Nhân tiện mua xe lập cái công ty có nên chăng?

IMEV

Xe tăng
Chẳng là em đang làm Cty nhà nước về tư vấn xây dựng. Một năm hiện giờ thì cũng đá ngoài sản lượng khoảng vài trăm. Cũng có ý tưởng lập một Cty để dự phòng lúc có quả lớn không phải gửi dấu và nếu ko cũng để nó duy trì lấy năng lực và kinh nghiệm khi mình cần tới nhưng vẫn đang lăn tăn. Nay tiện thể mua xe em tính mở luôn vì em thấy mấy cái lợi như sau:
- Được hoàn thuế VAT.
- Được khấu hao xe vào thu nhập doanh nghiệp.
- Được tính chi phí xăng cộ, sủa chữa vào hoạt động của Cty.
- Trốn đc 10tr/năm nếu chương trình thu phí xe cá nhân bị áp dụng.
Biết vậy nhưng việc ngoài của em cũng ko đều lắm nếu đặt giả sử làm ăn thất bát thì 1 năm ko có quả nào. Mà tình hình duy trì một công ty em cũng chưa lường hết đc những phức tạp thuế má xảy ra. Vậy theo các cụ em có nên lập công ty ko?
Duy trì thuế má kịch kim một Cty hoạt động ko nhiều 1 năm có những khoản gì? Độ bi nhiêu?(c)(c)(c)

IMEV

Xe tăng
Nhờ các cụ tư vấn giùm em sang tuần là em phải lấy xe rồi ợ:102:

meoluoi

Xe điện
Vì làm ăn thì nên, vì cái xe thì thôi cụ ạ

JamesB

Xe buýt
Vì làm ăn thì nên, vì cái xe thì thôi cụ ạ
Cụ này nói chuẩn đấy cụ ạ.
Lập ra cái Công ty mà để làm ăn thì cụ làm khẩn trương nhưng khi cụ vẫn chân trong chân ngoài như vậy mà Công ty đã lập rồi cũng nhiều vấn đề hệ lụy lắm nếu như cụ vẫn muốn nó tồn tại và hoạt động để khi nào có việc là sút qua nó.

caionghin$

Xe tăng
Ở nơi vừa hôn vừa móc, người ta gọi là Hóc Môn :P
Website
www.tannhatminh.net

IQ_thap

Xe máy
em thấy các cụ ở đây khuyên chí lý, cụ làm em nhớ đến hồi xưa cứ có ít rau thơm là em đi mua thịt choá.

tvtruc

Xe buýt
Website
db.tt
Cụ phải tính thật kỹ trước khi thành lập công ty đấy.

Chi phí để duy trì 1 công ty thì còn tuỳ thuộc vào từng công ty. Em cũng đang có 1 công ty, làm ăn chưa có lãi nên chỉ phải đóng thuế môn bài, 1 triệu hay 1,5 triệu gì đó mỗi năm (thuế môn bài tuỳ thuộc vào mức vốn mình khai khi đăng ký thành lập công ty). Công ty em đặt tại nhà nên các chi phí khác gần như không có gì. Nhưng những thủ tục thuế thì khá phức tạp và mệt mỏi đối với 1 công ty quá nhỏ như mình. Hàng tháng cụ phải nộp báo cáo thuế. Hàng quý phải nộp dự tính thuế và mỗi năm phải nộp 1 bản báo cáo tài chính. Nếu tự làm mà cụ không có chuyên môn kế toán hoặc thuê kế toán lởm để tiết kiệm chi phí thì dễ sai sót và dẫn tới dễ bị thuế củ hành. Còn thuê kế toán xịn thì khá tốn kém.

Nói sơ sơ như vậy để cụ thấy, nếu chỉ tính riêng về thuế thì duy trì 1 công ty không hề đơn giản. Mặc dù em có công ty riêng nhưng không biết tương lai công ty thế nào nên khi mua xe phải đăng ký theo cá nhân để tránh lằng nhằng nếu sau này mình định đóng công ty.

TechVNS

Xe tải
Em có cái công ty tay trái từ 2007 rồi. Làm ăn nhì nhằng doanh thu vài trăm triệu/năm thế mà hôm nay đưa cái Báo cáo tài chính cho 1 tay tín dụng Techcombank để vay tiền mua xe mà nó lắc đầu quầy quậy, chán. Em đồ là bác mới thành lập doanh nghiệp không ai cho vay đâu. Em đang cần mua xe nên các bác có biết ai làm được thì cho em xin cái cầm chân nhé.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
"Được hoàn thuế VAT" là nếu bác phải nộp thì nó trừ cho, chứ công ty bác không có hoat động gì thì chả ăn thua, không lấy được cash về đâu

DriveBravo

Xe buýt
Em thì lại có câu hỏi ngược lại.
Chẳng là em có mở 1 Cty năm 2007, hoạt động được hơn 1 năm rồi, cũng có tý lãi. Nay do không thống nhất được với người góp vốn cùng định tuyên bố giải thể thì thủ tục thế nào các bác nhỉ??
Nhiều người cứ bảo kệ không thèm nộp báo cáo nhưng em vẫn thấy làm như thế thì không đúng luật. Muốn làm theo đúng trình tự để nhỡ có vấn đề gì mình đỡ bị rắc rối

vietran

Xe ba gác
Mở một cái công ty đi cụ ạ. Cụ lại có chân ngoài đá đưa thì lo gì. Nếu mở tại nhà k phải thuê văn phòng mà doanh thu thấp thì chi phí thường xuyên cố định không đáng kể. Coi như mỗi tháng bỏ 1 bữa bia. Thuê 1 kế toán cuối tháng đến 1 buổi làm báo cáo thuế, b/c quý. Cuối năm làm b/c năm.

Một cách tổng quát: đúng xu hướng và đúng lý thuyết về tài chính.
Một cách cụ thể, ưu điểm là:
1. Chủ động về pháp nhân, k phải đi mượn mũ áo: vừa mất chi phí lại k chủ động và khi cần thương hiệu hoặc kinh nghiệm để đấu thầu thì k đủ. Nền móng để xây dựng một công ty riêng cho mình. Khi công ty cụ có lãi đều đều 1 năm là 500tr thì giá trị công ty tương đương 8x500=4000 tr=4 tỷ.
2. Đưa toàn bộ chi phí cá nhân vào công ty, tránh thuế thu nhập cá nhân và thuế thu nhập công ty: Khấu hao nhà, xe oto, kể cả tủ lạnh, dàn âm thanh, tivi, chuyến đi nghỉ mát gia đình là hội thảo công ty, xăng,...kể cả vợ cụ đi siêu thị cũng lấy hóa đơn GTGT đưa hết vào chi phí: ai cấm chi phí công ty không có bia, chè, kể cả là hạt tiêu, nước mắm. Sau này cụ mua cái biệt thự cũng đưa vào k phải lo gì cả.

Có một điều hết sức lưu ý cụ: Công ty mở ra ngay từ đầu là sạch tinh thì phải cố giữ cho thật sạch, chỉ cần tương đối sạch thì cụ có thể đưa hết tài sản vào k phải lo gì cả, mà có phải chi phí thì cũng thấp hơn những gì cụ thu được, tuyệt đối k lấy hóa đơn GTGT lởm khởm.

Chúc cụ thành công.

dht

Xe điện
Cụ phải tính thật kỹ trước khi thành lập công ty đấy.

Chi phí để duy trì 1 công ty thì còn tuỳ thuộc vào từng công ty. Em cũng đang có 1 công ty, làm ăn chưa có lãi nên chỉ phải đóng thuế môn bài, 1 triệu hay 1,5 triệu gì đó mỗi năm (thuế môn bài tuỳ thuộc vào mức vốn mình khai khi đăng ký thành lập công ty). Công ty em đặt tại nhà nên các chi phí khác gần như không có gì. Nhưng những thủ tục thuế thì khá phức tạp và mệt mỏi đối với 1 công ty quá nhỏ như mình. Hàng tháng cụ phải nộp báo cáo thuế. Hàng quý phải nộp dự tính thuế và mỗi năm phải nộp 1 bản báo cáo tài chính. Nếu tự làm mà cụ không có chuyên môn kế toán hoặc thuê kế toán lởm để tiết kiệm chi phí thì dễ sai sót và dẫn tới dễ bị thuế củ hành. Còn thuê kế toán xịn thì khá tốn kém.

Nói sơ sơ như vậy để cụ thấy, nếu chỉ tính riêng về thuế thì duy trì 1 công ty không hề đơn giản. Mặc dù em có công ty riêng nhưng không biết tương lai công ty thế nào nên khi mua xe phải đăng ký theo cá nhân để tránh lằng nhằng nếu sau này mình định đóng công ty.
Báo cáo thuế, tạm tính thu nhập đã có phần mềm HTKK làm nhanh không à. Công ty nhỏ như vậy nên tự làm mọi thứ đỡ phải thuê.

Báo cáo tài chính thì có mẫu sẵn rồi chỉ có điền vào thôi.

Bác nên tự học thêm một chút kiến thức kế toán sẽ thấy ngon lành.

Okane

Xe container
Riêng về tư vấn xây dựng hoặc quản lý dự án thì cần phải có vài năm kinh nghiệm, thế nên để chuẩn bị cho lâu dài, mợ cứ mạnh dạn mở đi, có j khó hỏi e, e trả lời.

teapot

Xe buýt
...
1. Chủ động về pháp nhân, k phải đi mượn mũ áo: vừa mất chi phí lại k chủ động và khi cần thương hiệu hoặc kinh nghiệm để đấu thầu thì k đủ. Nền móng để xây dựng một công ty riêng cho mình. Khi công ty cụ có lãi đều đều 1 năm là 500tr thì giá trị công ty tương đương 8x500=4000 tr=4 tỷ.
2. Đưa toàn bộ chi phí cá nhân vào công ty, tránh thuế thu nhập cá nhân và thuế thu nhập công ty: Khấu hao nhà, xe oto, kể cả tủ lạnh, dàn âm thanh, tivi, chuyến đi nghỉ mát gia đình là hội thảo công ty, xăng,...kể cả vợ cụ đi siêu thị cũng lấy hóa đơn GTGT đưa hết vào chi phí: ai cấm chi phí công ty không có bia, chè, kể cả là hạt tiêu, nước mắm. Sau này cụ mua cái biệt thự cũng đưa vào k phải lo gì cả.
Có một điều hết sức lưu ý cụ: Công ty mở ra ngay từ đầu là sạch tinh thì phải cố giữ cho thật sạch, chỉ cần tương đối sạch thì cụ có thể đưa hết tài sản vào k phải lo gì cả, mà có phải chi phí thì cũng thấp hơn những gì cụ thu được, tuyệt đối k lấy hóa đơn GTGT lởm khởm.
Chúc cụ thành công.
Em không hiểu cách tính giá trị công ty có lãi đều 500tr/ 1 năm dư lào. lãi đều 1 năm thì thương hiệu công ty giá trị 4 tỷ hay sao ợ?
Kụ xegikynay chán làm nhà nước roài à?

teapot

Xe buýt
Riêng về tư vấn xây dựng hoặc quản lý dự án thì cần phải có vài năm kinh nghiệm, thế nên để chuẩn bị cho lâu dài, mợ cứ mạnh dạn mở đi, có j khó hỏi e, e trả lời.
Kụ nói chí phải. Nhưng theo em kụ chủ thớt nếu định lập công ty để tính chuyện mua xe để hoàn thuế... thì em nghĩ không hiệu quả đâu. Còn thành lập công ty cho riêng mình thì em nghĩ phải có khơ khớ quan hệ và đầu việc thì nên thành lập kụ ợ!

dht

Xe điện
Mở một cái công ty đi cụ ạ. Cụ lại có chân ngoài đá đưa thì lo gì. Nếu mở tại nhà k phải thuê văn phòng mà doanh thu thấp thì chi phí thường xuyên cố định không đáng kể. Coi như mỗi tháng bỏ 1 bữa bia. Thuê 1 kế toán cuối tháng đến 1 buổi làm báo cáo thuế, b/c quý. Cuối năm làm b/c năm.

Chúc cụ thành công.
Cụ sướng thật, chắc cán bộ thuế ăn phải "bùa"của cụ roài :21:

Nước mắm mà cụ đưa vào được chi phí chắc công ty của cụ có chức năng nấu cơm bình dân?

IMEV

Xe tăng
Cảm ơn các cụ tư vấn nhiệt tình. Trên thực tế như em đã trình bày ko hẳn vi oto mà lập công ty mà đây em chỉ tính sao cho nó đại tiện mà thôi.:21::21::21:
Lợi nữa là: Kế toán ko mất tiền thuê vì có ngan già ở nhà rồi, Mặt bằng thì tại nhà rộng thênh thang bàn ghế máy tính đầy đủ, Lính tráng và nhân công em tận dụng được của nhà nước. Em chỉ lo nhất là ko có việc gì ko phát sinh thuế trong 1 năm thì có vấn đề gì với nhà chức trách ko?
@teapot: Em vẫn chân trong chân ngoài như giờ muốn kéo chân ngoài dài hơn chân trong mà thôi.

nguyenh00hi

Xe máy
Em có cái công ty tay trái từ 2007 rồi. Làm ăn nhì nhằng doanh thu vài trăm triệu/năm thế mà hôm nay đưa cái Báo cáo tài chính cho 1 tay tín dụng Techcombank để vay tiền mua xe mà nó lắc đầu quầy quậy, chán. Em đồ là bác mới thành lập doanh nghiệp không ai cho vay đâu. Em đang cần mua xe nên các bác có biết ai làm được thì cho em xin cái cầm chân nhé.
Đâu có khó vậy đâu,
nếu cần cụ cứ pm lại, công ty em em vừa thành lập tháng 3/09, tháng 5 Techcombank cho vay mua ô tô luôn.
No plóp bờ lầm

vietran

Xe ba gác
Cụ sướng thật, chắc cán bộ thuế ăn phải "bùa"của cụ roài :21:

Nước mắm mà cụ đưa vào được chi phí chắc công ty của cụ có chức năng nấu cơm bình dân?
Thế cụ có buôn xăng không mà vẫn đưa xăng vào được chi phí? Cụ có buôn văn phòng phẩm không mà giấy bút vẫn được đưa vào chi phí? Một số khoản chi phải lấy từ quỹ lương hoặc lợi nhuận để lại, nhưng về nguyên tắc những chi phí liên quan đến phục vụ cho người lao động thì ok.
Chưa biết thì hỏi nhưng hỏi phải cầu thị.

vietran

Xe ba gác
Em không hiểu cách tính giá trị công ty có lãi đều 500tr/ 1 năm dư lào. lãi đều 1 năm thì thương hiệu công ty giá trị 4 tỷ hay sao ợ?
Kụ xegikynay chán làm nhà nước roài à?
Tính giá trị công ty rất khó, đặc biệt khi chúng ta cổ phần hóa.
Tính theo TC XHCN thì bằng giá trị TSCD hữu hình+ TS vô hình +tài sản lưu động. Nhưng TSVH rất khó tính vì nó liên quan đến thương hiệu, kỳ vọng, lợi thế....
Có rất nhiều cách tính giá trị doanh nghiệp, mỗi cách đều có ưu nhược điểm và phù hợp với từng loại hình. Cách cháu nói người ta đưa ra đơn giản và dễ hiểu nhất là cột chặt tất cả các yếu tố khác. Cụ có 4 tỷ gửi ngân hàng với đk NH có lãi xuất tương đương KD tính là 9% năm(tính cho từng tháng) thì lợi nhuận xấp xỉ 500tr.