[Funland] Nhờ các cụ tư vấn chuyện gia đình.

ngoc_phuong

Xe lăn
Tình huống sau đó không ai đoán trước được là cậu em có báo tiếp không ? Khi đó cụ mới kẹt - cầm đất thì không về ở, mà để đó không cứu tiếp thì rất mệt mỏi !
Nó khác với việc BM chia từ đầu khi anh chị em lập gia đình riêng và mua nhà riêng, người con nào nhận toàn bộ thì chuyển phần tiền của anh chị em !
Ý bố mẹ em là em nhận.
Chuyển tiền cho bọn nó.
E chỉ nghĩ mình làm thế có ổn ko? Người ta lại nghĩ khó khăn anh em ko giúp nhau. Lại vẽ ra chuyện mua bán.
E ngại chổ đó.

PlaStork

Xe buýt
Cũng cả tỏi ạ. Nhưng giải quyết được cho nó 1 nửa.
Kinh nghiệm đọc các câu chuyện tương tự trên OF dạy em rằng: nó đang nợ nhiều hơn "cả tỏi" rất nhiều. Chưa kể sắp tới còn nợ tiếp.
Xử lý thì em chịu, ko dám dạy cụ. Chỉ dám nhắc cụ rằng việc chính của cụ là lo cho vợ con cụ trước. Giữ cái đó thôi, những cái khác đến đâu thì đến, không phải trách nhiệm của cụ, ko làm được cũng ko ai nói gì được cụ đâu.

ngoc_phuong

Xe lăn
Kinh nghiệm đọc các câu chuyện tương tự trên OF dạy em rằng: nó đang nợ nhiều hơn "cả tỏi" rất nhiều. Chưa kể sắp tới còn nợ tiếp.
Xử lý thì em chịu, ko dám dạy cụ. Chỉ dám nhắc cụ rằng việc chính của cụ là lo cho vợ con cụ trước. Giữ cái đó thôi, những cái khác đến đâu thì đến, không phải trách nhiệm của cụ, ko làm được cũng ko ai nói gì được cụ đâu.
Về phía gia đình nhỏ thì vẫn đặt lên hàng đầu.
Thực ra số tiền này ( chừng gần 2 tỉ) sắp tới e gồm được.
Mục đích số tiền này e cũng đang có kế hoạch sang năm mua nhà để dành cho các cháu sau này.

nguyenquocthanh

Xe tăng
Trước tiên, cũng rất ngại, nhưng cũng đành lên hỏi các anh, tham khảo ý kiến của các anh. Biết đâu e có lựa chọn sáng suốt.
Chuyện như sau.
E thì ở xa. Bố mẹ em ngoài quê. Không luơng bổng, hiện em hỗ trợ chính cho ông bà. Có đứa e thì mới báo nợ. Mất khả năng chi trả. Nó xuống nhờ ông bà vay tiền. Mà ông bà hết tuổi lao động. Tích cóp cũng không. Vì thương con nên ông bà cũng nghe theo. Ra quỹ tín dụng thì người ta đồng ý cho vay 5 trăn triệu ( bố em bảo thế) . Tuy nhiên ông bà cũng biết khả năng cao là nó không trả được. Có khi lại mất nhà.
Cái nhà này là đất hộ. Nên muốn vay ae nhà em phải sang tên lại cho Bố em.
Giờ ông bà khó xử. Bán cũng chia tan nát hết. Phải mua chổ ở khác cũng không còn bao nhiêu.
Thế nên. Bố mẹ em gọi điện cho em. Đề xuất phương án là em sẽ chuyển phần tiền cho các em em. Coi như phần thừa kế của nó.
Đứa có tiền mua đất khác. Đứa có tiền trả nợ. Còn em đứng tên sổ. Trách nhiệm phụng dưỡng ông bà là em chịu hoàn toàn chính.
Các anh thấy em có nên làm không.
Em suy nghĩ mãi.nhờ các anh giúp tư vấn. Vì sáng mai e phải quyết rồi.
Cấp bách quá.
Em thấy có 2 vấn đề.
1. bán đi cho nó tiền thì sau này lấy tiền đâu để trả nợ cho nó khi nó báo lần sau.
2. Bố mẹ là bố mẹ chung, tại sao sau này mình cụ phải lo chính ?

butchikim

Xe ba gác
Cái đó nó phải chịu anh ạ. Chỉ giải quyết cho nó dứt khoát để ông bà nhà em yên ổn. Nó không còn chổ hỏi.
Quan trọng báo nợ vì nguyên nhân gì, làm ăn không may thì còn châm trước. Còn chơi bời, cờ bạc thì xác định ông bà còn sống thì còn chưa yên ổn đâu.

Chúc cụ/mợ có quyết định tỉnh táo.

formen

Xe lăn
Ngại thì chả ngại, chỉ sợ nó chưa trả hết lại về bám bố mẹ trên đất của cụ - chính dạnh, sau cụ lại phải mua lại đất của mình 1 lần nữa.
Nên để đứt đuôi nòng nọc, cụ tính bán cả, dồn tiền mua cho cc 1 căn chung cư- tập thể nho nhỏ ở quê- nếu có, cc sống dưỡng già.

Cụ dùng nick thật nên em tin là chuyện thật.

Nắng nhạt

Xe điện
Bố vợ em bảo.kệ.
Ông bà bán hay ko tùy.
Mình ko đứng là lấy đc.. lấy lại là mất đạo đức
Bố vợ cụ tỉnh đấy. Cụ không nên dính vào. Nếu bố mẹ cụ xót nhà thì cứ giữ lấy ở, kệ em cụ xoay xở. Giờ mà không cứng thì lần sau cứng sao được nữa. Bố mẹ cụ không cứng rắn được thì cụ phải cứng rắn. Nhà cụ có thành phần báo nợ không tránh khỏi nát nhà đâu. Cụ mà lấy nhà sau này em cụ báo nợ nữa sẽ ảnh hưởng đến vợ con cụ đấy, không đơn giản đâu. Tốt nhất là dứt khoát ngay từ đầu

PlaStork

Xe buýt
Về phía gia đình nhỏ thì vẫn đặt lên hàng đầu.
Thực ra số tiền này ( chừng gần 2 tỉ) sắp tới e gồm được.
Mục đích số tiền này e cũng đang có kế hoạch sang năm mua nhà để dành cho các cháu sau này.
Cũng theo kinh nghiệm OF thì:
- Nếu thằng cu em kia báo nợ là nợ kinh doanh thua lỗ thì nó chả cần cụ hỗ trợ, anh em chiến hữu nó sẽ có cách lo cho nhau.
- Nếu báo nợ là nợ cờ bạc, bóng bánh... thì chưa có trường hợp nào trả nợ xong mà thoát. Xong nó lại lòi ra vẫn còn chỗ khác chưa trả. Trả chỗ khác lại ra chỗ khác nữa, chưa kể lại mọc thêm trong thời gian đang xử lý. Cụ ném 2 củ to kia cứu em, nếu thành công thì cụ là trường hợp đầu tiên em biết cả trên OF lẫn ngoài đời. Có gì cụ nhắn kết quả để em cập nhật vào cái sự hiểu biết của em.

Nắng nhạt

Xe điện
Ngại thì chả ngại, chỉ sợ nó chưa trả hết lại về bám bố mẹ trên đất của cụ - chính dạnh, sau cụ lại phải mua lại đất của mình 1 lần nữa.
Nên để đứt đuôi nòng nọc, cụ tính bán cả, dồn tiền mua cho cc 1 căn chung cư- tập thể nho nhỏ ở quê- nếu có, cc sống dưỡng già.

Cụ dùng nick thật nên em tin là chuyện thật.
Không nên như vậy cụ ạ. Bố mẹ cụ ấy vẫn trẻ khỏe, mới 65 tuổi thì kệ bố mẹ cụ ấy quyết định thế nào thì quyết. Sau này bố mẹ cụ ấy già yếu thì mới đến lượt cụ ấy

Hanh Ha

Xe tăng
Em cũng thấy là nếu BM cụ vẫn ở cái nhà đấy thì ko biết của ai, rồi sẽ bị báo tiếp. Tốt nhất là bán cái nhà đấy đi rồi chia. Phần của cụ, cụ có lấy hoặc cho thằng em thì tùy cụ thôi. Là em thì em cho

Huongchimai

Xe buýt
Chia buồn cụ đã dính phải thằng em thế. Cụ xem ông bà có bán được phần của nó thì bán đi. Còn phần còn lại ông bà ở và cụ cứ nghĩ cụ ko có phần đi cho nó khỏe.

phucnhan21

Xe tải
Theo kinh nghiệm đọc otofun nhiều em có một vài góp ý cụ chủ đọc tham khảo
1. Hơn củ to em nghĩ cũng dễ xử lý. Không xử lý được thì thôi ông nhà báo cuốn gói xứ khác mà làm lại cuộc đời, có tiền thì quay lại trả
2. Khả năng gom góp xử lý được thì ông nhà báo mời các chủ nợ đến họp cùng gia đình xem tổng nợ nần thế nào. Trả trước một phần + Xin khoanh nợ lại trả gốc và lãi đến thời điểm họp
3. Trả nợ theo phương án cụ chủ đang lên kế hoạch + Anh em hỗ trợ nhau xem được bao nhiêu thì hỗ trợ, không có thì ông báo phải tự xử. Dĩ nhiên chỉ có 1 lần này, lần sau thì chú đường chú, anh đường anh
Phương án cụ nói em thấy hợp lý. Nhưng hơn củ to cũng ko dễ xử lý đâu haizz

Trước tiên, cũng rất ngại, nhưng cũng đành lên hỏi các anh, tham khảo ý kiến của các anh. Biết đâu e có lựa chọn sáng suốt.
Chuyện như sau.
E thì ở xa. Bố mẹ em ngoài quê. Không luơng bổng, hiện em hỗ trợ chính cho ông bà. Có đứa e thì mới báo nợ. Mất khả năng chi trả. Nó xuống nhờ ông bà vay tiền. Mà ông bà hết tuổi lao động. Tích cóp cũng không. Vì thương con nên ông bà cũng nghe theo. Ra quỹ tín dụng thì người ta đồng ý cho vay 5 trăn triệu ( bố em bảo thế) . Tuy nhiên ông bà cũng biết khả năng cao là nó không trả được. Có khi lại mất nhà.
Giờ ông bà khó xử. Bán cũng chia tan nát hết. Phải mua chổ ở khác cũng không còn bao nhiêu.
Thế nên. Bố mẹ em gọi điện cho em. Đề xuất phương án là em sẽ chuyển phần tiền cho các em em. Coi như phần thừa kế của nó.
Đứa có tiền mua đất khác. Đứa có tiền trả nợ. Còn em đứng tên sổ. Trách nhiệm phụng dưỡng ông bà là em chịu hoàn toàn chính.
Cấp bách quá.
Giống hết trường hợp nhà vợ e, nhg người đứng ra mua lại là vk e vì ô a rể ko có tiền. Mà chuyện này nh gđ đã fai xử lý như vậy rồi. Ko ai mong muốn, nhg là cách tốt nhất nếu làm đc để cha mẹ đc ở nơi mình đã gắn bó, nhưng chỉ có những gia đình mà có đứa con nó đủ kinh tế và biết báo hiếu mới làm đc.

bomong

Xe điện
Nhà đứng tên cả hộ gđ >> sở hữu chung cả gđ, chứ chả phải của riêng bố mẹ
Thằng báo kia đòi phần của Nó là thoả đáng
Tìm cách chia phần cho nó, mà cắt đứt không dây dưa đến phần những người còn lại/

Chứ mặc kệ, không xử lý là không được/

Nắng nhạt

Xe điện
Ý bố mẹ em là em nhận.
Chuyển tiền cho bọn nó.
E chỉ nghĩ mình làm thế có ổn ko? Người ta lại nghĩ khó khăn anh em ko giúp nhau. Lại vẽ ra chuyện mua bán.
E ngại chổ đó.
Nếu muốn giúp em thì cụ cho vay luôn đi. Còn chuyện nhà cửa cứ để bố mẹ cụ quyết định. Bố mẹ bảo cụ mua thì cụ trả lời con không có tiền.

ngxchinhs

Xe tải
E cũng biết anh ạ. A cho e xin ý kiến về phương án như trên e tâm sự có được không.
Chuyển nhượng qua pháp luật đàng hoàng.
Làm vậy xét về mặt đạo đức thì sao anh
Chẳng sao về đạo đức cả cụ nhé. Cụ ko làm, sau lằng nhằng khéo khổ hơn. Bao vụ đâm chwms nhau rồi.

DaDieuchienxu

Xe container
Mình cũng ở hoàn cảnh na ná như cụ chủ, tuy ko trầm trọng như thế. Theo suy nghĩ của mình thì:
Hướng của bố mẹ cụ chủ là rất thương con, muốn giúp cho đứa con thoát khỏi cảnh nợ nần & cũng ko muốn cho ~ đứa con còn lại bị thiệt thòi => đưa ra phương án như trên.
Tuy nhiên, tính cách người Á Đông trong ~ vụ việc mang tính nhạy cảm ntn là ko thể sòng phẳng, dứt khoát đc.
Đồng ý là sau khi cụ chủ mua lại quyền thừa kế, đồng thời phụng dưỡng chu toàn cho bố mẹ đến cuối đời, nhưng ai dám đảm bảo cậu em kia ko vướng vào nợ nần tiếp?
Do ko thể cắt đứt liên lạc nên khả năng cậu em sẽ khóc lóc xin 2 bác giúp đỡ tiếp. Chỗ này mới căng.
Tất nhiên, chuyện cụ chủ mua lại quyền thừa kế sẽ làm giấy tờ hoàn chỉnh về mặt pháp lý, nhưng về mặt tình cảm, sẽ cảm thấy ra sao khi thấy 2 đấng sinh thành mày ủ mặt châu vì ko giúp đc con,.
Một đứa lâm vào nợ nần, đứa kia (là cụ chủ) thì sống trong điều kiện tươm tất? Ở trong cái cảnh này rất khổ, hằng ngày phải nhìn bố mẹ đau khổ mà ko dám thổ lộ vs con (vì làm vậy là gây sức ép vs nó, làm cho nó khó xử....)
Thế nên, nếu muốn mua lại quyền thừa kế, thì tốt nhất nên nhờ 1 người thân tín (bên vợ chẳng hạn), đứng tên mua giúp, Cụ chủ khỏi mang tiếng, mà 2 bác cũng sẽ hiểu là hết số tiền kia thì chẳng còn gì cho cậu em kia bấu víu gì đc nữa cả.

maytinh8780

Xe tăng
Chuyện như sau.
Cấp bách quá.
Em thì cho là cách giải quyết như nhà cụ chủ vào thời điểm, hoàn cảnh hiện tại là phù hợp. Văn hóa tình cảm gia đình Việt nam "Con dại cái mang. Nước mắt chảy xuôi". Dù gì cũng là anh em ruột thịt. Nhiều khi còn phải hy sinh thêm nữa gánh cho nhau cũng phải chấp nhận.
Tuy là cụ chủ sẽ cầm sổ đỏ tên cụ nhưng như nhiều cụ/mợ phân tích thì làm cách nào để đứa em không báo nợ lần 2, lần 3 mới khó.
Em cụ chủ nếu nợ do kinh doanh buôn bán còn đỡ chứ dính bóng bánh lô đề thì khó đấy ạ.

phucnhan21

Xe tải
Tùy cụ lượng xem ntn, em có thằng bạn, báo phải chục lần rồi ấy, chơi với em thì rất ngoan, anh em bạn bè cũng sòng phẳng và sống biết điều. Tiếc lại đâm đầu vào con đường cờ bạc, bóng bánh.

Em cụ nếu như cờ bạc thì cụ nên họp các chủ nợ lại, xem xét giải quyết trong khả năng, nhà cụ có cốp to nào thì nhờ đứng ra cho uy tín. Cụ nói rõ là chỉ lần này, lần sau là bye.

Em hy vọng em cụ quay đầu. Nói vậy nhưng nhiều người họ chỉ chơi 1 lần, còn sau 1 k cũng ko chơi. Em đã gặp rồi, thanh niên chơi bời, nhưng có vợ con là bỏ, chỉ biết làm, ko tiêu đến tiền luôn, chơi bời cũng bỏ hết , tất nhiên bề nổi em thấy vậy, còn thực sự ntn em cũng ko khẳng định 100% mà em nghĩ ko phải ai cũng tái phạm đâu, làm tư tưởng tâm lý thường xuyên, các chủ nợ cũng biết chất rồi thì khả năng xấu nếu có thì cũng nhẹ nhàng

phucnhan21

Xe tải
Giống hết trường hợp nhà vợ e, nhg người đứng ra mua lại là vk e vì ô a rể ko có tiền. Mà chuyện này nh gđ đã fai xử lý như vậy rồi. Ko ai mong muốn, nhg là cách tốt nhất nếu làm đc để cha mẹ đc ở nơi mình đã gắn bó, nhưng chỉ có những gia đình mà có đứa con nó đủ kinh tế và biết báo hiếu mới làm đc.
Vâng, còn nếu đủ ăn cả thì nhọc đấy cụ nhỉ. Lực bất tòng tâm, nhiều như muốn tất cả đều trọn vẹn mà ko đc nên đành chịu