũng như các cụ ở trên nói nghề trồng cỏ tuy mang lại nhiều tiền nhưng lệ luỵ em thấy cũng không nhỏ. Em xin tản mạn chút về các cụ ở đây lâu năm...
Ko phải là tất cả nhưng phần nhiều những người Việt đến Anh thế hệ đầu là người di tản sống ở các trại tập chung hongkong, lý do người Hải phòng, Quảng ninh đến Anh định cư nhiều cũng là vì các nước như Mỹ hoặc Canada ko nhận những người phạm tội và có án tích trong thời gian ở hongkong, mà thời ở hongkong ko nói thì các cụ cũng biết dân Hải phòng máu lửa thế nào rồi phải ko ạ. Các cụ ấy khi đến Anh ko ít thì nhiều cũng toàn các cụ có số má 1 thời ở hongkong nên sang đây các cụ ấy bắt nhịp nhanh với cs mới và làm cỏ từ rất sớm. Có cụ đã kiếm được rất nhiều tiền nhưng đến giờ cũng hết, của thiên trả địa. Chuyện vẫn mang tính thời sự nên em chỉ nói qua loa chứ ko đề cập đến ai, nhưng thực sự em thấy có cụ đã có trong tay nhiều triệu bảng thời trước nhưng đến giờ cũng tay trắng, gia đình ly tán... Rõ khổ.. cũng chỉ vì cờ bạc.

Em có nghe loáng thoáng cụ Hùng cậy HP sang đó về sau cũng khấm khá lắm