[Funland] Nhà các cụ offer có duy trì việc thắp hương đầu tháng?

Pumzen

Xe ba gác
Trước nhà cháu còn đi lễ chùa ngày mồng Một, giờ chỉ thắp hương ở nhà tháng 2 lần.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Các thành viên OF chủ yếu là man nên có vẻ phần đông cmt ở đây là vô thần. E thấy từ những ng xung quanh e thì càng những người kinh doanh thì lại càng tín. Không ít nhà phú quý sinh lễ nghĩa, mâm cao cỗ đầy khi lễ lạt chứ ko còn ở sự thành tâm.
Sao cụ biết họ ko thành tâm:D, ít nhất họ cũng tất bật lo sắm đồ và hành lễ là có tâm rồi cụ. Nhiều cụ man nhưng cúng lễ lại rất chuẩn hơn cả phụ nữ đấy cụ.

Nine

Xe điện
Cụ ấy còm dài như vậy thì cụ hiểu rồi còn hỏi câu này làm gì :) , thần phật có liên quan và ơn huệ gì tới cụ ấy đâu. Vô thần mà cụ.
Cụ ý sẽ lo việc thắp hương cho các cụ về sau. Cụ không xem còm trước đấy.

uron_86

Xe tải
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.
E thì chưa ra ở riêng nhưng đều đặn làm. Mà các cụ OF có vẻ lười nhỉ :). Bê đồ, giặt quần áo...mà cũng bị quát :D khổ thân

Su Đình

Xe tăng
Sống có 1 đức tin cũng tốt, đừng biến tướng thành mê tín dị đoan. Ngày rằm mùng 1 có nén nhang, hoa quả bánh trái dâng lễ lên thần linh, tưởng nhớ ông bà, tổ tiên, các đấng sinh thành em nghĩ là tốt. Vì đúng là trước cúng sau thụ lộc, chả mất đi đâu. Đừng quá câu nệ mâm cao cỗ đầy, rườm rà là được.

Ăn mày dĩ vãng

Xe điện
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.
Không nói đến vấn đề tâm linh Cụ nhá, cá nhân E thấy rằng việc thắp hương ngày rằm, mùng 1 hàng tháng là E cố gắng duy trì, vừa để tâm tưởng nhớ Bố Mẹ, Ông Bà Tổ tiên, vừa là để duy trì 1 cái giá trị gia đình trong tâm tưởng từng thành viên trong gia đình, nhưng thường là E hương hoa bánh trái thôi kiểu mùa nào thức nấy ấy không phải cỗ bàn gì cả, cũng bỏ thói quen đốt tiền vàng, thắp xong rồi mình lại ăn chứ các Cụ chắc được miếng nào (quan điểm cá nhân thôi ạ)

hieukon

Xe container
Em mùng 1 và ngày Rằm cúng đều vì xưa ở với Mẹ thấy Mẹ làm vậy. Trước cúng, sau cả nhà hưởng lộc nên em thấy ổn mà.
Từ ngày về ở chung cư thì em thêm cái khoản có cái gì ngon đều thắp hương trước, đôi khi bất an trong lòng cũng thắp nén hương ổn định lại tình thần.
Em nghĩ đừng mê tín mời Thầy cúng rồi hóa mã quá nhiều thôi. Chứ việc thắp hương em thấy ổn ạ.
EM thấy việc này bàn ra tán vào nhiều.
Mọi ng nói đốt vàng mã mê tín, lãng phí? Nhưng đốt cũng làm mình thấy thoải mái hơn, cũng giống như mình uống rượu hay một món đắt tiền thôi mà. Cũng chỉ làm mình vui hơn....

K mê tín k mù quáng là đc.

Khánh Ngọc

Xe container
EM thấy việc này bàn ra tán vào nhiều.
Mọi ng nói đốt vàng mã mê tín, lãng phí? Nhưng đốt cũng làm mình thấy thoải mái hơn, cũng giống như mình uống rượu hay một món đắt tiền thôi mà. Cũng chỉ làm mình vui hơn....

K mê tín k mù quáng là đc.
Chị bỏ vàng mã chắc 10 năm nay rồi. Sống chung cư lại càng nên bỏ.

katenguyen

Xe điện
Nhà em ko đốt vàng mã, có thanh minh ra mộ các cụ thì có đốt một ít tiền vàng. Rằm mùng một nếu nhớ thì mua hoa quả trái cây thắp hương còn nếu k nhớ thì cũng k sao, k câu nệ.
Trái với nhiều cụ, em k thích mùi hương nhang, tục lệ thì em duy trì thôi chứ em cũng k thấy việc này giúp mình tĩnh tâm gì cả.

Colonhec5

[Tịch thu bằng lái]
Em không tin vào thần thánh, nhưng vẫn thắp hương. Cũng là để mọi người trong gia đình thấy ấm áp, tự tin hơn.

Ngoc Que

Xe tải
Em thấy gấu chăm chỉ làm những việc này thì yên tâm, thi thoảng động viên... Sợ nhất là gấu bỏ bê, đi theo Đức chúa trời mẹ... thì toi.

Chontenkhac

Xe tải
Em vẫn thắp đều, chỉ giảm vàng mã thôi.

Toàn Beck

Xe hơi
Em ngược dòng cả nước mình, chắc e sẽ bị ăn gạch (có phải trên đây gọi là vang không nhỉ). Tức là em chả quan tâm hay coi trọng thần thánh gì. Em còn hối hận vì đã không cương quyết để vẫn tổ chức lễ cưới mất thời gian, để thời gian đó 2vc đi du lịch hợp lý hơn, rồi thì dự kiến của e là chết sẽ thiêu rồi ra sông cho nhanh nhất cái tốc độ bản thân mình về với thế giới vật chất, chả đám ma đám chay gì phiền toái người sống, còn đời sau cũng mong bọn nó chả nên thờ cúng gì mình mất thời gian thủ tục, nếu mình ok thì khắc đời sau luôn nhớ. Còn ra đường gặp mấy người rách nát thì 100% ủng hộ dù biết họ đang bị chăn dắt, e cũng có dự định qua dịch đi đăng kí hiến xác cho nó có ích.
quay lại khảo sát của thớt, em con thứ, nhà chung cư, bố mẹ đều còn sống, nên càng tiện cho việc không thờ cúng gì cả, thuận theo quan điểm sống. Không biết sau này có gặp phải tình huống nào phải đấu tranh quan điểm không nữa. E kinh doanh nhưng cũng không quan tâm rằm với mùng 1 là gì, thổ công với thần tài đối với em là không tồn tại, em nhìn các ban thần tài ở các shop là e rất khó chịu vì vào mua sắm vướng víu chân + mâu thuẫn về style không gian các store đang đẹp và hiện đại thế mà họ cũng đặt ban ở đó. Còn ban thờ ở các gia đình thì e không có ý kiến gì cả.
Chắc không ai sống thực dụng ở mức độ như em. Kể ra biết sẽ nhận được nhiều không tán thành nhựng để các bác biết là trên đời có những người khá khác cái chung như e. Hiện e vẫn thấy em ổn. Nếu có bác nào hao hao em thì e mong đc thấy ý kiến để e biết cũng có vài bác

bspvietnam

Xe tăng
Sau khi nghe các bài thuyết pháp từ nhiều trường phái khác nhau, em tự nhận thấy rằng:
1. Thắp hương, cúng khấn là lúc tự răn mình làm điều thiện, tưởng nhớ tổ tiên, cho nên không nhất thiết vào thời gian nào. Phong tục, tập quán, tôn giáo khác nhau, thì thực hiện khác nhau. Có nơi cúng mùng 1 và rằm, có noi không, có nơi cúng ngày giỗ, có nơi không, nên ngày nào cũng được. Nhưng điểm chung là cúng là lúc tự răn mình làm điều thiện.
2/ lễ vật không quan trọng nhiều ít, có là tốt, không có chẳng sao, miễn là được chuẩn bị một cách trang trọng, thực tâm. Không nên mua mấy chai rượu giả nho nhỏ, mấy loại bánh kẹo dạng mô hình, hoặc đồ mã. Chuẩn bị lễ vật là 1 trong nhiều hoạt động hướng thiên, và cúng/cầu nguyện là hoạt động cuối cùng...lễ vật dâng lên thần linh/phật/thánh... Là đồ mình không dùng được thì đó không phải là thành tâm.

tt0812us

Xe điện
Mình thì lại chủ động việc mua sắm và thắp hương những ngày rằm và mùng 1, và đặc biệt muốn giữ những nét đẹp cổ truyền. Như hôm nay thì giờ không ai rước đèn nữa nên mình để 1 đèn ông sao trên ban thờ, kèm theo bánh dẻo và bánh nướng nhân thập cẩm. Hồi 10 năm trước mình còn hoá vàng mã nhưng 7 năm trở lại đây thì bỏ hẳn, duy nhất mua bộ ông Công ông Táo!