[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chuyện gia đình.

cha biet chi

Xe điện
Cụ với hoàn cảnh bay giờ có thể nuôi phụng duonhwx bố mẹ ko cần đất đó.nhưng ông bà còn sống muốn vui bẻ và kinh tế cụ đủ khả năng thì làm thôi vì cũng là anh em.ý kiến ông bà thế là hòa hợp rồi.

dpl

Xe lăn
Ý ông bà nhà e là sang cho em đứng. Chuyển từ tài sản hộ sang cá nhân. Bọn nó đồng ý
Giờ nó đang cần gấp thì bảo gì nó chẳng ký. Sợ là sau đó lại quay về báo tiếp rồi kiện cáo cụ

vuha2107

Xe tải
Nếu chủ chủ kinh tế rất mạnh thì chọn PA mua nhà của bố mẹ.
Nếu kinh tế vừa vừa, dư dả tý ty thì nên chọn PA bán nhà.

tự_lực

Xe buýt
Khó quá hay sao các anh.
Quá khó. Sau này dù thuận hay k thuận cho tất cả đôi bên chủ thớt cg đều mang tiếng nhân lúc ace khó khăn mà thâu tóm cả cái nhà. Lòng người là vậy,lúc khó khăn 1 đồng giúp cũng quý. Nhưng xong rồi nó lại ối zồi ôi lắm

meavionah

Xe hơi
Cuộc đời nhiều hoàn cảnh éo le thật, ngồi hóng những đánh giá của các cụ các mợ đầu em cũng sáng ra đôi chút

Jake CNK

Xe buýt
Trước tiên, cũng rất ngại, nhưng cũng đành lên hỏi các anh, tham khảo ý kiến của các anh. Biết đâu e có lựa chọn sáng suốt.
Chuyện như sau.
E thì ở xa. Bố mẹ em ngoài quê. Không luơng bổng, hiện em hỗ trợ chính cho ông bà. Có đứa e thì mới báo nợ. Mất khả năng chi trả. Nó xuống nhờ ông bà vay tiền. Mà ông bà hết tuổi lao động. Tích cóp cũng không. Vì thương con nên ông bà cũng nghe theo. Ra quỹ tín dụng thì người ta đồng ý cho vay 5 trăn triệu ( bố em bảo thế) . Tuy nhiên ông bà cũng biết khả năng cao là nó không trả được. Có khi lại mất nhà.
Cái nhà này là đất hộ. Nên muốn vay ae nhà em phải sang tên lại cho Bố em.
Giờ ông bà khó xử. Bán cũng chia tan nát hết. Phải mua chổ ở khác cũng không còn bao nhiêu.
Thế nên. Bố mẹ em gọi điện cho em. Đề xuất phương án là em sẽ chuyển phần tiền cho các em em. Coi như phần thừa kế của nó.
Đứa có tiền mua đất khác. Đứa có tiền trả nợ. Còn em đứng tên sổ. Trách nhiệm phụng dưỡng ông bà là em chịu hoàn toàn chính.
Các anh thấy em có nên làm không.
Em suy nghĩ mãi.nhờ các anh giúp tư vấn. Vì sáng mai e phải quyết rồi.
Cấp bách quá.
Tốt nhất cụ nhờ 1 người đứng ra mua, mặc dù vẫn là tiền của cụ, sang tên cho cụ nhưng mình cụ biết là cụ mua thôi. Thể hiện rõ cụ không có tiền, tránh được rắc rối sau này mà vẫn giữ được nhà cửa

hoatim

Đi bộ
Sáng nay đọc thread này của cụ chủ lại nhớ vụ của họ hàng nhà sói em ngày xưa, cùng có quả báo nợ cho bố mẹ như thê này, càng ngày số nợ lòi ra càng tăng. Bố mẹ của tay báo nợ mới đầu chỉ nói chuyện với sói em, sau đó đề nghị cho mượn tiền, nhà em không đồng ý cho mượn vì đó là con cái họ và họ cũng có tài sản, thì lại đề nghị bán nhà/ thế chấp tài sản nhà em để cho họ mượn tiền "vì nhà mài nhiều tài sản hơn >:)"; đến đây thì em bảo sói là đừng để tôi gầm lên. Sau đó nhà họ tự giải quyết theo cách mà ai cũng thấy sẽ thất bại và can ngăn nhưng không nghe, cuối cùng mất thêm mớ tiền và cũng phải kệ xừ cái thằng báo nợ giải quyết. Thế nên tâm lý của mấy tay báo nhà và cả bố mẹ mấy tay đó nó rất khó lường và không đi theo lô gích thông thường đâu, cụ chủ đừng nên tham gia vào dù đó là bố mẹ & em ruột cụ, bố mẹ cụ muốn thế chấp/ bán gì tùy, coi như cụ không hưởng gì thôi, bỏ tiền lấy cái nhà sau này tình hình nhiều khả năng vượt khỏi tầm kiểm soát của cụ, tiền mất mà tình cảm cũng sứt mẻ như nhiều cụ đã nói ở trên.

cunglatruong

Tháo bánh
Trước tiên, cũng rất ngại, nhưng cũng đành lên hỏi các anh, tham khảo ý kiến của các anh. Biết đâu e có lựa chọn sáng suốt.
Chuyện như sau.
E thì ở xa. Bố mẹ em ngoài quê. Không luơng bổng, hiện em hỗ trợ chính cho ông bà. Có đứa e thì mới báo nợ. Mất khả năng chi trả. Nó xuống nhờ ông bà vay tiền. Mà ông bà hết tuổi lao động. Tích cóp cũng không. Vì thương con nên ông bà cũng nghe theo. Ra quỹ tín dụng thì người ta đồng ý cho vay 5 trăn triệu ( bố em bảo thế) . Tuy nhiên ông bà cũng biết khả năng cao là nó không trả được. Có khi lại mất nhà.
Giờ ông bà khó xử. Bán cũng chia tan nát hết. Phải mua chổ ở khác cũng không còn bao nhiêu.
Thế nên. Bố mẹ em gọi điện cho em. Đề xuất phương án là em sẽ chuyển phần tiền cho các em em. Coi như phần thừa kế của nó.
Đứa có tiền mua đất khác. Đứa có tiền trả nợ. Còn em đứng tên sổ. Trách nhiệm phụng dưỡng ông bà là em chịu hoàn toàn chính.
Cấp bách quá.
Nick ngọc phương này nhớ ko lầm cũng là cao thủ tư vấn quán cà phê:)chừ phải lập thớt hỏi chuyện gia đình. Đúng là dao sắc ko gọt được chuôi.:(

Esse blue

Xe tải
Cụ kể cho bố vợ là dở rồi. Giờ mà vẫn làm theo ý bố mẹ mình thì cụ lại thành vô đạo đức trong mắt bố vợ cụ. Mà em cũng thấy phương án lấy lại là dở lắm. Bố mẹ cụ chấp nhận bán căn nhà cuối cùng để lo cho con thì tức là thương con lắm. Sau nó báo cho vài lần nữa thì cũng đến tay cụ. Tuổi các cụ là 65, 66 là vẫn còn trẻ. Vài năm nữa đất cát nó lên rồi thì lại đánh nhau.

network

Xe buýt
Bố vợ cụ có phần đúng ạ, bán kiểu sang nhượng người nhà đôi khi cảm thấy dễ dàng quá và nghĩ giá sẽ không được như bán ngoài. Nên là khả năng sau nay lại về tìm cách đòi hỏi tiếp. Phải có sự kiện bán nhà nó mới làm mọi người cảm thấy nghiêm trọng và sau này cụ sẽ đứng ra lo phần con lại cho ông bà thì hợp lý hơn.

niceshot

Xe container
Chuyện như sau.
Cấp bách quá.
1. Nhà là của bố mẹ cụ, thằng em chả có quyền gì đòi bố mẹ bán đất chia tiền khi các cụ vẫn còn sống. Cần phải loại bỏ ngay cái tư tưởng con cái bắt bố mẹ chia tài sản để lấy tiền ăn tiêu/kinh doanh ...
2. Cụ chuyển tiền trả nợ khoản này, nó sẽ phát sinh nhiều khoản khác nữa, và lại về bắt nợ bố mẹ bạn. Bó mẹ bạn thương con lại nghi cách chạy vạy, vay mượn ... trả nợ cho nó. Lúc đó cụ cũng khó mà mặc kệ bố mẹ cụ được, và vòng xoáy báo nợ - trả nợ cho nó sẽ lại tiếp tục.
À, mà giờ này chắc cụ quyết xong rồi, chốt phương án thế nào ạ?

lads1205

Xe tải
Chuyện như sau.
Cấp bách quá.
Cụ mua lại đất của bố mẹ cụ đi. Làm hợp đồng chuyển nhượng công chứng, chuyển tiền qua tk cho ông bà và sang tên giấy chứng nhận đầy đủ. Cụ vẫn để nhà đó cho bố mẹ ở và phụng dưỡng báo hiếu bố mẹ
Phương án đó là tốt nhất.

TorienT

Xe container
Cụ mua lại đất của bố mẹ cụ đi. Làm hợp đồng chuyển nhượng công chứng, chuyển tiền qua tk cho ông bà và sang tên giấy chứng nhận đầy đủ. Cụ vẫn để nhà đó cho bố mẹ ở và phụng dưỡng báo hiếu bố mẹ
Phương án đó là tốt nhất.
Đến lúc giá đất lên bố mẹ và em trai cho rằng cụ nhân thể khó khăn thâu tóm hương hỏa hoặc chủ nợ đến nhà gây sức ép lần nữa thì sao cụ

Xe_cui

Xe hơi
Theo em thì cứ để ông Báo kia tự xoay đi cụ. Vì đằng nào khoản tiền bán nhà cũng ko đủ trả hết nợ, chưa kể số nợ nó báo chắc gì đã là số cuối cùng? Thêm nữa, như cc trên nói có thể thời điểm này chưa ai nói gì cụ, nhưng về sau này không ai nói trước là sẽ có người quay lại trách cụ đục nước béo cò...

Dr Thanh Bùi

Xe container
Người quen em cũng báo nợ ... Bố mẹ cứ giang tay ra cứu mãi ... Sau vài năm đốt gần chục tỏi , giờ các cụ gần như tay trắng , ko có tiền dưỡng già .

TUCSON9389

Xe điện
Vâng. Qua phòng công chứng hết anh. Được vậy e mới làm.
Về mặt đạo đức thì sao anh. Mình làm thế có mang tiếng không?
E lăn tăn quá
sao cụ lại nghĩ là mang tiếng. cái thằng e báo đời kia mới là người đáng lên án. làm như vậy để nó ko làm được gì ở lần sau nữa, bố mẹ cụ nhờ thế cũng yên ổn. còn nếu vẫn có lần sau mà ko sang tên thì càng phức tạp

duongqua

Xe container
Hic nhà có đứa báo số về thì thôi thân ai người đấy lo.

Toàn Hoa HY

Xe buýt
Theo em ổn nhất là bán cái nhà đất của OB cho người ngoài, sau đó tiền chia đầu người. Cụ đưa OB về phụng dưỡng là đẹp nhất, đừng tham. Điều tiếng khó tránh lắm, sau này có gì lại bảo nó nhân lúc hoạn nạn nó mua rẻ miếng đất rồi mang tiếng 1, mang tiếng 2 là nó có tiền nhưng mà ko đếm xỉa gì máu mủ, cốt nó chỉ nhăm nhăm miếng đất...Gần nhà em đang có báo thủ mới chốt số 16 củ tỏi, nhà cũng đang rao bán để trả nợ cho.