[Funland] Nhà các cụ offer có duy trì việc thắp hương đầu tháng?

uoat_LX

Xe điện
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.
Cá nhân gia đình em thì đồng quan điểm với cụ . Trước đây, gấu em bắt chước bạn bè ,cúng ngày mùng một và ngày rằm .Sau vài năm thì em nhận thấy cúng nhiều quá và quả là rất tốn kém , nhà em mỗi lần cúng là khoảng 300k- 350k cho 4 nơi ( ông táo ,ông bà , thần linh trong nhà , thần hoàng thổ địa ngoài trời ) , những ngày như rằm tháng giêng , tháng tư, tháng bẩy , tháng 8 thì 700k-800k .2 vợ chồng làm nn thu nhập 1 tháng tổng hơn 10tr , nhà 6 người bố mẹ & vợ chồng con cái . Đó là chưa kể đám giỗ và các loại đám khác ,quả là một chi phí không hề nhỏ với tài chính gia đình.Chợt nhìn quanh hàng xóm thấy có nhà cúng mùng một , có nhà cúng ngày rằm .Đi sâu tìm hiểu thì mùng một là cúng sóc , cầu làm ăn gặp may mắn,hanh thông.Cúng ngày rằm là ngày tâm linh giành cho ông bà, tổ tiên & thần linh . 2 vc đều làm nn , nhà không kinh doanh gì ,vậy cúng rằm là chuẩn .Mang chuyện này ra bàn với bố mẹ & gấu ,mọi người gật gù , thế là từ lúc bấy giờ chuyển qua cúng rằm cho đến nay 👍👍👍😁😁😁

Chỉnh sửa cuối:

ngocanh_811

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bán cửa nhôm xingfa,Zongkai, cửa nhựa, cửa cuốn
Cúng chay hoa quả hoặc bánh trái thì chỉ vài phút là xong. E thấy nên làm.nhiều khi rảnh ngồi lướt web cả tiếng có làm gì đâu mà ko dành ra 5'. Còn mua đồ thì đơn giản.có khi mua bịch sữa cũng được.xong cho các cháu thụ lộc

Studer

Xe tăng
Tín ngưỡng thờ cúng là tiêu biểu trong văn hoá người Việt

jazzzzz

Xe lăn
Nhà em năm thắp 4-5 lần: ngày giỗ 2 ngày/năm. Tất niên, giao thừa, mồng 1.

Teeni

Xe đạp
Lên trên này em mới thấy nhiều nhà không cúng ngày rằm, mùng một. Xung quanh em em thấy nhà nào cũng làm kkk

AkiraBin

Xe tăng
Sáng ra mở máy lội hết gần 100 còm của các cụ, em mời hết cả vodka rồi..Vẫn đa số cụ là duy trì cúng đủ ngày mùng một, rằm và có cả những ngày thường cũng thắp nhang cho ấm cúng. Em chú ý đến 2 còm của hai cụ có quan điểm khá giống em là nên giảm bớt việc cúng lễ.

Mai được cấp thêm vodka em mời tiếp những cụ mà em chưa mời ạ.

AkiraBin

Xe tăng
Em ngược dòng cả nước mình, chắc e sẽ bị ăn gạch (có phải trên đây gọi là vang không nhỉ). Tức là em chả quan tâm hay coi trọng thần thánh gì. Em còn hối hận vì đã không cương quyết để vẫn tổ chức lễ cưới mất thời gian, để thời gian đó 2vc đi du lịch hợp lý hơn, rồi thì dự kiến của e là chết sẽ thiêu rồi ra sông cho nhanh nhất cái tốc độ bản thân mình về với thế giới vật chất, chả đám ma đám chay gì phiền toái người sống, còn đời sau cũng mong bọn nó chả nên thờ cúng gì mình mất thời gian thủ tục, nếu mình ok thì khắc đời sau luôn nhớ. Còn ra đường gặp mấy người rách nát thì 100% ủng hộ dù biết họ đang bị chăn dắt, e cũng có dự định qua dịch đi đăng kí hiến xác cho nó có ích.
quay lại khảo sát của thớt, em con thứ, nhà chung cư, bố mẹ đều còn sống, nên càng tiện cho việc không thờ cúng gì cả, thuận theo quan điểm sống. Không biết sau này có gặp phải tình huống nào phải đấu tranh quan điểm không nữa. E kinh doanh nhưng cũng không quan tâm rằm với mùng 1 là gì, thổ công với thần tài đối với em là không tồn tại, em nhìn các ban thần tài ở các shop là e rất khó chịu vì vào mua sắm vướng víu chân + mâu thuẫn về style không gian các store đang đẹp và hiện đại thế mà họ cũng đặt ban ở đó. Còn ban thờ ở các gia đình thì e không có ý kiến gì cả.
Chắc không ai sống thực dụng ở mức độ như em. Kể ra biết sẽ nhận được nhiều không tán thành nhựng để các bác biết là trên đời có những người khá khác cái chung như e. Hiện e vẫn thấy em ổn. Nếu có bác nào hao hao em thì e mong đc thấy ý kiến để e biết cũng có vài bác
Mỗi người một quan điểm sống, em thấy cụ cũng có suy nghĩ tích cực tiến bộ đấy chứ. Đa số người bên Lương là chủ nghĩa vô thần, mặc dù vẫn lập ban thờ để thờ cúng tổ tiên ông bà. Em vodka cụ chứ không vang đâu ..!

khtrungoto

Xe tải
Em thì là con thứ ở riêng, bàn thờ thì cũng nhờ thầy về bốc 3 bát nhang (một to ở giữa & 2 nhỏ 2 bên) và cũng có đặt ảnh ông già mất trên đó cụ à (nhà em không lập ban thờ riêng mà thờ chung ở 3 bát nhang đó)

Nhà cũng có kinh doanh cụ à, ở dưới nhà cũng có bàn thờ thần tài ngày nào nhân viên hoặc gấu cũng thắp hương ở đó.
Vậy vợ cụ chu đáo, có ảnh cha mẹ trên bàn thờ, ngày đầu tháng, rằm,.... chăm chút hoa quả, thắp nén hương tưởng nhớ các cụ sinh thành,...

Chúc mừng cụ.

khtrungoto

Xe tải
Sáng ra mở máy lội hết gần 100 còm của các cụ, em mời hết cả vodka rồi..Vẫn đa số cụ là duy trì cúng đủ ngày mùng một, rằm và có cả những ngày thường cũng thắp nhang cho ấm cúng. Em chú ý đến 2 còm của hai cụ có quan điểm khá giống em là nên giảm bớt việc cúng lễ.

Mai được cấp thêm vodka em mời tiếp những cụ mà em chưa mời ạ.
Cúng lễ ==> thường làm người ta hay liên tưởng đến làm lễ giỗ linh đình, nặng nhọc, phức tạp như ngày xưa,...

Chứ thắp nhang hoa quả nội bộ gia đình đơn giản,.... em thấy cũng bình thường, đâu có nặng nhọc gì

Chỉnh sửa cuối:

AkiraBin

Xe tăng
Cá nhân gia đình em thì đồng quan điểm với cụ . Trước đây, gấu em bắt chước bạn bè ,cúng ngày mùng một và ngày rằm .Sau vài năm thì em nhận thấy cúng nhiều quá và quả là rất tốn kém , nhà em mỗi lần cúng là khoảng 300k- 350k cho 4 nơi ( ông táo ,ông bà , thần linh trong nhà , thần hoàng thổ địa ngoài trời ) , những ngày như rằm tháng giêng , tháng tư, tháng bẩy , tháng 8 thì 700k-800k .2 vợ chồng làm nn thu nhập 1 tháng tổng hơn 10tr , nhà 6 người bố mẹ & vợ chồng con cái . Đó là chưa kể đám giỗ và các loại đám khác ,quả là một chi phí không hề nhỏ với tài chính gia đình.Chợt nhìn quanh hàng xóm thấy có nhà cúng mùng một , có nhà cúng ngày rằm .Đi sâu tìm hiểu thì mùng một là cúng sóc , cầu làm ăn gặp may mắn,hanh thông.Cúng ngày rằm là ngày tâm linh giành cho ông bà, tổ tiên & thần linh . 2 vc đều làm nn , nhà không kinh doanh gì ,vậy cúng rằm là chuẩn .Mang chuyện này ra bàn với bố mẹ & gấu ,mọi người gật gù , thế là từ lúc bấy giờ chuyển qua cúng rằm cho đến nay 👍👍👍😁😁😁
Nhà bao việc khác phải lo, mà chi phí cho sắm lễ tốn kém quá vậy thì rất không nên (tính sơ sơ nhà cụ tổng chi mất khoảng 10% lương trong năm rồi còn gì) . Thực tế nhà em thì ngày nào cũng phải có Quả ăn vặt. Nhưng vấn đề là, thấy hàng tháng gầu cứ tất bật sắm sửa hoa quả, nên đặt câu hỏi về sự cần thiết ạ? Cảm ơn chia sẻ rất thực tế của cụ.

AkiraBin

Xe tăng
Vậy vợ cụ chu đáo, có ảnh cha mẹ trên bàn thờ, ngày đầu tháng, rằm,.... chăm chút hoa quả, thắp nén hương tưởng nhớ các cụ sinh thành,...

Chúc mừng cụ.
Vâng cảm ơn cụ, may mắn cô ấy rất chu đáo chuyện hương hỏa cho gia đình (mặc dù cả hai vc em không ai mê tín)
Cúng lễ ==> thường làm người ta hay liên tưởng đến làm lễ giõ linh đình, lặng nhọc, phức tạp như ngày xưa,...
Chứ thắp nhang hoa quả nội bộ gia đình đơn giản,.... em thấy cũng bình thường, đâu có nặng ngọc gì
Nhà em hai vợ chồng đều đi làm cơ quan & cty (lại có mở cửa hàng kd thêm thuê người bán) nên nhiều khi khá bận, thấy thêm việc sắm sửa lễ lạt hoa quả bưng lên tận tầng 4 cúng >> ngày đầu tháng đó thường vội hơn lắm ạ..hihi..

Xechaybangcom

Xe điện
Cũng tốt cụ ạ, thắp hương để tưởng nhớ và răn mình... sống có đạo bao giờ cũng tốt, chỉ có con người làm biến tướng đi mà thôi. Nhà em vẫn duy trì ko kể ngày rằm mồng 1 hay các ngày như cụ nói, mà khi có của ngon vật lạ được biếu cho, hoa quả đầu mùa, hoa quả hái ở vườn nhà...đều đem thắp hương trước dâng tổ tiên ông bà sau thì hạ lễ thụ lộc cụ à.
Nếu ngày rằm, mùng 1 mà rơi vào ngày thường mà hôm đó không có gì để thắp hương thì nhà em không cúng. Nhưng thứ 7 hoặc chủ nhật nào nhà em cũng thắp hương vì lúc đó đi chợ tuần. Ngày thường nếu có đồ gì ngon cũng thắp hương, nói chung là không câu nệ rằm hay mùng 1.

HoaMaudon

Xe tăng
Hồi trước những năm 1990 em để ý thì chỉ thấy các cụ (ông bà già) chỉ thắp hương vào những ngày rằm như: rằm tháng riêng, tết thanh minh, rằm tháng bảy, rằm trung thu đại loại là những ngày rằm chính và giỗ tết. Sau này thì thấy bổ sung thêm cứ đầu tháng là mua hoa quả thắp hương, việc này được cô con dâu (gấu nhà em) tiếp nối duy trì từ khi ở riêng cho đến hiện tại (em thì chỉ cúng giỗ và tết thôi chứ đầu tháng & rằm em ít khi thực hiện)

Hôm nay, sáng sớm thấy gấu bận hương khỏi cúng rằm, em ngoan bất thường chủ động giặt tay mấy cái áo trắng học sinh của F1.
Xong việc em có hỏi gấu một câu: Có cần thiết cứ mùng một & ngày rằm phải thắp hương không?
Gấu trả lời : Trước cúng sau ăn thôi mà anh... Câu trả lời em cho là đúng nên chẳng nói thêm câu nào nữa.

Nhưng em thấy nhiều khi gấu cứ tất bật chuẩn bị đồ cúng mùng một như vậy không biết có cần thiết không nữa? Cá nhân em thấy việc thắp hương ngày mùng đầu tháng bỏ cũng được (thỉnh thoảng đỡ bị gấu quát vì sai bê đồ nhưng mải chém off mãi không kịp bê..:)))

Các cụ thì sao, nhà có duy trì cúng ngày đầu tháng không? mời các cụ cho ý kiến.
Tùy tâm tùy hoàn cảnh

Cả năm Cụ không thắp hương mà cảm thấy thoải mái cũng không vấn đề gì ạ, còn thắp hương mà cảm thấy không thoải mái thì càng chẳng cần thắp làm gì

Hương khói tưởng như để dành cho Âm nhưng bản chất lại là để người Dương thỏa mãn thôi ạ

Smile1102

Xe container
Nhà em chỉ cúng ông công ông táo và giao thừa. Tết sắp bàn thờ
Còn rằm mùng một em không biết lịch nên không thắp hương. Chắc là em chưa đến tuổi :D

Yeuaibaygio

Xe container
Nhà bao việc khác phải lo, mà chi phí cho sắm lễ tốn kém quá vậy thì rất không nên (tính sơ sơ nhà cụ tổng chi mất khoảng 10% lương trong năm rồi còn gì) . Thực tế nhà em thì ngày nào cũng phải có Quả ăn vặt. Nhưng vấn đề là, thấy hàng tháng gầu cứ tất bật sắm sửa hoa quả, nên đặt câu hỏi về sự cần thiết ạ? Cảm ơn chia sẻ rất thực tế của cụ.
Thắp hương rằm, mùng một mà tốn 10% thu nhập gia đình, với cá nhân em cũng là nhiều quá.
Cụ rất quan tâm đến Mợ nhà nên mới để ý đến việc này: thấy hàng tháng gấu cứ tất bật sắm sửa hoa quả... Đúng là việc đi chợ vào ngày tuần vất vả, đông đúc, đắt đỏ hơn ngày thường. Ai cầu kỳ khoản mua của ngon vật lạ, hoa tươi hoa đẹp, quả đầu mùa to ngon đẹp lại càng vất vả hơn (trừ khi có điều kiện đến mức đặt người ta chọn riêng cho, ship tận nơi). Về nhà lại phải sắp sửa ban thờ, lên hương, cúng xong hạ lễ, hóa vàng... Nếu là ngày đi làm cũng tốn một khoảng thời gian đáng kể phải thu xếp rất khéo mới kịp tươm tất mọi việc.
Tuy nhiên nếu đó là tâm nguyện của Mợ nhà, và Mợ ấy đảm đương được trong khả năng, thì cụ không phải lăn tăn nhiều làm gì. Cụ có thể chia sẻ với Mợ ấy qua những việc khác, em chắc rằng Mợ nhà sẽ rất vui đấy ạ.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Nếu ngày rằm, mùng 1 mà rơi vào ngày thường mà hôm đó không có gì để thắp hương thì nhà em không cúng. Nhưng thứ 7 hoặc chủ nhật nào nhà em cũng thắp hương vì lúc đó đi chợ tuần. Ngày thường nếu có đồ gì ngon cũng thắp hương, nói chung là không câu nệ rằm hay mùng 1.
Vâng cụ, có câu “lễ mọn tâm thành”, thành tâm thì chỉ cần chén nước lã và nén nhang là được cụ à

Thỉnh thoảng ra vườn có mấy bông hoa em lại ngắt vào dâng hương, bất kể ngày nào cụ ạ. Đừng câu nệ mâm cao cỗ đầy làm gì.

nontrau

Xe hơi
Ô nhiễm không khí, dễ hỏa hoạn. Thế kỷ 21 rùi

thanhduy_2020

Xe tải
E đọc thấy thread này của cụ e thấy lạ, vì e nghĩ cúng mùng 1, ngày rằm là điều đương nhiên cơ. Bây giờ thì thường thắp hương các cụ chén nước, bánh kẹo, ít quả tươi. Em nhớ ngày xưa cứ rằm, mùng 1 là còn đầy hàng trầu, cau mọi người đi mua thắp hương náo nhiệt lắm