Nhà em xây nhà đua ra ngõ bị hàng xóm kiện nhờ các cụ chỉ cách gỡ

Ngo nho

Xe tăng
Có lời chào và cảm ơn trước tất cả các cụ các mợ ghé thớt .
Em trình bày qua việc nhà em đang mắc . Nhà em đang xây nhà trong ngõ tại khu vực phúc lợi - long biên dưới em làm theo đúng diện tích đất . Lên tầng em có làm thò ra ngõ 50cm . Bị nhà cùng ngõ gửi đơn ra phường kiện . Em có liên lạc với chủ nhà dàn xếp mà họ không hợp tác . Hỏi các cụ am hiểu hoặc đã vướng vào trường hợp của em cách giải quyết . Và hậu quả cuối cùng em có bị cắt phần nho ra không .
Hoặc cụ nào giải quyết được báo chi phí hoặc để lại số em alo nhờ . Em rót voka mời các cụ

Chã qua xin đóng thớt giúp em .
Một lần nữa cảm ơn các cụ các mợ đã ghé thớt .

Chỉnh sửa cuối:

lum..zzz

Xe điện
Em trình bày qua việc nhà em đang mắc . Nhà em đang xây nhà trong ngõ tại khu vực phúc lợi - long biên dưới em làm theo đúng diện tích đất . Lên tầng em có làm thò ra ngõ 50cm . Bị nhà cùng ngõ gửi đơn ra phường kiện . Em có liên lạc với chủ nhà dàn xếp mà họ không hợp tác . Hỏi các cụ am hiểu hoặc đã vướng vào trường hợp của em cách giải quyết . Và hậu quả cuối cùng em có bị cắt phần nho ra không . Em rót voka mời các cụ
Cụ phải nói rõ là ngõ cụ rộng bao nhiêu, nhà đối diện và bên hông có đua ko? Luật XD em thấy có ghi rõ phần đua ra nếu ngõ rộng bao mét đấy

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
Em trình bày qua việc nhà em đang mắc . Nhà em đang xây nhà trong ngõ tại khu vực phúc lợi - long biên dưới em làm theo đúng diện tích đất . Lên tầng em có làm thò ra ngõ 50cm . Bị nhà cùng ngõ gửi đơn ra phường kiện . Em có liên lạc với chủ nhà dàn xếp mà họ không hợp tác . Hỏi các cụ am hiểu hoặc đã vướng vào trường hợp của em cách giải quyết . Và hậu quả cuối cùng em có bị cắt phần nho ra không . Em rót voka mời các cụ
0936804148
Dịch vụ gỡ rối theo yêu cầu
Www.dichvutheoyeucau.com

Ngo nho

Xe tăng
Cụ phải nói rõ là ngõ cụ rộng bao nhiêu, nhà đối diện và bên hông có đua ko? Luật XD em thấy có ghi rõ phần đua ra nếu ngõ rộng bao mét đấy
Dạ nhà em hai mặt ngõ . Mặt 1.2m và mặt 1.5m cụ ạ . Nhà kiện là nhà đối diện nhà em . Cảm ơn cụ ạ

lum..zzz

Xe điện
Dạ nhà em hai mặt ngõ . Mặt 1.2m và mặt 1.5m cụ ạ . Nhà kiện là nhà đối diện nhà em . Cảm ơn cụ ạ
Em gửi cụ câu trả lời bên luật, theo bảng ngõ cụ nhỏ vậy có lẽ ko đua đc, nhưng nhà kia mà đồng ý lặng lặng làm chắc dc. Cụ chắc khó rồi
"2.8.10. Phần nhà được phép nhô quá chỉ giới đường đỏ trong trường hợp chỉ giới xây dựng trùng với chỉ giới đường đỏ

Các quy định này cần được vận dụng phù hợp với giải pháp tổ chức không gian cụ thể của từng khu vực và thể hiện trong quy định về quản lý xây dựng theo đồ án quy hoạch của từng khu vực cụ thể và phải tuân thủ các quy định sau đây:
1) Các bộ phận cố định của nhà:
- Trong khoảng không từ mặt vỉa hè lên tới độ cao 3,5m, mọi bộ phận của nhà đều không được nhô quá chỉ giới đường đỏ, trừ các trường hợp dưới đây:
+ Đường ống đứng thoát nước mưa ở mặt ngoài nhà: được phép vượt qua đường đỏ không quá 0,2m và phải đảm bảo mỹ quan;
+ Từ độ cao 1m (tính từ mặt vỉa hè) trở lên, các bậu cửa, gờ chỉ, bộ phận trang trí được phép vượt đường đỏ không quá 0,2m.

- Trong khoảng không từ độ cao 3,5m (so với mặt vỉa hè) trở lên, các bộ phận cố định của nhà (ô-văng, sê-nô, ban công, mái đua..., nhưng không áp dụng đối với mái đón, mái hè) được vượt quá chỉ giới đường đỏ theo những điều kiện sau:
+ Độ vươn ra (đo từ chỉ giới đường đỏ tới mép ngoài cùng của phần nhô ra), tùy thuộc chiều rộng lộ giới, không được lớn hơn giới hạn được quy định ở bảng 2.9, đồng thời phải nhỏ hơn chiều rộng vỉa hè ít nhất 1,0m, phải đảm bảo các quy định về an toàn lưới điện và tuân thủ quy định về quản lý xây dựng áp dụng cụ thể cho khu vực;
+ Vị trí độ cao và độ vươn ra cụ thể của ban công phải thống nhất hoặc tạo được nhịp điệu trong hình thức công trình kiến trúc, tạo được không gian kiến trúc cảnh quan trong từng cụm nhà cũng như trong tổng thể toàn khu vực;
+ Trên phần nhô ra chỉ được làm ban công, không được che chắn tạo thành lô-gia hay buồng.

Bảng 2.9: Độ vươn ra tối đa của ban công, mái đua, ô-văng

Chiều rộng lộ giới (m)

Độ vươn ra tối đa Amax (m)

Đường dưới 7m - đua 0m

7¸12m - đua 0,9m

>12¸15 - đua 1,2m

>15 - đua 1,4m

- Phần ngầm dưới mặt đất: mọi bộ phận ngầm dưới mặt đất của ngôi nhà đều không được vượt quá chỉ giới đường đỏ.
- Mái đón, mái hè phố: khuyến khích việc xây dựng mái hè phục vụ công cộng để tạo điều kiện thuận lợi cho người đi bộ. Mái đón, mái hè phố phải:
+ Được thiết kế cho cả dãy phố hoặc cụm nhà, đảm bảo tạo cảnh quan;
+ Đảm bảo tuân thủ các quy định về phòng cháy chữa cháy;
+ Ở độ cao cách mặt vỉa hè 3,5m trở lên và đảm bảo mỹ quan đô thị;
+ Không vượt quá chỉ giới đường đỏ;
+ Bên trên mái đón, mái hè phố không được sử dụng vào bất cứ việc gì khác (như làm ban công, sân thượng, sân bày chậu cảnh...).

Tranha131076

Xe tăng
Phá đi chứ còn làm j nữa. Tham thì phải chịu thôi!

Ngo nho

Xe tăng
Cảm ơn cụ . Nhà em trong ngõ nhỏ cụ ạ . Lên em cũng tham khảo mấy phần này rồi . Em ngồi với mấy ông thanh tra họ có nói trong ngõ thì làm vậy ko sao . Nhưng hàng xóm họ kiện thì các ông phải vào . Mà nhà kiện em họ rao bán đất đó . Họ ko ở đó lên em cũng khó ngồi nói truyện cụ ạ

Ngõ nhỏ còn lấn à :D

huyluong

Xe container
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Số 72 Đường Bờ Kênh, Xã Võng La, Đông Anh, Hà Nội
Website
thanglongglass.vn

Ngo nho

Xe tăng
Thật ra do chủ quan ko xem rõ đất khi mua bán cụ ạ
Em làm phần dưới một mặt vào 30cm để ngõ rộng rồi . Trên em mới đua 20 cm thôi . Còn một mặt dài nhà em còn thừa đất bên dưới 30cm đấy cụ ạ

Red2010

Xe điện
Căng phết. Vđề là cụ làm trái phép, và hơn nữa là hàng xóm bẩn tính. Nếu không gquyet được thì cụ đành cắt phần đua đi thôi, 50cm cũng chả đáng ạ.

Ngo nho

Xe tăng
Căng phết. Vđề là cụ làm trái phép, và hơn nữa là hàng xóm bẩn tính. Nếu không gquyet được thì cụ đành cắt phần đua đi thôi, 50cm cũng chả đáng ạ.
Vâng ạ . Căng quá phải vậy cụ ạ . Nhưng em đang xem ngoài phương án rút đơn về thì mấy cụ chuyên về mảng đất có giúp được em ko . Tại em cũng làm theo nhà trước . Nghĩ họ đua ra 50 cm ko sao . Mình đua 20 cm chắc ko vấn đề gì

Red2010

Xe điện
Vâng ạ . Căng quá phải vậy cụ ạ . Nhưng em đang xem ngoài phương án rút đơn về thì mấy cụ chuyên về mảng đất có giúp được em ko . Tại em cũng làm theo nhà trước . Nghĩ họ đua ra 50 cm ko sao . Mình đua 20 cm chắc ko vấn đề gì
Hàng xóm bẩn tính kiểu đấy nhiều khả năng muốn kiếm tí đấy cụ ạ. Cụ thử đặt vấn đề xem thế nào, mình cũng làm theo chứ có phải 1 mình 1 phách đâu.

TieuThin

Xe hơi
Nhà em cũng bị hàng xóm kiện, quận đến đập luôn cụ a

Ngo nho

Xe tăng
Vâng khả năng . Còn một vấn đề nữa cụ ạ . Vì trước nhà đó họ bán đất . Nhà em ko mua mà mua nhà sát bên cạnh để gép lại . Nhà cháu 2 anh em ở cho tiện . Lên nó vậy . Còn nếu kiểu tiền thế lại dễ cụ ạ .

Red2010

Xe điện
Vâng khả năng . Còn một vấn đề nữa cụ ạ . Vì trước nhà đó họ bán đất . Nhà em ko mua mà mua nhà sát bên cạnh để gép lại . Nhà cháu 2 anh em ở cho tiện . Lên nó vậy . Còn nếu kiểu tiền thế lại dễ cụ ạ .
Hoặc cụ chơi bài trả đũa kiểu " Ông không rút đơn về thì ông cũng đừng hòng bán được nhà" :))

Ngo nho

Xe tăng
Hoặc cụ chơi bài trả đũa kiểu " Ông không rút đơn về thì ông cũng đừng hòng bán được nhà" :))
Đó cũng là phương án cháu đã tính vì . Nhà cháu là hai nhà đầu ngõ cụ ạ . Cảm ơn cụ đã tư vấn nhiệt tình . Cụ có dịp sang long biên cháu mời cụ cape giao lưu ạ