[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chuyện gia đình.

Phè Văn Phỡn

Xe buýt
Những thằng báo nhà lần 1 sẽ có lần 2, lần ... Báo đến báo giờ bán hết đất thì thôi.

thanhtran72

Xe tải
Mình cũng ở hoàn cảnh na ná như cụ chủ, tuy ko trầm trọng như thế. Theo suy nghĩ của mình thì:
Hướng của bố mẹ cụ chủ là rất thương con, muốn giúp cho đứa con thoát khỏi cảnh nợ nần & cũng ko muốn cho ~ đứa con còn lại bị thiệt thòi => đưa ra phương án như trên.
Tuy nhiên, tính cách người Á Đông trong ~ vụ việc mang tính nhạy cảm ntn là ko thể sòng phẳng, dứt khoát đc.
Đồng ý là sau khi cụ chủ mua lại quyền thừa kế, đồng thời phụng dưỡng chu toàn cho bố mẹ đến cuối đời, nhưng ai dám đảm bảo cậu em kia ko vướng vào nợ nần tiếp?
Do ko thể cắt đứt liên lạc nên khả năng cậu em sẽ khóc lóc xin 2 bác giúp đỡ tiếp. Chỗ này mới căng.
Tất nhiên, chuyện cụ chủ mua lại quyền thừa kế sẽ làm giấy tờ hoàn chỉnh về mặt pháp lý, nhưng về mặt tình cảm, sẽ cảm thấy ra sao khi thấy 2 đấng sinh thành mày ủ mặt châu vì ko giúp đc con,.
Một đứa lâm vào nợ nần, đứa kia (là cụ chủ) thì sống trong điều kiện tươm tất? Ở trong cái cảnh này rất khổ, hằng ngày phải nhìn bố mẹ đau khổ mà ko dám thổ lộ vs con (vì làm vậy là gây sức ép vs nó, làm cho nó khó xử....)
Thế nên, nếu muốn mua lại quyền thừa kế, thì tốt nhất nên nhờ 1 người thân tín (bên vợ chẳng hạn), đứng tên mua giúp, Cụ chủ khỏi mang tiếng, mà 2 bác cũng sẽ hiểu là hết số tiền kia thì chẳng còn gì cho cậu em kia bấu víu gì đc nữa cả.
Tôi cũng đã gặp 1 trường hợp gần như thế này. 1 con trai khá nhất đồng ý lấy nhà. Và để an toàn, nhà cho vợ và gia đình vợ đứng tên.
Sau 1 vài năm, đất lên vù vù gấp x lần, thế là mấy anh em kia lại quay lại oán trách cậu con trai này lợi dụng khó khăn để thâu tóm tài sản, lại bảo hồi đó định giá thấp.... nói cả bên nhà vợ cậu này, rồi lại về đòi chia thêm. Thế là mấy anh em không nhìn mặt nhau, 2 bên thông gia cũng không qua lại nữa.
Theo tôi không nên dính vào làm gì. Bố vợ cụ quá tỉnh táo.
Nếu muốn giữ đất thì cho thuê nhà đó, hoặc bỏ hoang đó, đi thuê tạm chỗ khác, dù bỏ đó thì đất vất còn mà. Còn nợ thì ai vay người đó tự chịu.

My Hao

Xe điện
Bố vợ cụ nói là vô đạo đức nhưng có lẽ ngụ ý là cụ đừng mua mảnh đất ấy. Sau này đất nhà mang tên cụ nhưng bố mẹ vẫn ở đó, thằng em cùng đường cũng về đó, thế là vch cụ mâu thuẫn.

lairai

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.facebook.com
Ý bố mẹ em là em nhận.
Chuyển tiền cho bọn nó.
E chỉ nghĩ mình làm thế có ổn ko? Người ta lại nghĩ khó khăn anh em ko giúp nhau. Lại vẽ ra chuyện mua bán.
E ngại chổ đó.
Theo em tốt nhất là bán đứt rồi chia ra. Nhà bán rồi thì:
- Ông bà sẽ đến ở nhà cụ (đó cũng là tâm nguyện của cụ phải không ạ?).
- Ông "báo" chả còn đâu mà bấu víu lần nữa.

quy la tien

Xe điện
Nếu không phải đất hương hỏa thì bán, chia phần cụ chủ cứ nhận, cất két, nay mai phụng dưỡng ông bà, thằng kia kệ nó. ông bà kg đủ tiền mua thì thuê khi nào kg còn tiền trọ về ở nhà cụ!

DaDieuchienxu

Xe container
Tôi cũng đã gặp 1 trường hợp gần như thế này. 1 con trai khá nhất đồng ý lấy nhà. Và để an toàn, nhà cho vợ và gia đình vợ đứng tên.
Sau 1 vài năm, đất lên vù vù gấp x lần, thế là mấy anh em kia lại quay lại oán trách cậu con trai này lợi dụng khó khăn để thâu tóm tài sản, nói cả bên nhà vợ cậu này, rồi lại về đòi chia thêm. Thế là mấy anh em không nhìn mặt nhau, 2 bên thông gia cũng không qua lại nữa.
Theo tôi không nên dính vào làm gì. Bố vợ cụ quá tỉnh táo.
Nếu muốn giữ đất thì cho thuê nhà đó, hoặc bỏ hoang đó, đi thuê tạm chỗ khác, dù bỏ đó thì đất vất còn mà. Còn nợ thì ai vay người đó tự chịu.
Vâng, cái khó chính là tìm 1 người đàng hoàng để thực hiện (nếu cụ chủ đồng ý theo phương án của mình)
Tuy nhiên, mình vẫn luôn tin các mối quan hệ xung quanh bản thân của bất cứ ai trong chúng ta ko có ~ người tốt.
Mong rằng cụ chủ sẽ tìm ra phương án tối ưu cho case này.

phucnhan21

Xe tải
Sáng mai chốt p.án cụ ới lên đây nhé

Dù sao bố mẹ cụ vẫn còn may vì có người con có kinh tế và hiếu thảo như cụ

TorienT

Xe container
Số 1 là tiền bạc phải phân minh cụ ạ. Nếu là em và em không quá khó khăn thì em sẽ làm thế này.
1. Giúp em trai bằng cách từ chối phần thừa kế, nhà bán 1/2 cho nó, 1/2 đưa bố mẹ tùy xử lý.
2. 1/2 kia cụ đứng ra mua cho ô bà 1 chỗ ở nhỏ hơn và tiếp tục phụng dưỡng như đang làm.
....
Như này cụ vừa báo hiếu bố mẹ, vừa giúp đỡ e vừa không dính vào những rắc rối sau này. Tất nhiên là cụ phải xác định bỏ qua quyền thừa kế.

NguyenAnhPhan

Xe container
Bố vợ cụ tỉnh đấy. Cụ không nên dính vào. Nếu bố mẹ cụ xót nhà thì cứ giữ lấy ở, kệ em cụ xoay xở. Giờ mà không cứng thì lần sau cứng sao được nữa. Bố mẹ cụ không cứng rắn được thì cụ phải cứng rắn. Nhà cụ có thành phần báo nợ không tránh khỏi nát nhà đâu. Cụ mà lấy nhà sau này em cụ báo nợ nữa sẽ ảnh hưởng đến vợ con cụ đấy, không đơn giản đâu. Tốt nhất là dứt khoát ngay từ đầu
Như cụ nói, em cũng đã nói qua với cụ ấy rồi...
Xin lỗi vì em hơi gắt. Vì thực thì còn gấp trăm lần thế

ngoc_phuong

Xe lăn
Rất cảm ơn các cụ.

Cocuavt

Xe hơi
Mình cũng ở hoàn cảnh na ná như cụ chủ, tuy ko trầm trọng như thế. Theo suy nghĩ của mình thì:
Hướng của bố mẹ cụ chủ là rất thương con, muốn giúp cho đứa con thoát khỏi cảnh nợ nần & cũng ko muốn cho ~ đứa con còn lại bị thiệt thòi => đưa ra phương án như trên.
Tuy nhiên, tính cách người Á Đông trong ~ vụ việc mang tính nhạy cảm ntn là ko thể sòng phẳng, dứt khoát đc.
Đồng ý là sau khi cụ chủ mua lại quyền thừa kế, đồng thời phụng dưỡng chu toàn cho bố mẹ đến cuối đời, nhưng ai dám đảm bảo cậu em kia ko vướng vào nợ nần tiếp?
Do ko thể cắt đứt liên lạc nên khả năng cậu em sẽ khóc lóc xin 2 bác giúp đỡ tiếp. Chỗ này mới căng.
Tất nhiên, chuyện cụ chủ mua lại quyền thừa kế sẽ làm giấy tờ hoàn chỉnh về mặt pháp lý, nhưng về mặt tình cảm, sẽ cảm thấy ra sao khi thấy 2 đấng sinh thành mày ủ mặt châu vì ko giúp đc con,.
Một đứa lâm vào nợ nần, đứa kia (là cụ chủ) thì sống trong điều kiện tươm tất? Ở trong cái cảnh này rất khổ, hằng ngày phải nhìn bố mẹ đau khổ mà ko dám thổ lộ vs con (vì làm vậy là gây sức ép vs nó, làm cho nó khó xử....)
Thế nên, nếu muốn mua lại quyền thừa kế, thì tốt nhất nên nhờ 1 người thân tín (bên vợ chẳng hạn), đứng tên mua giúp, Cụ chủ khỏi mang tiếng, mà 2 bác cũng sẽ hiểu là hết số tiền kia thì chẳng còn gì cho cậu em kia bấu víu gì đc nữa cả.
Ý kiến của cụ giống hệt nhà bạn em. Nhà
nó có 2 chị em, chị thì kinh tế khá, thằng em thì cờ bạc . Nó cứ cho tiền bm nó thì ôb lại dấm dúi cho thằng em đến lúc hết sạch số nợ lên đến cả tỉ, ob cũng van nài nó giúp thằng em, nó ko chịu. Nước cuối ôb phải bán nhà , nó mua nhưng nhờ người khác đứng tên xong cho ôb thuê lại, giờ tạm ổn

phucnhan21

Xe tải
nó có 2 chị em, chị thì kinh tế khá, thằng em thì cờ bạc . Nó cứ cho tiền bm nó thì ôb lại dấm dúi cho thằng em đến lúc hết sạch số nợ lên đến cả tỉ, ob cũng van nài nó giúp thằng em, nó ko chịu. Nước cuối ôb phải bán nhà , nó mua nhưng nhờ người khác đứng tên xong cho ôb thuê lại, giờ tạm ổn
Đấy là còn may, chứ còn ko có thì đành chịu. Những ai ko nghĩ đến bố đến mẹ thì ko xứng đáng làm con người nữa

DaDieuchienxu

Xe container
Đúng rồi cụ. Nhà mà có người dính vào nợ nần thì rất mệt.
Nếu lâm nợ vì làm ăn thua lỗ thì còn đỡ, các thành viên trong GĐ bằng cách này hay cách khác, sẽ xắn tay giúp để người ấy gầy dựng lại. Nhưng dính vào nghiện ngập, cờ bạc hay gái gú thì thua trắng bìa.
Tính cách người Á Đông sống rất tình cảm, nên giải quyết ntn để "chuyên gia nợ nần" thấy ko còn hướng nào để bấu víu thì GĐ mới đc yên ổn.

QAZ

Xe container
Ý bố mẹ em là em nhận.
Chuyển tiền cho bọn nó.
E chỉ nghĩ mình làm thế có ổn ko? Người ta lại nghĩ khó khăn anh em ko giúp nhau. Lại vẽ ra chuyện mua bán.
E ngại chổ đó.
Theo ý kiến tôi thì thế này:
Bây giờ bạn đang có 500tr, đưa luôn cho thằng em bảo nó đi giả nợ đi, coi như tao cho mày. Nhà đất của bố mẹ cứ để bố mẹ ở, mài đừng động vào.
Tất nhiên thằng em sẽ đồng ý tắp lự, hứa hẹn thề thốt lần đầu lần cuối nọ kia.
Sau đó, nhanh thì 3 tháng, chậm thì 6 tháng, nó sẽ lại về báo nhà 1 quả nữa, khoảng 2 tỷ.
Lúc ấy chỉ còn mỗi cách bán nhà bán đất bán xới bạn đón bố mẹ lên Hanoi thuê phòng trọ 2tr/tháng sống qua ngày.

Kịch bản như trên là điển hình và phổ biến nhất. Bạn và gia đình sẽ mất sạch, thằng em bạn nó cũng chả nhớ gì đến số tiền mà bố mẹ, anh trai đã bỏ ra.
Cái "sỹ" mà bạn tưởng là mình có, hoá ra cũng vô nghĩa. Người đời, làng xóm được 1 phen hóng drama nhạt hoét.

Taihoatu

Xe lăn
Riêng chuyện báo tiếp và đòi hỏi tiếp thì cụ yên tâm là nó không có cửa với em.
Chết em cũng kệ.
Em tự thân lo thân nên mấy chuyện đó e ko ngán..
Chỉ tham khảo ý kiến các anh là e nên đứng ra lấy nhà, trả phần của bọn nó cho chúng nó.
Để ông bà tạm có chổ ở đã
Thế sau đó nó vẫn cứ báo tiếp ông bà thì cụ tính thế nào? Ông bà thương con lại bàn với cụ abcd để xử lý cho nó, cụ lại thương ông bà và vòng lặp lại diễn ra.
Theo em cứ bán cái nhà đi

Mzc

Xì hơi lốp
Em thì ko ở quê. Xa quê.
Cũng nghĩ mình là thế là bình thường. Nhưng ông bố vợ em bảo : mày làm thế là vô đạo đức.
Cụ làm thế là bình thường, còn bố vợ của cụ chỉ mõm thôi. Những người đó dính việc thì bán hết nhà rồi cả nhà đi ăn mày thôi.

Mzc

Xì hơi lốp
Bố mẹ em quan điểm thế nên mới bảo là đứa nào cũng có phần. Chết sẽ chia. Nhưng giờ nó báo nợ. Ông bà bảo thôi. Coi như tao chia phần nó trước.
Thế đấy anh ạ.
Chứ ông bà mà kệ nó thì e cũng nhàn
Sổ có chữ hộ gia đình. Nhưng cụ đứng ra ghánh thì cũng nên có lời rõ ràng. Cần thì quay lại, để thể hiện cụ là người đang đỡ cho cả nhà.

starsn

Xe điện
Trước tiên, cũng rất ngại, nhưng cũng đành lên hỏi các anh, tham khảo ý kiến của các anh. Biết đâu e có lựa chọn sáng suốt.
Chuyện như sau.
E thì ở xa. Bố mẹ em ngoài quê. Không luơng bổng, hiện em hỗ trợ chính cho ông bà. Có đứa e thì mới báo nợ. Mất khả năng chi trả. Nó xuống nhờ ông bà vay tiền. Mà ông bà hết tuổi lao động. Tích cóp cũng không. Vì thương con nên ông bà cũng nghe theo. Ra quỹ tín dụng thì người ta đồng ý cho vay 5 trăn triệu ( bố em bảo thế) . Tuy nhiên ông bà cũng biết khả năng cao là nó không trả được. Có khi lại mất nhà.
Cái nhà này là đất hộ. Nên muốn vay ae nhà em phải sang tên lại cho Bố em.
Giờ ông bà khó xử. Bán cũng chia tan nát hết. Phải mua chổ ở khác cũng không còn bao nhiêu.
Thế nên. Bố mẹ em gọi điện cho em. Đề xuất phương án là em sẽ chuyển phần tiền cho các em em. Coi như phần thừa kế của nó.
Đứa có tiền mua đất khác. Đứa có tiền trả nợ. Còn em đứng tên sổ. Trách nhiệm phụng dưỡng ông bà là em chịu hoàn toàn chính.
Các anh thấy em có nên làm không.
Em suy nghĩ mãi.nhờ các anh giúp tư vấn. Vì sáng mai e phải quyết rồi.
Cấp bách quá.
Em cụ nợ xh đen hay nợ ngân hàng ạ? Nợ ngân hàng không có tiền trả thì tuyên bố phá sản. Nợ xh đen không trả thì hậu quả thế nào ạ?

Ai không phải chịu trách nhiệm hậu quả việc mình làm là họ vô tư mãi mãi.

Ca phê thôi

Xe tăng
Cũng nói thêm với các anh là bố mẹ e cũng già rồi. 65 66 cả rồi.
Ông bà nói là. Lần duy nhất. Vì nó cũng có phần trong tài sản nên mới phải làm thế.
Cụ quan hệ với ông em báo thế nào? Em cụ báo cái gì? Ông bà trẻ thế mới 65, 66 thì em khẳng định luôn là nếu nợ tiếp thì em báo thủ của cụ sẽ báo tiếp ông bà, hội chủ nợ cũng sẽ cho vay tiếp nếu biết nhà vẫn còn (dù tên cụ) và chúng cứ réo ông bà mà đòi, và em cũng khẳng định luôn là ông bà cụ sẽ không bỏ con đâu, sẽ tìm mọi cách thuyết phục cụ trả tiền cho báo thủ đến khi cụ bay cái nhà đấy và còn tiếp nữa.

• Vodka
Reactions: QAZ